ผู้เขียน หัวข้อ: ลงแข่ง Reverse Engineering Contest (REC IV)  (อ่าน 29300 ครั้ง)

ออฟไลน์ ake1

• Jr. Member
  • **
Re: ลงแข่ง Reverse Engineering Contest (REC IV)
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 13 เมษายน 2015 / 09:13:48 PM »
ขอบคุณทุกคำชมครับ อันที่จริงหลายๆท่านที่ชมนี่ต่อเป็นเรื่องเป็นราวเก่งกว่าผมอีก  :-[

กลับมาก้อลองทำดูเลย
ผิดคาด part ที่ผมคิดกับต่อใน LDD แล้วดันยาวเกินไป  :-\  ทำให้ Dish ลอยไม่แนบ
ประเด็นคือ Axle 3M สั้นพอที่ Dish ไม่ถูกยึดจริงหรือ หรือว่า fine motor ของนิ้วมือไม่ละเอียดเท่าการเลื่อนของ Digital
แต่ Part ที่เอามาแทนดันยาวซะอีก เมื่อมาพิจารณาตัว Dish ตัวยึดด้านในดันเสมอขอบ Dish ซะอีก ดังนั้น Part ที่จะเอามาแทนคงใช้ไม่ได้เพราะมีส่วนที่ทำให้เกิด แก็บ
ผมลองแก้ปัญหาเรื่อง แก็บ โดยเปลี่ยนโครงสร้างภายใน เพื่อให้มีช่องพื้นที่สำหรับแอบหัว part ที่จะเอามาแทน จะเห็นว่าจมลง

เนื่องจากไม่ได้ต่อจริง และผมคาดว่า part ชิ้นนี้ยาวกว่า Axle 3M เล็กน้อยน่าจะยาวพอที่จะยึดสองฝั่งได้ เพราะ Axle 3M สั้นไปแต่ขออะไรที่ยาวเพิ่มอีกนิด  ???
เปรียบเทียบแต่ละแบบ
ขวาสุดแบบที่ใช่ Axle 3M
ต่อมาฝาปิดได้สนิท แต่พอมีปัญหาว่า Axle 3M สั้นไปเลยต้องหาอะไรยาวอีกนิด
หา part อื่นแทนเลยยาวเกิน
พอลองกดฝาบนให้แนบปรากฎว่าติดขอบเพราะการ design โครงสร้างภายใน
รูปต่อมาเปรียบเทียบความยาว
รูปต่อมาปรับเปลี่ยนโครงสร้างภายในเพื่อจมหัวได้
จบ รอเฉลย นะครับ  :-[

เวลาบ้านเราเร็วกว่าเยอะ จึงต้องรอเฉลยอีกแปบนึงครับ

เรื่อง Axle ดิดว่าคงเพราะมันลบมนที่ปลายแยอะ บริคจริงจึงต้องต่อลึกกว่าใน LDD จึงจะแน่น
เท่าที่ผมทดลองวัดดู ต้องต่อเข้าไป 4.5 มม. เป็นอย่างน้อย (ซึ่งก็ยังไม่ค่อยแน่นดี) ลึกสุดได้ 5.5 มม.
แต่ใน LDD แค่ 2.4 มม ก็ได้แล้ว

ดังนั้นถ้าจะยึดสองจานด้วย axle  ความยาวที่ต้องการคือ 4.5x2 + 8x2M = 25 มม.
Axle 3M ยาว 8x3M=24 มม จึงสั้นไป

ส่วน Axle 3M with knob ด้าน Axle จะเกินสีแดงออกมา 1M 8 มม. ก็จะยาวเกินการต่อลึกสุด 5.5 มม. ไป 2.5 มม.ครับ

แต่ผมคิดว่าอาจจะมีคนที่ต่อเหมือนคุณ legoake  ครับ คงไม่ทุกท่านที่จะทดสอบกับบริคจริง  ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน 2015 / 06:39:02 AM โดย ake1 »

ออฟไลน์ legoake

• Full Member
Re: ลงแข่ง Reverse Engineering Contest (REC IV)
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 13 เมษายน 2015 / 10:04:52 PM »
 เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับเพราะมันมีเหตุมีผล  ;D

Lego มีผลิต  axle ขอบตัด ไม่ใช่ขอบมน ไม่รู้ว่ารุ่นเก่าๆจะมีหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เมษายน 2015 / 10:49:28 PM โดย legoake »

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 14 เมษายน 2015 / 06:38:34 AM »
เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับเพราะมันมีเหตุมีผล  ;D

Lego มีผลิต  axle ขอบตัด ไม่ใช่ขอบมน ไม่รู้ว่ารุ่นเก่าๆจะมีหรือเปล่า
อันนี้ไม่แน่ใจครับ แต่มีหลายคนต่อเหมือนคุณ legoake จริงๆด้วยครับ และก็มีท่านอื่นที่ตั้งข้อสงสัยเช่นกัน  ;)
https://www.flickr.com/photos/dodgeyhack/17045432526/in/pool-1353510@N20/
Duq 2h  พูดว่า Have you tried this in brick? When I tried to use a 3L axle I couldn't get is to hold both dishes because the axle part of the dish is recessed.

