ผู้เขียน หัวข้อ: [REVIEW] BIONICLE : 70787 Tahu - Master of Fire  (อ่าน 4715 ครั้ง)

ออฟไลน์ Khaofang

• Newbie
  • *
  • แค่คนหนึ่งที่อยากเล่นเลโก้กับเธอ
[REVIEW] BIONICLE : 70787 Tahu - Master of Fire
« เมื่อ: 20 มีนาคม 2015 / 11:30:07 AM »
70787 Tahu - Master of Fire
ธีม : BIONICLE
ปี : 2015
จำนวนชิ้นส่วน : 89
ราคา : 995 บาท / $19.99

หลังจากที่บอร์ดของเราได้มีรีวิวโทอาไปถึง 5 ตัวแล้ว แต่คงจะต้องขาดโทอาตัวเด็ดสุดประจำซีรี่ส์ไปไม่ได้
วันนี้ผมจึงจะมารีวิวโทอาอีกตัวนึงคือ ทาฮู มาสเตอร์ออฟไฟร์ โทอาผู้มีความฮิตติดชาร์ทตลอดกาล

PACKAGING

สำหรับกล่องของทาฮูมีขนาดใหญ่ขึ้นมานิดหน่อย เทียบแล้วจะเท่ากับของโคพาก้ากับโอนัวเลย
Box Art ถ้าเท่เหมือนเดิม คล้ายๆกับท่าสมัย 2001,2002 เลย แต่หน้ามันดูแปลกๆอะ

ส่วนหลังกล่องนั้นเป็นทาฮูอีกเวอร์ชั่น ที่ถือลาวาบอร์ดเป็นอาวุธแทนดาบทอง

ของที่ได้มา เยอะอยู่เหมือนกันครับ

PART

สำหรับหน้ากากเซตนี้ให้มา 3 อัน คือ หน้ากากทาฮูปกติ หน้ากากทาฮูทอง และหน้ากากแมงมุมกระดูกสีสันสดใสสวยเลยที่เดียว
โดยตัวของหน้ากากทาฮูนั้น ยังเหลือเค้าโครงของหน้ากากสมัย 2001 ไว้เกือบหมด

ต่อมา อาวุธของทาฮูก็จะมีลาวาบอร์ดขนาดใหญ่มหึมา (เหมือนกับโล่สกีของโคพาก้า) หร้อมพาร์ทใส และดาบทอง ถ้าดูๆแล้ว ถือได้ทาอูเป็นโทอาที่มีอาวุธติดไม้ติดมือมากที่สุดในซีรี่ส์นี้เลย

ต่อมาขาดไม่ได้เลย คือหัวพร้อมพาร์ทใสพร้อมลูกเล่นกระดกหน้ากาก และพาร์ทเกราะสีทอง ที่เซตนี้เลโก้จัดมาอย่างเยอะ !

COMPLETE SET

สำหรับทาฮูแล้ว ผมชอบสีของมันมากทั้งแดงและทอง เข้ากันสวย ตัวหุ่นดูมีความสมดุลไม่เด่นไม่ทางข้างใดข้างหนึ่ง แถมดาบทองที่ติดหลังทำให้ดูเท่เพิ่มขึ้นอีก
ส่วนแมงมุมกระดูกถึงจะดูกระจอก แต่สำหรับเซตนี้ผมชอบสีมันนะ สดใสมาก

PLAYING

สำหรับดาบลาวาบอร์ดของทาฮูนั้น สามารถเอามาประกบกัน แล้วติดที่เท้าข้างใดข้างหนึ่งของทาฮู เพื่อไว้โต้คลื่นลาวาอย่างสนุกสนาน
ซึ่งดาบทองก็จะได้ใช้ประโยชน์เป็นอาวุธแทนในขนาดนั้น

ต่อมาเป็นระบบหมุนเฟืองทีเด็ดของไบโอนิเคิลสำหรับตัวนี้ โดยหมุนที่เฟืองเลืองด้านหลัง จะทำให้แขนทั้งสองข้างของทาฮูหมุน แต่จะหมุนไปของละทางกันครับ
ซึ่งตะวระบบเฟือใหม่นี้จะมีความเสียดทานสูงทำให้ข้างท่าแอ็คชั่นได้ง่าย (แต่ไม่รู้มีใครเป็นเหมือนผมหรือเปล่า รู้สึกเฉพาะทาฮูมันเหืองมันลื่นๆ ข้างท่าไม่อาจไม่อยู่)

