ผู้เขียน หัวข้อ: My Lego Corner เสนอตอน Songkran Scene : สวัสดีปีใหม่ไทยนะคะคุณย่า  (อ่าน 54941 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
Re: My Lego Corner เสนอตอน [Review] 10185.1: My Blue Grocer
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2015 / 03:22:33 PM »
มาแล้ว Blue Grocer หลังแรกของอภิมหาโปรเจคต์ของโกดังจรัญ 12 colour Grocer สิบสองหลัง สิบสองสี    :o

ได้รวบรวมค่าใช้จ่ายไหมครับว่าหลังนี้ต้องใช้งบประมาณเท่าไร ถ้าไม่เกิน 5,000 บาท ผมจะได้ขอเสนออนุมัติจัดหามั่ง   :-[

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
Re: My Lego Corner เสนอตอน [Review] 10185.1: My Blue Grocer
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2015 / 03:24:00 PM »
รีวิวได้ละเอียดมากๆเลยครับพี่พล  :o
เยอะแยะ ภาพเยอะลายตาไปหมดเลย

ปล. มีน้องตะเข้ด้วยแฮะ  :P

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Verified Member
  • *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2015 / 03:37:14 PM »
อยากได้ที่ซู้ดดดเลยย  :-\ :-\ โอยยๆ อยากจะดิ้นไปทั่วห้อง

ท่านพล น่าจะบอกกันมั้ง จะได้สั่งด้วย  :-[ อยากได้ชุดนี้ที่สุดในเลยย สีนี้ก็สวยดีเหมือนกันนะเนี่ย

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 / 05:28:33 PM »
สรุปหลังนี้ชื่อหอพักสีน้ำ ใช่ไหม
มินิมี๊ตยกมาด้วยนะ พี่จะเอารถไปขนหอพักสีน้ำกลับบ้าน  ตามหาตั้งนานว่าหอพักสีน้ำ หายไปไหนอยู่ที่พลนี่เอง  ;D
ขอบคุณค่ะ   :D

• *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 / 06:18:14 PM »
สรุปหลังนี้ชื่อหอพักสีน้ำ ใช่ไหม
มินิมี๊ตยกมาด้วยนะ พี่จะเอารถไปขนหอพักสีน้ำกลับบ้าน  ตามหาตั้งนานว่าหอพักสีน้ำ หายไปไหนอยู่ที่พลนี่เอง  ;D
พล MOC ให้คุณปลาหรือนี่ ใจดีจริง ๆ เลย
ของพี่ขอ MOC เป็นสีส้มนะ ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ ĸayan

• Global Moderator
  • ショッカー
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 / 06:45:27 PM »
10185 เป็นสี sand blue ก็ดูสวยมาก ไม่ต่างไปตากสี sand green เลยครับ :)

เห็นแบบนี้แล้ว ทำให้มีความรู้สึกอยากทำขึ้นมาบ้าง ::)

ขอบคุณครับ สำหรับรีวิว :D

ออฟไลน์ BrickBoss

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 / 09:43:27 PM »
ผมว่าสวยกว่าสีเขียวอีกครับ พล
So Say We All

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 / 09:46:19 PM »
ระดับบิ๊กๆ MOCกันคนละสีหรือเปล่าครับเนี้ย  :-*

เห็นชุดนี้ของพี่พลอยากสร้างเมืองบ้างจังครับ  ;D

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 / 10:28:45 PM »
มีภาพประกอบมากมาย ให้รายละเอียดทุกขั้นตอน ทุกมุม  :) :) :)
ทุกภาพสวยงาม และชัดเจน มีคำบรรยายที่ทำให้เข้าใจว่า ต้องการสื่อถึงอะไร
เห็นถึงความพยายามในการ moc เลยครับ
ชอบครับ ชอบ   ;D ;D ;D

ขอบคุณครับพี่กุ้ง

งามมาก ขอยกนิ้วให้ในความละอึด(อึด+ละเอียด)ในการไล่รวบรวมพาร์ท สีฟ้าทรายนี่เอามาแทนเขียวทรายได้อย่างเนียนเลย สวยด้วยเข้ากับสีเดิมอื่นๆ ของตัวอาคารด้วย

