ผู้เขียน หัวข้อ: [Story-line] Journey to Star Wars – The Force Awakens – Shattered Empire  (อ่าน 29638 ครั้ง)

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • Sr. Member
  • คนเล่นของเล่น
Re: Star Wars : Episode 4 - A New Hope
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2015 / 08:31:47 PM »
สมกับเป็นชิ้วมาสเตอร์ เมื่อไหร่จะ MOC ฐานสักที พี่รอชมอยู่

ออฟไลน์ Zarbee

• Full Member
  • ชอบเลโก้มากๆ
Re: Star Wars : Episode 4 - A New Hope
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2015 / 08:43:50 PM »
ได้รับความรู้มากเลยครับ.. ขอบคุณมากครับ..  ;)

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2015 / 02:08:07 PM »
ไม่รู้ภาคนี้รึเปล่าที่ดูในโรงหนังตอนเด็กมากๆ ดูไม่ค่อยรู้เรื่องแต่จำได้ว่าสนุกมากๆเลยค่ะ  ;D
หลังจากนั้นก็ชอบ SW มาตลอดเลย   :D

ปล.จากรีวิว เจไดชิ้ว ไม่เหมาะกับ Castle หรอก อยู่ SW ดีสุดแล้วค่ะ อิอิ   ;)

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2015 / 09:30:36 PM »
มาอีกแล้วชอบมากเลยครับ :D
May the Dark side be with you
ดีใจที่ชอบนะครับ น้องทัช  ;)

ข้อมูลแน่นสุดๆเลยครับ :) :) :) :)
ขอบคุณครับ  ;)

ขอบคุณอาจารย์ชิ้วอี้ที่ให้ความรู้ :)
ด้วยความยินดีครับ พี่โต้ง  :)

นายทั่น ได้โปรดสั่งสอนข้าอีก
:o :o :o

สมกับเป็นศิษย์รองพี่กุ้งจริงๆ ชอบครับทำอีกๆๆ ;)
ข้าน้อยมิบังอาจ ทำร้ายสาวๆลงหรอกครับ ท่านประมุข  ::)

สมกับเป็นชิ้วมาสเตอร์ เมื่อไหร่จะ MOC ฐานสักที พี่รอชมอยู่
ยังไม่มีเวลาเลยครับ พี่แบงค์  :-\

ได้รับความรู้มากเลยครับ.. ขอบคุณมากครับ..  ;)
ด้วยความยินดีครับพี่ Zarbee  8)

ไม่รู้ภาคนี้รึเปล่าที่ดูในโรงหนังตอนเด็กมากๆ ดูไม่ค่อยรู้เรื่องแต่จำได้ว่าสนุกมากๆเลยค่ะ  ;D
หลังจากนั้นก็ชอบ SW มาตลอดเลย   :D

ปล.จากรีวิว เจไดชิ้ว ไม่เหมาะกับ Castle หรอก อยู่ SW ดีสุดแล้วค่ะ อิอิ   ;)
ตอนเด็กๆของพี่ปลา คงต้องย้อนไปนานนับ 30 กว่าปี  :-*
ปล. ผมก็ยังลังเล ทุกครั้งที่เห็น Castle แหละครับพี่  :P

ออฟไลน์ January28

• Verified Member
  • *
  • Bottoms up!
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2015 / 10:27:30 PM »
จัดมาเรื่อยๆ นะ ชอบ 4-5-6 สุดๆ คลาสสิกดี  ;D

ตัวละครหลักลืม r2d2 กะ c3po ไปได้จังได๋??  :P กรีโด้มาเฉยเลย 555

ออฟไลน์ goong

• Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2015 / 01:05:00 AM »
ทำไมถึงพึ่งเห็นกระทู้นี้  :) :) :)
สุดยอด ยอดเยี่ยมกระเทียมดองจริงๆ ครับ
อยากให้คุณชิ้ว รีวิวให้ครบ ถึงภาค 6 ก่อน ภาค 7 มาเลยครับ
เพื่อประชาสัมพันธ์ให้กับคนที่ไม่ได้อยู่ด้านมืด ได้เข้าใจเนื้อเรื่องทั้งหมดครับ  :) :) :)

