ผู้เขียน หัวข้อ: [Review] 10001 Metroliner (2001 - 9V)  (อ่าน 5960 ครั้ง)

ออฟไลน์ tuktik

• Verified Member
  • Jr. Member
  • *
[Review] 10001 Metroliner (2001 - 9V)
« เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 / 01:02:38 AM »
สวัสดีครับ
วันนี้ขอ Review รถไฟอีกขบวนหนึ่ง ที่ถือได้ว่าเป็นชุดที่แทบเรียกได้ว่าเป็นรถไฟที่ออกแบบได้ดีที่สุดขบวนหนึ่ง ชุดที่ว่านั้นคือ

Lego 9V Train - Metroliner

ชุดที่ผมได้มานี้คือชุดที่มีรหัส 10001 ออก re-run ซ้ำอีกรอบเมื่อปี 2001 เหมือนกับชุด 4558 ที่ออกเมื่อปี 1991 แทบทุกอย่าง ตัวกล่องจะเป็นพิมพ์เฉพาะด้านหน้าเป็นสีขาวดำเท่านั้น ถ้าเรายังจำกันได้ ปี 2001 เป็นปีที่ Lego หยิบชุดที่อยู่ในตำนานหลายๆชุดมาผลิตซ้ำอีกรอบ ซึ่ง Metroliner ก็เป็นหนึ่งในนั้นด้วย
รถไฟชุดนี้น่าจะถอดแบบมาจากรถไฟ Amtrak ของอเมริกา สังเกตจากแถบสีแดง-ขาว-น้ำเงิน ที่คาดอยู่ข้างตัวรถ รวมถึงสีตัวรถที่เป็นสีเทา ดูรูปด้านล่างจะเห็นว่าเหมือนมาก….

(รูปจาก internet)

(รูปจาก Bricklink เป็นหน้ากล่อง Original 4558)

แหละมาเริ่มกันเถอะครับ

ชุดนี้ผมซื้อต่อเค้ามาอีกทีในสภาพ NIB ถ้าคิดว่าเราซื้อเมื่อปี 2001 สมัยนั้น Lego ราคานี้ก็เป็นราคาที่แพงมากอยู่แล้ว แต่เค้าได้มาในราคาที่ลดราคาสุดๆ เก็บไว้ 10 กว่าปีมาขายเราต่อ……. มันก็ต้องมีค่าเก็บรักษาเป็นธรรมดา (ราคาที่เห็น เป็น เหรียญ Canada นะครับ)

ถึงเวลาเปิดกล่อง ….. ทำใจอยู่นานเช่นกัน

ชิ้นส่วนมีไม่มากเท่าไหร่ 782 ชิ้น (Brickset) ชิ้นส่วนใหญ่ๆไม่ได้อยู่ในถุง

คู่มือก็ธรรมดา ตามธรรมชาติ รูปสวยดี ชุดนี้ต่อได้สองแบบครับ มีคู่มือมาให้พร้อมเลย แต่ยัดๆลงมาทำให้มีรอยขาดเล็กน้อย เพราะเกี่ยวกับตัวราง

แปลกดี หัว minifig นี่ประกอบมาให้เลย

ล้อรถไฟก็ประกอบมาแล้ว

จักรยานก็ประกอบมาแล้ว ไม่ต้องกลัวว่าจะทำหัก

พบ parts แปลกหลายชิ้น

ชุดนี้มี Motor มาให้ แต่ไม่มีตัวควบคุมความเร็ว ต้องซื้อแยกต่างหากอีกชุด

ลดราคามาตามเคย สงสัยว่าสมัยนั้นมันจะขายไม่ออกเอาจริงๆ ลดแล้วลดอีก มันน่าอิจฉานักกกกก

เริ่มจาก minifig ก่อน ชุดนี้ให้มามากมายครบถ้วนเลย ทั้งหมด 11 ตัว !!!!
มีคนขับ ช่างเครื่อง แล้วก็พนักงานรถไฟผู้หญิง อย่างละคน นอกนั้น เป็นผู้โดยสารแบบต่างๆกัน