เฟอร์ลึกลับน่าจะเป็นฮีทเตอร์แบบติดผนังนะ

ขอบคุณที่นำมาจัดแสดงอย่างละเอียดครับ

ขอบคุณครับพี่
พี่ว่าฮีทเตอร์ใช่ปะ ไว้ถ้ามีเวลาผมจะลอง search หาข้อมูลดูอีกที... ;)

มาแล้ว Blue Grocer หลังแรกของอภิมหาโปรเจคต์ของโกดังจรัญ 12 colour Grocer สิบสองหลัง สิบสองสี    :o

ได้รวบรวมค่าใช้จ่ายไหมครับว่าหลังนี้ต้องใช้งบประมาณเท่าไร ถ้าไม่เกิน 5,000 บาท ผมจะได้ขอเสนออนุมัติจัดหามั่ง   :-[

5000 บาท x 2.5 ขอเสนออนุมัติเลยพี่ (แล้วพอไม่ครบ ก็ค่อยขอเสนอใหม่อีกที อิอิ)

รีวิวได้ละเอียดมากๆเลยครับพี่พล  :o
เยอะแยะ ภาพเยอะลายตาไปหมดเลย

ปล. มีน้องตะเข้ด้วยแฮะ  :P

ชอบอะดิ๊... 8)

อยากได้ที่ซู้ดดดเลยย  :-\ :-\ โอยยๆ อยากจะดิ้นไปทั่วห้อง

ท่านพล น่าจะบอกกันมั้ง จะได้สั่งด้วย  :-[ อยากได้ชุดนี้ที่สุดในเลยย สีนี้ก็สวยดีเหมือนกันนะเนี่ย

555 ใจเย็นน้องเจอร์รี่ อย่าดิ้นมาก เดี๋ยวไปโดนเรือวัว อิอิ... :P

หอพักสีน้ำอยู่ด้านหลังของตึกนี้พี่ ที่เป็นกระโจมอะ.... :D

พล MOC ให้คุณปลาหรือนี่ ใจดีจริง ๆ เลย
ของพี่ขอ MOC เป็นสีส้มนะ ขอบคุณครับ  :D

>:(

10185 เป็นสี sand blue ก็ดูสวยมาก ไม่ต่างไปตากสี sand green เลยครับ :)

เห็นแบบนี้แล้ว ทำให้มีความรู้สึกอยากทำขึ้นมาบ้าง ::)

ขอบคุณครับ สำหรับรีวิว :D

พี่ขยันทำเลยครับ ยุยุ อยากเห็นมั่ง
แต่ขออย่างเดียว อย่าทำสีส้มเป็นพอนะพี่... 8)

ผมว่าสวยกว่าสีเขียวอีกครับ พล

ขอบคุณครับพี่แขก

ระดับบิ๊กๆ MOCกันคนละสีหรือเปล่าครับเนี้ย  :-*

เห็นชุดนี้ของพี่พลอยากสร้างเมืองบ้างจังครับ  ;D

สร้างเลยน้องวี อย่ามัวแต่ไปไล่จีบสาว... ;D

ออฟไลน์ number 17

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2015 / 08:58:56 AM »
เจ๋งมากเลยครับ สี sand blue ทำออกมาแล้วสวยดีด้วย เลือกสีได้เก่งมากเลยครับ  :)

ออฟไลน์ tuktik

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2015 / 05:18:37 PM »

กระแสทำ Modular นี่มาแรงนะเนี่ย สีนี้สวยดีเหมือนกัน แนะนำว่าเพื่อความคุ้มน่าจะสั่งมาทีเดียวสำหรับสองหลังเลยดีกว่า อิอิ

เฟอร์ลึกลับน่าจะเป็นฮีทเตอร์แบบติดผนังนะ

พอคุณอั๋นพูดมา เลยนึกขึ้นออกเลย
ผมก็ว่า น่าจะใช่นะ  ;) ;) ;)

ผมว่าถูกต้องครับ มันคือ Heater แบบเก่าที่ใช้ไอน้ำในการทำให้ร้อน จะมีตามตึกเก่าๆตามยุโรป 

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • *
My Lego Corner เสนอตอน [Review] 10190: My Market Street
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2015 / 11:32:26 PM »
My Market Street