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2015 / 12:08:08 PM »
จัดมาเรื่อยๆ นะ ชอบ 4-5-6 สุดๆ คลาสสิกดี  ;D

ตัวละครหลักลืม r2d2 กะ c3po ไปได้จังได๋??  :P กรีโด้มาเฉยเลย 555
ตัวละครหลัก ดรอยด์ 2 ตัวนั้นมีมาทุกภาค ชิ้วเลยขี้เกียจทำอ่า แจน  ::)
กรีโด้ เป็นตัวละคร น่าจดจำตัวหนึ่งเลยเอาเข้ามาครับ อิอิ  :)

ทำไมถึงพึ่งเห็นกระทู้นี้  :) :) :)
สุดยอด ยอดเยี่ยมกระเทียมดองจริงๆ ครับ
อยากให้คุณชิ้ว รีวิวให้ครบ ถึงภาค 6 ก่อน ภาค 7 มาเลยครับ
เพื่อประชาสัมพันธ์ให้กับคนที่ไม่ได้อยู่ด้านมืด ได้เข้าใจเนื้อเรื่องทั้งหมดครับ  :) :) :)
ขอบคุณครับพี่กุ้ง  ;)
รอดูภาค 7 ใจจะขาดละครับ  >:(

• VIP
  • *
[Story-line] Journey to Star Wars – The Force Awakens – Shattered Empire
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2015 / 09:23:27 PM »
Journey to Star Wars – The Force Awakens – Shattered Empire
จะถูกเล่ามาจาก Comic ซึ่งมีทั้งหมด 4 เล่มด้วยกัน

เนื้อเรื่องจะโฟกัสที่ Shara Bey ซึ่งเป็นแม่ของ Poe Dameron เป็นหลัก

Shattered Empire จะพาเรา ย้อนไปที่เหตุการณ์หลังภาพยนตร์ Episode 6 เมื่อฝ่ายจักรวรรดิส่อพ่ายแพ้ จึงได้มีการปล่อยข่าวว่าจักรพรรดิยังไม่ตาย  ISB หรือ Imperial Security Bureau ได้ส่งสัญญานข่าวอย่างต่อเนื่อง เพื่อที่จะทำให้ประชากร รวมทั้งทหาร ณ สมมรภูมิอื่นๆที่ยังหลงเหลือ ไม่เชื่อมั่น ข่าวจากกลุ่มกบฎ ว่าได้สังหาร Emperor ไปแล้ว ทำให้ Han Solo และ Chewbacca ต้องจัดกองกำลังไปยับยั้งการกระจายข่าวสารของจักรวรรดิ โดยในหน่วยนี้มี Kes Dameron ได้เข้าร่วมปฎิบัติการนี้ด้วย โดยที่พวกเขาได้บุกยึดฐานทัพหลักของ ISB ลงได้เป็นผลสำเร็จ และใช้ฐาน ISB ในการกระจายข่าวว่า Emperor ตายไปแล้วจริงๆ แต่ทว่าในบางหมู่ดาวนั้น Empire ที่ยังคงเหลืออยู่ได้ทำการปิดกั้นข้อมูล และรวบอำนาจควบคุมเอาไว้ได้อยู่ดี

เจ้าหญิง Leia Organa กับ Shara Bey ได้ไปยัง ดาวนาบู จะทำการสร้างพันธมิตร เพื่อก่อตั้งสาธารณรัฐ กลับมาใหม่ ทุกอย่างเป็นไปอย่างราบลื่น แต่อีกด้านหนึ่ง กัปตัน Duvat ผู้ได้รับคำสั่งจากพัลพาทีน (บันทึกไว้ก่อนตาย) ที่เรียกว่า Operation: Cinder ได้สั่งเคลือนพลตามคำสั่ง ปิดล้อมดาวนาบู และใช้อาวุธพลังพิเศษ ส่งคลื่นรบกวนบรรยากาศดาว อันจะก่อเกิดมหาพายุ แผ่นดินไหว ฯลฯ หมายล้างชิวิตบนดาวนาบู (จริงๆเดิมก็คือ บ้านเกิดของ จักรรพรรดิ หรือ ดาร์ธ ซีเดียส นั้นเอง)

