ผู้เขียน หัวข้อ: [Review] 7066 Earth Defense HQ : Alien Conquest  (อ่าน 8950 ครั้ง)

ออฟไลน์ pumpkin

• Verified Member
  • Full Member
  • *
  • Original Minifig
    • Pumpkin on Flickr
[Review] 7066 Earth Defense HQ : Alien Conquest
« เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015 / 11:44:54 AM »
7066 Earth Defense HQ เป็นธีม Space ธีมย่อย Alien Conquest ที่ออกมาเมื่อ 2011

ธีมย่อยนี้เน้นเรื่องราวเกี่ยวกับการรุกรานโลกของกองทัพเอเลี่ยนขนาดใหญ่ เพื่อดึงพลังสมองของเหล่ามนุษย์มาเป็นพลังงาน มนุษย์ที่โดนเอเลี่ยนชิงความคิด จะสูญเสียพลังสมองจะกลายเป็นกึ่งๆซอมบี้ไป ในส่วนของโลกเองก็มีการก่อตั้งหน่วย ADU (Alien Defense Unit) ขึ้นมาเพื่อรับมือกับการรุกรานของกองทัพเอเลี่ยน

7066 Earth Defense HQ เป็นเซ็ตใหญ่ที่สุดในธีมนี้ มีจำนวนบริคทั้งหมด 879 ชิ้น
ตัวเซ็ตประกอบด้วย UFO ยานรบขับไล่ของ ADU, รถกู้ชีพขนาดเล็ก และสถานีรบเคลื่อนที่พร้อมพ่วงแล็ปทดลอง และฐานปล่อยยานรบ

สถานีรบเคลื่อนที่พร้อมพ่วงแล็ปทดลอง และฐานปล่อยยานรบ และยานรบขับไล่ของ ADU

ในส่วนของมินิฟิก มีมาให้ทั้งหมด 5 ตัว + 1 ชิ้น
ประกอบไปด้วยหน่วย 2 นักรบ ADU  1 นักวิทยาศาสตร์ 2 เอเลี่ยน และ ตัวควบคุมสมอง alien clinger

มินิฟิกทั้งหมดยังไม่รวม alien clinger

ทีนี้มารีวิวในแต่ละส่วนกันครับ
เมื่อต่อเสร็จแล้วจะได้รถที่มีขนาดใหญ่มาก มาพร้อมพ่วง ติดอาวุธเต็มอัตราศึก

ตัวพ่วงสามารถแยกออกมาได้ ทั้งยังสามารถแยกออกจากกันได้ด้วย

ด้านหน้าของตัวรถเปิดขึ้นเพื่อเอามินิฟิกใส่เข้าไปได้

ด้านบนของตัวรถจะติดตั้งฐานยิงจรวดต่อต้านอากาศยาน หมุนได้ 360 องศา ตัวจรวดสามารถยิงออกมาได้เพียงแค่กดส่วนสีเหลืองบริเวณด้านหลังตัวจรวด

มีประตูเปิดให้ฟิกขึ้นลงได้

ด้านหลังตัวรถเป็นส่วนควบคุมสามารถใส่ฟิกเข้าไปนั่งได้

ตัวพ่วงกับตัวรถจะยึดติดกันด้วย ball joint ที่ส่วนพ่วงที่ยึดจะยืดหดได้ด้วย

ส่วนตัวพ่วงจะติดตั้งฐานปล่อยยานบินขับไล่ ตรงจุดนี้มีลูกเล่นคือสามารถปรับระดับของฐานปล่อยยานได้ว่าจะยกขึ้นหรือลดตัวลง

ด้านข้างของตัวพ่วงกางออกมาเป็นเรดาห์ทั้งสองข้าง

นอกจากนี้ตัวฐานยิงจรวดและฐานปล่อยยาน สามารถแยกออกมาตั้งบนพื้นได้ด้วย

ด้านหลังของพ่วงจะเปิดออกให้สามารถนำรถที่ขนคนที่เป็นซอมบี้ขึ้นมารักษาได้ด้วย

ตัวรถที่ใช้ขนคนเจ็บหรือโดนควบคุมมารักษา พร้อมแคปซูลเก็บเอเลี่ยน

ตัวยานรบของ ADU ออกแบบมาได้สวยมากให้ความรู้สึกเหมือนยาน (Vic Viper จากเกมยอดฮิต Gradius ดักแก่ครับ ^ ^)