ชุดนี้ได้ซื้อพาร์ทพร้อมๆ กันกับ 10185 Green Grocer แต่เพิ่งจะมีเวลามา review เอาก็ตอนสิ้นปี... :-[
โดยรวมๆ ของชุดนี้ไม่ค่อยมีอะไรที่เปลี่ยนไปจากของเดิมมากนักซึ่งแตกต่างกับ 2 ชุดก่อนหน้า ที่จะเปลี่ยนไปเยอะมากกว่า
มีแค่ไม่กี่จุดเท่านั้นที่ถูกเปลี่ยนสีเพื่อความประหยัด

มาเริ่มดูภาพกันเลยนะครับ

Part Instruction
คู่มือ Part List ที่ print ออกมาซึ่งก็ทำเหมือน 2 ชุดก่อนหน้านั่นเอง

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Parts
ใส่ถุงซิปแยกไว้เป็นส่วนๆ ได้ 2 ถุงใหญ่ครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

มินิฟิก

ได้เกือบเหมือนต้นแบบขาดแค่ torso ของผู้หญิงคนกลาง ที่ของจริงเหมือนกันกับของ 10182 Cafe' Corner (แพงนั่นเอง)

ชั้นที่ 1 ส่วนของตลาด

นกฮูกสีดำเหนือซุ้มประตูที่แอบแพง... :'(

Brick Arch ตรงซุ้มประตูถูกเปลี่ยนจากสี dark blue เป็น dark orange เหมือนกับของ 10182 Cafe' Corner

ด้านหลังของตลาด และดาดฟ้าสามารถถอดออกได้

ชั้นที่ 1 (หรือชั้นใต้ดินหว่า) ของส่วนตัวบ้าน

บันไดโค้งหน้าบ้านทำได้เก๋ดีทีเดียว
ส่วนรายละเอียดภายในบ้านก็ไม่มีอะไร

ชั้นที่ 2

ประตูด้านหน้าสีดำอันแสนแพง... :'(

ไม่มีรายละเอียดด้านในเหมือนพวกโมดูล่า
แต่แปลกใจ ไหงบันไดตั้งอยู่ซะกลางห้องเลย สถาปนิกทิคเกอร์ออกแบบยังไงเนี่ย... >:(

ชั้นที่ 3

ประตูด้านหน้าของจริงสี LBG แต่แพง เลยถูกเปลี่ยนเป็นสีแดงซะเลย
ราวกันตกที่เฉลียงด้านหน้าของจริงสีขาวก็แพงอีกเช่นกัน (ส่วนที่เป็นท่อ flex) เลยถูกเปลี่ยนเป็นสีดำตามระเบียบ

ในส่วนของราวกันตกนี้ ก็ไม่เข้าใจว่าทำไม lego ต้องใช้ท่อ flex ทำด้วย ไม่มีอย่างอื่นที่ดูสวยกว่านี้แล้วเหรอ
เลยลองใช้รั้วโค้งมาใส่แทนดู ก็พอดูได้อะเนอะ อิอิ... :P

ภายในไม่มีอะไรเช่นกัน

ชั้นที่ 4

ประตูด้านหน้าของจริงสี LBG ถูกเปลี่ยนเป็นสีแดงอีกเช่นกัน แต่จะต่างจากชั้น 3 ตรงที่ชั้น 3 จะเป็น Left Door ส่วนชั้น 4 เป็น Right Door
ราวกันตกที่เฉลียงด้านหน้าเหมือนกับชั้น 3 ก็ถูกเปลี่ยนสีอีกเช่นกัน
หัวสิงห์บนยอดตึกใช้สี Chrome Silver ซะเลย เนื่องจากซื้อมาแล้วไม่รู้จะเอาไปใช้ที่ไหนดี อิอิ

ลองใช้ราวกันตกอีกแบบนึงดู
หัวสิงห์เงาแว๊บบบ... 8)

มาดูมุมอื่นๆ กันบ้าง
เนื่องจากเป็นชั้นบนสุดแล้ว ก็จะมีที่ให้ออกมานั่งชิวๆ ด้านข้างได้ด้วย

หลังคาชั้นบนสุดก็ถอดได้เช่นกัน

รวมทุกชั้น

รูปซ้ายเป็นราวกันตกตามแบบเดิม ส่วนรูปขวาเป็นราวกันตกที่ได้นำเสนอให้ดูตามที่กล่าวมาข้างบนนะครับ

