ผู้เขียน หัวข้อ: [Review] 6090 Royal Knight's Castle - ปราสาทต้นตระกูลเสือ  (อ่าน 3015 ครั้ง)

ออฟไลน์ tuktik

• Verified Member
  • Jr. Member
  • *
[Review] 6090 Royal Knight's Castle - ปราสาทต้นตระกูลเสือ
« เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2015 / 11:34:52 AM »
OK ครับ เพื่อเป็นการเอาใจผู้ใหญ่ เลยเอาปราสาทเก่า (ที่ใหม่สำหรับผม) มา Review ให้ชมกัน จำได้ว่าน่าจะมีท่านอื่นนำมา Review ให้ชมกันแล้ว เหมือนเคยเห็นแว๊ปๆ

ชุดนี้ 6090 Royal Knight's Castle ออกมาเมื่อปี 1995 น่าจะเป็นต้นตระกูลเสือเลยครับ เพราะน่าจะเป็นครั้งแรกที่ตระกูลเสือโผล่มา (แต่เป็นเสือน้ำเงินนะครับ) นอกจากนั้นยังมีจุดเด่นที่มีปราสาทสีดำด้วย มีไม่กี่หลังเท่านั้นที่เป็นสีดำ แม้แต่ช่วงหลังๆมานี้ปราสาททั้งหลายจะมีแต่สีเทาล้วนซะส่วนใหญ่ ไม่แน่ใจว่าเป็นปราสาทสุดท้ายหรือเปล่าที่ใช้ base plate ที่เป็นตำนานมาถึงทุกวันนี้

(รูปจาก Brickset)

เอาหละเกริ่นมานานแล้ว .....

หลังจากล้างทำความสะอาดแล้ว ก็มาเริ่มต่อพร้อมกับความประทับใจที่สุด เพราะสภาพ brick แต่ละชิ้น เหมือนได้ของใหม่

ต่อแต่หละชิ้นแน่นเอี๊ยดๆ กดแทบไม่ลง ถ้าเทียบว่าชุดนี้อายุ 20 ปีแล้ว ได้เจอชุดสภาพแบบนี้เหมือนถูกหวย .....

ต่อชั้นใต้ดินเป็นคุก มีบ่อน้ำด้วยที่ตอนแรกนึกว่าเป็นโถส้วม.... brick ไม่มีรอยเลย มีความสุขจริง จริ๊งงงงง

ห้องพระราชาบนหอคอยมีลูกเล่นอีก ..... แบบว่าพูดได้ไม่ตรงใจพระราชาเสือโคร่ง ก็ถูกถีบทะลุพื้นลงไปเลย  :o

มีที่ยิงหินด้วย ..... แต่ใช้หม้อเป็นที่ยิง 55555 แต่โอ๊ brick ที่เป็นหิน หายไปสองชิ้น ไม่เป็นไร เดี๋ยวไปขุดหามาแทน...... ;D

เสร็จแล้วหอคอย งามจริ๊งงงง ที่เห็นถังด้านบนนั่นคือระฆังนะครับ อย่ามองว่าเป็นถังเฉยๆ

แล้วก็มาต่อพวกกำแพง โอ๊...... หน้าไม้สีเทาหายอีกแล้ว 2 ชิ้น !! อืมมมม .......  ok เดี๋ยวไปเอามาจาก 1752 ที่เป็นทหารพายเรือเดียวดาย มาติดที่ปราสาทแทน......  :-X

แต่มันก็ไม่จบแค่นั้นหรอกครับ ความสุขสดใสมักจะไม่ยั่งยืน ยังมีชิ้นที่หายอีกมากมาย ....... ส่วนใหญ่ก็หามาแทนได้ แต่ชิ้นที่หาไม่ได้ก็คือ Invert slope 2x1x3 สีเทา หาไม่ได้จริงๆ ค้นทั่วบ้านแล้ว ไม่มี part เก็บไว้ใช้เลย ……   :'(

ไม่มีอารมณ์ถ่ายรูปเลย ...... ต่อไปจนเสร็จ

อีกหลากหลายมุม .....

หน้าไม้สีเทาที่พูดถึง….. ปราสาทนี้มีช่องทิ้งหินด้วยครับ ตรงกับในความเป็นจริง มีไว้เป็นการป้องกันกองทัพที่มาบุกประชิดกำแพงปราสาท ที่เห็นมีแผ่นสีน้ำเงินปิดอยู่

ทางลับเข้าปราสาท…..

นกแก้วมาจากไหนไม่รู้ …… อืมมม….. brick หายไปเพราะถอดไปต่อกำแพงด้านนอกแทน ด้านในไม่มีคนเห็น คุกมีรูเอาไว้หนีหละกัน

ประตูทางเข้าด้านข้างเป็นลักษณะประตูที่หมุนรอกปิดได้

ห้องพระราชา

ประตูหน้า เป็นแบบเปิด มีประตูกรงเหล็ก อยู่ด้านในเปิดโดยการดึงขึ้น

มีการตกแต่งเล็กน้อยบนยอดของปราสาท

ผีเฝ้าประตู…..

