ผู้เขียน หัวข้อ: [REVIEW] BIONICLE : 70788 Kopaka - Master of Ice  (อ่าน 6255 ครั้ง)

ออฟไลน์ Khaofang

• Newbie
  • *
  • แค่คนหนึ่งที่อยากเล่นเลโก้กับเธอ
[REVIEW] BIONICLE : 70788 Kopaka - Master of Ice
« เมื่อ: 18 มีนาคม 2015 / 09:45:07 PM »
70788 Kopaka - Master of Ice
ธีม : BIONICLE
ปี : 2015
จำนวนชิ้นส่วน : 97
ราคา : 995 บาท / $19.99

หลังจากหายไปนานหลายสัปดาห์จากการสอบ วันนี้ผมจะมารีวิวไบโอนิเคิลที่เป็นตัวละครโปรดที่สุดของผมในทุกตัวที่มีมา
โคพาก้า มาสเตอร์ออฟไอซ์ มาดูโทอาน้ำแข็งตัวนี้กันเลยดีกว่า

PACKAGING

สำหรับกล่องของโคพาก้า นั้นได้มีขนาดใหญ่กว่าเลว่าและโพฮาทู มามากนิดนึง แต่ยังถือว่าขนาดก็พอโอเคกับราคาเฉียดพัน
Box Art โคพาก้า มาดอัศวินเลย 555 มีทั้งหอก และโล่ (ตัวอื่นไม่เห็นจะมีโล่เลย)

ส่วนด้านหลังกล่องเราจะเห็นการกลับมาของลูกเล่นสำคัญเก่าๆสมัย 2002 กันนั่นก็คือสกีของโคพาก้านั่นเอง
และที่กล่องด้านหลังนี้เราก็ได้ดูการ์ตูนแบบย่อๆด้วย (ในการ์ตูนจริงไม่มีแบบนี้นะ) พร้อมแบบรวมร่างระหว่างโคพาก้าและโพรเท็คเทอร์ด้วย

ของที่เราได้มา ... พาร์ทประมาณร้อยชิ้น ! + คู่มือ 1 เล่ม พร้อมสติ๊กเกอร์ ที่ไว้ใช้ตกแต่งเกราะต้นขา

PART

สำหรับเซตนี้ ขอนำเสนอ พาร์ทเด็ด พาร์ทใหม่
เริ่มต้นที่หน้ากาก ที่เซตนี้มี 3 หน้า หน้ากากโคพาก้าปกติ หน้ากากทอง และหน้ากากแมงมุมกระดูก

ต่อมาเป็นส่วนของอาวุธบ้าง
พาร์ทขาวๆชิ้นใหญ่โต๊โตที่เราเห็นนี้คือ ชิ้นโล่ของโคพาก้า (เหมือนดาบใหญ่ของทาฮูแต่คนละสี) พร้อมพาร์ทใสๆประดับโล่ และปลายหอก (พาร์ทเก่ากึ๊กเอามาใช้ใหม่ให้เป็นประโยชน์)

ต่อมาคือ พาร์ทที่หัว ทั้งพาร์ทหน้า และพาร์ทตาที่มีลูกเล่นกระดกหน้ากาก และเกราะแบบใหม่ไฉไลกว่าเดิม

COMPLETE SET

วะว้าว เสร็จสมบูรณ์แล้วกับโคพาก้า
เป็นโทอาที่ดูมีเกราะเยอะทั่วตัวเลย ทั้งไหล่ ทั้งขา สีของโคาก้าก้อเข้ากันได้โอเคเลยครับ เท่ๆๆๆๆๆๆ
ส่วนแมงมุมกระดูกหนะเหรอ ดูกระจอกมากเลย 5555

PLAYING

ก่อนอื่นเลยขอนำเสนอลูกเล่นสกีของโคพาก้า โดยสกีของโคพาก้าจะมาจาก การแยกโล่ออกจากกันแล้วมาติดที่เท้าแทน
ส่วนหอก เอาเป็นไม้ไว้เล่นสกีได้เลยนะเนี่ย เหมาะจริงๆ

ต่อมาลูกเล่นหมุนเฟืองที่น่าจะรู้จักเพราะเป็นลูกเล่นเด็ดของไบโอนิเคิลยุคแรกๆ
ซึ่งการหมุนจะมีข้อดีกว่าสมัยก่อนคือ มีระบบต้านน้ำหนักของแขน ทำให้ข้างท่ายกอะไรได้ง่ายขึ้น ส่วนการหมุนแขนจะมีผลแค่แขนขวาเท่านั้นนะครับ

ส่วนพาร์ทใสๆบนหัวมันกระดกหน้ากากยังไงหรอ คือหน้าของทุกตัวจะมีส่วนเหว้าให้ยึดหน้ากาก ซึ่งจะไม่ยึดติดแน่นมากเกิน ในการปลดหน้ากาก เราจะกดที่ปลายพาร์ทใสๆที่ยื่นออกมา เท่านั้น หน้ากากก็จะหลุดออกมาให้เอาหน้ากากอื่นใส่แทนได้

ซึ่งผมจะให้ดูมุมมองของการใส่หน้ากากแต่ละอัน ทั้ง 3 แบบ
โคพาก้า Ver. หน้ากากปกติ

โคพาก้า Ver. หน้ากากทอง เข้ากับเกราะลำตัวช่วงบนได้ดีเลยนะครับ

โคพาก้า Ver. โดนแมงมุมกระดูกกินกระบานไปเรียบร้อย แฮร่ !!