ภาพรวมทุกชั้นในมุมต่างๆ

นำมินิฟิกมาเข้าฉาก

กะหล่ำม่วงๆ มั้ยค้าาาา... ;D

เป็นรีวิวส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่พอดี
ก็ถือโอกาสนี้ขออวยพรให้พี่ๆ น้องๆ ทุกคนมีแต่ความสุข ความเจริญ คิดหวังสิ่งใดขอให้สมดังใจปรารถนา
คิดหวัง lego ชุดไหน (ยกเว้น Guarded Inn) ก็ขอให้ได้ชุดนั้น คิดโมดูล่าให้ได้โมดูล่า คิด UCS ให้ได้ UCS
อยากมีแฟนก็ขอให้ได้แฟน อยากม่วงก็ให้ม่วง เอาที่สบายใจเลยละกัน... :P

แล้วเจอกันใหม่ปีหน้านะครับ

สวัสดีปีใหม่ 2559 เน้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มกราคม 2016 / 01:12:22 PM โดย Pol »

• *
Re: My Lego Corner เสนอตอน [Review] 10190: My Market Street
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 01 มกราคม 2016 / 01:42:52 AM »
หูยยย.. ร้ายทิ้งทวนปี 2558 เลย เอาขอ Rare ของหายากมายั่วอีกละ
สีฟ้านี่ทำมาเป็นของขวัญปีใหม่ให้กับสำนักสีน้ำใช่ป่ะครับ  ของพี่เอาสีส้มนะ แต่อยากได้ Guarded Inn มากกว่า 

ปีใหม่ 2016 นี้ก็ขอให้พลมีสุขภาพที่ดี (ไม่เนียนเป็นลมในเวลางาน) มีเงินจับจ่ายเลโก้ (มาแจกพี่ ๆ น้อง ๆ ) อย่างไม่ขาดมือด้วยครับ   :-*

ปล. รู้ล่ะว่าใครสอยหัวสิงโตสี Chrome จากร้านภูเก็ตไป   >:(  >:(

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
Re: My Lego Corner เสนอตอน [Review] 10190: My Market Street
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 01 มกราคม 2016 / 06:57:34 AM »
รวยข้ามปีกันเลยทีเดียวนะครับพี่พล  :-*
สวยๆๆๆ โมดูล่าสวยจริงจัง!!

ปล. มีดักพี่ทิคให้ไม่สมหวังด้วยนะครับ อิอิ  ;D

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 01 มกราคม 2016 / 07:45:18 AM »
Happy new year 2016 ค่ะ

พลทำหลังนี้ให้พี่   สวยจังสีฟ้าเหมือนต้นแบบเลย   ;D
เดี๋ยวจะรีบไปเอาเลยนะ ฝากไว้ก่อนค่ะ

ปล. 1  เป็นรีวิวที่สวยสมกับโกดังจรัญ   +  ระเบียงใช้พาร์ทรั้วโค้งแบบพล สวยกว่าเยอะเลยจริงๆนะ  :D
ปล. 2  หลังนี้ของพี่ไม่มีมินิฟิก  มา2ปีแล้ว สงสัยต้องไปหาเพิ่ม  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มกราคม 2016 / 07:50:56 AM โดย colour12 »

ออฟไลน์ ĸayan

• ショッカー
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 01 มกราคม 2016 / 07:47:03 AM »
market street รุ่นของคุณพลอันนี้ก็สวยครับ :)

มีโครมหัวสิงโตมาประดับ เสริมบารมีอีก ;)

ถ้าเห็น CC MS GG ทีไร ผมอยากให้เลโก้ทำออกมาขายอีกมากๆ :-*

สวัสดีปีใหม่ครับ ;D

ออฟไลน์ kan and lego

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 01 มกราคม 2016 / 10:34:00 AM »
สวยงามครับ ชอบระเบียงนอกที่เปลี่ยนเป็ฯพาทรั้วโค้ง เมากครับ อันที่ให้มา ด๋อยมากๆๆๆๆ