REC Week 3 Follow-Up by eldeeem, on Flickr

REC week2.5 Nachapon S by Nachapon S., on Flickr

W2_1 by Nachapon S., on Flickr

REC W3 Nachapon S by Nachapon S., on Flickr

rec w3 bbqqq by Nachapon S., on Flickr

Week 2 Follow-Up: Solved! by eldeeem, on Flickr

Week 3 Challenge: Solved! + News about Week 4 by eldeeem, on Flickr

Fully Inverted Sphere by Joshua Christenson, on Flickr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน 2015 / 06:42:23 AM โดย ake1 »

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Verified Member
  • Sr. Member
  • *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 14 เมษายน 2015 / 07:38:37 AM »
เข้ามาดูบ่อยๆเผื่อจะมีskill การ moc เพิ่มขึ้น  ;)

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 14 เมษายน 2015 / 10:44:29 AM »
คนสร้างนี่ผมว่าวางกับดักไว้เลยนะเนี่ย ผมโดนกับดัก LDD จังๆ

คุณ ake 1 นี่สุดยอดเลย แทนที่จะใช้ plate 1x2 ในตอนแรกกลับใช้ modify plate 1x2 w. 1 ปุ่ม เพราะต้องการ ช่องที่เพิ่มขึ้น ตรงขอบ(ที่มีไว้แกะ) สำหรับสวมแท่ง bar แต่ปลายแท่ง bar มันต่อกับฝาไม่ได้ เลยต้อง ใช้ plate round 1x1ที่มีรูสอด bar ได้
แต่พอใช้ plate round 1x1 ต้องถอดเอา mod. Plate1x2 ออก แต่เนื่องจาก ฝาห้ามหมุนติ้ว เลยต้องหาตัวมาคั่น ประจวบเหมาะ tile 1x1 ใส่ได้พอดี (มีขอบไว้แกะ ) WOW  WOW WOW คิดตามก้อมันแล้ว

Bar 3Lใช่ไหมครับ

ผมเคยจับ round 1x1 ที่มีรูตรงกลาง แล้วนี่ โธ่ดันลืมไปได้ว่าถ้าเอามาต่อกับ bar 3L ????ใช่ไหมหนอ  :P เอามาประยุกต์ต่อฝาได้
ที่สำคัญ แหม ใช้ tile 1x1 วางไว้ลอยๆเป็นตัว lock การหมุนไว้ด้วย ถ้าใครไม่เอามาต่อจริงเสร็จทุกราย  :-[

สรุป ลองต่อใน LDD แลิวต้องลองลงมีอทำจริงด้วย  :-[
เป็นผมจะไม่ให้คะแนนคนใช้ axle 3m ครับ ไม่รู้เค้าให้ไหม
ว่าจะหา part มาต่อเก็บใส่ตู้โชว์ สัก 2 ชุด

การต่ออะไรพวกนี้อย่าติดกับดักเพียงแค่ว่า ปุ่มต้องยึดกับปุ่ม ช่องต้องยึดกับช่อง เราสามารถสร้างช่องขึ้นมาเองเพื่อต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน 2015 / 11:20:58 AM โดย legoake »

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 14 เมษายน 2015 / 07:56:05 PM »
ตอบคุณ legoake

ยินดีที่มีเพื่อนที่ชอบแกะวิธีต่อเหมือนกันครับ  :D

แท่ง shaft 3M อย่างเดียวก็ต่อได้นะครับ เพราะลบมนไม่มากเท่า axle   ต้องการเพียง 3.5 mm

ข้อนี้ก็มีท่าน Sheo  ตั้งของสังเกตว่าเป็นสุดยอดโจทย์    เป็นกับดักชั้นดีสำหรับคนต่อแต่ในคอม
ข้อความที่ส่งถึงผม
Sheo  reply to Nachapon S. in flickr: It's curious that the solution with the wheel doesn't work in theory but works with real bricks while the solution with the axle looks promising in digital editors but fails in reality. Quite misleading challenge! :)
ประมาณว่า
ต่อด้วย axle ได้ในคอม แต่ไม่ได้ในบริคจริง
ต่อด้วยล้อขาว ไม่ได้ในคอม แต่ได้ในบริคจริง (รูปล่าง)
แม้ล้อขาวจะหนากว่า plate นิดๆ แต่ ขอบ antistud ในจานจริงก็ลึกกว่าขอบจานนิดๆ  จึงต่อกันได้พอดิบพอดี (โมเดล 3D ของจานในคอมจะเสมอขอบ ทำให้เข้าใจผิดว่าจานจะไม่สนิท)

