ผู้เขียน หัวข้อ: Review 18/9/55: LEGOLAND Malaysia โดยคณะผู้กล้าท้าเลโก้ รุ่นบุกเบิกถางทาง  (อ่าน 13794 ครั้ง)

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu

ขอนำรีวิวและภาพจากเพื่อนๆ ร่วมคณะจากกระทู้ในบอร์ดเก่ามาไว้ที่นี่นะครับ รูปอาจจะโดดไปโดดมาไม่เรียง เพราะยกของแต่ละคนมาทั้งโพสครับ

และแล้วก็ผ่านไปแล้วกับภารกิจพิชิตเลโก้แลนด์ ภาคหม่าเลย์ มาเลย ต้องข้ามน้ำ ข้ามทะเล โหนรถไฟ และอุปสรรคมากมายที่ไปตะลุยกันมา

สิ่งที่คิดๆ ไว้ ก็ออกมาผิดคาด ผิดแผน ผิดจากที่ควรจะเป็นไปหลายอย่างมาก พอจะสรุปเป็นแนวทางสำหรับผู้กล้ากลุ่มต่อไปได้หลายเรื่องเลยทีเดียว

แต่ก็สนุกสนาน เฮฮา เมื่อยขา หน้าดำ กันดีครับ ต้องขอขอบคุณเพื่อนร่วมคณะทุกท่านด้วยที่ไม่บ่นกันเลย แม้จะตามผมไปทรมานร่างกาย แถมยังพาน้องๆ ไปหลับบนรถไฟ ตามป้ายรถเมล์ อยู่หลายรอบ

และแล้วก็ขอเปลี่ยนกระทู้นี้เป็นกระทู้รีวิวไปเลยละกันนะครับ อิอิ ชาวคณะผู้กล้าท่านใดว่างจะค่อยๆ ทยอยลงรูปหรือสรุปคอมเมนท์ต่างๆ ก็ขอเชิญเริ่มไปได้เลย ไม่ต้องรอกัน อิอิ แล้วผมจะคอยอัพเดทสารบัญการรีวิวไว้ที่หน้าแรกกระทู้นี้ครับ

รีวิวการเดินทาง by vyJo

รีวิวการเดินทาง by TukTik

คำแนะนำเกี่ยวกับเที่ยว LEGOLAND by vyJo

ภาพการเดินทางและใน LEGOLAND by bBlogg

ภาพใน LEGOLAND (TukTik) by TukTik

ภาพใน LEGOLAND FoLEGOn by FoLEGOn

ภาพใน LEGOLAND vyJo by vyJo

ภาพของที่ได้มานิดๆ หน่อยๆ by vyJo

เหตุที่เกิดทริปนี้ขึ้น ก็เป็นเหตุดังนี้

ในโอกาสที่ LEGOLAND Malaysia กำลังจะเปิดอย่างเป็นทางการในวันที่ 15 ก.ย. นี้   ทาง LEGOLAND Malaysia ได้จัด Soft Opening Day ให้แฟนเลโก้เข้าชมก่อนเปิดจริง โดยจะจัดขึ้นในวันจันทร์ที่ 10 กันยายนนี้ โดยมีรายละเอียด(เท่าที่ทราบตอนนี้)ดังนี้

- เข้า LEGOLAND ฟรี ในวันนั้น
- อื่นๆ ต้องจ่ายเองนะครับ ไม่ว่าจะเป็นค่าเดินทางทั้งหมด, ที่พัก, อาหาร, และช็อปปิ้ง

ท่านใดที่สนใจ ขอให้โพสชื่อนามสกุลจริง เป็นภาษาอังกฤษ เบอร์โทรและอีเมล์ ในกระทู้นี้ หรือ PM ก็ได้ครับ ถ้าไปหลายคน ขอชื่อทุกคนด้วยนะครับ เพื่อทางนั้นจะได้ส่งรายละเอียด Invitation ให้ทุกคน

สอบถามในกระทู้นี้เลยนะครับ จะได้ตอบและทราบไปด้วยกัน

ขอรายชื่อภายในคืนวันจันทร์ที่ 13 สิงหา  ต้องขออภัยด้วยที่ฉุกละหุกไปหน่อย เกิดความผิดพลาดทางเทคนิคผมเลยได้ข้อมูลช้าไปวันนึง   :-[  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2015 / 11:31:28 AM โดย vyJo »

• Taramizu
รีวิวการเดินทาง by vyJo

ได้ฤกษ์เริ่มร่ายกันซะที ก็ขอเล่าแบบตัวหนังสือไปก่อนนะ รูปไม่ค่อยมีเพราะอยู่ในกล้องพี่บี มีแต่รูปในมือถือนิดหน่อย ดังนั้นบางช่วงในรีวิวการเดินทางนี้ ก็จะไม่ค่อยมีรูปนะครับ

ตามโปรแกรมคร่าวๆ ที่คิดไว้คือโปรแกรม ๓ วัน ๒ คืน โดยบินไปลงที่ SG และข้ามไป Jahor Bharu (JB) เลย เดินเที่ยวเมืองกันหน่อย วันที่ ๒ ไป LEGOLAND

และนอน JB อีกคืน เช้าวันที่ ๓ ก็ข้ามกลับไป SG เพื่อช็อปปิ้งและบินกลับ แต่ในความเป็นจริง ก็มีเปลี่ยนกันนิดหน่อย

วันที่ ๑
ตื่นนอนประมาณใกล้ๆ ตี 4 เพื่อไปเจอชาวคณะที่นัดกันไว้ที่สนามบินตอนตี 5 เตรียมเสบียงไว้แล้ว เอาไปอุ่นเวฟ 1 นาทีก็พอรองท้องไปได้

กว่าจะออกก็เช้าแล้ว

ตัดมาเริ่มต้นกันที่สนามบิน Shangi ที่ SG กันเลย เมื่อลงเครื่องแล้ว ก็เข้าห้องน้ำ มีอ่างเด็กน่ารักให้ด้วย (ถ่ายมาไม่ดี จริงๆ อ่างนี้ติดไว้เตี้ยๆ ให้เด็กน้อยครับ)