ตัว UFO ออกมาแบบเรียบง่ายเหมือน UFO ที่คุ้นตา

สรุปเซ็ตนี้ต่อสนุกมาครับพาร์ทใช้โทนสีน้ำเงินเหลืองเข้ากันมาก ลูกเล่นก็มีใส่เข้าไปหลายจุด แถมพาร์ทใสก็มีหลายจุดมาก

ราคา
๊US $89.99
DE €99.99
UK £76.99
AU $149.99

ธีมย่อยนี้เลโก้ได้ปิดไปแล้ว ตอนนี้ที่ยังหาได้อยู่ก็จะเป็นธีมย่อย Galaxy Squad ที่ออกมาในปี 2013
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤษภาคม 2015 / 07:30:12 PM โดย pumpkin »

ออฟไลน์ sKKK

• Sr. Member
  • *
  • CastleMania
Re: [Review] 7066 Earth Defense HQ : Alien Con Quest
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015 / 12:00:21 PM »
ถ่ายรูปสวยมากครับ รีวิวได้ละเอียดเลย
ธีมนี้ ไม่ค่อยเห็นคนเอามาโชว์สักเท่าไหร่
ทั้งที่จริงผมว่า ทำได้สวยกว่า Galaxy squad อีก
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ Touching

• May The Dark Side Be With You
Re: [Review] 7066 Earth Defense HQ : Alien Con Quest
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015 / 12:40:06 PM »
รถดูแน่นหนาปลอดภัยมากๆเลยครับ
ปล.รถสามารถบรรนจุฟิกได้กี่ตัวน่ะครับ ;)

ออฟไลน์ Zarbee

• ชอบเลโก้มากๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015 / 01:57:56 PM »
เซ็ทนี้เป็นเซ็ทที่ผมว่าจะซื้ออยู่เหมือนกัน แต่ไปๆมาๆดันไม่ได้ซื้อซ่ะที จนมันหมดไป..  :(

ที่ชอบที่สุดของเซ็ทนี้ ก็คือ เครื่องบินรบ กับ จานบิน เนี่ยล่ะ..  ;)

** ชอบคำบรรายายเกรินนำมากครับ.. อ่านก่อนไล่ดูภาพได้อารมณ์ดี..  :D

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015 / 02:56:54 PM »
ทำไมพี่ทศถ่ายรูปมาแล้วดูน่าจับน่ามองมากๆเลยครับ set นี้!!!!! :P :P :P

สุดยอดเลยครับ 10 คะแนนเต็ม, 10 คะแนนเต็ม, 10 คะแนนเต็ม!!!!!!!! :P

ออฟไลน์ Charlie Que

• VIP
  • *
  • "Darker than Darkness"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015 / 04:31:29 PM »
+1 like

ถ่ายภาพออกมาชัดเจนดีครับ กระตุ้นความอยากได้อยากโดนมาก

เป็นเซ็ตที่ครบดี ซื้อกล่องเดียวเหมือนได้ยกธีม เล่นสนุกได้โดยไม่ต้องพึ่งเซ็ตอื่น

:-*
Line: legosega
Instagram: CRXQ

ดูสินค้าอื่น ๆ ได้ที่นี่ https://m.facebook.com/chillchillshop

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015 / 05:39:22 PM »
ชอบชุดนี้ตรงตัวรถHQ นี่แหละครับ ธีมนี้ออกมาแอบอิงกระแสเกมHalo ด้วยนะครับ  ;D
ขอบคุณสำหรับรีวิวคร้าบผม

