ผู้เขียน หัวข้อ: [REVIEW] BIONICLE : 70789 Onua - Master of Earth โอนัวร์ จ้าวแห่งปฐพี  (อ่าน 2384 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lezaki_The_Fatlizard

• Newbie
  • *
BIONICLE : 70789 Onua - Master of Earth โอนัวร์ จ้าวแห่งปฐพี
ธีม : BIONICLE
ปี : 2015
จำนวนชิ้นส่วน : 108
ราคา : 995 บาท / $19.99

สวัสดีครับเพื่อนๆชาวTBC ทุกคน วันนี้ผมจะมารีวิวหนึ่งในสมาชิกนักรบโทอาที่มีพละกำลังแข็งแกร่งที่สุด โอนัวร์ จ้าวแห่งปฐพี นั่นเองครับ มาดูกันเลยดีกว่า (กล้องไม่ชัดต้องขอภัยด้วย)

PACKAGING

สำหรับกล่องของโอนัวร์นั้นจะมีขนาดเดียวกับโคพาก้าและทาฮู ซึ่งก็ถือว่าโอเคอยู่กับราคาเฉียดพันครับ
Box Art นี่มาในท่ากำลังจะทุบเจ้าแมงมุมกะโหลกตัวน้อยเลย

ที่ด้านหลังกล่องเราจะเห็นการเปลี่ยนแปลงจากหน้ามือเป็นหลังมือของอาวุธที่ใช้ครับ นั่นคือจาก"ค้อน"กลายเป็น"กรงเล็บ(พลั่ว)"ขุดดินแบบของปี2001ครับ(จากอาวุธสายSTRกลายเป็นสายAGIทันที)
และมีการ์ตูนสั้นๆมาให้ด้วย(ในเนื้อเรื่องจริงไม่ใช่แบบนี้นะ)  พร้อมแบบร่วมร่างเสริมเกราะเพิ่มพลังของโอนัวร์และผู้พิทักษ์แห่งปฐพีครับ

ของที่ได้ในกล่องคือชิ้นส่วน 3 ซอง ! + Body Piece + เกราะอก + สติ๊กเกอร์ตกแต่งเกราะอก และ คู่มือ 1 เล่มครับ

PART

สำหรับเซตนี้จะขอนำเสนอพาร์เด็ดประจำเซ็ตได้แก่
หน้ากากที่มีมาให้ 3 หน้า คือ หน้ากากปกติ หน้ากากทองคำ และหน้ากากแมงมุมกะโหลก

เกียร์บอกซ์ที่มีมาให้ในเซ็ตโทอาทุกคน

ส่วนหัวแบบใหม่

พาร์ทที่มาให้แค่เซ็ตนี้เท่านั้นคือกรงเล็บ(พลั่ว)ขุดดิน 4 อัน ใช้ทำอุปกรณ์สอง ทำเกราะไหล่อีกสอง

เกราะเสริมแบบใหม่สีทอง 4 อัน

ชิ้นส่วนแบบมีข้อพับสีม่วงใส 2 อัน

และสุดท้ายเกราะอกขนาดใหญ่ที่มาพร้อมศัตรูตัวฉกาจของมนุษยชาติ"สติ๊กเกอร์" >:(

พอติดสติ๊กเกอร์แล้วจะได้แบบนี้(อยากรู้ทำไม่สกรีนมาเลยแบบเกราะอกของคนอื่น)

COMPLETE SET

และแล้วก็เสร็จสมบูรณ์กับ"ชิ-กอร์ซาน" เอ๊ย!!! "โอนัวร์ จ้าวแห่งปฐพี"ครับผม
เป็นโทอาที่รูปร่างบึกบึนกว่าเพื่อนเลย สีของเกราะก็เข้ากันดี ดูเท่ในแบบจอมพลัง
ส่วนแมงมุมน่ะเหรอ ตัวแค่นี้โดนพี่เขาเหยียบจมดินแน่นอนครับ ไม่ต้องถึงขั้นใช้ค้อนด้วยซ้ำ