แต่ด้วยตอนที่จักรพรรดิปกครอง ได้ทำการสั่งให้ดาวนาบูเป็นพื้นที่ปลอดทหาร ... จึงมีเพียง 3 สาวนักรบ : เจ้าหญิง Sosha Soruna แห่งนาบู , เจ้าหญิง Liea และ Bey จึงต้องขับยานขึ้นต่อต้าน Operation: Cinder ตามลำพัง แต่ระหว่างที่ กำลังไปที่ห้องเก็บยาน เจ้าหญิง Leia Organa สัมผัสได้ถึงพลังของ..... Darth Maul ในอดีต

และแล้วโชคยังดี ... กัปตัน Lando และพวกพ้องฝ่ายกบฏ ก็ตามมาช่วยสบทบทันเวลา โจมตียานของจักรวรรดิพินาศไป ... ดาวนาบู จึงพ้นภัย

หลังจาก Death Star II ถูกทำลายเป็นเวลาได้ 3 เดือน Luke Skywalker ต้องการแทรกซึมฐานวิจัยของจักพรรดิเพื่อตามหา Jedi Artifact จากยุคสาธารณรัฐ โดยได้ทำการเรียก Shara Bey ช่วยเป็นนักบินผู้ช่วยและปลอมตัวเป็น ISB Officer นาม Alicia Beck ในการลอบเข้าไปในฐานวิจัย แต่หารู้ไม่ว่าบุคคลที่เธอปลอมตัวเป็นนั้นจริงๆแล้วได้สูญเสียตาซ้ายไปในการต่อสู้ ทำให้แผนแตกออกมากลางคัน

แต่ด้วยความสามารถของเจได Luke ก็ได้พาชาร่าหนีออกมาได้ พร้อมกับ Jedi Artifact อันเป็นต้นไม้พิเศษ 2 ต้นที่มีสัมผัสพลัง ซึ่งปกติแล้วต้นไม้นี้ได้ถูกปลูกอยู่หน้าวิหารเจไดในสมัยก่อน แต่ได้ถูกถอน-ย้ายออกมาวิจัยในสมัยจักรวรรดิ ชาร่าได้บอกกับลุคหลังจบภารกิจว่า เธอจะทำการหยุดพักจากการต่อสู้เพื่อสานต่อครอบครัวกับคู่รัก Kes Dameron (นักรบอีกคนของฝ่ายกบฏ) ณ ดาว Yavin 4 Luke มอบต้นไม้แห่งพลังฟอร์ซให้เป็นของขวัญ เพราะเขาต้องการเพียงต้นเดียวเท่านั้น เพื่อนำกลับไปไว้ที่ Temple of Eedit หรือ วิหารเจไดเก่าที่ล่มไปแล้วอีกที่ ณ "ดาว Devaron" ด้วยLuke เองก็มุ่งหมายจะฟื้นฟูนิกายเจได และฝึกเจไดรุ่นใหม่ต่อไป (บางส่วนอ้างอิงจาก siligon.com)

The End
สำหรับคนที่ต้องการ อ่านการ์ตูน หลังไมค์ได้ครับผม  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธันวาคม 2015 / 09:49:24 PM โดย M@sterChiu »

ออฟไลน์ Touching

• May The Dark Side Be With You
Re: [Story-line] Journey to Star Wars – The Force Awakens – Shattered Empire
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2015 / 09:55:08 PM »
ในที่สุดดดดด
ขอบคุณอย่างยิ่งเลยครับสำหรับกระทู้นี้ ;)
ปล.darth maulจะกลับมาไหมน่า ::)

ออฟไลน์ shanao

• Jr. Member
  • **
Re: [Story-line] Journey to Star Wars – The Force Awakens – Shattered Empire
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2015 / 11:22:40 PM »
ขอบคุณสำหรับการรีวิวครับ ช่วง2ปีหลังผมยุ่งๆอยูกับเรียน+งาน จนไม่ได้ตามคอมิคSWใหม่ๆเลย

ปล.darth maulจะกลับมาไหมน่า ::)

ในไทม์ไลน์legacy ตายช่วงรอยต่อระหว่างภาค3-4ครับ

ออฟไลน์ January28

• Verified Member
  • *
  • Bottoms up!
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2015 / 10:48:46 AM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ท่านมาสเตอร์ชิ้ว  :P