REC4 - Week 3 - Solution by q_159, on Flickr

ball by Nachapon S., on Flickr

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน 2015 / 08:02:41 PM โดย ake1 »

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 14 เมษายน 2015 / 08:28:09 PM »
เหมือนได้จิบกาแฟอุ่นๆหอมๆชั้นดีนั่งมองป่าเขาเขียวขจีรับไอเย็นไอแดดยามเช้า

ได้ข้อคิดเหมือนการเรียนเลย ถ้าเรียนแต่ ทฤษฎี แต่ไม่ออกภาคปฎิบัติ การศึกษาก้อล้มเหลว

ball by Nachapon S., on Flickr
อ่านใจว่าจะส่งมายั่วให้ผมลองต่อ แน่ๆ เพราะ คุณ ake 1  ต่อโดยใช้ LDD ได้สำเร็จ  ;D

Fully Inverted Sphere by Joshua Christenson, on Flickr
ข้อมูลจาก 2 รูปนี้ ทำไมไม่เหมือนกันล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน 2015 / 10:18:31 PM โดย legoake »

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Verified Member
  • *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 15 เมษายน 2015 / 07:00:30 AM »
 :oมันติดกันได้ยังไงหนอ

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 15 เมษายน 2015 / 08:48:45 AM »
เหมือนได้จิบกาแฟอุ่นๆหอมๆชั้นดีนั่งมองป่าเขาเขียวขจีรับไอเย็นไอแดดยามเช้า
ได้ข้อคิดเหมือนการเรียนเลย ถ้าเรียนแต่ ทฤษฎี แต่ไม่ออกภาคปฎิบัติ การศึกษาก้อล้มเหลว
อ่านใจว่าจะส่งมายั่วให้ผมลองต่อ แน่ๆ เพราะ คุณ ake 1  ต่อโดยใช้ LDD ได้สำเร็จ  ;D
ข้อมูลจาก 2 รูปนี้ ทำไมไม่เหมือนกันล่ะ

:oมันติดกันได้ยังไงหนอ

คุณlegoake บรรยายซะเห็นภาพเลย  :)

ข้อนี้ไม่มีคะแนนครับ กรรมการโพสให้เล่นแก้เซ็งเพราะ week นี้พักยก สงสันตัดสินจนเหนื่อย  :'(
ผมต่อโดยมี 12 ชิ้นเป็นแกนกลางที่ซ่อนอยู่แต่ยังไม่ค่อยพอใจเพราะไม่ค่อยแข็งแรง จะลองหาวิธีใหม่ดูครับ
พบวิธีที่ 2 ที่แข็งแรงกว่าแล้วครับ ใช้12 ชิ้นเท่ากัน

12 bricks for core by Nachapon S., on Flickr

b a l l by Nachapon S., on Flickr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เมษายน 2015 / 10:53:37 AM โดย ake1 »

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 16 เมษายน 2015 / 07:03:14 PM »
ตอบล่ะกัน ดูมันห่างๆไปนะ 555  :P อาจจะผิด  :-[
ผมเกือบต้องใช้มือเดินต่างเท้า ซะแล้วพอคิดโจทย์ข้อนี้
กาแฟแก้วนี้สำหรับผมขมไปนิดแต่กลิ่นยังหอมกรุ่นอยู่ดี  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เมษายน 2015 / 07:06:26 PM โดย legoake »

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 16 เมษายน 2015 / 07:11:42 PM »
สุดยอดมากเลยค่ะ  แต่ละชิ้นนี่คิดเยอะจริงๆ  ;D

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 16 เมษายน 2015 / 08:18:21 PM »
ตอบล่ะกัน ดูมันห่างๆไปนะ 555  :P อาจจะผิด  :-[
ผมเกือบต้องใช้มือเดินต่างเท้า ซะแล้วพอคิดโจทย์ข้อนี้
กาแฟแก้วนี้สำหรับผมขมไปนิดแต่กลิ่นยังหอมกรุ่นอยู่ดี  ;D
ข้อนี้ยากกว่าพวกที่มีคะแนนครับ
ไอเดียคุณ legoake ดีครับ หนี่งในวิธีที่คิดได้ก็ใช้ ดาบแสง เหมือนกัน แต่ตัวหนีบนั้นคงไม่เวริค เพราะจะทำให้มันห่างออกไปอย่างที่เห็นครับ
และข้อนี้ใช้บริคจริงน่าจะง่ายกว่าใช้ LDD ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เมษายน 2015 / 08:22:51 PM โดย ake1 »

