ผู้เขียน หัวข้อ: ถามชาว LOTR และ เซียนแห่ง middle earth  (อ่าน 1455 ครั้ง)

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Verified Member
  • Sr. Member
  • *
    • TwinsBrick
ถามชาว LOTR และ เซียนแห่ง middle earth
« เมื่อ: 11 กันยายน 2015 / 08:04:54 PM »
ผมต้องการทราบข้อมูลทั้งหมดของ middle earth ตั้งแต่เริ่มต้นจนไปถึง  lord of the ring เพื่อไปทำหนังสือครับ
ใครพอจะทราบบ้างครับ  :D

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
Re: ถามชาว LOTR และ เซียนแห่ง middle earth
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 กันยายน 2015 / 08:15:08 PM »
ย้ายห้องให้นะครับ เพราะจากคำถามไม่มีอะไรที่เกี่ยวกับ เลโก้ เลย   ::)

ส่วนประวัติ middle earth ตั้งแต่เริ่มต้นจนไปถึง  lord of the ring มันก็มีในหนังสืออยู่แล้วนี่ครับ อย่างน้อยถ้าพี่จำไม่ผิด ในภาคผนวกของเล่มที่ 3 The Return of the King ก็มีกล่าว ๆ ไว้อยู่บ้าง แต่ถ้าจะเอาแบบละเอียด เจอร์รี่ต้องถามจากซารุจัง (อ.เจ) ว่ามีเล่มอื่นที่แนะนำให้อ่านหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2015 / 01:18:38 PM โดย Tiggr »

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Verified Member
  • Sr. Member
  • *
    • TwinsBrick
Re: ถามชาว LOTR และ เซียนแห่ง middle earth
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 กันยายน 2015 / 08:28:58 PM »
ย้ายห้องให้นะครับ เพราะจากคำถามไม่มีอะไรที่เกี่ยวกับ เลโก้ เลย   ::)

ส่วนประวัติ middle earth ตั้งแต่เริ่มต้นจนไปถึง  lord of the ring มันก็มีในหนังสืออยู่แล้วนี่ครับ อย่างน้อยถ้าพี่จำไม่ผิด ในภาคผนวกของเล่มที่ 3 The Return of the King ก็มีกล่าว ๆ ไว้อยู่บ้าง แต่ถ้าจะเอาแบบละเอียด เจอร์รี่ต้องถามจากซารุจัง (อ.เจ) ว่ามีเล่มอื่นที่แนะนำให้อ่านหรือเปล่า
ขอบคุณครับ

ใน return of the king ไม่รู้ว่าในหนังสือจะเป็นยังไงแต่ตอนนี้อยากทราบเกี่ยวกับว่า middle earth เกิดขึ้นได้ยังไง
แล้วใครเป็นใคร  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2015 / 01:18:51 PM โดย Tiggr »

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 กันยายน 2015 / 08:46:27 PM »
ใน return of the king ไม่รู้ว่าในหนังสือจะเป็นยังไงแต่ตอนนี้อยากทราบเกี่ยวกับว่า middle earth เกิดขึ้นได้ยังไง
แล้วใครเป็นใคร  ::)
ลองอ่านหนังสือก่อนสิครับ ทำการบ้านก่อน สงสัยตรงไหนค่อยมาถามเพิ่มเติม เพราะจากคำถามของเจอร์รี่มันกว้างมากเลยนะ
1.  middle earth เกิดขึ้นได้ยังไง
เกิดขึ้นจากจินตนาการของ J.R.R. Tolkien

2. แล้วใครเป็นใคร
ถามกว้างมากครับ คนอ่านอย่างพี่จะรู้ไหมละครับว่าใครนี้หมายถึงใครไหน เอาเท่าที่พอทราบก็แล้วกันนะครับ
อ.เจ คือ ซารุจัง
พี่อั๋น คือ Goblin King

ปล. การที่เจอร์รี่ไม่รู้เรื่องราวหรือไม่มีข้อมูลเบื้องต้นให้ แต่มาตั้งคำถามกว้าง ๆ ลักษณะนี้ มันเป็นการที่ยากมากที่จะเจอกับคำตอบที่ถูกต้องอย่างที่ต้องการนะ ดังนั้น ในการตั้งคำถามอะไรก็ตามควรจะตั้งให้ไม่กำกวม ลองมองดูว่าถ้าเราเป็นคนตอบเราจะตอบคำถามนั้นอย่างไร

(เพิ่มเติม) พี่ลองแว๊บ ๆ ดูแล้ว ข้อมูลต่าง ๆ ใน Wiki มีพอสมควรเลยครับ เจอร์รี่ลองอ่านหนังสือก่อน แล้วลิสต์รายชื่อหรือข้อมูลที่สงสัย แล้วค่อยไปเสริ์ชหา มีเพียบเลย  แบบนี้
http://lotr.wikia.com/wiki/Middle-earth
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน 2015 / 09:11:14 PM โดย Tiggr »

ออฟไลน์ fuhrer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2015 / 09:24:07 PM »
http://m.pantip.com/topic/30012390?
มีคนแปลลงเว้บพันทิพคร่าวๆหวังว่าลงไม่ผิดกฎนะคับถ้าผิดต้องขออภัยด้วย

เอามาฝากคับ
ผมก้แฟนพันธ์แท้lego สายthe lord กับhobbitเหมือนกันคับ
ดูหนังอินประมาณนึงแต่เก้บเลโก้รู้กสึกสายนึ้มันขลังดี
ซื้อมาแล้วไม่เก็บของมันเยอะก็ขายมั่งจะทำไม ขี้ปากด่าคนอื่นอย่าให้เห็นลงขายมั่งนะใอ้...