เทียบขนาดกับโทอาคนอื่นแล้วโอนัวจะตัวเตี้ยกว่านึดนึงแต่ก็บึกบึนกว่าเช่นกัน(แต่ในการ์ตูนพี่แกกลับมาไซต์ยักษ์ใหญ่ซะงั้น)

โอนัวร์:เอาหน้ากากมาเดี๋ยวนี้ไม่งั้นตูเหยียบมิดแน่ >:(
แมงมุม:ได้โปรดอย่าทำเค้าเลยพลีส :'(

ช่วยลีว่าที่โดนแมงมุมกะโหลกครอบงำ(โดนครอบงำตลอดเลยนะเอ็ง 2001ติดเชื้อ 2002โดนคราน่าครอบงำ 2008โดนปลิงเกาะหน้า(แต่ไม่โดนครอบงำนะ))

PLAYING

ต่อมา มาถึงช่วงลูกเล่นของเซตนี้แล้วนะครับ
อย่างแรกเลยคือเปลี่ยนรูปแบบอุปกรณ์จากค้อนเป็นกรงเล็บ(พลั่ว)ขุดดินแบบของปี2001 โดยด้ามค้อนที่ไม่ใช้สามารถนำไปเก็บไว้ที่หลังได้ครับ(เหมือนท่อไอเสียเลย :-\)
ซึ่งผมค่อนข้างชอบลุคนี้มากกว่าถืค้อนครับ(ตรงกับคาแรกเตอร์ปี2001ดี)

ต่อมาลูกเล่นหมุนเฟืองที่เป็นลูกเล่นเด็ดของไบโอนิเคิลยุคแรกๆ
ซึ่งการหมุนจะมีข้อดีกว่าสมัยก่อนคือ มีระบบต้านน้ำหนักของแขน ทำให้โพสท่าได้หลากหลายขึ้น
แต่เนื่องจากโอนัวร์ตำใหญ่กว่าคนอื่น เลยทำให้ระบบต้านน้ำหนักมัน"ฝืด"กว่าเช่นกันครับต้องออกแรงเยอะหน่อย(คนอื่นใช้เฟืองต้าน แต่โอนัวร์ใช้ลูกบอลต้าน)
และพาร์ทใสที่หัวยังสามารถกดลงไปเพื่อปลดหน้ากากได้อีกด้วยครับ

ต่อไปจะให้ดูหน้ากากทั้ง 3 แบบนะครับ
Ver. หน้ากากปกติ

Ver. หน้ากากทองคำ

Ver. โดนแมงมุกะโหลกครอบงำ // แฮ่!!!!!

สำหรับรีวิวนี้ ขอจบลงเพียงเท่านี้ ขอบคุณสำหรับการรับชมครับ

THANK FOR WATCHING

UNITY!!!    DUTY!!!    DESTINY!!!

ออฟไลน์ Touching

• Sr. Member
  • May The Dark Side Be With You
Re: [REVIEW] BIONICLE : 70789 Onua - Master of Earth โอนัวร์ จ้าวแห่งปฐพี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มีนาคม 2015 / 11:12:29 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับตัวนี้ผมอาจจะจัด ;)

ออฟไลน์ Tanguy

• Jr. Member
  • **
  • to infinity and beyond!
Re: [REVIEW] BIONICLE : 70789 Onua - Master of Earth โอนัวร์ จ้าวแห่งปฐพี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 มีนาคม 2015 / 09:38:11 AM »
เท่มากๆเลยครับ :)
Bronies Forever!!!

ออฟไลน์ Khaofang

• Newbie
  • *
  • แค่คนหนึ่งที่อยากเล่นเลโก้กับเธอ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มีนาคม 2015 / 11:04:02 AM »
รีวิวละเอียดดี ขอบคุณมากคร้าบ อิอิ // จะได้ไม่ต้องลงรีวิวตัวนี้ 555
Visit my blog

- Khaofang (KFC) -