สุดท้าย ในการกระดกหน้ากาก เพียงแค่กดปลายพาร์ทใสก็จะทำให้หน้ากากหลุดออกมาแล้วใส่หน้ากากอื่นๆเข้าไปแทนได้

ซึ่งผมจะนำมุมมองของทาฮูในการใส่ 3 หน้ากากมาให้ดูกันว่ามันต่างกันมากขนาดไหน
ทาฮู Ver. หน้ากากปกติ

ทาฮู Ver. หน้ากากทอง

ทาฮู Ver. แมงมุมกระดูก

สำหรับการรีวิวเซตนี้ และโทอาทั้งหมด ต้องขอขอบคุณผู้ช่วยรีวิวอีกทั้งสองท่านที่ช่วยรีวิวกาบี่และโอนัวร์ และขอบคุณทุกท่านที่รับชมรีวิวนี้นะครับ
ส่วนรีวิวต่อไปจะมารีวิวอะไรหนะหรอ ผมก็ยังไม่รู้เหมือนกันแฮะ 555
Visit my blog

- Khaofang (KFC) -

ออฟไลน์ Tanguy

• Jr. Member
  • **
  • to infinity and beyond!
Re: [REVIEW] BIONICLE : 70787 Tahu - Master of Fire
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 มีนาคม 2015 / 11:43:14 AM »
ขอบคุณที่รีวิวให้ครับไบโอนิเคิลนี่ชวนเสียตังค์จริงๆ >:(
Bronies Forever!!!

ออฟไลน์ Touching

• Sr. Member
  • May The Dark Side Be With You
Re: [REVIEW] BIONICLE : 70787 Tahu - Master of Fire
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 มีนาคม 2015 / 11:52:28 AM »
ขอบคุณที่รีวิวครับตัวนี้จัดแน่ครับ :D

ออฟไลน์ Lezaki_The_Fatlizard

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มีนาคม 2015 / 11:58:13 AM »
เท่มากครับ เสียดายเงินเก็บหมดไปกับโอนัวร์ลีว่าแล้วก็พวกผู้พิทักษ์อีกสองตัวหมดแล้ว :-\(เหลือที่ลูกหนี้ติดไว้ยังไม่ได้ทวง)

ทาฮู:ในที่สุดตูก็ได้เป็นพระเอกกับเขาบ้างซะที :D
เอคิมู:เวฟสองระวังโดนพี่แย่งซีนนะน้อง
ทาฮู:T_T

อนึ่งรายชื่อพระเอกไปโอนิเคิลแต่ละปีถ้านับตามเนื้อเรื่อง
2001-2003 ทากัวร์/ทาคานูว่า
2004-2005 วาคาม่า
2006-2007 มาโทโร่
2008 โทอาแห่งชีวิต
2009-2010 มาทา-นุย
และหวังว่าปีนี้ทาฮูจะได้เป็นพระเอกจริงๆจังๆซะทีนะครับ(ถ้าไม่โดนเอคิมูแย่งซีน)

UNITY!!!    DUTY!!!    DESTINY!!!

ออฟไลน์ King Roster

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 มีนาคม 2015 / 12:32:04 PM »
หน้ากากแอบแปลกๆไปนิด แต่ก็เท่นะเนี่ย ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มีนาคม 2015 / 12:43:54 PM »
หน้ากากแมงมุมให้ความรู้สึกเหมือน Predator เลยอะ
ขอบคุณที่รีวิวให้ชมนะครับ... :)

ออฟไลน์ golf

• Newbie
  • *
  • LEGO!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 มีนาคม 2015 / 02:04:10 PM »
ผมดูรีวิวแล้วเลยซื้อมาเลยครับ ;D
ถ้าได้ผมขอให้พี่รีวิว70790lord of skullนะครับ
May the force be with you