มีการพลัดหลงกันเล็กน้อย ก็รอกันพักนึง เมื่อมาถึงกระเป๋าก็มาถึงเรียบร้อยแล้ว รวดเร็วทันใจไม่เหมือนสนามบินของเรา (หุหุ ขอแอบกัด) จากการประชุมกัน ไม่มีใครรู้ว่าจะไปเที่ยวอะไรดีใน JB จึงลงมติว่าวันแรก เดินเล่นใน SG ก่อนละกัน เย็นๆ ค่อยข้ามไป JB  ดังนั้นเลยต้องไปฝากสัมภาระที่รับฝากกระเป๋ากันก่อน ค่าฝากก็ประมาณ S$ 3-4 ต่อใบ ตามขนาด ซึ่งที่ฝากนี้ มีทุก Terminal เราก็ฝากกันไว้ที่ Terminal 1 (T1) เพราะเครื่องลงที่ Terminal นี้ จากนั้นก็นั่ง Sky Train จาก T1 ไปยัง T2 กัน เพื่อไปซือบัตร EZLink และ ขึ้นรถไฟฟ้า (MRT) เข้าเมืองกัน โดยที่แรกที่ไปกันก็คือ Marina Bay เพราะมา SG ทั้งที ก็ต้องไปเยี่ยมชมพี่สิงค์กะปลา (Merlion) กันก่อน เดี๋ยวจะหาว่ามาไม่ถึง ก็ได้ขึ้น MRT ไปลงที่สถานี Raffle Place และได้ไปเจอ Simply Toy เข้าให้ แต่สาขานี้ดันปิดวันอาทิตย์ จ๋อยกันไป

ณ จุดนี้เราก็ได้พบกับ Marina Bay, Merlion ที่ขอพักร้อน (กำลังซ่อนฐานด้านล่างอยู่), ตึกทุเรียน, ตึกเรือ, Singapore Flyer (ชิงช้าสวรรค์)

ไปเที่ยวเมืองกลางสมุทร ก็ขอพาท่านเทพโพฯ ไปด้วยซะหน่อย

คราวก่อนไปไหนจำไม่ได้ ก็เจอคู่แต่งงานมาถ่ายรูป

น้องเมอร์น้อย หน้าแบ๊ว (แต่ไม่รู้ร้ายเหมือนคนทางนู้นรึเปล่า)

Singapore Flyer

โดยเราก็ได้ถ่ายภาพกันไปพอประมาณ จากนั้นก็เริ่มหิว จึงออกเดินทางไปยัง Plaza Singapura เพื่อหาอาหารเที่ยงกัน (เจอสนามบินตั้งแต่ตีห้า จากนั้นก็ได้กินกันแค่ขนมนิดหน่อย) และปฏบัติภารกิจช็อปปิ้งกัน

มื้อแรกใน SG ก็เป็นที่ Kopitiam Food Court (ชื่อนี้มั้ง) ที่ชั้น ๖ ของ Plaza Singapura ซึ่งข้างๆ นี้ก็มีผู้กล้าประเดิมความเสียหายแรกของทริปด้วยการจัดพวงกุญแจ Jigsaw (รึเปล่าหว่า) มา ในร้านมี Jigsaw Doraemon 3D ด้วย น่ารักดี แต่ราคาไม่น่ารักด้วย

เมนูที่ลองชิม

โกปี๊สู้สู้

ส่วน Jigsaw นี้ ถ่ายมาฝากนู๋นูบ

เมื่อเสร็จแล้วก็เริ่มต้นงานภาคบ่ายด้วยการเข้าไปสำรวจ Simply Toy และ Brick World กันอย่างขมักเขม้น จำไม่ได้ละว่าได้ซื้ออะไรกันมั้ย ถ้ามีก็คงนิดหน่อย เพราะวันนี้กะแค่สำรวจและเปรียบเทียบราคาไว้ก่อน จะได้ซื้อได้ถูกร้าน สำหรับที่ Brick World คราวก่อน ไม่ได้ Kingdom Chess มาเพราะพนักงานบอกยังขายไม่ได้ พอวันนี้ไป ก็เจอบอกว่าหมดแล้ว ไรฟระ

และตามสูตรเราก็ต้องแวะไป Brick World สาขา Ngee Ann City ด้วย เพราะสาขานี้ใหญ่กว่า และพนักงานก็โอเคกว่า ไปถึงก็เจอ Kingdom Chess วางกองอยู่ด้านหน้าร้าน ๖-๗ กล่อง คณะเราก็เดินกันอยู่ที่นี่นานพอควร เอา Kingdom Chess มากองๆ เตรียมจ่ายไว้ เผลอๆ แว้บเดียว Kingdom กองนั้นก็หมดไปเฉย ยังดีพวกเราคว้ามาไว้ ๓-๔ กล่องแล้ว ที่ร้านนี้เราก็เริ่มจัดกันเลย เพราะของบางอย่างไม่มีที่ Brick World สาขาแรก และวันสุดท้ายเราจะไป Simply Toy คงไม่มีเวลามาที่นี่อีก ก็ใช้เวลาคำนวณแยกบิลซื้อเพื่อความสะดวกและเหมาะสมในการของ Tax Refund และการได้บัตรสมาชิก สรุปแล้วก็จัดกันไปอย่างดีจนได้บัตรสมาชิกมา ๒ ใบ

หลังจากนั้นเรากลับสนามบิน ไปทานข้าวและเอากระเป๋า จากการทำภารกิจกันอย่างมุ่งมั่น เวลาก็ผ่านเลยเวลาที่กะๆ ไว้ ทีแรกว่าจะไปขึ้นรถเที่ยว 20:25 แต่ว่าไม่ทัน จึงต้องไปรอเที่ยว 21:15 แทน ซึ่งพาหนะที่เราจะใช้คือรถบัสที่วิ่งระหว่าง Shangi Airport กับ JB (ราคาขาไป S$7 ขากลับก็ RM7) ก็ได้เดินไปสำรวจที่บริเวณจอดรถโค้ชอยู่หลายรอบ เพราะไม่แน่ว่าจอดที่ไหน แต่ก็ได้พยายามถามหลายคนจนแน่ใจ แต่รอแล้วรอเล่า ก็ไม่เห็นมีรถมาจอดรอ พยายามจะโทรไปถามที่บริษัทรถ ตู้แถวนั้นก็ดันมีแต่แบบใช้บัตร และแล้วเราก็เฝ้ารอกันจน 21:25 ก็เดินกลับเข้ามาข้างใน เจอโทรศัพท์แบบหยอดเหรียญ จึงโทรไปถาม ทางเจ้าหน้าที่ก็บอกว่ารถเที่ยวนั้นวันนี้ไม่วิ่ง (ฮ่วย แล้วแกดันใส่ไว้ในตารางทำไม) รถเที่ยวถัดไปก็ไม่วิ่ง ต้องรอเที่ยวสุดท้าย 23:15 ระหว่างนั้นเราก็พยายามหารถอื่นไป แต่ก็ดูจะไม่ค่อยมีใครให้ข้อมูลได้เท่าไหร่ เลยไม่เสี่ยง ขอรอดีกว่า และก็ได้โทรไปแจ้งโรงแรมด้วยว่าเราจะไปถึงดึกๆ เลยนะ

ของประดับในสนามบิน

ใช้หลักการปรับเจ้าหยดน้ำนี้ขึ้นๆ ลงๆ แปรเป็นคลื่นและรูปแบบต่างๆ ได้มากมาย สวยงามจนเชื่อว่าคงมีคนมัวแต่ดูเพลินจนตกเครื่องบ้าง