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015 / 07:33:21 PM »
รีวิวสวย  รูปชัดสวย รายละเอียดน่าอ่าน  :D :D :D
ตอนแรกเห็นก็เฉยๆ พอดูรูปชัดๆ สวยเหมือนกัน  ได้เยอะเลย มินิฟิก ยาน UFO รถ  คุ้มมากๆเลยค่ะ  ;)

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015 / 08:03:27 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ธีมนี้ผมทันนะ แต่ทำไมไม่ซื้อก็ไม่รู้   :-\
คิด ๆ แล้วก็เสียดายเหมือนกัน ยิ่งคุณทศถ่ายภาพสวย ๆ มาให้ดูอีก ยิ่งให้เสียดายยยย  :'(   ยิ่งดูมันยิ่งสวยจัง   :D 

ออฟไลน์ tuktik

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015 / 08:57:14 PM »
รูปสวยมากครับ ชอบตรงที่มันมีตัวมาครอบหัว ควบคุมสมองคนเนี่ยหละ ฟังดูน่ากลัว แต่ทำออกมาน่ารักดี

ผมก็ทันธีมนี้แต่ไม่ได้ชื้อ มัวแต่ซื้อธีมอื่นอยู่ จำได้ว่ามีจานบินยานแม่ด้วย ลดแล้วลดอีก ก็ไม่มีคนซื้อ

ออฟไลน์ pongza

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015 / 09:33:43 PM »
เห็นด้วยกับหลายคนนะถ่ายรูปสวยมาก รีวิวละเอียดดีน่าอ่านคับ

ออฟไลน์ goong

• Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015 / 10:38:05 PM »
แค่รูปถ่ายอย่างเดียว ก็สุดสวยกว่าชาวบ้านเค้าแล้ว  :) :) :)

ออฟไลน์ danoob

• *
    • www.muangthongpet.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2015 / 08:34:21 PM »
แค่รูปถ่ายอย่างเดียว ก็สุดสวยกว่าชาวบ้านเค้าแล้ว  :) :) :)

พี่กุ้งพูดถูกมากๆครับภาพสวยงามสุดๆเลยครับ

ออฟไลน์ Tanguy

• **
  • to infinity and beyond!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2015 / 08:46:18 PM »
รีวิวได้ระเอียดยิบเลยครับ :D เป็นชุดที่สวยดีเสียดายไม่ทันธีมนี้ ???
Bronies Forever!!!

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2015 / 03:19:44 PM »
ถ่ายรูปสวยมากครับ รีวิวได้ละเอียดเลย
ธีมนี้ ไม่ค่อยเห็นคนเอามาโชว์สักเท่าไหร่
ทั้งที่จริงผมว่า ทำได้สวยกว่า Galaxy squad อีก
ขอบคุณครับหมอเอ่ย Alien Conquest ทำได้น่าสนใจมากๆอย่าง UFO ก็ออกแบบมาได้อารมณ์ประมาณหนัง UFO สมัยเก่าๆเลยครับ ตัวยานรบของฝั่งโลกก็ออกแบบได้สวยมากครับ

รถดูแน่นหนาปลอดภัยมากๆเลยครับ
ปล.รถสามารถบรรนจุฟิกได้กี่ตัวน่ะครับ ;)
รถโครงสร้างแข็งแรงครับ เท่าที่ลองใส่ฟิกดู รถส่วนหน้าด้านหน้ารถใส่ได้ 4 ตัว ช่องประตูกลางใส่ยืนได้ 4 ตัว ด้านท้ายใส่ได้อีกราวๆ 3 ตัว ส่วนตัวพ่วงจับยืนเรียงๆกันน่าจะยืนได้ราวๆ 10-12 ตัวครับ สรุปแล้วทั้งคนจุได้ราวๆ 23 ตัวครับ

เซ็ทนี้เป็นเซ็ทที่ผมว่าจะซื้ออยู่เหมือนกัน แต่ไปๆมาๆดันไม่ได้ซื้อซ่ะที จนมันหมดไป..  :(

ที่ชอบที่สุดของเซ็ทนี้ ก็คือ เครื่องบินรบ กับ จานบิน เนี่ยล่ะ..  ;)

