ผู้เขียน หัวข้อ: Review จัดเต็ม ตัวต่อเลโก้หุ่นยนต์ LEGO MINDSTORMS EV3 ชุด Home Edition (31313)  (อ่าน 7508 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joe

• Verified Member
  • Newbie
  • *
    • LEGOBOT EV3 "สร้างหุ่นยนต์ง่ายนิดเดียว"
สวัสดีครับ ผมชื่อโจ้ ครับ เป็นน้องใหม่ที่นี่ ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ผิดถูกประการใดต้องขอคำแนะนำด้วยครับ
ผมขออนุญาติใช้พื้นที่แห่งนี้มาแชร์ประสบการณ์และขอ Review ตัวต่อเลโก้หุ่นยนต์ LEGO MINDSTORMS EV3 ชุด Home Edition (31313) ให้กับเพื่อนๆ Thai Brick กันนะครับ

รีวิวตัวต่อเลโก้หุ่นยนต์ LEGO MINDSTORMS EV3 ชุด Home Edition (31313) จาก LEGO

โดยส่วนตัวผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบหุ่นยนต์เอามากๆ แต่ไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับพวกไฟฟ้า เครื่องกล เมคคาทรอนิกส์หุ่นยนต์ และโปรแกรมภาษาคอมพิวเตอร์ใดๆ เลย แต่เพราะใจรักและฝันว่าซักวันหนึ่งผมจะต้องเป็นเจ้าของหุ่นยนต์ในจิตนาการให้ได้ และแล้ว LEGO MINDSTORMS EV3 ชุด Home edition 31313 คือความหวังของผม

ด้วยคะแนนรีวิวระดับ 4.5/5 ดาว จาก Amazon.com ผมจึงตัดสินใจซื้อ LEGO MINDSTORMS EV3 ชุด Home edition 31313 จากเว็บไซด์ต่างประเทศ แห่งหนึ่ง มาต่อและศึกษาดู หลังจากที่ได้สัมผัสด้วยตัวเอง ผมจึงอยากจะขอแชร์ความคิดเห็นส่วนบางส่วนตัวทั้งข้อดีและข้อเสีย เกี่ยวกับชุดตัวต่อเสริมทักษะหุ่นยนต์ ชุดนี้ ให้เป็นข้อๆ ดังนี้ครับ

ข้อดีและทีเด็ดของชุดตัวต่อ LEGO MINDSTORMS EV3 ชุด Home Edition (31313) ที่คุณจะได้รับ

1.   ไม่ต้องกังวลว่าซื้อมาแล้วจะต่อไม่ได้ เพราะทาง Lego ได้เตรียมคู่มือการประกอบหุ่นยนต์ไว้บนเว็บไซด์ถึง 17 แบบ โดยมีแบบพื้นฐาน 5 แบบ TRACK3R, R3PTAR, SPIK3R, EV3RSTORM และ GRIPP3R และอีก 12 แบบจากแฟนคลับ โดยซึ่งแต่ละแบบสามารถดาว์โหลดคู่มือการประกอบจากเว็บไซด์ได้ (เป็น PDF ไฟล์)

2.   ถึงแม้ LEGO MINDSTORMS EV3 ถูกออกแบบให้สำหรับเด็กในช่วงอายุ 10-15 ปี แต่ผมว่ามันเหมาะสำหรับทุกคน ทุกเพศทุกวัย ตั้งแต่เด็กอนุบาล ประถม มัธยม นักศึกษามหาวิทยาลัย จนถึงคุณพ่อคุณแม่ผู้แสนจะรักลูกๆ และครอบครัว

3.   ชิ้นส่วนตัวต่อพลาสติกของ LEGO ค่อนข้างแข็งแรง มีคุณภาพมาก แต่ละชิ้นสามารถต่อเข้ากับชิ้นอื่นๆ ได้ลงล็อกพอดิบพอดี เสียงดังคลิ๊กๆๆ เวลาประกอบ ไม่เหมือนชุดตัวต่อยี่ห้ออื่น พลาสติกนิ่มมาก แค่โดนเล็บกดก็ยุบเป็นรอยซะแล้ว

4.   ตัวของ EV3 Brick (ตัวกล่องสีเทา Processer) สามารถเชื่อมต่อด้วยระบบ USB, Bluetooth, WiFi

5.   ชุดนี้สามารถบังคับด้วยมือถือระบบ iOS หรือ Android ได้ โดยการโหลดและติดตั้ง App บนมือถือ ก็สามารถบังคับหุ่นยนต์ของเราผ่าน Bluetooth ได้แล้ว

6.   โปรแกรมที่เอาไว้สำหรับเขียนโปรแกรมหุ่นยนต์ของตัวต่อชุดนี้ ใช้งานได้ง่ายไม่งง ไม่ต้องมานั่งปวด หัวงมอยู่กับ Code อะไรต่อมิอะไร และไม่จำเป็นต้องมีความรู้ทางด้านภาษาคอมพิวเตอร์ เช่น C, C++, Java ใดๆ ทั้งสิ้น

7.   สนุก เพลิน ได้สะระ จนแทบไม่อยากลุกไปไหน!