ในที่สุด 23:15 รถก็มา ทีแรกนึกว่าจะถึงดึกมาก แต่ยังดีที่วิ่งจริงๆ ก็ไม่นานเท่าไหร่ ก็ไปลงที่ด่าน ตม. Woodland CIQ (ฝั่ง SG) ก็ลงรถลากของไปปั๊มพาสปอร์ตขาออก กลับมาขึ้นรถใหม่ แล้วก็ข้ามสะพานไปฝั่งมาเลย์ ลงไปปั๊มบัตรเข้าที่ JB CIQ เมื่อลงมาถึงก็เจอคนขับแท็กซี่มาดักรอ เสนอราคา RM35 (ประมาณ 350 บาท) โดยตอบไม่ชัดเจนว่าเป็นราคาคันเดียวหรือ ๒ คัน ก็เลยไม่เอาดีกว่า เพราะตอนโทรไปโรงแรม ได้ถามเผื่อไว้ว่าค่าแท็กซี่จากด่านไปโรงแรมควรจะเท่าไหร่ เขาว่าแค่ RM20 เลยไม่อยากถูกหลอก ลงไปที่ที่เหมือนจะเป็นคิวแท็กซี่แบบเป็นทางการหน่อย เขาก็คิดมาคันละ RM18 จ่ายตรงนั้นเลย ก็โอเค ถามใหัชัดเจนว่าไม่ต้องจ่ายแล้วนะ เขาก็บอกว่าแม่นแล้ว จ่ายแล้วก็ได้เหมือนใบตั๋วมา

ในที่สุดก็ไปถึงโรงแรมโดยสวัสดิภาพ รถวิ่งไปนานนักซัก 15 นาที จากนั้นก็เข้าห้องกันไป ห้องพักขนาดกะทัดรัดตามที่เห็นในรูป มีพัดลมเพดานแบบไฮโซ (เปิดปิด ปรับความแรงด้วยรีโมท ทีแรกนึกว่ารีโมนแอร์ซะอีก) ห้องสะอาดเตียงนุ่มกำลังดี

วันที่ ๒
มือเช้าก่อนไป

จริงๆ มีรถ Shuttle Bus มารับไป LEGOLAND จากโรงแรมเลย แต่ยังไม่วิ่งเพราะ LEGOLAND ยังไม่เปิด จึงให้โรงแรมเรียก Taxi ให้ ก็จัดกันไป 5 นาทีก็ได้รถมา นั่งไม่นาน ไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ น่าจะประมาณ RM18 (เท่าเมื่อคืน) ก็ถือว่าโอเคนะ 180 บาท นั่ง 4 คน จริงๆ อาจลดไปซักหน่อย ถ้า Taxi ไม่เลี้ยวเข้าผิดนิดหน่อย ก็เข้าใจเพราะแกก็คงไม่เคยมา

มาถึงแล้วประมาณ 10:30 ก็เจอผู้คนมากมาย ไม่ใช่แบบว่ามีเต็นท์ หรือช่องลงทะเบียนอะไรอย่างที่คิดเลย นี่มันก็เหมือนเปิดแล้วตามปกติเลยหนิหน่า แต่คนอาจจะไม่มากนัก นึกว่าจะลงทะเบียน รับของ หรือพิธีอะไรเล็กๆ น้อยๆ นี่แบบว่ามีโรงเรียนมาทัศนศึกษาด้วย คณะเราต้องไปติดต่อขอรับบัตรที่ช่องขายตั๋ว ซึ่งเจ้าหน้าที่ก็ไม่รู้เรื่องเลย อีเมล์ที่พิมพ์ไปแลกบัตรของคนอื่นๆ ก็หน้าตาไม่เหมือนของผมซะงั้น ไม่มีข้อความมีแต่รูป Poster ทางนั้นเขาก็ไม่ให้บัตรอีก ก็ต้องคุยอธิบายกันอยู่พักใหญ่เลย กว่าจะได้เข้าไปได้ ก็จบกัน ถึงตรงนี้ก็ได้เศร้าอีกหนึ่งรอบ เพราะรู้ตัวละว่าความหวังกับของที่ระลึกพิเศษใดๆ มันหลุดลอยไปแล้ว (จริงๆ มันไม่มีมาตั้งแต่แรกแล้วต่างหากล่ะ) เราเข้าใจผิดกันไปเอง Soft Opening ของเขาที่มีพิธี หรือเปิดวันแรกจริงๆ คงผ่านไปแล้ว อันนี้เราก็แค่ไปก่อนวันเปิดเป็นทางการเท่านั้นเอง

ตัดฉากมาถึงตอนเย็นก่อนเลยละกัน รายละเอียดข้างในไว้เล่าแยกต่างหาก เพราะได้เล่าประกอบรูปน่าจะดีกว่า

กองน้อยๆ ที่ได้จาก LEGOLAND ส่วนใหญ่จะเป็นของคนอื่น ของผมมีน้ำเปล่าที่เห็น

ป้ายสิ่งที่ยังไม่เปิด

ห้องแห่งความลับ

ก็อยู่กันจนออกเป็นกลุ่มสุดท้ายอย่างที่ได้กล่าวไว้ เพราะทั้งเหนื่อยและก็นั่งพักกินน้ำกินไอติมกัน

มีสาวป้อนไอติม พี่เสือยิ้มน้อยยิ้มใหญ่

ขากลับให้เจ้าหน้าที่ LEGOLAND เรียก Taxi ให้ เห็นนามบัตรที่เขายื่นให้ เขียนว่า บ. Executive Taxi  คิดในใจว่า โดนแหงแซะ และก็จริงๆ ขาไปประมาณ RM18 รถเก่าๆ ทั่วไป ขากลับมาเป็น Innova คันใหญ่ใหม่ใช้ได้ มิเตอร์ขึ้นไปจบที่ RM44

มือเย็น Nasi Goreng Chicken with Cachewnut

3 Layer อะไรซักอย่าง, แก้วกลางจำแม่นเลย แครอทสู้สู้, ทางขวาก็จำไม่ได้ อิอิ

กลับโรงแรมนอน แต่ว่ามี SMS เข้ามา พี่บีเปิดดูแล้วก็เซ็งกันไป Air Asia แจ้งว่า Flight 5pm ของเรายกเลิก ต้องเปลี่ยนไปกลับเที่ยวอื่น ให้โทรหรือติดต่อที่สนามบินพรุ่งนี้เช้า เฮ่อ อะไรกันนักกันหนา

วันที่ ๓
เช็คเอาท์แต่เช้า เอ้าคืน keycard พร้อมผ้าเช็ดตัวด้วย

ให้โรงแรมเรียก Taxi เหมือนเดิม พลาดตรงลืมหยินนามบัตร บ.Taxi มาด้วยอ่ะ มารถเก่าๆ เหมือนเดิม (คนขับบางคนก็พูดไทยได้นะ) ยัดกันท่านี้เลย

