ผู้เขียน หัวข้อ: Motorized Lego Technic 42029  (อ่าน 2590 ครั้ง)

ออฟไลน์ taowong

• Verified Member
  • Newbie
  • *
Motorized Lego Technic 42029
« เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2015 / 10:22:29 PM »
วันนี้ว่างๆเลยเอาชุดเก่ามาโมใหม่ครับ  เป็นตัว Technic 42029 Customized Pick up Truck  ;)
รายละเอียดคร่าวๆ

ปีที่ออก 2014
ชิ้นส่วน 1,063 ชิ้น
น้ำหนัก 1.00 kg
Approximate set dimensions:
Length - 41.0cm
Width - 20.0cm
Height - 19.7cm

Designer: Lars Thygesen

ปกติชุดนี้ต่อเสร็จแล้วจะสามารถเพิ่ม Power function ได้สามารถยกดั้มหลังและดึงรอกด้านหน้ารถได้  พอดีเห็นข้างในมันว่างๆ  เหมือนเค้าตั้งใจเหลือพื้นที่ให้ Motorized เลยจับชุดมอเตอร์ยัดเข้าไป  PF ที่ใช้มีตามนี้ครับ
1.Motor M  3 ตัว
2.Motor XL 1 ตัว
3.IR Receiver  2 ตัว
4.IR Remote 2 ตัว
5.Battery box 1 กล่อง
6.ไฟ LED  1 เส้น
7.Switch  1 ตัว

Motor XL สำหรับขับเคลื่อน  โดยถอด Fake engine ออกไปครับ

Motor M ตัวนี้สำหรับเปลี่ยน Function ระหว่างรอกด้านหน้ากับดั้มด้านหลัง  ถอดที่นั่งออกด้านนึงเพื่อใส่ตัวนี้เข้าไปครับ ;)

Motor M ด้านใต้ตัวรถสำหรับบังคับเลี้ยวครับ  ต่อตรงเลยไม่ได้ทดเกียร์ทำให้เวลาเลี้ยวค่อนข้างเร็ว  บังคับยาก  ถ้าให้ดีใช้ Motor Servo ดีกว่าครับ :-X

Motor M ใช้ขับเคลื่อน Function รอกและดั้มครับ

สวิทต์เอาไว้เปิดปิดไฟครับ  เอาซ่อนไว้ใต้ดั้ม

IR Receiver 2 ตัวกับไฟครับ   :)

เพิ่มล้อของเซต 8466 เข้าไปดูดีกว่าเดิมเยอะเลย

อันนี้เทียบขนาดล้อเดิมกับของเซต 8466 ครับ :-*

จบรีวิวแล้วครับ 8)

Clip ครับ Motor XL ให้กำลังโอเคเลยครับ  ส่วนตอนเลี้ยวจะบังคับยากหน่อยอย่างที่บอกครับ  ลองดูครับ ;)
https://youtu.be/Q9LfzgoA6gc

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
Re: Motorized Lego Technic 42029
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2015 / 10:56:50 PM »
กลายเป็น Monster Truck ไปเลย สวยงามครับ   :D

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
Re: Motorized Lego Technic 42029
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2015 / 04:14:12 AM »
เจ๋งเลยครับ ผมเองแค่ต่อตามแบบก็มึนละ อิอิ นานๆ ได้ต่อซักชุด ต่อแล้วก็ลืม  :-[

Motor M สำหรับเปลี่ยน function ตัวนี้ ใช้แค่เปลี่ยน function เท่านั้นเลยเหรอครับ นึกภาพไม่ออกว่ายังอ่ะครับ ต้องใช้ Motor ในการเปลี่ยน?

ออฟไลน์ taowong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015 / 10:41:27 PM »
กลายเป็น Monster Truck ไปเลย สวยงามครับ   :D

ขอบคุณครับผม :)

เจ๋งเลยครับ ผมเองแค่ต่อตามแบบก็มึนละ อิอิ นานๆ ได้ต่อซักชุด ต่อแล้วก็ลืม  :-[

Motor M สำหรับเปลี่ยน function ตัวนี้ ใช้แค่เปลี่ยน function เท่านั้นเลยเหรอครับ นึกภาพไม่ออกว่ายังอ่ะครับ ต้องใช้ Motor ในการเปลี่ยน?

ครับ  ใช้สำหรับเปลี่ยน function อย่างเดียว  ปกติจะใช้มือเปลี่ยนครับระหว่าง function รอกด้านหน้ากับดั้มด้านหลัง  ตัวนี้เลยใช้มอเตอร์เปลี่ยนผ่านรีโมทเอา ;)

ออฟไลน์ Modsystem

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2015 / 01:05:07 AM »
มันซับซ้อนจริงๆ แต่สวย