ตามด้วยตู้แรก หัวขบวน ด้วยความตื่นเต้น ต่อเพลิน…..ลืมถ่ายรูปซะงั้น ต่อเสร็จแล้วเพิ่งนึกได้

หัวขบวนมีรายละเอียดดีครับ มีห้องคนขับ มีเครื่องยนต์ที่เปิดเข้าดูได้จากภายนอก แล้วก็ Coffee bar ที่รถไฟเมืองนอกจะมีแทบทุกขบวน

รูปจากภายนอก จะเห็นว่าแถบสามสีมันขาดไปครับ ต้องติดสติ๊กเกอร์ แต่ชุดที่เป็น original ปี 1991 จะเป็นประตูที่พิมพ์ลายนี้มาให้เลยครับ

ตามด้วยตู้โดยสาร

รายละเอียดดีมากครับ มีที่นั่ง ใต้โต๊ะเป็นพื้นที่เก็บกระเป๋า

แล้วที่ชอบที่สุด คือมีอ่างล้างมือ ไม่เคยเห็น part ก๊อกน้ำแบบนี้อีกเลย …… แต่ไม่เห็นมีห้องน้ำซะหน่อย ทำไมต้องล้างมือ?

รูปจากด้านนอก

ต่อด้วยตู้ปิดท้ายขบวน เป็นตู้นอน พร้อมพื้นที่เก็บจักรยาน

พื้นที่นอนได้จริงครับ จักรยานก็เก็บได้จริงๆ ที่หัวนอนก็มีแผงควบคุมไฟ เป็นรายละเอียดเพิ่มเติมมาด้วย

เรียบร้อยครับ 3 ตู้ แต่ยังไม่จบ ต้องไปต่อ Platform อีกครับ 

สองหน้า(เกือบ)จบ

ครบถ้วน สมบูรณ์มากครับ ยาวเกือบตลอดขบวนรถตรงตามความเป็นจริง เมื่อเอา minifig ใส่เข้าไปยิ่งดูมีชีวิตชีวามากขึ้นเยอะ

พยายาเอามาถ่ายรูปรวมกันอย่างลำบาก เพราะมันยาว ทำยังไงก็มีเงาผมติดไปด้วย

ถ้าไม่พอใจสามารถต่อแบบที่สองได้อีกครับ

แต่ผมพอแล้วครับ

สรุปแล้ว Metroliner เป็น Lego ที่ผมต้องหามาให้ได้ครับ เป็นชุดที่ต้องมีสำหรับแฟนๆรถไฟ Lego เลยก็ว่าได้ สมัยนั้นคงได้ Review 9.5/10 จะขาดไปก็แต่เรื่องราคาแสนแพง สมัยนี้คะแนนคงตกลงเหลือ 7/10 เพราะว่าใช้ระบบ 9V ที่หารางได้ยากและแพง มีความยุ่งยากในการวางราง แต่ในข้อด้อยตรงนี้ ก็ยังมีโชคดีอยู่ที่ระบบ Power Function ก็สามารถปรับเข้ากับ Metroliner ได้ไม่ยากนัก

ลาด้วยรูปนี้แล้วกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2015 / 12:29:57 PM โดย tuktik »

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • Sr. Member
  • คนเล่นของเล่น
Re: [Review] 10001 Metroliner (2001 - 9V)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 / 01:20:50 AM »
เป็นชุดรถไฟที่สมัยเด็กนั่งมองเช้า มองเย็นและก่อนเข้านอนเลยยยยยยยยยย   :-[ :-[

ออฟไลน์ ĸayan

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ショッカー
Re: [Review] 10001 Metroliner (2001 - 9V)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 / 07:33:04 AM »
รีวิวชุดรถไฟในอดีต ชอบมากจริงๆ ครับ :)

พาร์ทก๊อกน้ำเห็นแล้วแปลกดี :D

ขอบคุณที่รีวิวให้ชมกันครับ

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 / 07:50:08 AM »
ของโบราณ NIB แกะกล่องมาเพื่อ review ให้เราดูเลย!!!!! ขอบคุณมากๆเลยครับท่านพี่ ToT......