พระราชาเสือโคร่งนี่โหดมาก มีขังนักโทษจนลืม แห้งเป็นกระดูกเลย.....ฝังไว้ใต้ทางเดินเข้าปราสาท ให้คนเหยียบย่ำซ้ำเติมทุกวัน ท่าทางจะโกรธมากนะเนี่ย…..

ฉลองปราสาทใหม่ด้วยการเรียกญาติสิงโตมาเยี่ยม ......

หน้าเหมือนกันเลย....

จบด้วยการเรียกพระราชาเมืองอื่นมาเยี่ยมชมปราสาทหลังใหม่......

ปราสาทชุดนี้สวยงามมากครับ มีลูกเล่นมากมาย แม้จะได้เป็นชื่อว่าอยู่ในกลุ่มผู้ดี แต่สีดำทำให้ดูขรึมขึ้นมาก แสดงถึงความโหดของตระกูลเสือโคร่งตั้งแต่ 20 ปีมาแล้วทีเดียว จริงๆแล้วการสร้างปราสาทบน base plate นี่ก็ไม่ได้มีข้อดีไปซะหมด เพราะว่าเป็นจำกัดพื้นที่ปราสาทอยู่ในกรอบสี่เหลี่ยมเท่านั้น หลังๆแล้วจึงเปลี่ยนไปใช้แบบ modular แทน ดีต่อยอดขายด้วย เพราะว่าสามารถเหมามาหลายๆชุด ต่อขยายเป็นปราสาทใหญ่ได้ เหอะๆ  :P :P :P

ชุดนี้ให้คะแนน 9/10 เลย หักคะแนน brick หายไป...... แม้เป็นเรื่องปกติของชุดที่ไม่ได้ NIB แต่หายมากเกินไปหน่อย.....

จบหละครับ

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
Re: [Review] 6090 Royal Knight's Castle - ปราสาทต้นตระกูลเสือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2015 / 12:59:32 PM »
ขอบคุณครับที่เอาปราสาทใหญ่ ๆ เก่า ๆ ชุดสิงโต (บ่แม่นเสือเด้อ) มาให้ชมกัน  :D
โชคดีมากเลยครับ ได้แบบเกือบครบแต่บริค พาร์ทสภาพดี ชุดนี้ของผมบริคสภาพปานกลางมีสีเพี้ยนบ้าง ขาดนิด ๆ หน่อย ๆ แต่ที่สำคัญดันไม่มีธงมาด้วย  :'(

ชุดนี้ยังไม่ใช่ปราสาทสุดท้ายที่ใช้ Base Plate 3D ครับ ชุดสุดท้ายที่ใช้ base plate แบบนี้เป็นปราสาทในชุด Knight Kingdom ปี 2000 ครับ

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • Full Member
  • *
Re: [Review] 6090 Royal Knight's Castle - ปราสาทต้นตระกูลเสือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2015 / 03:33:56 PM »
เพิ่งเอาเก็บลงกล่องไปเมื่อวานเอง อะไรจะใจตรงกันขนาดนั้น อิอิ
ถึงจะขยายต่อไม่ได้ เพราะอยู่บน base plate แต่ผมว่าการออกแบบก็ดูคลาสสิคนะครับ ไม่ซ้ำซากจำเจดี ยังไงก็ชอบนะ
โดยเฉพาะการเล่นสีดำตัดเทา ดูดีมากเลยทีเดียว
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ... ;)

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2015 / 06:50:36 AM »
ปราสาทโบราณสวยมากๆเลยครับ!!!!!  :P :P :P มินิฟิกทหารรุ่นเก่าก็ดูเข้ากันมากๆเลย สวยclassic มากๆเลยครับผม

เพิ่งเอาเก็บลงกล่องไปเมื่อวานเอง อะไรจะใจตรงกันขนาดนั้น อิอิ
ถึงจะขยายต่อไม่ได้ เพราะอยู่บน base plate แต่ผมว่าการออกแบบก็ดูคลาสสิคนะครับ ไม่ซ้ำซากจำเจดี ยังไงก็ชอบนะ
โดยเฉพาะการเล่นสีดำตัดเทา ดูดีมากเลยทีเดียว
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ... ;)
พี่พลใจดีสุดๆเลย พอเห็นพี่ทิคบ่นไม่มีธงสิงโต พี่พลก็รีบเก็บใส่กล่องส่งไปให้พี่ทิคทันที  :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • Sr. Member
  • คนเล่นของเล่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2015 / 08:33:40 AM »
เดี๋ยว เดี๋ยว นะพี่นี้มันสิงโต หรือที่จริงแล้วแม่เสือของพี่ทิคคือสิงโต  :P :P :P

ออฟไลน์ kan and lego

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2015 / 08:54:41 AM »
ต้องหาซะหน่อยละ

ออฟไลน์ tuktik

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2015 / 09:23:54 AM »
นั่นดิ สับสน เสือ สิงโต  :P :P :P

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Sr. Member
  • *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2015 / 10:53:57 AM »
ชอบชุด castle แบบเก่าเพราะมินิฟิกดูน่ารักดีแล้วก็มีแผนเพลสหรูๆแบบนี้ด้วย  :D :D

ออฟไลน์ kan and lego

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015 / 11:10:23 AM »
ต้องหาแล้ว