จากนั้นก็เดินทางข้ามแดนกลับไป เมื่อไปถึง Woodland CIQ ก็รอรถเหมือนเดิม เพื่อเอากระเป๋าไปฝากที่สนามบิน รอจนเลยเวลาก็เหมือนเดิมอีกละ มันไม่มาอีกแล้ว ตกลงมันวิ่งวันละกี่รอบฟระ แต่เพื่อไม่ให้เจ็บใจ คราวนี้ไม่โทรไปถามแล้ว ใช้ Plan B ที่เตรียมสำรองไว้ ขึ้นรถเมล์สาย 170 ไปลง MRT และต่อไปยังสนามบินชางฮีที่รัก ทริปนี้ได้ไปตั้ง 4 เที่ยวแน่ะ เพื่อเอากระเป๋าไปฝากเช่นเดิม

เมื่อไปถึงเคาท์เตอร์ ก็นึกว่าจะเลื่อนไปเป็นเที่ยวบิน 2 ทุ่ม ปรากฎว่าเต็มไปแล้ว ต้องเลือกเที่ยวดึกสุด 4 ทุ่ม หรือว่าบ่าย 2 ไปเลย เฮ่อ ชะตากรรมฝ่ายธรรมะก็แบบนี้ล่ะหนา วันรุ่งขึ้นทางครอบครัวพี่กิตมีน้องๆ 2 คนต้องไปโรงเรียน และทางน้องมิลค์ก็มีสอบจึงเลือกกลับรอบบ่าย 2 จึงลากันตรงนี้ไป ส่วนผม พี่บี และน้องฝน ขอจัดเต็ม ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ก็อยู่มันสุดไปเลยละกัน

ว่าแล้วก็ลากกระเป๋าไปฝากกันอีกรอบ เฮ่อ เปลืองนะนี่ จากนั้นก็ไปหม่ำเพิ่มพลังกัน อิ่มแล้วก็ขึ้น MRT เข้าเมืองกันอีกรอบ กะไปลงสถานี Orchard แล้วเดินย้อนไปที่ Plaza Singapura โดยจะแวะห้างรายทางเพื่อเดินเล่น แต่กลายเป็นว่าได้แวะแค่ ION กับ Isetan ซึ่งได้ Nanoblock ไปคนละนิดหน่อย และพี่บีได้ G-Shock รุ่นหายากกลับไปเชยชม 1 เรือน ไปๆ มาๆ เวลาเหลือไม่มากเลยกลับลง MRT ไปดีกว่า 2 ป้ายไม่ไกล แต่เดินก็คง 20 นาทีได้อยู่

จากนั้นก็ไป Simply Toy และ Brick World กัน ไปเก็บตกนิดหน่อย

เมื่อสมควรแก่เวลาจึงได้กลับสนามบินกัน ไปเช็คอิน โหลดกระเป๋า และทำภาษี

แวะกิน Quiznos เป็นร้านประมาณ Subway

เรียบในพริบตา

ระหว่างทางไป Gate ก็ได้พี่บีและน้องฝนก็ได้เลโก้มาอีกคนละกล่อง TECHNIC ในสนามบินราคาพอกับเมกาเลย แต่อย่างอื่นพอๆ กับข้างนอก จากนั้นก็ขึ้นเครื่องกลับบ้านกัน

กลับไปโพสแรกเพื่อดูสารบัญได้ครับ
http://www.thaibrickclub.com/forum/index.php?topic=6121.msg153263#msg153263
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2015 / 11:14:07 AM โดย vyJo »

• Taramizu

รีวิวการเดินทาง by TukTik

มาแชร์บ้าง..........เผื่อท่านใดอยากไปนอนที่ SG แล้วเดินทางไป Legoland โดยอาศัยรถเมล์

จากฝั่ง SG จะมีรถเมล์ express วิ่งไป johor bahru ครับ ชื่อ causeway link สายที่ขึ้นต้นด้วย CW ต่างๆ สีเหลืองๆ ตาม link นะครับ

http://www.causewaylink.com.my/johor-bahru-bus

ผมขึ้นสาย CW2 จาก ท่ารถที่ Queen Street (ผมเลือกที่นี่เพราะอยู่กลางเมืองเลยครับ นั่ง Taxi นิดเดียวไม่เกิน 7$ จาก Orchard) รอบ 7.40 (รถออกประมาณทุก 15-30 นาที) บอกเค้าว่าไป JB Sentral ราคา $2.40 ต่อคน ใช้เวลาประมาณ 40 นาที จะไปถึง ที่ Woodland Check point ต้องลงจากรถเพื่อไปปั๊มหนังสือเดินทางออกจาก SG จากนั้นเดินลงบันไดเลื่อนลงมา แล้วเดิน u-turn มารอรถคันเดิมทางด้านข้างของตึกนะครับ ให้มองหาป้ายสีเหลืองๆที่เขียนว่า CW2 ไปยืนรอตรงนั้น (ถ้าเดินตรงไปอย่างผม จะหารถไม่เจอ เห็นอีกทีรถก็วิ่งผ่านไปแล้ว) ถ้าตกรถคันเดิมที่เรานั่งมา ไม่เป็นไรครับ รอที่ป้าย จะมีรถคันต่อไปมาขึ้นไปได้เลย ไม่ต้องเสียตังค์เพิ่ม

ขึ้นรถได้ รถจะพาวิ่งข้ามสะพานไปฝั่ง MY ลงรถอีกทีเพื่อไปตรวจหนังสือเดินทางเข้า MY …….. เดินข้ามสะพานลอยข้ามถนนไปฝั่งตรงข้าม จะเป็นท่ารถที่เรียกว่า JB Sentral ครับ ข้ามมาแล้ว ลงบันไดเลื่อนด้านซ้าย ไปที่ท่ารถ เบอร์ 10 ครับ (ถ้าเดินตรงไป ไม่ลงบันไดเลื่อนจะเจอ Starbuck แสดงว่าเลยครับ เดินเข้าไปจะเป็นท่ารถไปที่อื่นๆ ให้ย้อนกลับออกมา) จะมีรถ LG1 ไป Legoland เลย ราคาคนละ 4RM ไม่มีทอนเงินนะครับ

http://www.causewaylink.com.my/auxil/media/flyer_timing.pdf

(รถ LG1 วันธรรมดามีทุกชั่วโมง เริ่ม 8.00 แต่เราไปไม่ทันหรอก ต้องเป็นรอบ 9.00 หรือ 10.15 แทน ที่ผมไปรถรอบ 9.00 ไม่มาซะงั้น เลยไปรอบต่อไป แต่รถมาจริงๆ 10.30….. กว่าจะไปถึง 11 โมงกว่าๆ ) …… เป็นอันเสร็จพิธีขาไป