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 17 เมษายน 2015 / 11:37:13 AM »
ขอเติมน้ำตาลด้วย   ;D  ไม่รู้กาแฟถ้วยนี้จะหวานเพิ่มขึ้นไหม

ที่คุณ Ake 1 บอกว่า 12 ชิ้น มันคือ Light Saber ของ Jedi ทั้ง 12 คนใช่ไหมครับ  ;D

รวมใช้ Part ทั้งหมด 90 ชิ้น นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน 2015 / 11:55:03 AM โดย legoake »

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 17 เมษายน 2015 / 10:21:45 PM »
สุดยอดมากเลยค่ะ  แต่ละชิ้นนี่คิดเยอะจริงๆ  ;D
ขอบคุณครับ  :)

ขอเติมน้ำตาลด้วย   ;D  ไม่รู้กาแฟถ้วยนี้จะหวานเพิ่มขึ้นไหม
ที่คุณ Ake 1 บอกว่า 12 ชิ้น มันคือ Light Saber ของ Jedi ทั้ง 12 คนใช่ไหมครับ  ;D
รวมใช้ Part ทั้งหมด 90 ชิ้น นะครับ
วิธีที่ 3 ที่ผมคิดว่าแข็งแรงที่สุดใช้ Light Saber  6 ชิ้น  รวมใช้ Part ทั้งหมด 110 ชิ้นครับ
วันจันทร์จะมาเฉลยครับ ;)
ว่าแต่คุณ legoake ได้ลองต่อ week 3 follow up สีเทาฟ้าข้างบนแล้วยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน 2015 / 10:24:39 PM โดย ake1 »

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 18 เมษายน 2015 / 04:52:52 PM »

ไม่เหมือนแบบ แฮะ  >:( แต่เอาเป็น idea
ไม่มี brick curve 2x4 ซะด้วย ต้องลองแกะจาก set มาลอง  :-[
ทำใน ldd แล้วติดตรงฝาปิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2015 / 05:16:21 PM โดย legoake »

• **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 18 เมษายน 2015 / 05:31:36 PM »
week 3 follow up กรรมการแนะนำว่าถ้าไม่มีพาร์ทสีเทาให้ใช้ roof tile 2x4 แทนครับ  :)
Capture by Nachapon S., on Flickr

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 20 เมษายน 2015 / 07:22:01 PM »
REC W3F bbqqq by Nachapon S., on Flickr

REC Week 4 

You are NOT allowed to use any Technic propeller plates or Travis bricks!
You can leave off the 1x2 curved slopes if you like, but you must still leave space for them to be attached.
No flex tubing allowed. This goes for all challenges!
The other side looks the same as this side, and the bottom looks the same as the top.
REC Week 4 by eldeeem, on Flickr

Design by infrapinklizzard by Nachapon S., on Flickr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เมษายน 2015 / 07:52:06 PM โดย ake1 »

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 20 เมษายน 2015 / 09:28:33 PM »
เรียน คุณ ake 1 ครับ รูปที่ผมลงให้ดูใช้เทคนิคเดียวกันครับ (ที่ผมลงว่าเอาเป็น  idea)คือใช้สอด เหมือนที่คุณเอกทำ แต่ในรูปผมใช้ round plate2x2 เพื่อให้ขอบ plate 2x4 วางตัวเหลื่อมกันสนิท
เพราะสังเกตุจากเวลาซื้อ set มือ 2 มัน tile 1x1 หรือ tile 1x2 มันชอบซ่อนอยู่ด้านฝั่ง antistud

