ผู้เขียน หัวข้อ: [REVIEW] BIONICLE : 70785 Pohatu - Master of Stone  (อ่าน 3907 ครั้ง)

ออฟไลน์ Khaofang

• Newbie
  • *
  • แค่คนหนึ่งที่อยากเล่นเลโก้กับเธอ
[REVIEW] BIONICLE : 70785 Pohatu - Master of Stone
« เมื่อ: 04 มีนาคม 2015 / 02:51:43 PM »
70785 Pohatu - Master of Stone
ธีม : BIONICLE
ปี : 2015
จำนวนชิ้นส่วน : 66
ราคา : 700 บาท / $14.99

หลังจากที่ผมได้รีวิวเลว่าไปแล้ว คราวนี้มาถึงคิวโทอาตัวถัดไปที่เหมือนจะเป็นตัวที่เล็กที่สุดใน 6 ตัวที่ออกมาครั้งนี้แล้ว นั่นก็คือ โพฮาทู มาสเตอร์ออฟสโตนนั่นเอง
มาดูกันเล้ยยยยยย

PACKAGING

ไบโอนิเคิล ได้ดัดแปลงจากถุงฟอยล์ของฮีโร่แฟคทอรี่มาเป็นกล่องกระดาษให้ดูสวยงามขึ้น โดยจะดูบางมากๆอยู่เหมือนกัน แต่ของข้างในมันก็อัดแน่นนะ
โพฮาทูเองดูมีชิ้นส่วนน้อยกว่าโทอาไซส์เดียวกันทั้งสองตัว แต่มันก็ทำให้ดูเท่กำลังดีเลยครับ

ด้านหลังกล่อง ภาพแอ็คชั่นอีกแบบ พร้อมการ์ตูนย่อๆ พร้อมภาพตัวอย่างของแบบรวมร่าง น่าสนใจมากเลย

ของที่มีทั้งหมด พร้อมคู่มือ 1 เล่ม

PART

หนึ่งในสิ่งที่เป็นเอกลักษณ์ของไบโอนิเคิลคือ หน้ากาก ในเซตนี้เลโก้ได้ให้หน้ากากโพฮาทู่ธรรมดา หน้ากากโพฮาทู่ทอง พร้อมหน้ากากแมงมุมกระดูก ซึ่งตัวหน้ากากโพฮาทูยังดูมีเค้าโครงจากเซต 8531 มากอยู่เหมือนกันครับ

พาร์ทของบูมเมอแรง อาวุธหลักของโพฮาทู พร้อมหอกสั้น ที่นำมาจากไบโอนิเคิลเซตราคชิ

พร้อมด้วย พาร์ทใหม่ๆอีกมากมาย ไม่ว่าจะเป็น พาร์ทหัวใหม่พร้อมหชพาร์ทตาที่มีลูกเล่นพิเศษ พร้อมเกราะแบบใหม่ด้วย

COMPLETE SET

โดยภาพรวมแล้ว เป็นโทอาที่ดูไม่มีเกราะรกทั้งตัว ซึ่งทำให้ดูผอมลงเยอะ ซึ่งเกราะไม่เยอะก็เหมาะกับหุ่นที่มีความสูงไม่มากด้วย
ส่วนสี ผมชอบน้ำตาลคู่กับเงิน ผมว่าสวยดี แถมมีเอาสีเหลืองใสมาผสมกันอย่างดีอีกด้วย

PLAYING

อย่างแรกคือบูมเมอแรงจะแปลงสภาพเป็นยานให้โพฮาทูใช้เท้ายืนอยู่บนมันทั้งสองข้าง ซึ่งจะทำให้ได้ใช้ประโยชน์ของหอกสั้นที่เดิมเก็บไว้ที่หลังมาเป็นอาวุธที่มือ

ตัวบูมเมอแรงนั้นก็พับเก็บทำองศาได้ตามใจชอบเลยครับ ซึ่งสามารถพับเก็บได้เลย แต่ก็ไม่รู้จะเอาไปเก็บไว้ส่วนไหนอะนะ 555

ต่อมาเป็นลูกเล่นหลักๆของไบโอนิเคิลคือระบบหมุนเฟืองที่ได้มีการดัดแปลงให้ดูดีและล้ำมากขึ้น
โดยการหมุนเฟืองจะทำให้แขนขวาของโพฮาทูหมุนเท่านั้น แขนซ้ายไม่เกี่ยวนะครับ

ต่อมาคือลูกเล่นที่หัวของมัน พาร์ทใสๆบนหัวจะสามารถกดที่ท้ายของมันเพื่อปลดหน้ากากบนใบหน้าออกทันที

ซึ่งจะแสดงโพฮาทูในแบบใส่หน้ากากทั้งสามแบบกันครับ
โพฮาทู Ver. หน้ากากปกติ

โพฮาทู Ver. หน้ากากทอง

โพฮาทู Ver. โดนแมงมุมกระดูกควบคุมที่หน้า

สำหรับเซตนี้ น่าสนใจไม่น้อยกว่าโทอาตัวอื่นเลยนะครับ
ผมไม่ทราบว่าในห้างมันออกขายหรือยัง แต่ที่แน่ๆคือมันจะมาเดือนมีนานี้แน่ครับ ถ้าสนใจก็เตรียมสอยกันได้เลย
สำหรับรีวิวผมขอลาไปก่อน สวัสดีครับ
Visit my blog

- Khaofang (KFC) -

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
Re: [REVIEW] BIONICLE : 70785 Pohatu - Master of Stone
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 มีนาคม 2015 / 03:15:36 PM »
สาวกBIONICLE ห้ามพลาด!!!  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Touching

• May The Dark Side Be With You
Re: [REVIEW] BIONICLE : 70785 Pohatu - Master of Stone
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มีนาคม 2015 / 05:11:35 PM »
ขอบคูณสำหรับรีวิวครับ
อยากดูรีวิวธุาตน้ำแข็งอะครับตัวโปรดผมเลย

ออฟไลน์ Khaofang

• Newbie
  • *
  • แค่คนหนึ่งที่อยากเล่นเลโก้กับเธอ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 มีนาคม 2015 / 11:05:52 PM »
ขอบคูณสำหรับรีวิวครับ
อยากดูรีวิวธุาตน้ำแข็งอะครับตัวโปรดผมเลย

ได้ครับ ผมพึ่งสั่งซื้อไปพอดี ปลายสัปดาห์นี้ของน่าจะมาให้รีวิวครับ
Visit my blog

- Khaofang (KFC) -

ออฟไลน์ Charlie Que

• VIP
  • Full Member
  • *
  • "Darker than Darkness"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 มีนาคม 2015 / 07:18:30 AM »
เริ่มชอบธีมนี้ละ
Line: legosega
Instagram: CRXQ

ดูสินค้าอื่น ๆ ได้ที่นี่ https://m.facebook.com/chillchillshop

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 มีนาคม 2015 / 10:10:17 AM »
หน้ากาก นง นี่มัน ถอดมาจากเรื่อง เอเลี่ยนชัดๆ!!!  ::)
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ อิอิ  :)