ขากลับนี่ทรมาณมากครับ ถ้าจะต้องไปจับเครื่อง Airasia กลับกรุงเทพรอบ 20.40 อย่างผม แนะนำให้กลับรอบสุดท้ายเลยครับ สี่ทุ่มไปเลย

เริ่มที่ Legoland ครับ รอบ 16.25 หรือ 17.25 ผมเลือก 16.25 จาก Legoland คนละ 4RM เท่าเดิม ถึงที่ JB Sentral ประมาณ 17.30 เดินย้อนกลับทางเดิมเมื่อตอนเช้า ปั๊มตราขาออก แล้วเดินลงมาหารถสายเดิม (เดินมาข้างๆตึกนะครับ อย่าลืม….) เพื่อขึ้นรถข้ามสะพานไปฝั่ง SG ราคาคนละ RM10 (ไม่มีทอนเงินนะครับ) ขึ้นสายไหนก็ได้ครับ CW1, CW2 เพราะว่ายังไง 5 นาที เดี๋ยวก็ไปลงรถที่ Woodland Check Point เพื่อปั๊มตราขาเข้า SG – ที่นี่ต้องเขียนใบขาเข้าสีขาวๆนะครับ ตรวจปปั๊มตราเสร็จก็เดินลงมาข้างตึก ทีนี้ก็ขึ้นรถให้ถูกสายนะครับ อย่างผม กลับที่เดิน ก็ไปยืนรอ CW2 นั่งมาอีกประมาณ 30 นาที ก็มาถึงท่ารถที่ Queen Street ครับ

(ขาเข้ามานี่ ตม คนเยอะมากครับ เราเป็นคนต่างชาติ ยิ่งเรื่องมากเข้าไปอีก ใช้เวลาเกือบ 30 นาที กว่าจะหลุดจาก ตม ออกมาได้ เผื่อเวลาหน่อยนะครับ)

ปล. ระหว่าง JB Sentral กับ Legoland จะมีท่ารถซื่อ Larkin ครับ เหมือน หมอชิต 2 บ้านเรา รถทัวร์เยอะ คนเยอะ หลงได้ง่ายๆครับ  ถ้าอยู่ที่ JB จะมาขึ้นรถไป Legoland ที่นี่ก็ได้ครับ แต่นั่ง Taxi ไปแบบคุณอั๋นน่าจะง่ายกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2015 / 11:24:08 AM โดย vyJo »

• Taramizu
สรุปข้อคิดในการเดินทางไป LEGOLAND ไว้ดังนี้ สำหรับผู้ที่จะวางแผนไปในอนาคต

1. โปรแกรม 3 วัน 2 คืน ขอแนะนำเป็นว่าไปนอนที่ Singapore ดีกว่า โรงแรมราคาไม่ต่างกันมาก และไม่ต้องแบกกระเป๋าให้ลำบาก ไม่ต้องฝากให้เสียตัง ไม่ต้องเสียเวลาเดินทางไปกลับสนามบินหลายรอบ ไม่ต้องลุ้นเรื่องข้ามแดนว่าจะทันมั้ย
- วันแรกเดินสำรวจราคาเลโก้ที่ SG
- วันที่สอง ออกเช้าหน่อยผ่านแดนไป JB ดูน่าจะง่ายกว่า เพราะท่าทางคนส่วนใหญ่ข้ามไปทำงาน SG ฝั่งเข้า JB ดูรถไม่ติดเท่าไหร่ เย็นเสร็จแล้วก็ข้ามกลับมา จะดึกยังไงก็สบาย เพราะไม่ต้องรีบ
- วันที่สาม ช็อปปิ้งของที่เทียบราคาแล้วที่ SG ถูกกว่าอีกที

Option: หากเพิ่มอีกวัน วันที่สามไปเล่น Universal ได้อีกนะเออ วันที่สี่ค่อยช็อปปิ้ง

2. เดินทางใน JB ใช้ Taxi ก็ได้ ถ้าไปกันหลายคนก็ไม่แพงนักหรอก สะดวกกว่า และถ้าให้ดีหาเบอร์โทรเรียก Taxi ไว้ก่อนไปด้วยนะ หาเจ้าที่ธรรมดา ไม่ต้องหรู

3. สำหรับชาวเลโก้ที่ชอบถ่ายรูป และต้องการช็อปปิ้งด้วย ผมว่า 1 วันไม่พอนะ อิอิ (ขนาดที่ไป เครื่องเล่นเปิดยังไม่ครบ ยังอยู่จนทุ่มเศษเลย แต่เวลาปิดปกติ 6 โมงเย็นนะ) ถ้ามีเวลาก็ไป 2 วันเลย หรือจะเก็บไว้ไปรอบหน้าก็ได้ และเหมือนสวนสนุกทั่วๆ ไป แนะนำให้ไปวันธรรมดา ดูปฏิทินดีๆ เลือกวันที่เป็น non-peak ก็จะสบายขึ้น

แนะนำเกี่ยวกับ LEGOLAND
1. สำหรับลำดับที่น่าจะเหมาะสมในการเข้าไปเล่น
- เข้าไปแล้ว เดินเข้าไปดูใน The Big Shop ก่อนหนึ่งรอบ ว่ามีของอะไรบ้าง คร่าวๆ พอ อย่าอ้อยอิ่ง เพราะอาจมีของบางอย่างที่มีขายเฉพาะ Shop ย่อยๆ ด้านใน เมื่อเจอจะได้สอยเลย
- สำหรับผู้ชอบความเร้าใจ แนะนำให้ไปเล่นรถไฟเหาะมังกรเขียวที่โซน Castle ก่อนเลย เพราะมันจะเสียวสุดก็วูบแรกนี่แหละ ถ้าไปเล่นรถไฟเหาะอื่นที่เสียวน้อยซะก่อน มาเล่นตัวนี้ก็ไม่เสียวนักอยู่ดี
- เล็งในแผนที่ว่าอยากเล่นอะไร ก็ไปเล่นก่อนเลย เช้าๆ คนจะไม่เยอะเท่าบ่าย แดดยังไม่แรง
- ดูโปรแกรมหนัง 4D ไว้ด้วย ของที่นี่ฉายวันละหลายเรื่อง รอบละเรื่อง ถ้าอยากดูให้หมดก็ต้องวางโปรแกรมดีๆ ถ้าดูเรื่องเดียว แนะนำว่าให้ดูรอบซักใกล้ๆ บ่าย เพราะเป็นการพักครึ่งตากแอร์ไปในตัว เสร็จแล้วค่อยไปกินข้าว อย่าดูหลังกินข้าว เพราะมันจะง่วง
- ถ้าเล่นมาจนเกือบครบ บ่าย 4 โมงแดดร้อนมากๆ ค่อยหลบไปช็อป
- เย็นๆ หน่อยแดดเริ่มเบาค่อยออกมาถ่ายรูป Miniland กะปริมาณแสงกันเอาเองนะครับ ผมไม่ถนัด อิอิ หรือจะไปเล็งมุมช่วงเช้าก่อนรอบนึงก็ได้ เผื่อบางทีต้องถ่ายแต่เช้า เพื่อไม่ย้อนแสง