รูปแบบที่คุณเองใช้ modify plate 1x2 w. 1 stud เอาไปสอดนั้นผมก้อลองดูเหมือนกันครับแต่ใช้กับ part อื่น อย่างที่ผมบอกว่ามีปัญหาเรื่องฝาปิด เพราะ เจ้าตัวเรดาห์ หลังจากใส่ part จุกแล้วก้อยังยื่นไม่ถึงครับ หมายความว่า ความสูงของ stud มันเท่ากับด้านของ brick curve ?? แม้ว่า part จุกเวลาใส่จะยื่นออกมาบ้างแต่ผมทำยังไงก้อไม่ถึง
ผมลองใส่ round plate 1x1 แบบมีรูเพื่อให้มันยื่นถึง part เรดาห์ แต่กลับทำให้ฝาปิดไม่สนิท  :'(
Part ที่ต่อตรงกลางยึด brick curve 2x4 ได้แค่ 2 หรือ3 ด้าน แล้วแต่ว่าจะวางแนวไหน แต่พอใช้เทคนิคสอดทำให้ยึด ด้านที่เหลือได้แข็งแรงพอประมาณ (รูปที่ผมจงใจลงนั้นแสดงให้เห็นว่าต่อแบบสอดก้อแข็งแรงพอได้ครับ ลอยโด่อยู่
หลังจากที่ ก. ให้ใช้ roof tile ได้ แต่ทำไมไม่ให้ใช้ plate เพราะคิกเว่าต้องการช่องว่างให้พอสอด tile 1x2 ได้

Wk 4 คิดคร่าวๆว่าคงใช้ part ที่เป็นลักษณะเป็นแขน clip ยื่นไปจับ แกนกลาง ทีนี้ก้อ design ส่วนที่ถูก tile 2x4 ปิดไว้
ช่วงนี้อาจไม่ได้เล่น LDD เท่าไหร่นัก  :'( ไม่ได้ต่อตามเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เมษายน 2015 / 10:07:04 PM โดย legoake »

• **
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 20 เมษายน 2015 / 10:02:52 PM »
เรียน คุณ ake 1 ครับ รูปที่ผมลงให้ดูใช้เทคนิคเดียวกันครับ (ที่ผมลงว่าเอาเป็น  idea)คือใช้สอด เหมือนที่คุณเอกทำ แต่ในรูปผมใช้ round plate2x2 เพื่อให้ขอบ plate 2x4 วางตัวเหลื่อมกันสนิท
เพราะสังเกตุจากเวลาซื้อ set มือ 2 มัน tile 1x1 หรือ tile 1x2 มันชอบซ่อนอยู่ด้านฝั่ง antistud

รูปแบบที่คุณเองใช้ modify plate 1x2 w. 1 stud เอาไปสอดนั้นผมก้อลองดูเหมือนกันครับแต่ใช้กับ part อื่น อย่างที่ผมบอกว่ามีปัญหาเรื่องฝาปิด เพราะ เจ้าตัวเรดาห์ หลังจากใส่ part จุกแล้วก้อยังยื่นไม่ถึงครับ หมายความว่า ความสูงของ stud มันเท่ากับด้านของ brick curve ?? แม้ว่า part จุกเวลาใส่จะยื่นออกมาบ้างแต่ผมทำยังไงก้อไม่ถึง
ผมลองใส่ round plate 1x1 แบบมีรูเพื่อให้มันยื่นถึง part เรดาห์ แต่กลับทำให้ฝาปิดไม่สนิท  :'(

ไอเดียเทคนิค round plate2x2 ดีรับ เพียงแต่ช่องว่างสี่เหลี่ยมตรงกลางจะฬหญ่เกินไปคือ 4 x 4 plate แต่โจทย์ต้องการ  3 x 3 plate

คงเป็นกับดักอีกแล้วครับ เฉพาะจุกใน LDD จะต่อไม่ถึงครับ  ;)
มีคนต่อเหมือนผมหลายคนเลยครับ
Week 3 Item 2 Interior by Vedauwoo, on Flickr

REC IV - Week 3 Follow-Up by O0ger, on Flickr

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 20 เมษายน 2015 / 10:10:46 PM »
คราวนี้ผมไม่ติด กับดักครับ เพราะไม่ได้ลงรูป ldd  :P คือ ldd ก้อต่อไม่ได้ครับเลยไม่ได้เอารูปมาลง
เพราะคิดแล้วว่าต้องสอด plate แต่ ผมไม่มีฝีมือเอา tile สอดแบบคุณเอกได้เลย  :'(

ที่ใช้ round plate 2x2 นั้นต้องการแค่โชว์เทคนิคสอดครับ เพราะผมต่อ plate 2x4 ทั้ง 4 ด้านด้วย part นี้ part เดียว ครับ
และผมก้อคิดแล้วว่าใช้ round 2x2 คงใส่ไม่เข้าเพราะรูปที่คุณเอกเทียบรู สี่เหลี่ยมตรงกลางนั้นเล็กกว่าเห็นๆ เพราะคิดแล้วว่าถ้ามีโอกาสได้ต่อผมจะลองใช้ modi. Plate 1x2

ตอบไม่ตรงโจทย์  :-[ ผิดเต็มประตู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เมษายน 2015 / 10:19:59 PM โดย legoake »