ผู้เขียน หัวข้อ: [Review] 4559 Cargo Railway (1996 - 9V)  (อ่าน 3061 ครั้ง)

ออฟไลน์ tuktik

• Verified Member
  • Jr. Member
  • *
[Review] 4559 Cargo Railway (1996 - 9V)
« เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2015 / 11:14:00 AM »
สวัสดีครับ
ห่างหายไปนาน ไม่ได้ post อะไรยาวๆเลย ปิดสงกรานต์ที่ผ่านมา มีเวลาว่างบ้าง เอาเลโก้ที่ได้มา ทำความสะอาดและต่อดู
4559 Cargo Railway – ชุดนี้ได้มาจาก Bricklink แบบไม่ตั้งใจ เข้าไปหาปราสาทเก่าๆ แต่ดันไปเจอชุดนี้ในราคาที่พอรับได้ ราคาส่งก็จิ๊บเดียว และโฆษณาว่ามาจาก Adult Collection น่าจะถูกดูแลอย่างดี แถมได้ตัว Speed regulator กับ motor 9V รุ่นเก่ามาด้วย น่าจะคุ้มเลยจัดมา – กะว่าลองดูก่อนว่าร้านดีไหม จะได้ซื้อปราสาทจากร้านเดียวกันทีหลัง …… 

แต่ก็นั่นหละ รู้ๆกันอยู่ว่าเลโก้มือสองราคาดี มันจะมาในสภาพไหน….. ต้องทำความสะอาดอย่างรุนแรง เหมือนได้วิ่งมาแล้วเป็นพันกิโล ฝุ่น ผง คราบดำ มีเศษพรมติดมาด้วย รู้เลยว่าบ้านเก่าที่มันเคย อยู่ใช้พรมสีแดง .…. แต่ทุกอย่างก็ยังใช้ได้ ทำความสะอาดแล้วก็มีเจอ brick ขาวสีเหลืองๆ เล็กน้อย

เพิ่มเติมอีกนิดว่าชุดนี้ออกมาตั้งแต่ปี 1996 โดยใช้ไฟ 9V ต่อตรงมาจากไฟบ้าน ส่งมาตามรางเข้าที่ motor เรียกว่าเป็นยุคทอง (ยุคที่สอง) ของรถไฟเลโก้เลยก็ว่าได้ (ยุดแรกใช้ไฟ 12V ใช้รางที่สามในการส่งไฟ) รถไฟเลโก้ใช้ระบบนี้ตั้งแต่ปี 1991 ถึง 2006 ถึงเปลี่ยนมาใช้ระบบ remote control อาจเนื่องมาจากราคาการผลิตที่สูง และข้อจำกัดของกฎหมายในประเทศต่างๆกับของเล่นที่ใช้ไฟฟ้าจากไฟบ้าน ข้อดีของระบบ 9V ก็คือรางเหมือนจริง คล้ายกับระบบรางของ model รถไฟ เป็นการขยายตลาดเข้าให้กว้างขวางขึ้น การใช้ไฟจากรางทำให้การต่อขบวนรถไม่ยุ่งยาก ไม่เปลืองที่บนขบวนรถเพื่อวางถ่าน และไม่มีสายไฟให้เห็น ข้อเสียก็มีบ้างเมื่อเทียบกับระบบเก่า 12V ที่มีอุปกรณ์มากมากกว่า (แต่ผมไม่เคยลอง จึงไม่รู้ว่ามันดีจริงยังไง) ส่วนเมื่อเทียบกันกับ remote control ระบบปัจจุบัน motor 9V จะมีแรงฉุดลากน้อยกว่า ถ้าต่อหลายๆตู้รถไฟ ก็จะอืดและอาจไหม้ตายไปในที่สุด นอกจากนี้การต่อรางพลาสติกแบบปัจจุบัน ไม่ถูกจำกัดรูปแบบเหมือน ราง 9V แต่ก่อน ที่จะต้องระวังการลัดวงจรไฟฟ้าด้วย

พอแล้วหละ เริ่มเลยดีกว่า …………

คู่มือต่อครบถ้วนทุกหน้าดี ไม่มีขาด

ชิ้นส่วนก็เหมือนใหม่ดี (หลังจากการล้าง ขัดอย่างเมามัน)

Minifig ครบถ้วน และเหมือน ตั้งแต่ต่อครั้ง แรกไม่เคยแกะมันออกอีกเลย มันแน่มาก จนตอนแรกนิกว่าเค้าติดกาวมา ชุดนี้ให้ Minifig เยอะดีครับ และมีหลายตัวด้วยกันที่หาได้เฉพาะในชุดนี้เท่านั้น หน่าตาผู้หญิงก็แปลกๆ ดูตาตี่ๆยังไงชอบกล