2. Malaysia ไม่มี Tax Refund ดังนั้นอยากซื้ออะไรก็ซื้อเลย ของบางอย่างมีขายแค่ที่เดียว ไม่ต้องมารอรวมบิลให้ครบขั้นต่ำใดๆ

3. ถ้าอยากได้รูปที่ระลึกที่โดนกล้องแอบถ่ายตามรถไฟเหาะแบบเท่ห์ๆ รอบแรกให้คอยเล็งหากล้อง ส่วนใหญ่อยู่ช่วงท้ายๆ เวลาโดนถ่ายจะเห็นแฟลช หรือตอนออกมา ตรงที่เขาชวนให้ซื้อก็เล็งมุมจากรูปที่โดนถ่ายไปแล้ว จากนั้นเขาไปเล่นอีกรอบเพื่อถ่ายซ่อม หุหุ ใช้ได้สำหรับวันที่คนน้อยๆ เพราะไม่งั้นก็คิวยาว

4. หนัง 4D มีฉายหลายเรื่อง ควรไปก่อนรอบฉายซัก 10 นาที เพื่อจะได้เลือกที่นั่งได้ และน้ำที่นี่ ฉ่ำมาก เมื่อไหร่เจอฉากฝนตก เอามือมาป้องแว่น 3 มิติไว้หน่อย จะได้ไม่มีเม็ดฝนเกาะ

5. LEGOLAND อยู่ชานเมืองและต้นไม้ที่นี่ยังไม่ค่อยโต แดดแรงและโดนเต็มๆ ใครกลัวดำก็เตรียมป้องกันกันไป ซันบล็อก หรือ ร่ม ก็จัดไป หรือจะเข้าไปหลบแดดตามพวก Workshop, Academy, ร้านอาหาร

6. ถ้าชอบเล่นล่องแก่งแต่ไม่ชอบน้องน้ำ เอาเสื้อกันฝนไปด้วยก็ได้ ที่นั่นขายอยู่ RM10 = 100 บาท

7. เครื่องเล่นส่วนใหญ่ไม่โหด ค่อนข้างเป็นสวนสนุกสำหรับเด็กจริงๆ พาลูกไปได้สบายใจครับ

8. ตามมุมต่างๆ หลังกำแพง ริมหน้าต่าง ในพุ่มไม้ มักจะมีประติมากรรมเลโก้ซุกซ่อนอยู่ สัตว์ตัวเล็กตัวน้อยๆ ตาดีๆ นะครับ

9. ช็อปปิ้ง ถ้าไม่ได้ซื้อกล่องใหญ่ๆ ได้มาเป็นถุงเล็กๆ น้อยๆ หลายถุง แนะนำให้ขอถุงยักษ์ที่แคชเชียร์ครับ (ถุงใหญ่ไม่มี มีแต่ถุงยักษ์) จะได้เอาทั้งหมดใส่รวมๆ สะดวกในการหิ้วเวลาต้องลงจากรถที่ด่านตม.

10. ซื้อตั๋วล่วงหน้าไว้ก็ดีนะ จะได้ไม่ต้องไปต่อคิวซื้อตั๋วตอนเข้า ตั๋วปี Annual Pass ราคารู้สึกจะแพงกว่าตั๋ววันเดียว 2 ใบนิดหน่อย ถ้าไป 3 วันก็คุ้ม หรือถ้าแค่ 2 วัน อันนี้ลองเข้าไปดูผลประโยชน์อื่นๆ เผื่อมีก็อาจจะโอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2015 / 11:15:31 AM โดย vyJo »

• Taramizu

ภาพการเดินทางและใน LEGOLAND by bBlogg

ซือบัตร EZLink

Bricks World

Simply Toy

Brick World สาขา Ngee Ann City

TS1 รถไป Woodland CIQ

ด่านที่ฝั่งมาเล ข้ามไปเรียกแทกซี่

จุดเรียกแทกซี่ (ข้ามมาแล้วเดินลงมาข้างล่าง)

มาแล้วรูปครับ

ถ่ายรูปหมู่ก่อนเข้าสู่ LGL ครับ (เหล่าอัศวินผู้กล้า)

ตอนแรกนึกว่าหุ่น พอขยับได้งงเลย มีคนอยู่ข้างใน อิอิ

เครื่องเล่นชิ้นแรกที่ลองเล่นดู แอบเสียวกันนิดๆก่อน

เดินมาอีกหน่อยก็เจอกับ ดินแดนแห่ง Castle (เดินวนซ้ายกันอ่ะครับ)

แวะช้อปร้านแรกครับ อยู่ในดินแดนแห่ง Castle

โรงหนัง 4 มิติ มีสามเรื่อง ฉายรอบละเรื่อง วนกันไป

แวะห้องน้ำแปปนะครับ เด๋วมาต่อ....

เสียดายไม่ได้ล่องแก่ง ยังไม่เปิดอ่ะ

ที่ใช้แสดงกิจกรรม ยังไม่เปิดเช่นกัน

มินิแลนด์

สวย

งามมาก

แบบไทยๆ

ช็อพใหญ่

มุมของเหล่าสาวกสตาร์วอร์ส

และ.... เราก็อยู่กันจนเป็นกลุ่มสุดท้าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2015 / 11:27:52 AM โดย vyJo »

• Taramizu

ภาพใน LEGOLAND (TukTik) by TukTik

ลงรูปนิดๆเรียกน้ำย่อยหละกันนะ

ทางเข้าครับ

รถเมล์ที่นั่งไป ดูดีครับ แต่รอนานมากกกก

มันร้อนมากจริงๆครับ ต้นไม้ยังไม่โต

sideline ตามทางเดิน

พอหละ เดี๋ยวรอให้ทีมใหญ่มา review ขั้นเทพอีกทีนึงหละกัน  :P

เดินทางปลอดภัยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2015 / 11:28:20 AM โดย vyJo »

• Taramizu

ภาพใน LEGOLAND FoLEGOn by FoLEGOn

มารีวิวบ้างค่ะ
สารภาพว่า นี่เป็นครั้งแรกที่โพสต์รูปลงเว้บ ถ้ามีผิดพลาดบ้างก้อขออภัยด้วยนะคะ

เริ่มจาก....
ภาพนาทีประวัติศาสตร์ !!! กลุ่มตัวแทนจากประเทศไทยกำลังจะเข้า ลกล แล้วค้าบบบ

พอเข้าไปปุ๊บ ซ้ายมือจะเป็นห้องน้ำ
หน้าทางเข้าเป็นแบบนี้ค่ะ

ประติมากรรมชิ้นแรกๆที่เจอ

โซนแรกที่เข้าไปเจอ คือโซน Technic (เดินวนซ้าย)
นี่เป็นเครื่องเล่นชิ้นแรกที่เล่น
หวาดเสียวแค่ตอนวิ่งลงมาครั้งแรกครั้งเดียว