** ชอบคำบรรายายเกรินนำมากครับ.. อ่านก่อนไล่ดูภาพได้อารมณ์ดี..  :D
ผมเห็นครั้งแรกก็ชอบเลยทันทีครับเจ้าเซ็ตนี้ โดยเฉพาะยานรบของฝั่งโลก
ส่วนคำบรรยายผมไปลองอ่านในวิกิมาเห็นมันน่าสนใจเลยลองสรุปมาให้อ่านครับ

ทำไมพี่ทศถ่ายรูปมาแล้วดูน่าจับน่ามองมากๆเลยครับ set นี้!!!!! :P :P :P

สุดยอดเลยครับ 10 คะแนนเต็ม, 10 คะแนนเต็ม, 10 คะแนนเต็ม!!!!!!!! :P
ขอบคุณครับ
เซ็ตนี้แนะนำให้ซื้อเลยเอ 55 

+1 like

ถ่ายภาพออกมาชัดเจนดีครับ กระตุ้นความอยากได้อยากโดนมาก

เป็นเซ็ตที่ครบดี ซื้อกล่องเดียวเหมือนได้ยกธีม เล่นสนุกได้โดยไม่ต้องพึ่งเซ็ตอื่น

:-*

แนะว่านอกจากย้ายไป castle แล้วเก็บ space พวกนี้เพิ่ม แล้วต่อด้วย SW อีกรอบนะชิ้ว
เซ็ตนี้ได้ของคุ้มจริงๆครับ

ชอบชุดนี้ตรงตัวรถHQ นี่แหละครับ ธีมนี้ออกมาแอบอิงกระแสเกมHalo ด้วยนะครับ  ;D
ขอบคุณสำหรับรีวิวคร้าบผม
ขอบคุณครับวี เกม Halo เคยเห็นแต่ไม่เคยเล่นเลย  :P

รีวิวสวย  รูปชัดสวย รายละเอียดน่าอ่าน  :D :D :D
ตอนแรกเห็นก็เฉยๆ พอดูรูปชัดๆ สวยเหมือนกัน  ได้เยอะเลย มินิฟิก ยาน UFO รถ  คุ้มมากๆเลยค่ะ  ;)
ใช่ครับคุณปลา เซ็ตนี้คุ้มมากเซ็ตเดียวนี่เล่นเป็นเรื่องเป็นราวได้เลยครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ธีมนี้ผมทันนะ แต่ทำไมไม่ซื้อก็ไม่รู้   :-\
คิด ๆ แล้วก็เสียดายเหมือนกัน ยิ่งคุณทศถ่ายภาพสวย ๆ มาให้ดูอีก ยิ่งให้เสียดายยยย  :'(   ยิ่งดูมันยิ่งสวยจัง   :D 
ใช่ครับพี่ทิคเซ็ตนี้ออกแบบได้สวยครับ สงสัยช่วงนั้นอาจจะเป็นพวกธีมคาสเซิลน่าสนใจกว่ามั้งครับพี่ทิค

รูปสวยมากครับ ชอบตรงที่มันมีตัวมาครอบหัว ควบคุมสมองคนเนี่ยหละ ฟังดูน่ากลัว แต่ทำออกมาน่ารักดี

ผมก็ทันธีมนี้แต่ไม่ได้ชื้อ มัวแต่ซื้อธีมอื่นอยู่ จำได้ว่ามีจานบินยานแม่ด้วย ลดแล้วลดอีก ก็ไม่มีคนซื้อ
ใช่ครับซับธีมนี้เอาจริงๆน่าเล่นนะครับ แต่ดูเหมือนไม่ค่อยมีคนสนใจเท่าไหร่ จริงๆยานแม่ก็สนใจอยู่ครับแต่ช่วงนี้ทรัพย์จางเลยได้แต่มอง ถ้ามีโอกาสคงต้องหามาเก็บไว้เหมือนกันครับ