8.   ช่วยให้สมองไหลลื่น ปลอดโปร่งโล่ง อันนี้อาจจะเฉพาะคน เพราะเวลาที่ผมเครียดๆ จากเรื่องงานหรือคิดอะไรไม่ออก ผมก็จะไปนั่งต่อตัวต่อพวกนี้ซักครู่หนึ่ง แล้วมานั่งทำงานต่อ พบว่าสมองไหลลื่นมาก ไอเดียดีๆ มักจะผุดขึ้นมาเสมอๆ

ผมว่าชุดตัวต่อนี้เหมาะสำหรับ…

1.   เด็กๆ ผู้คลั่งไคล้เครื่องยนต์ กลไกล และหุ่นยนต์ ส่วนใหญ่จะเป็นจะเด็กผู้ชาย

2.   นักเรียนมัธยมต้น มัธยมปลาย นักศึกษาและช่างเทคนิค ปวช. ปวส. สาขาไฟฟ้า อิเล็กทรอนิกส์ เมคคาทรอนิกส์ วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ ไฟฟ้า เครื่องกล เป็นต้น

3.   โปรแกรมเมอร์ ช่างเทคนิค วิศวกร ที่อยากใช้เวลาว่าง ไปกับการเพิ่มทักษะการสร้างหุ่นยนต์

4.   ผู้ที่สนใจและอยากสร้างหุ่นยนต์ โดยไม่มีความรู้หรือพื้นฐานใดๆ มาก่อน

5.   คุณพ่อคุณแม่ ที่กำลังมองหาของเล่นให้กับลูกๆ เพื่อเพิ่มจิตนาการ และความคิดสร้างสรรค์ และสร้างแรงบันดาลใจให้เด็กๆ ที่มีพรสวรรค์ด้านวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยีหุ่นยนต์ คอมพิวเตอร์ เพื่อนำมาต่อยอดยอดในอนาคต

แต่ขอเสียของ LEGO ชุดนี้มีอยู่ สิ่งที่ผมต้องขอเตือนคุณก่อนที่คุณจะตัดสินใจเป็นเจ้าของ LEGO MINDSTORMS EV3 นี้คือ…

1.   ไม่มีคู่มือการใช้งานเบื้องต้นของ EV3 Brick และตัวโปรแกรม LEGO MINDSTORMS EV3 Home Edition แถมมาให้กับกล่อง ต้องไปหาโหลดและศึกษาเพิ่มเติมเองจากเว็บไซด์หลักของ LEGO เอง

2.   มือใหม่ จะต้องศึกษาข้อมูลพื้นฐานการใช้งานฟังก์ชั่นต่างๆ ของ EV3 Brick,การอัพเดท Firmware,ลักษณะของตัวต่อแต่ละชิ้นตามความยาวที่ระบุตามคู่มือสร้างหุ่นยนต์ เป็นต้น ซึ่งคุณจะต้องอ่านและศึกษาให้พอเข้าใจเสียก่อน ไม่งั้นอาจจะต้องเสียเวลากับการนั่งงม และอาจจะเบื่อก่อนได้เริ่มต่อหุ่นยนต์แน่

3.   สำหรับเด็กๆ ควรต้องได้รับการแนะนำในการประกอบและการใช้งานจากพ่อแม่หรือผู้ที่มีความรู้ความเข้าใจในเบื้องต้นก่อน

4.   ไม่มีแหล่งข้อมูลให้ศึกษาแบบเป็นภาษาไทยและส่วนใหญ่จะมีแต่ภาษาอังกฤษ เพราะในบ้านเรายังไม่ค่อยเป็นที่นิยมนักเนื่องจากราคาค่อนข้างแพง

5.   EV3 Brick ต้องใช้ถ่านถึง 6 ก้อน ซึ่งสำหรับผมมันค่อนข้างเยอะ (สงสัยคงจะได้ซื้อถ่านชาร์ตมาใช้แทนซะแล้ว)

6.   หากต้องการเชื่อมต่อผ่านสัญญาณ Wi-Fi ภายในบ้าน จะต้องซื้อ Wi-Fi USB แยกต่างหาก

7.   ในการเปิด-ปิด เครื่อง EV3 Brick ยังใช้เวลาประมาณ 30 วินาที อาจจะไม่ทันใจสำหรับบางคน

8.   มีราคาค่อนข้างสูง (สำหรับผมนะ) ดังนั้นถ้าใครที่ไม่คิดจริงจัง ในการสร้างหุ่นยนต์ ไม่ควรซื้อ :P

สรุป จากการเปรียบเทียบข้อดี-ข้อเสียแล้ว ถึงแม้ข้อเสียจะมีมากพอๆ กับข้อดี แต่สำหรับผม ข้อเสียต่างๆ เหล่านี้เป็นเพียงข้อเสียปลีกย่อย ที่อยู่ในเกณฑ์ที่ยอมรับได้ และไม่ได้ทำให้คุณภาพของ LEGO ชุดนี้ลดลง

ดังนั้นผมจึงขอให้คะแนนความพึงพอใจโดยรวมคือ :  9/10

ทั้งหมดนี้เป็นเรื่องที่มาจากการได้สัมผัสด้วยตัวเอง ซึ่งเป็นความคิดเห็นโดยส่วนตัวของผมเองล้วนๆ ครับ ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ

Website : LEGOBOT EV3
Tel : 094-1239600
Email : legobotev3@gmail.com
  https://www.facebook.com/legobotev3

ออฟไลน์ Junsky

• Newbie
  • *
  • ผมอยากได้ Lego Mindstorm Ev3 Home Edition
ผมก็กำลังจะซื้อเหมือนกานนครัช ;D
Junsky2234