ผู้เขียน หัวข้อ: Review : Lego Technic 42025 Cargo Plane  (อ่าน 4185 ครั้ง)

ออฟไลน์ taowong

• Verified Member
  • Newbie
  • *
Review : Lego Technic 42025 Cargo Plane
« เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2015 / 11:05:43 PM »
เพิ่งเข้ามาบ้านใหม่ของ Thaibrick ครับเพิ่งเห็นว่ามีแยกเป็นทีมแต่ละทีมด้วย (ไหงทีมเทคนิคมีแค่สองกระทู้เองหว่า... ::))  วันนี้เลยขอเพิ่มกระทู้รีวิวหน่อยครับ  เป็นเซตที่ได้มานานพอสมควรแล้ว  ไม่รู้มีใครรีวิวไปบ้างหรือยัง ::)

รายละเอียดคร่าวๆครับ
Set number: 42025 Cargo Plane
Designer:Lars Krogh Jensen
Theme : Technic
ชิ้นส่วน 1,297 ชิ้น
ปีที่ออก 2014
น้ำหนัก 2 kg.

ขอเกิ่นก่อนนะครับหลังจากที่แฟนเทคนิคเริ่มบ่นกันว่าแบบของทีมเทคนิคมีแต่แบบซ้้ำๆ  รถ รถบรรทุก  รถก่อสร้าง บลาๆๆๆ  วนไปวนมา  มาคราวนี้เป็นชุดที่แหวกแนวออกไปเป็นเครื่องบิน!  และสีของชุดนี้ก็แปลกจากเชตเทคนิคก่อนหน้านี้  ทำให้ชุดนี้ได้รับความสนใจมากและถือเป็นเชตเรือธงของทีมเทคนิคในตอนนั้นด้วยครับ ;)

มาเริ่มทีกล่องกันก่อนครับ
กล่องขนาด 57.7 x 37.7 x 8.4 cm.ถือว่าเล็กเลยทีเดียวสำหรับชิ้นส่วนขนาดนี้  ด้านหน้าเป็นรูปเครื่องบินสีขาวฟ้าคาดเต็มหน้ากล่อง  มุมบนบอกขนาด  ด้านขวาบอกฟังก์ชั่นการทำงานต่างๆ

ด้านหลังโมเดล B เป็น Howercraft  :)

เปิดกล่องครับ  ถุงชิ้นส่วนค่อนข้างแน่นกล่องเลยครับ

มีทั้งหมด 11 ถุงครับ พร้อม motor m และ Battery Box

คู่มือและสติ๊กเกอร์ 2 แผ่นใหญ่ครับ  ที่สติ๊กเกอร์จะมีตัวอักษร LJK 1960 น่าจะเป็นชื่อผู้ออกแบบครับ(Lars Krogh Jensen) ส่วน 1960 น่าจะเป็นปีเกิดแกอ่ะครับ(เดาล้วนๆ  :P)  พูดถึงคู่มือหน่อยชุดนี้จะมีคู่มือสองแบบคือแบบที่ออกมาล๊อตแรกคู่มือจะมี 3 เล่มครับ :-*
ส่วนล๊อตหลังจะเป็นคู่มือเล่นเดียวแบบของผม 

เล่มเดียวแบบนี้ก็ดีครับ  ดูแข็งแรงดี  ไม่เหมือนเซตส่วนใหญ่ที่เล่มบางๆและใช้แม็คเย็บ  เปิดทีต้องลุ้นว่าจะหลุดออกมาทั้งแผ่นหรือป่่าว :-\

เปรียบเทียบกับคู่มือเซตอื่นครับ :D

Let's build!