ต้องลองหาเปลี่ยนละครับ

ออฟไลน์ mrkornk

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 01 มกราคม 2016 / 01:40:10 PM »
ระเบียงใหม่นี่ดูดีเลยทีเดียว  อยากต่อมั่งจัง 

ผมว่าวางแผนเก็บพาร์ทที  2-3  ชุดนี่หนักเหมือนกันนะเนี่ย  ไหนจะต้องเปลี่ยนสีพาร์ทที่ราคาแพงๆอีก

แต่ถ้าอดทนรวบรวมจนสำเร็จก็คุ้มเลย   :)

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 02 มกราคม 2016 / 10:31:04 AM »
ปล. รู้ล่ะว่าใครสอยหัวสิงโตสี Chrome จากร้านภูเก็ตไป   >:(  >:(

บ่่จั้ยผมนิ ผมเอามาแค่ 2 อันเอง... :P

รวยข้ามปีกันเลยทีเดียวนะครับพี่พล  :-*
สวยๆๆๆ โมดูล่าสวยจริงจัง!!

ปล. มีดักพี่ทิคให้ไม่สมหวังด้วยนะครับ อิอิ  ;D

ขอบคุณครับ
อิอิ นี่ขนาดดักแล้วนะครับ พี่ทิคก็ยังตื้อไม่เลิก เฮ้ออ... :-\

Happy new year 2016 ค่ะ

พลทำหลังนี้ให้พี่   สวยจังสีฟ้าเหมือนต้นแบบเลย   ;D
เดี๋ยวจะรีบไปเอาเลยนะ ฝากไว้ก่อนค่ะ

ปล. 1  เป็นรีวิวที่สวยสมกับโกดังจรัญ   +  ระเบียงใช้พาร์ทรั้วโค้งแบบพล สวยกว่าเยอะเลยจริงๆนะ  :D
ปล. 2  หลังนี้ของพี่ไม่มีมินิฟิก  มา2ปีแล้ว สงสัยต้องไปหาเพิ่ม  ;)

ใช่แล้วผมทำหลังนี้ให้พี่ปลา (เพื่อแลกกับ Bigben + Brick Bank)

market street รุ่นของคุณพลอันนี้ก็สวยครับ :)

มีโครมหัวสิงโตมาประดับ เสริมบารมีอีก ;)

ถ้าเห็น CC MS GG ทีไร ผมอยากให้เลโก้ทำออกมาขายอีกมากๆ :-*

สวัสดีปีใหม่ครับ ;D

ขอบคุณมากครับพี่... ;D

สวยงามครับ ชอบระเบียงนอกที่เปลี่ยนเป็ฯพาทรั้วโค้ง เมากครับ อันที่ให้มา ด๋อยมากๆๆๆๆ

ต้องลองหาเปลี่ยนละครับ

ขอบคุณครับ... :)

ระเบียงใหม่นี่ดูดีเลยทีเดียว  อยากต่อมั่งจัง 

ผมว่าวางแผนเก็บพาร์ทที  2-3  ชุดนี่หนักเหมือนกันนะเนี่ย  ไหนจะต้องเปลี่ยนสีพาร์ทที่ราคาแพงๆอีก

แต่ถ้าอดทนรวบรวมจนสำเร็จก็คุ้มเลย   :)

วางแผนเก็บหลายๆ ชุดพร้อทกันจะช่วยทำให้เราประหยัดค่าส่งไปได้เยอะเลยนะครับ
ไม่งั้นเราจะต้องสั่งหลายๆ ครั้งซึ่งค่าส่งจะแพงเลยทีเดียว... ;)

ออฟไลน์ vyJo

• Taramizu
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 02 มกราคม 2016 / 10:46:27 AM »
ก็เป็นไอเดียที่ดีเลยนะ หาพาร์ท 2 ชุดพร้อมกันไปเลย ประหยัดค่าส่ง แถมพาร์ทอาจมีซ้ำบ้าง (เดาว่าไม่เยอะ เพราะสีต่าง) อันนี้เหตุเกิดหลังจากจัด CC มาครบแล้วใช่ป่ะ

หัวสิงห์โครมนี่เป็นพาร์ท custom ป่ะอ่ะ

โค้งระเบียง เอาอันนั้นมา โอเลย อิอิ ดูดีกว่าของพี่เยอะ