เครื่องเล่นถัดไป Wave Racers ขึ้นไปยืนบนยาน มันก้อจะหมุนไปเรื่อยๆ
เราต้องหักพวงมาลัย เพื่อหลบน้ำที่ถูกยิงมา
รอบๆจะมีปุ่มให้คนมา กดระเบิดให้น้ำมันกระเด็นขึ้นมา
แต่บางทีก้อไม่เห็นมันระเบิด เลยไม่รู้ว่าตกลงมันเสีย หรือเป็นปุ่มหลอก แต่จริงๆเป็นระเบิดที่ random เวลาไว้แล้วกันแน่
เครื่องนี้เด็กก้อเล่นได้ เค้าจะให้ขึ้นไปบนยายลำเดียวกะผู้ใหญ่

โซน Kingdom

ด้านหลังป้อม มีทหารหลับยามอยู่

มีนกฮูกเกาะอยู่ข้างบนด้วย

โรงเรียนสอนมังกร

มุ่งหน้าสู่รถไฟเหาะมังกร

รายละเอียดข้างทาง

เครื่องเล่นเด็กในโซนนี้

มาถึงหน้าปราสาท

เข้ามาด้านใน เตรียมตัวไปต่อคิวรถไฟเหาะมังกร

ระหว่างทางเดินในปราสาท

รถไฟมาแว้ววววว

Let's go !!!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2015 / 11:28:41 AM โดย vyJo »

• Taramizu

ภาพใน LEGOLAND vyJo by vyJo

ใจเย็นๆ ครับท่านๆ ทั้งหลาย ไม่ต้องสร้างภาพว่าเป็นวัยรุ่นใจร้อนกันขนาดนั้น หุหุ

ทั้งรีวิวแบบละเอียด(มากมั้ย อันนี้ยังไม่รู้)ของทั้ง LEGOLAND, การเดินทาง, โปรแกรม, สายการบิน, อาหารการกิน และรูปภาพ แสง สี เสียง ประกอบจะมีมาแน่ๆ เพียงแต่ต้องขอเวลาซักเล็กน้อยถึงปานกลางเพื่อสะสางงานการที่กองรออยู่ด้วย อิอิ จะแอบลงให้ทีละนิดทีละหน่อยไปเรื่อยๆ ก่อนนะ (ไม่ได้เอากล้องไป ยืมพี่บีเอา รูปที่มีมีแต่รูปในมือถือนิดหน่อยเอง)

สรุปง่ายๆ ตอนนี้ ไปทริปนี้กลับมา ดำขึ้นหน่อยนึง และน้ำหนักลดไปโลครึ่ง (แต่คาดว่าทั้ง ๒ อย่างจะคืนสภาพในไม่กี่วัน)

รูปใน Shop โพสไปยังหว่า

หุ่นยนต์ตำบักหุ่ง กับหุ่นเตาอบ

ตัวเล็กตัวน้อยจะแอบหลบอยู่ตามซอกหลืบ พุ่มไม้ต่างๆ

โอ๊ะ จอมมารส้มกะจะใช้พลังปริบๆปริ๊บๆ แยกโลกออกเป็นสองส่วน  ท่านมหาเทพเจ้าสมุทรมาช่วยแว้วววว

แบบนี้ต้องจัดการด้วยน้องน้ำ หุหุ เกยตื้นขึ้นอืดไปเลย

Magnum ที่ ลกล แท่งละ 70 บาท ไม่มีใครกล้าชิม

เข้าไปยิงเหล่าร้ายในปิรามิด ปรากฎสกอร์แพ้สองสาวแถวหน้ากระจุย (พี่บีมัวแต่ถ่ายคลิปอยู่)

หน้าทางเข้า ตอนเข้ามาคงไม่มีคนสังเกตเห็นเท่าไหร่ สองพี่น้องแอบลักลอบเข้าไป

น้องสาวทุ่มทุนสร้างมาก

รูปที่ปวดใจที่สุด ไม่อยากบอกว่าคืออะไร ทำไมถึงทำกับช้านนนนได้

มุมเลโก้ในร้านของเล่นที่สนามบิน Shangi Singpore ก่อนกลับ ซื้อกันตอนจะถึง boarding time อยู่แล้ว อิอิ

มาอัพรูปเพิ่มซะหน่อย เดี๋ยวจะหาว่ากลับมาตั้งนานแล้วไม่ยอมปฏิบัติหน้าที่ รอบนี้ขอเอารูปที่เอามือถือถ่ายมาลงละกัน เป็นรูป Miniland ล้วนๆ อาจจะซ้ำๆ กับ

ของเจอรี่อยู่บ้าง แต่ก็เอาน่ะ อาจจะไม่เหมือนกันซะทีเดียว เพราะในรูปของผม อาจจะโหวงๆ อยู่บ้าง ตอนนั้นเขายังจัดไม่เสร็จเลย 555 บางอย่างก็ยังไม่มีเลย

หลักฐาน

บางมุม จะมีเสียงประกอบฉากด้วย ตรงนี้ถ้าจำไม่ผิด จะเป็นเสียงคนครวญครางด้วยความเจ็บปวด

โมโนเรลวิ่งได้นะ มีผลัดกันวิ่งด้วย

รถเมล์ก็วิ่งได้ เจ๋งกว่าด้วยเพราะสามารถวิ่งอ้อมหลบรถคันอื่นที่จอดเฉยๆ หรือหลบคนได้ มีการจอดป้ายและหยุดที่ไฟแดงด้วย

เมื่อเพลงเริ่มขึ้น

ซักพัก

เลโก้หรือของจริงหว่า

ดูพลุกพล่านมาก

แปรบริกเป็นป้ายร้านภาษาจีนได้ด้วย

Beetle รุ่นใหม่ป่ะนะ

รางรถไฟทะลุใต้ดินไปโผล่อีกฟากจริงๆ

รางวิ่งของรถเป็ดน้ำแน่เลย แต่วันนั้นยังไม่มีรถอ่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2015 / 11:29:08 AM โดย vyJo »

• Taramizu

ภาพของที่ได้มานิดๆ หน่อยๆ by vyJo

เนื่องจากมีรายการคุณแม่(น้องปอนด์)ขอร้อง จึงขอนำเสนอรีวิวหัวข้อแรกด้วยการแจกแจงรายการทรัพย์สินที่ได้มาด้วยความชอบธรรมเพื่อแสดงความโปร่งใส อิอิ