เริ่มที่ชุดเกียร์ box และตัวเครื่องครับ  ชุดเกียร์สามารถบังคับเปิดปิดส่วนหัวเครื่องบิน  เปิดปิดช่องโหลดของด้านท้าย  พับเก็บล้อ  และหมุนใบพัด  ทั้งนี้ยังมีฟังก์ชั่นสำหรับแพนปีกเครื่องบินด้านหน้าและหลังด้วยครับ 8)

ชุดเกียร์มี 4 ฟังก์ชั่น  ส่วนถัดด้านขวาเป็นคันโยกแพนปีกเครื่องบินครับ

ส่วนหัวและลำตัวครับ

ส่วนหางและคันโยกเหมือนจอยสติ๊กเลยครับ  ใช้บังคับแพนปีกด้านหลัง

ประกอบกับส่วนลำตัว

ส่วนตัวเครื่องยนต์ใบพัดครับ

ติดกับตัวปีกเข้าไปเสร็จเรียบร้อยครับ ;)
ความยาวหัวท้าย 64cm.  ปีกถึงปีก 61cm. สูง 21cm.ใครจะเอาไปตั้งโชว์ตั้งหาชั้นใหญ่หน่อยล่ะครับ :-*

สรุปครับ  ให้ 9/10 ครับ ;)
เซตนี้เป็นเซตที่ทำออกมาได้แหวกแนวจากเซตเทคนิคทั่วไป  ไม่ว่าจะเป็นรูปแบบ  สี  ฟังก็ชั่นการทำงานเยอะมาก  ModelB ที่แปลกกว่า ModelA อีก!
แฟนเทคนิคไม่ควรพลาดครับ  Recommend!

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
Re: Review : Lego Technic 42025 Cargo Plane
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2015 / 09:56:56 AM »
หลังจากที่แฟนเทคนิคเริ่มบ่นกันว่าแบบของทีมเทคนิคมีแต่แบบซ้้ำๆ  รถ รถบรรทุก  รถก่อสร้าง บลาๆๆๆ  วนไปวนมา

อันนี้ใช่เลยครับ อิอิ ตอนเห็นชุดนี้ผมก็รู้สึกแบบนั้นนะ สนใจที่มันแปลกดี แต่บังเอิญมาในช่วงที่พลังช็อปปิ้งถดถอย + กับเวลาเลือกอะไรมาต่อนี่ ชุดเทคนิคมันจะโดนเมินอ่ะ ในใจคิดว่า ไว้วันหลังนะ วันนี้ขอต่ออะไรเบาๆ ก่อน (ต่อ ฮ. เทคนิคค้างไว้ ยังไม่ได้ต่อต่อเลย)  สรุปเลยข้ามชุดนี้ไป

คุ่มือแบบอัดกาวเข้าเล่มนี่ นานๆ ไปมันก็จะหลุดมั้ยครับ ผมกลับชอบแบบแม็ค เพราะมันเปิดอ้าได้ง่าย ไม่ต้องระวังมาก  แต่เอกลักษณ์เลโก้เลย ทำไมไม่ทำคู่มือกับกล่องให้เป็นระเบียบนะ ขนาดเล็กๆ ใหญ่ๆ เก็บลำบากนะ อิอิ

รูปลอกเพียบ เบื่อเลยอ่ะ  แต่แบบเกลี้ยงๆ ยังไม่ติดรูปลอกนี่ ลำนี้ดูจืดไปเลยนะครับ

ขอบคุณที่นำมารีวิวครับ

ออฟไลน์ Charlie Que

• VIP
  • Full Member
  • *
  • "Darker than Darkness"
Re: Review : Lego Technic 42025 Cargo Plane
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2015 / 10:30:00 PM »
รีวิวละเอียดดีครับ

เป็นเซ็ตที่โอเค แต่ยังไม่พีค
จะใ้ห้ดีต้องใช้รีโมท+วิ่งได้ด้วย อิอิ (หวังสูงไปเนอะ)
Line: legosega
Instagram: CRXQ

ดูสินค้าอื่น ๆ ได้ที่นี่ https://m.facebook.com/chillchillshop

ออฟไลน์ jinwei

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2015 / 05:54:03 PM »
มีมอเตอร์เเถมมาไหมคร้บ