ปล. ขนาดรถไฟนี่ออกแบบตั้งแต่ปี 1991 นี่ยังดูสวยมากเลยครับ >_< สวยๆๆๆๆ

ออฟไลน์ sakolalai

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 / 09:11:21 AM »
ชุดนี้สุดยอดเลยครับ

ออฟไลน์ SkyKnight™

• *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 / 10:00:48 AM »
ชอบรถไฟรุ่นเก่ามากครับ  :D

ออฟไลน์ sKKK

• *
  • CastleMania
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 / 11:13:18 AM »
รถไฟ 9V  :o คลาสสิกมากๆเลย

ขอบคุณที่นำมารีวิวให้ชมครับ  ;D
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 / 11:51:42 AM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ เป็นชุดในตำนานสำหรับชาวรถไฟจริง ๆ  แถมยังแกะกล่อง NIB มาให้ชมเป็นขวัญตาอีก   ;)

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
    • Taramizu
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 / 05:11:22 PM »
ไม่รู้จะคอมเมนท์ยังไง รู้สึกเหมือนคนอื่นๆข้างบน คนนู้นนิด คนนั้นหน่อย  :P

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 / 05:32:02 PM »
ชุดรถไฟหายากมาอีกแล้ว  สวยมากค่ะ รีวิวละเอียดด้วย  :D
ดูรถไฟมากๆเริ่มอยากมีเพิ่มสักขบวนแล้วสิ  :-[

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 / 06:06:47 PM »
ชุดรถไฟ ปู๊นๆ แค่เห็นก็รู้ละว่า แพงมากแน่ๆเลยครับ  ::)
ขอบคุณพี่ tuktik สำหรับรีวิว ให้เป็นขวัญตาข้าน้อย  ;D

ออฟไลน์ jeaba

• VIP
  • *
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 / 06:21:03 PM »
 :) รออยู่นะเนี่ย ว่าจะมีใครมีรถไฟรุ่นโน้นบ้าง ชอบนะครับ  :)

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 / 06:58:56 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวรถไฟ ครับคุณตุ๊กติ๊ก ;D

ปล.พี่ขยัน เลือกไม่ได้ว่าจะเอาขบวนไหนมารีวิวดี หมดเวลาจ่อย  :-[

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 / 10:48:05 PM »
ว้าวๆ ใจถึงอีกคนแล้ว นับถือ นับถือครับ
ชุดนี้ให้ฟิกเยอะดีนะครับ รายละเอียดต่างๆ ก็ดูดี๊ดี
ผมว่าการออกแบบเลโก้สมัยก่อนนี่ปราณีตทุกเซ็ทเลยนะครับ เวลาต่อแล้วรู้สึกมีความสุขดี ไม่เหมือนกับ set สมัยนี้เท่าไร เน้นไปที่มินิฟิกซะมากกว่า
อย่างเดียวที่ละเอียดและสมบูรณ์ที่สุดในยุดนี้ น่าจะเป็นโมดูล่ามั้งครับ ที่ต่อแล้วรู้สึกถึงความปราณีตจริงๆ

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ... ;)

ออฟไลน์ tuktik

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2015 / 06:16:17 PM »
เป็นชุดรถไฟที่สมัยเด็กนั่งมองเช้า มองเย็นและก่อนเข้านอนเลยยยยยยยยยย   :-[ :-[

เหมือนกันเลย มองจนทำให้เลิกเล่น Lego ไปเลย เพราะว่ามันหามายาก แล้วก็ไม่น่าจะเป็นไปได้ที่จะได้มา เลยหยุดเล่นมันซะ .......ไปเล่นเกมส์แทน.... ดราม่ามาก  :P

รีวิวชุดรถไฟในอดีต ชอบมากจริงๆ ครับ :)

พาร์ทก๊อกน้ำเห็นแล้วแปลกดี :D

ขอบคุณที่รีวิวให้ชมกันครับ

Design ก๊อกน้ำแบบนี้มันต้องเลื่องชื่อมากเลย เพราะใครๆเห็นก็จำได้ทันที

ของโบราณ NIB แกะกล่องมาเพื่อ review ให้เราดูเลย!!!!! ขอบคุณมากๆเลยครับท่านพี่ ToT......