สำหรับรีวิวนี้ ขอจบลงเพียงเท่านี้ ขอบคุณสำหรับการรับชมครับ
Visit my blog

- Khaofang (KFC) -

ออฟไลน์ Touching

• Sr. Member
  • May The Dark Side Be With You
Re: [REVIEW] BIONICLE : 70788 Kopaka - Master of Ice
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มีนาคม 2015 / 09:50:02 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวมากครับ
ตัวโปรดผมเลย ;D

ออฟไลน์ King Roster

• Jr. Member
  • **
Re: [REVIEW] BIONICLE : 70788 Kopaka - Master of Ice
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มีนาคม 2015 / 09:56:15 PM »
ความจริงตัวนี้ก็น่าสอยอยู่นะเนี่ย ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มีนาคม 2015 / 09:59:45 PM »
Review ละเอียดมากเลยครับผม  :D

ออฟไลน์ tttkingdom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มีนาคม 2015 / 10:08:03 PM »
ต้องไปสอยบ้างซะแล้วไม่รอดๆธีมนี้

ออฟไลน์ Tanguy

• Jr. Member
  • **
  • to infinity and beyond!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มีนาคม 2015 / 10:16:07 PM »
 รีวิวได้ดีครับเเต่ตอนนี้กำลังสองจิตสองใจกับตัวนี้ว่าจะซื้อเก็บไว้หรือปล่อยให้ผ่านไปเเต่จากประสบการณ์เเล้วไม่น่าจะรอด :P
Bronies Forever!!!

• Newbie
  • *
  • แค่คนหนึ่งที่อยากเล่นเลโก้กับเธอ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มีนาคม 2015 / 10:23:35 PM »
รีวิวได้ดีครับเเต่ตอนนี้กำลังสองจิตสองใจกับตัวนี้ว่าจะซื้อเก็บไว้หรือปล่อยให้ผ่านไปเเต่จากประสบการณ์เเล้วไม่น่าจะรอด :P

ไม่น่ารอดก็จัดเล้ยยยย 55555

ออฟไลน์ max1thproject

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 มีนาคม 2015 / 09:59:01 PM »
จิงๆก็ยังไม่ถึงกับรวมร่างนะครับนี่ เป็นแค่power up mode ถ้ารวมร่างจิงๆมีออกมาในเว็บของlegoclubพิมรหัสว่าICEจะมีร่างรวมร่างครับ เป็นร่างที่มีปีก สำหรับของtahuไม่ต้องใส่รหัสครับมีให้เลย ร่างalternate formนี่มีในเกมน่ะครับ เห็นฝรั่งเขาแคปรูปมาให้ดู

ออฟไลน์ jinwei

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 เมษายน 2015 / 05:01:37 PM »
สติ๊กเกอร์ที่เเถมมาทนหรือป่าวครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 เมษายน 2015 / 10:00:10 PM »
สติ๊กเกอร์ที่เเถมมาทนหรือป่าวครับ

ผมไม่ทราบครับ ฮ่าๆ สงสัยต้องดูตอนนานๆเข้าอะครับ
แต่ถ้าติดดีก็น่าจะทนนะ ไม่โดนน้ำก็พอ มั้ง

ออฟไลน์ jinwei

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 เมษายน 2015 / 11:51:33 AM »

ผมไม่ทราบครับ ฮ่าๆ สงสัยต้องดูตอนนานๆเข้าอะครับ
แต่ถ้าติดดีก็น่าจะทนนะ ไม่โดนน้ำก็พอ มั้ง
ขอบคุณครับ พอดีผมเล็งอยู่ว่าจะซื้อตัวนี้พอดี ขอโทษนะครับ คุณkhaofang ช่วยรีวิว lord of skull spider หน่อยได้ไหมครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 เมษายน 2015 / 01:36:22 PM »

ขอบคุณครับ พอดีผมเล็งอยู่ว่าจะซื้อตัวนี้พอดี ขอโทษนะครับ คุณkhaofang ช่วยรีวิว lord of skull spider หน่อยได้ไหมครับ

เอ่อ ได้ครับ แต่รอผมทำรีวิวก่อนนะ 55 = =

ออฟไลน์ tttkingdom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 เมษายน 2015 / 11:40:54 AM »
สวยมากๆครับ ตัวนี้ซื้อมาไม่ผิดหวังเลย สวยสุดในเซ็ต1และมั้ง โอวๆ :D