ผู้เขียน หัวข้อ: [REVIEW] BIONICLE : 70784 Lewa - Master of Jungle  (อ่าน 5633 ครั้ง)

ออฟไลน์ Khaofang

• Newbie
  • *
  • แค่คนหนึ่งที่อยากเล่นเลโก้กับเธอ
[REVIEW] BIONICLE : 70784 Lewa - Master of Jungle
« เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2015 / 03:49:10 PM »
70784 Lewa - Master of Jungle
ธีม : BIONICLE
ปี : 2015
จำนวนชิ้นส่วน : 85
ราคา : 700 บาท / $14.99

สวัสดีชาวTBC ทุกท่านครับ วันนี้ผมจะมารีวิวแรกในบอร์ดใหม่ ด้วยเซตใหม่จากการกลับมาของ ไบโอนิเคิล ที่กำลังจะเข้าเมืองไทยในเร็วๆนี้กันนะครับ
ซึ่งเซตที่จะมีรีวิวในครั้งนี้คือ เลว่า มาสเตอร์ออฟจังเกิ้ล โทอาธาตุลมจากเหล่าโทอาทั้ง6 ครับ
เอาหล่ะ มาดูกันเลยดีกว่า

PACKAGING

สำหรับบรรจุภัณฑ์ ไบโอนิเคิลเองได้เลือกใช้กล่องกระดาษขาวบางๆ แทนซองฟอยล์แบบฮีโร่แฟคทอรี่
ซึ่งหน้ากล่องนั้น แค่ Box Art ของเลว่าก็ดูสวยงามน่าสอบมากเลยทีเดียว (และก็สอยมาจนได้)

ส่วนด้านหลังกล่องนั้น มีภาพแอ็คชั่น อีกแบบของเลว่าซึ่งต่างกับแอ็คชั่นใน Box Art แต่มามันต่างกันไง ท้ายรีวิวจะได้เห็นกัน
ซึ่งหลังกล่องนี้ มีการ์ตูนเล็กๆน้อยมาให้ดูด้วยหละ พร้อมทั้งภาพรวมร่างระหว่างเลว่ากับโพรเท็คเทอร์ด้วย

ตอนแรกได้มาเห็นกล่องบางมาก นึกว่าจะไม่ค่อยมีอะไร แกะออกมา ชิ้นส่วนเยอะกว่าที่คิด !

PARTS

ซึ่งในเซตนี้อยากจะให้เห็นพาร์ทแปลกใหม่ หรือพาร์ทเด็ดประจำเซตนี้
เริ่มจากหนุ่งในสิ่งที่เป็นเอกลัหษณ์ของไบโอนิเคิลคือ หน้ากาก ซึ่งในเซตนี้เลโก้ได้ให้หน้ากากเลว่าธรรมดา หน้ากากเลว่าทอง พร้อมหน้ากากแมงมุมกระดูก

ต่อมาเป็นส่วนของอาวุธครับ
กลุ่มทางด้านซ้ายเป็นพาร์ทใหม่ที่ออกมาในปีนี้ครับ ส่วนกลุ่มด้านขวาจะเป็นพาร์ทดาบเก่า

ส่วนพาร์ทชุดนี้ คือหัวแบบใหม่ที่พาร์ทดูไม่ชุ่ยแบบฮีโร่แฟคทอรี่ และมีการดัดแปลงมาจักไบโอนิเคิลช่วงนึงด้วย พร้อมทั้งเกราะแบบใหม่ไฉไลกว่าเดิม

COMPLETED SET

โดยความชอบส่วนตัว ผมว่าสีเลว่ามันเขียวจัดตาไปนิดนึง แต่สีมันก็เข้ากับสีเงินและเหลืองอมส้มได้ดี แถมแขนขายาวหุ่นดีใช้ได้เลย อาวุธดูใหญ่ๆดี
ส่วนแมงมุมกระดูตัวเล็ก ดูไม่ค่อยโหดเลย

เลว่า : หน้ากากทองนี่ต้องเป็นของข้า !!
แมงมุมกระดูก : ถ้าหวังจะได้มัน ข้ามศพข้าไปให้ได้ก่อน
เลว่า : จัดไป !!!