ออฟไลน์ taowong

• Verified Member
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2015 / 10:56:44 AM »
หลังจากที่แฟนเทคนิคเริ่มบ่นกันว่าแบบของทีมเทคนิคมีแต่แบบซ้้ำๆ  รถ รถบรรทุก  รถก่อสร้าง บลาๆๆๆ  วนไปวนมา

อันนี้ใช่เลยครับ อิอิ ตอนเห็นชุดนี้ผมก็รู้สึกแบบนั้นนะ สนใจที่มันแปลกดี แต่บังเอิญมาในช่วงที่พลังช็อปปิ้งถดถอย + กับเวลาเลือกอะไรมาต่อนี่ ชุดเทคนิคมันจะโดนเมินอ่ะ ในใจคิดว่า ไว้วันหลังนะ วันนี้ขอต่ออะไรเบาๆ ก่อน (ต่อ ฮ. เทคนิคค้างไว้ ยังไม่ได้ต่อต่อเลย)  สรุปเลยข้ามชุดนี้ไป

คุ่มือแบบอัดกาวเข้าเล่มนี่ นานๆ ไปมันก็จะหลุดมั้ยครับ ผมกลับชอบแบบแม็ค เพราะมันเปิดอ้าได้ง่าย ไม่ต้องระวังมาก  แต่เอกลักษณ์เลโก้เลย ทำไมไม่ทำคู่มือกับกล่องให้เป็นระเบียบนะ ขนาดเล็กๆ ใหญ่ๆ เก็บลำบากนะ อิอิ

รูปลอกเพียบ เบื่อเลยอ่ะ  แต่แบบเกลี้ยงๆ ยังไม่ติดรูปลอกนี่ ลำนี้ดูจืดไปเลยนะครับ

ขอบคุณที่นำมารีวิวครับ

ได้ข่าวเซทเทคนิคใหม่มีเครื่องบินมาอีกแล้วนะครับ รอๆ  หลังๆผมไม่ค่อยชอบแปะสติ๊กเกอร์เพราะเผื่อเอาไป moc ต่อครับ ;)

รีวิวละเอียดดีครับ

เป็นเซ็ตที่โอเค แต่ยังไม่พีค
จะใ้ห้ดีต้องใช้รีโมท+วิ่งได้ด้วย อิอิ (หวังสูงไปเนอะ)

motorize ก็คงได้แค่วิ่งอ่ะครับ  ยังไงก็บินไม่ได้ 555

มีมอเตอร์เเถมมาไหมคร้บ

มีมอเตอร์ M มาให้ 1 ตัวกับกล่องถ่านครับ

ออฟไลน์ BrickMan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 เมษายน 2016 / 02:59:21 PM »
สวัสดีครับ ผมเป็นน้องใหม่ครับ เพิ่งต่อชุดนี้เสร็จหมาดๆ

ขอเสริมความเห็นส่วนตัวนึดนึง
เป็น set ที่ต่อสนุกและมี function เยอะผมเห็นด้วยกับคะแนน 9/10 ส่วนคะแนนที่หายไปสำหรับผม
1. Battery Box ฝังอยู่ในโครงไม่สามารถถอดออกได้ง่าย (เอาไป recycle ในชุดอื่นโดยไม่ทำลายแบบ)
2. ชุดเกียร์ที่ให้มาไม่มีตัว Gear Clutch ในใจผมอยากให้ Lego โยน #60c01 ใส่ไว้ให้ซักตัวนึง เวลาเปิดสุดปิดสุดจะได้ไม่มีเสียงเฟืองขบแกร๊กๆๆๆๆๆ
3. การควบคุมมีคันบังคับมากไป งงงงอยู่บ้าง แต่ผมว่าเค้าทำได้ดีที่สุดแล้วล่ะครับ

โดยรวมผมว่าชุดนี้น่าซื้อมาเล่นครับ