เริ่มต้นจาก ต่อหัวรถจักร โดยต่อขี้นมาจาก motor 9V เลย น่าสนใจที่เค้าหาทางต่อให้มันยื่นยาว ออกมา และจุดที่ต่อเชื่อมกับขบวนรถ ก็ไม่ได้ใช้แม่เหล็กแบบชุดอื่นๆ

สุดท้าย เสร็จได้มาแบบสั้นๆ ขาดๆ ไม่ครบยังไงไม่รู้

ต่อไปก็ตู้โดยสาร ขบวนนี้ให้มาสองตู้ โดยจะต่อคล้ายๆกัน แตกต่างเพียงเล็กน้อย

การต่อชุดล้อรถไฟก็ไม่ได้มีอะไรมาก แต่สังเกตชุดล้อชุดหนึ่งที่ไม่มีแม่เหล็ก ไม่ได้ลืมต่อ ชุดล้อนี้เป็นของตู้สุดท้าย ประมาณว่ารถไฟนี้ถูกจำกัดว่ามีสองตู้เท่านั้น อาจมาจากเหตุผลป้องกัน motor โหลดเกินไปก็เป็นได้ (แต่ต่อเสร็จมาเจอว่าเจ้าของเดิมแถม แม่เหล็กมาให้อีกหนึ่งชุด คง mod ไว้แล้วให้ต่อตู้อื่นๆได้)

แต่รถไฟขบวนนี้มีการออกแบบที่แปลก เนื่องจากห้องโดยสารเป็นกล่องๆสี่เหลี่ยม สองแบบ แบบมีที่ให้นั่ง กับอีกแบบเป็นที่นอน ไม่มีประตู ใช้เปิดกระจกลงด้านข้างเพื่อให้เอา minfig ใส่เข้าไปด้านในได้

ที่หัวขบวนและท้ายขบวนของตู้โดยสาร จะมีช่องไว้เก็บตู้สินค้า ตู้ทุกตู้รูปแบบเหมือนกัน แต่ใส่สินค้าต่างกัน

เมื่อนำทุกอย่างมาวางเข้าด้วยกัน ก็จะได้ขบวนรถไฟที่ค่อนข้างดูดี แต่ไม่มีอะไรตรงตามความเป็นจริง

ยังมีอีกสองอย่างที่ต้องต่อ อย่างแรกคือรถบรรทุก ที่ดูดีทีเดียว แต่มันสั้นกุดไปหน่อย (ซึ่งมันก็มีเหตุผลของมัน) และก็ loading dock ที่มีทางราบให้รถบรรทุกเอาของขึ้นรถไฟ มีลูกเล่นนิดหน่อยที่มีไม่กั้นที่ปิดคืนตำแหน่งเองได้ เพราะมีชุดสปริงพิเศษมาให้ (รูปมุมซ้ายบน) เป็นที่น่าสังเกตว่าหลังๆ เลโก้จะไม่มี part อะไรแปลกๆดูทำยากๆแบบนี้ออกมามากนัก ส่วนใหญ่จะใช้ชิ้นส่วนปกติมาต่อเอาแทน

เสร็จแล้วมาดูกัน

รถบรรทุกเอาไว้ขนตู้สินค้า อืมมมมม ok

แต่มีวิธีขนตู้โดยสารแบบนี้ ……….

เอาอีกรูปเวลาขนทุกอย่างเต็มๆ ……… มันใช่ไหมเนี่ย แล้ว minifig ที่น่าสงสารจะเอาตู้โดยสารจากรถบรรทุกขึ้นขบวนรถยังไง ถ้าไม่มีมือวิเศษของเรา 

อืมมมม......

โดยรวมๆแล้วก็ถีอว่าเป็นชุดที่น่าสนใจ ต่อออกมารวมๆก็ดูเป็นรถไฟที่สวยดี ที่อ่านๆดูใน internet บอกว่าชุดนี้ไม่ประสบความสำเร็จเท่าไหร่ ขายไม่ออกในช่วงนั้น เดาว่าน่าจะเป็นการที่มันดูไม่สมจริง ไม่สามารถเชื่อมโยงกับรถไฟจริงๆแบบไหนในยุคนั้น และมีราคาสูง (130$) แม้ปัจจุบันผมก็ว่ามันไม่สามารถเชื่อมโยงอะไรได้เลย ข้อดีคือมี motor และ ชุดควบคุมมาให้เลย ไม่ต้องซื้อแยก แกะออกจากกล่อง ต่อเสร็จรถไฟวิ่งได้ทันที

ที่น่าสนใจที่สุดคือ alternate models แม้ไม่มีคู่มือในการต่อมาให้ แต่รูปนี่ดูดีมาก น่าสนใจกว่า main model อีก เป็นข้อดีที่สุดของเลโก้ยุดเก่าที่ทุกชุดจะสามารถต่อได้อีกหลายๆแบบ มีทั้งรถซ่อมราง และรถจักรไอน้ำเล็กๆ ปั๊มน้ำมัน (ที่ผมไม่เคยมี)