ใน sw7 ตัวละครน่าค้นหาทุกตัวเลยแฮะ ทุกตัวละครทิ้งปริศนาไว้หมด
ไม่ว่าจะเป็น ไคโล เรน , เรย์ , โพ , ฟิน , ไหนจะ ฟาสม่า , นายพลฮัก , สโนค อีก

กาตูนภาพสวยมาก เดี๋ยวหลังไมค์ไปนะ 55

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2015 / 10:18:40 PM »
จักรวาลนี้ช่างกว้างใหญ่ไพศาลและล้ำลึกยิ่งนัก   :o

ขอบคุณครับที่เอาเรื่องดี ๆ มานำเสนอให้กับคนที่ไม่ใช่สาวกด้านมืดอย่างผมให้ได้รู้กันบ้าง     :D

ออฟไลน์ King Roster

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2015 / 10:30:07 PM »
เล่มนี้รู้สึกจะวาด Luke หล่อไปใหนครับเนี่ย  :P :P :P :P :P

ส่วน Darth Maul นี่คงกะเก็บไว้เล่นยาวๆเลยสินะ ;) ;) ;)

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2015 / 10:04:24 PM »
ในที่สุดดดดด
ขอบคุณอย่างยิ่งเลยครับสำหรับกระทู้นี้ ;)
ด้วยความยินดีครับ น้องทัช  ;)
ปล. พี่ว่า Darth Maul ไม่น่ามีชีวิตอยู่แล้วละ
แต่สิ่งที่ เจ้าหญิงเลอา คงสัมผัสได้ถึงพลังด้านมืด (น่าจะเพิ่งใช้ Force เป็นละมั่ง)

ขอบคุณสำหรับการรีวิวครับ ช่วง2ปีหลังผมยุ่งๆอยูกับเรียน+งาน จนไม่ได้ตามคอมิคSWใหม่ๆเลย
ด้วยความยินดีครับ คุณ shanao
จริงๆผมก็ไม่ได้อ่านทุกเรื่องหรอกครับ  ;) แค่บางเรื่องที่น่าสนใจเองครับ
และ ลายเส้นต้องสวยด้วยถึงยอมอ่าน 555

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ท่านมาสเตอร์ชิ้ว  :P

ใน sw7 ตัวละครน่าค้นหาทุกตัวเลยแฮะ ทุกตัวละครทิ้งปริศนาไว้หมด
ไม่ว่าจะเป็น ไคโล เรน , เรย์ , โพ , ฟิน , ไหนจะ ฟาสม่า , นายพลฮัก , สโนค อีก

กาตูนภาพสวยมาก เดี๋ยวหลังไมค์ไปนะ 55
สรุป แจนได้อ่านยัง โหลดแล้วใช่่ไหม?

ใน SW7 ชิ้วแค่ สนใจตัวน้องเรย์เท่านั้นเองครับ  :-[ :-[ :-[

จักรวาลนี้ช่างกว้างใหญ่ไพศาลและล้ำลึกยิ่งนัก   :o

ขอบคุณครับที่เอาเรื่องดี ๆ มานำเสนอให้กับคนที่ไม่ใช่สาวกด้านมืดอย่างผมให้ได้รู้กันบ้าง     :D
ด้วยความยินดีครับพี่ทิค  ;)
จักรวาลดาวพลูโต ต้องให้พี่ทิคช่วยเล่าบ้างละครับ อิอิ  :P

เล่มนี้รู้สึกจะวาด Luke หล่อไปใหนครับเนี่ย  :P :P :P :P :P

ส่วน Darth Maul นี่คงกะเก็บไว้เล่นยาวๆเลยสินะ ;) ;) ;)
4 เล่มนี้ วาดได้ค่อนข้างสวยเลยครับ  ;)
ส่วน Darth Maul ผมคิดว่าน่าจะ เดี้ยงไปนานละครับ
แต่ เจ้า ญ เลอาคงแค่สัมผัสได้ถึงพลัง ตอนที่ Maul มาที่นาบู ตรงนั้นเลยด้วย  ;)