ปล. ขนาดรถไฟนี่ออกแบบตั้งแต่ปี 1991 นี่ยังดูสวยมากเลยครับ >_< สวยๆๆๆๆ

นั่นหนะสิ เรียบๆง่ายๆพาร์ทไม่หวือหวา ให้ minifig มาเพียบเลย

ชุดนี้สุดยอดเลยครับ

:D :D :D

รถไฟ 9V  :o คลาสสิกมากๆเลย

ขอบคุณที่นำมารีวิวให้ชมครับ  ;D

คลาสสิกจริงครับ  :)

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ เป็นชุดในตำนานสำหรับชาวรถไฟจริง ๆ  แถมยังแกะกล่อง NIB มาให้ชมเป็นขวัญตาอีก   ;)

ขอบคุณครับ ถ้าซื้อแล้วไม่ได้เปิด เก็บไว้ NIB มันทรมานใจเกินไปครับ ต้องกรีดมาต่อ  :P

ไม่รู้จะคอมเมนท์ยังไง รู้สึกเหมือนคนอื่นๆข้างบน คนนู้นนิด คนนั้นหน่อย  :P

ขอบคุณครับ อย่างน้อยยังมาเมนท์ให้ เหอะๆ  :D

ชุดรถไฟหายากมาอีกแล้ว  สวยมากค่ะ รีวิวละเอียดด้วย  :D
ดูรถไฟมากๆเริ่มอยากมีเพิ่มสักขบวนแล้วสิ  :-[

ขบวนเดียวน้อยไปครับ ต้องหลายๆขบวนมาวิ่งคู่กันกับสีน้ำ อิอิ

ชุดรถไฟ ปู๊นๆ แค่เห็นก็รู้ละว่า แพงมากแน่ๆเลยครับ  ::)
ขอบคุณพี่ tuktik สำหรับรีวิว ให้เป็นขวัญตาข้าน้อย  ;D

:'( ราคาก็ตามราคาที่ขายๆกันในตอนนี้ครับ ต้องนั่งมองเช้า มองเย็นซักสิบปี จนแก่อย่างพี่ คิดแล้วก็คุ้มนะ

:) รออยู่นะเนี่ย ว่าจะมีใครมีรถไฟรุ่นโน้นบ้าง ชอบนะครับ  :)

ขอบคุณครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวรถไฟ ครับคุณตุ๊กติ๊ก ;D

ปล.พี่ขยัน เลือกไม่ได้ว่าจะเอาขบวนไหนมารีวิวดี หมดเวลาจ่อย  :-[

อยากเห็นๆ ห้องรถไฟเงียบเหงาจริงๆ

ว้าวๆ ใจถึงอีกคนแล้ว นับถือ นับถือครับ
ชุดนี้ให้ฟิกเยอะดีนะครับ รายละเอียดต่างๆ ก็ดูดี๊ดี
ผมว่าการออกแบบเลโก้สมัยก่อนนี่ปราณีตทุกเซ็ทเลยนะครับ เวลาต่อแล้วรู้สึกมีความสุขดี ไม่เหมือนกับ set สมัยนี้เท่าไร เน้นไปที่มินิฟิกซะมากกว่า
อย่างเดียวที่ละเอียดและสมบูรณ์ที่สุดในยุดนี้ น่าจะเป็นโมดูล่ามั้งครับ ที่ต่อแล้วรู้สึกถึงความปราณีตจริงๆ

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ... ;)

เห็นด้วยอย่างแรง เมื่อก่อนทำไมไม่ซื้อไว้หนอ.........

งั้น Modular ตอนนี้ต้องรีบซื้อ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ goong

• Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2015 / 09:34:38 PM »
ภาพประกอบมากมาย ชัดเจน
เห็นแล้ว อยากมีบ้าง  :) :) :)

ออฟไลน์ mik

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2015 / 12:16:14 AM »
ขอบคุณครับที่แกะมาให้ชม เป็นชุดที่ตอนเด็กอยากได้มากกก