รวมๆแล้วก็ ok ครับ นับว่าไม่ผิดหวังมาก ให้ 6/10 หละกัน +1 คะแนนทีหลังเพราะ alternate model ….. เกือบโดนลดคะแนนอีกเพราะที่ร้านเดิมพอจะกลับไปซื้อปราสาทที่เล็งไว้ มันดันถูกซื้อไปแล้ว….. เหอะๆ

ขอบคุณที่รับชม โอกาสหน้าจะเอารถไฟมาฝากอีกขบวน

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
Re: [Review] 4559 Cargo Railway (1996 - 9V)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2015 / 12:13:09 PM »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว ชุดของคุณ tuktik นี่ดีนะครับ มีอุปกรณ์มอเตอร์ครบเลย

ผมก็มีชุดรถไฟ 12V อยู่ขบวนนึง ซื้อมาแบบไม่ครบ จนป่านนี้ัยังหาพาร์ทต่อให้สมบูรณ์ให้เสร็จไม่ได้เลยยังขาดนิด ๆ หน่อย ๆ
โดยเฉพาะชุดมอร์เตอร์กับชุดควบคุมไฟ ตอนนี้เลยซื้อล้อแบบธรรมดามา แล้วแปลงเป็นแบบขับเคลื่อนด้วยมือแทน   :P

ปล. อยากเห็นปราสาทเก่า ๆ ด้วยครับ คาดว่าน่าจะมีเยอะอยู่นะ   :)

ออฟไลน์ kan and lego

• Full Member
Re: [Review] 4559 Cargo Railway (1996 - 9V)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2015 / 03:29:53 PM »
ร้านไหนครับ ปราสาทนี่ จะได้ไปแอบหาด้วยครับ

ออฟไลน์ tuktik

• Verified Member
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2015 / 11:05:33 PM »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว ชุดของคุณ tuktik นี่ดีนะครับ มีอุปกรณ์มอเตอร์ครบเลย

ผมก็มีชุดรถไฟ 12V อยู่ขบวนนึง ซื้อมาแบบไม่ครบ จนป่านนี้ัยังหาพาร์ทต่อให้สมบูรณ์ให้เสร็จไม่ได้เลยยังขาดนิด ๆ หน่อย ๆ
โดยเฉพาะชุดมอร์เตอร์กับชุดควบคุมไฟ ตอนนี้เลยซื้อล้อแบบธรรมดามา แล้วแปลงเป็นแบบขับเคลื่อนด้วยมือแทน   :P

ปล. อยากเห็นปราสาทเก่า ๆ ด้วยครับ คาดว่าน่าจะมีเยอะอยู่นะ   :)

12V ขบวนแดงๆหรือเปล่าครับ  :P motor 12V นี่น่าจะหายากอยู่ ราคาสูงน่าดู ลองใช้ power function สิครับ

ปราสาทเก่าก็โชว์ไปบ้างแล้วหละครับ เกือบหมดแล้วครับ

ร้านไหนครับ ปราสาทนี่ จะได้ไปแอบหาด้วยครับ

อยากได้ชุดไหม search หาเลยครับ เอาที่ขายมาแล้วเยอะๆก็ไว้ใจได้ ผมเคยมีร้านประจำ แต่หลังๆนี่ส่งช้ามาก.....สั่งไปตั้งสามเดือนแล้วของเพิ่งส่งมา ถ้าไม่รู้จักกันมาก่อนนึกว่าเบี้ยวแล้ว.....

อย่าลืมทำใจเรื่อง part เก่ากับความเน่าด้วยครับ เด็กฝรั่งเค้าเล่นกันจริงจัง ไม่ได้ต่อโชว์แบบเราๆ

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2015 / 11:48:50 PM »

12V ขบวนแดงๆหรือเปล่าครับ  :P motor 12V นี่น่าจะหายากอยู่ ราคาสูงน่าดู ลองใช้ power function สิครับ

ปราสาทเก่าก็โชว์ไปบ้างแล้วหละครับ เกือบหมดแล้วครับ
เหมือนตาเห็นเลยครับ ชุด 7745 High-Speed City Express Passenger Train  ครับ ตัวมอเตอร์อาจจะใช้งานได้อยู่มั้ง แต่ขี้เกียจไปตามหา Transformer / Speed Controller 12 V ครับ
คงไม่พยายามทำให้มันวิ่งได้ครับ จะเอาไว้เล่นแบบจอดเฉย ๆ อิอิ

ออฟไลน์ raiderman04

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015 / 03:35:04 PM »
แฟนพันธ์แท้ 9V นะ