PLAYING

ต่อมา มาถึงช่วงลูเล่นของเซตนี้นะครับ
จากที่เห็นจากหลังกล่องในช่วงต้นรีวิวนั้น แอ็คชั่นเลว่าคือการร่อนตัวบนอากาศ แบบเลว่านูว่าปี2002 ซึ่งสามารถดัดแปลงจากเอาด้านขวานมาที่แขนและให้กลับดาบมาถือแทนครับ

ต่อมา ถ้าใครเล่นไบโอนิเคิลช่วงยุค 2001 - 2004 นะจะรู้จักกันดีในระบบหมุนเฟืองอะไรทำนองนี้ ซึ่งในสมัยก่อนมักมีปัญหาที่หา จะแอ็คท่าค้างไม่ได้
มาคราวนี้ เลโก้จึงได้ทำระบบต้านแรงเสียดทาน ทำให้แอ็คข้างไว้ได้ และยังขยับแขนขาแบบอิสระได้อีกด้วย

ต่อมาเป็นลูกเล่นของหน้าครับ ครั้งนี้มาแปลกมากเลย
หน้านั้นจะมีลูกเล่นคือพาร์ทใสๆของหัวที่สามารถกดปลดหน้ากากได้อย่างง่ายมากเลยครับ เหมาะแก่การเปลี่ยนหน้ากากบ่อยๆด้วย
ซ฿่งขอให้ดูว่าเลว่าเวอร์ชั่นหน้ากากทั้งสามแบบจะเป็นยังไง
เลว่า Ver. หน้ากากปกติ

เลว่า Ver. หน้ากากทอง

เลว่า Ver, โดนแมงมุมกระดูกควบคุมที่หน้า // บรึ๋ยสสสสสส์

สำหรับรีวิวินี้ ผมขอจบการรีวิวเพียงเท่านี้ ขอให้ทุกท่านที่สนใจในเซตนี้ เก็บตังให้พร้อม รอมันออกขายอีกประมาณเดือนสองเดือนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มีนาคม 2015 / 02:52:00 PM โดย Khaofang »
Visit my blog

- Khaofang (KFC) -

ออฟไลน์ AWESOME

• Jr. Member
  • **
Re: [REVIEW] BIONICLE : 70784 Lewa - Master of Jungle
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2015 / 05:06:36 PM »
 ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ(ละเอียดดีครับ)  พึ่งรู้นะครับว่าเลโก้ทำแบบล๊อค(กลไกลหมุนแขน)ไว้สำหรับแอคได้   ตัวนี้ดูสูงยาว แอคชั่นสวยดี   หน้ากากแมงมุมดูเหมือนพวกพรีเดเลย 
 ผมก็กะรอจัดเจ้า Tahu   8)

ออฟไลน์ Lezaki_The_Fatlizard

• Newbie
  • *
Re: [REVIEW] BIONICLE : 70784 Lewa - Master of Jungle
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2015 / 05:50:01 PM »
โดนแย่งรีวิวตัวโปรดไปซะแล้วแฮะ :( (ในเว็บToy2Thaiดันขายหมดแล้วด้วย)

สัดส่วนกับรายละเอียดนี่ดีกว่าฮีโร่แฟคทอรี่ราคาเดียวกันเยอะเลยนะครับเนี่ย (น่าจะเปิดไลน์แอ็คชั่นฟิกเพิ่มนะ)

ปล.ลีว่าเนื้อเรื่องใหม่เป็นธาตุไม้นะครับ

UNITY!!!    DUTY!!!    DESTINY!!!

• Newbie
  • *
  • แค่คนหนึ่งที่อยากเล่นเลโก้กับเธอ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2015 / 06:03:51 PM »
ปล.ลีว่าเนื้อเรื่องใหม่เป็นธาตุไม้นะครับ

พึ่งรู้นะเนี่ย 5555 เข้าใจผิดมาตลอดเลย

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Verified Member
  • Sr. Member
  • *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2015 / 06:16:00 PM »
ซื้อที่ไหนมาเอย มี มอก. ของไทยด้วย  ::)

ออฟไลน์ Lezaki_The_Fatlizard

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2015 / 06:44:48 PM »

พึ่งรู้นะเนี่ย 5555 เข้าใจผิดมาตลอดเลย

เข้าใจผิดก็ไม่แปลกหรอกครับ เพราะเนื้อเรื่องเดิมเป็นธาตุลม(Air) ที่ให้เนื้อเรื่องใหม่เป็นธาตุไม้(Jungle/The Green)คงเพราะมันเข้ากับสีมากกว่า(ในปี2009 เกรซกับวาสทัสที่มีสีเขียวก็เป็นธาตุไม้ทั้งคู่)

UNITY!!!    DUTY!!!    DESTINY!!!

ออฟไลน์ Touching

• May The Dark Side Be With You
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2015 / 07:10:07 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ตอนแรกผมนึกว่าสีเขียวเข้มสะอีก :-\

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2015 / 08:21:49 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ  ;)
ดีที่ไม่โดนนะนี่ อิอิ  :P

ปล. หน้ากาก นง อย่างกับ พรีเดเตอร์  ::)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2015 / 09:02:13 PM »
ซื้อที่ไหนมาเอย มี มอก. ของไทยด้วย  ::)

ผมซื้อจากtoy2thaiอะครับ ซึ่งตอนนี้ก้อหมดไปเรียบร้อย

ออฟไลน์ Tanguy

• Jr. Member
  • **
  • to infinity and beyond!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2015 / 12:51:41 PM »
lewe :) :) great
Bronies Forever!!!