เห็นด้วยกับหลายคนนะถ่ายรูปสวยมาก รีวิวละเอียดดีน่าอ่านคับ
ขอบคุณครับ

ต้องวัดกันที่รีวิวครับพี่กุ้ง  ;)

พี่กุ้งพูดถูกมากๆครับภาพสวยงามสุดๆเลยครับ
ขอบคุณครับหมอนูบ

รีวิวได้ระเอียดยิบเลยครับ :D เป็นชุดที่สวยดีเสียดายไม่ทันธีมนี้ ???
ผมก็พึ่งเห็นไม่นานนี้เองครับ พอเห็นแล้วก็ตัดสินใจหามาต่อเลยทันทีครับ

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2015 / 05:44:21 PM »
ชุดนี้คุ้มเลย ปีที่ออกราคาก็ไม่แพงด้วย ตอนเห็นทีแรกก็ชอบ เป็นชุดแนวพาหนะตามไลน์ที่อยากเก็บ

แต่แล้ว จนแล้วจนรอดก็ไม่ได้เอามาต่อซักที  ขายไปยังหว่า ชักงง 555  ถ้ายังอยู่ต้องเก็บไว้ต่อละ

ปล. รีวิวพี่ทศเนี่ย ต้องต่อแต้มให้คนอื่นซักสองแต้มนะ โทษฐานถ่ายรูปมางามเกินไป

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2015 / 07:32:52 PM »
ชุดนี้คุ้มเลย ปีที่ออกราคาก็ไม่แพงด้วย ตอนเห็นทีแรกก็ชอบ เป็นชุดแนวพาหนะตามไลน์ที่อยากเก็บ

แต่แล้ว จนแล้วจนรอดก็ไม่ได้เอามาต่อซักที  ขายไปยังหว่า ชักงง 555  ถ้ายังอยู่ต้องเก็บไว้ต่อละ

ปล. รีวิวพี่ทศเนี่ย ต้องต่อแต้มให้คนอื่นซักสองแต้มนะ โทษฐานถ่ายรูปมางามเกินไป

ทำให้คนเกิดกิเลสได้นี่ชอบมากๆครับยุได้ผล
ส่วนเรื่องแต้มเอาตามพี่อั๋นว่าได้เลยครับ จะได้มีคนส่งเข้ามาร่วมสนุกกันเยอะๆ

ออฟไลน์ SkyKnight™

• *
    • TwinsBrick
Re: [Review] 7066 Earth Defense HQ : Alien Conquest
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2015 / 08:35:25 AM »
ชุดนี้ผมชุดที่ผมได้แล้ว ขายทันทีเลย ::) ในตอนแรกที่ของมาถึงประเทศไทย
แบบไม่มีกล่อง แต่ดูๆแล้วสวยดีแฮะ ถ้าได้สี dark มาใส่ก็คงสวยไปอีกแบบเลย

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
Re: [Review] 7066 Earth Defense HQ : Alien Conquest
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2015 / 08:14:04 AM »
ชุดนี้บริค นง เยอะมากๆ  :o
พี่ทศ เห็นแบบนี้ซัดทุกธีมนะครับ
ปากบอกสายฟิก  :-\

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2015 / 10:25:47 AM »
ชุดนี้ผมชุดที่ผมได้แล้ว ขายทันทีเลย ::) ในตอนแรกที่ของมาถึงประเทศไทย
แบบไม่มีกล่อง แต่ดูๆแล้วสวยดีแฮะ ถ้าได้สี dark มาใส่ก็คงสวยไปอีกแบบเลย
ผมเห็นเซ็ตนี้ครั้งแรกนี่โดนเลยครับ

ชุดนี้บริค นง เยอะมากๆ  :o
พี่ทศ เห็นแบบนี้ซัดทุกธีมนะครับ
ปากบอกสายฟิก  :-\
ถอนตัวจากสายฟิกแล้ว เก็บแค่ castle กับ space ที่เหลือแค่นิดหน่อยๆเฉพาะที่น่าสนใจ แต่ space นี่บังเอิญมันเล่นได้กับหลายธีมด้วยอะ