พวงกุญแจจุ๊กๆ จิ๊กๆ ราคาก็คงพอๆ กะเซ็นทรัลพระราม 9 น่ะแหละ รู้สึกเหมือนเล็งไว้หลายตัวหลายรอบ ไปๆ มาๆ ได้มาแค่นี้ ที่เศร้าคือตัวที่เป็นตัวใส่เสื้อ LEGOLAND ดันไม่ได้ซื้อตอนเช้า พี่บีก็ชี้ให้ดู แต่ไม่ทันได้ฟัง เย็นมาหมดแล้ว

มินิฟิกขำๆ น้องเชียร์มาแบบนี้เลย อีกซองเป็นอัศวิน พี่บีคลำมาให้ ราคาสิงคโปร์ก็พอๆ กะไทยแลนด์ แต่ !!! LEGOLAND มีขายแค่ Series 6 ฮ่วย

ของเก่าปีก่อน

สะสม MUG ครับ เลยต้องสอย ราคาก็เองเรื่องอยู่

อีกใบ ใช้ทันที อิอิ

เทียบขนาดและราคา (RM x 10 = THB)

อันนี้คงไม่ได้ใช้

เอามาเก็บๆ ไว้

ติดมาขำๆ เพราะไม่รู้จะซื้ออะไร

Magnet จำผิด คิดว่าฝั่ง SG มีนินจาโกด้วย เลยไม่ได้สอย ได้มาชุดเดียว

ขอมาเป็นที่ระลึก ตก 150 บาท ก็แพงอยู่

Catalog July-December 2012 ยังไม่ได้จากไทยเลย

เหมือนกันมั้ง รึเปล่าหว่า

กล่องเอามาตุนๆ ไว้ให้หลานในยามจำเป็น แต่ไม่รู้ป่านนี้เลิกเห่อ Bob ไปยัง

อันนี้ก็เอามาขำๆ ทั้งงานได้ Set มา 2 กล่องนี้เอง

เฟรมใส่รูป(กระดาษแข็ง)ที่ทางสวนสนุกแอบถ่ายเวลาเราเล่นพวกรถไฟเหาะ อันนี้ของโซน Adventurers

เปิดมาข้างในก็ประมาณนี้

ของโซน TECHNIC หลงๆ เอามาได้ไงหว่า รูปข้างในก็ไม่ได้ดูดีเท่าไหร่

อันนี้โซน Kingdom ปกติไปสวนสนุกไม่เคยซื้อรูปพวกนี้เลยนะเนี่ย นี่เป็นเลโก้ จัดแฮตทริกเลย

Organizer ธรรมดา ของ Canon ไม่เกี่ยวอะไร แถมมากะพวกรูป

ผ้าเช็ดตัว จับดูก็นิ่มๆ ดี แต่ไม่รู้ใช้ดีมั้ย ไว้ใช้แล้วจะบอก

ขนาด

ทั้งหมดก็แค่นี้เองครับ จริงๆ ก็เสียตังไปพอควรนะ แต่ของเป็นพวกจุ๊กๆ จิ๊กๆ ซะมากกว่า ถ้านับพวก Set ผมน่าจะเป็นคนที่สอยมาน้อยสุดแล้วล่ะ

แถมอันนี้มาอันนึง บังเอิญชี้ให้ชาวคณะดู Nanoblock คนอื่นสนใจกัน เลยดูๆ ไปแล้วเอาเจ้าแมวนี้ติดมาหน่อย กะเอาไปไว้ที่ร้าน เผื่อจะได้ขายดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2015 / 11:30:12 AM โดย vyJo »

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
รีวิวดี มีคุณภาพ   :D
เห็นแล้วอยากไปเลย แต่คงไม่ได้ไปอ่ะ ไม่มีตังค์   :-[

อยากให้ร้านขายดี ๆ ตัวต่อแมวโยนทิ้งไปได้เลยครับ ไปหาที่เป็นเสือสีส้มของเลโก้มาไว้ดีกว่า รับรองคนเข้าตรึม   8)

ออฟไลน์ bird186

• Newbie
  • *
อยากไปบ้าง :-*

ออฟไลน์ tuktik

• Verified Member
  • Jr. Member
  • *
ขอบคุณครับที่ช่วยย้ายข้อมูลจากบอร์ดเก่ามาด้วย  :D

ออฟไลน์ sKKK

• Sr. Member
  • *
  • CastleMania
Re: Review LEGOLAND Malaysia by sKKK
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2015 / 09:51:54 PM »
กะลังนั่งอ่านย้อนดูข้อมูลเพื่อเตรียมตัวไปเที่ยว Legoland อีกรอบ 
เลยขอเอา Review ของรอบที่แล้วมาแปะไว้ที่กระทู้นี้ด้วยอีกคนครับ  ;)

Review : Legoland Malaysia 26/2/2013

ของผมเป็น Package Tour Legoland + รถWTSไปกลับ
เริ่มต้นตอนเช้านั่ง MRT ไปลงสถานี Promenade
จากนั้นก็เดินตรงไป Singapore Flyer  บูธ WTS จะอยู่ที่ท่ารถ (มีเจ้าหน้าที่มารอเรียกเราเลย)

เดินทางไป LGL ประมาณ 1 ชม ( รถวนไปส่งผู้โดยสารไป Hello Kitty land ก่อน)
นั่งหลับไปซักพักก็มาถึง

พอเข้ามาก็เจอเจ้านี่ก่อนเลย ตอนรับปีงู  ;)

ไม่รอช้า เริ่มตะลุยเล่นเครื่องเล่น  ;D

เล่นเครื่องเล่นจนจุใจ แล้วก็มาพัก นั่งรถไฟชม Miniland ;)

รอจนแดดร่ม ก็เดินทางเข้าสู่ Miniland   8)

ดินจนเมื่อย แล้วก็เข้าไปซื้อของที่ Big shop และ the Brick shop ( ได้ตักบริคสมใจแล้ว   ;D  )

จากนั้นก็เดินกลับไปรอขึ้นรถ WTS  เหมือนเดิม  รถจะมาทุกชม. แต่ต้องไปก่อนประมาณ 15 นาที จะมีเจ้าหน้าที่ทัวร์รออยู่ที่ท่ารถ
 ถ้าจะกลับก่อนรอบที่จองไว้ เจ้าหน้าที่เค้าจะดูให้ว่ารถรอบต่อไปว่างรึเปล่า ถ้าว่างจะได้ไปเลย

สรุปว่าไปกับรถ WTS สบายใจดีครับ ตอนผ่านตม. รถก็มารอรับ หัวหน้าทัวร์ก็มายืนรอเรียก
(แถมแอบทิ้งของไว้ในรถ ไม่ได้เอาลงไปตรวจด้วย  :P

ผมกลับมาถึง 2 ทุ่มพอดี กินข้าวที่ Singapore flyer แล้วเดินไปดูแสง สี เสียงที่ marina bay sand ต่อเลย
จบแล้วก็ลง MRT กลับโรงแรมนอน   8)
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ SkyKnight™

• *
    • TwinsBrick
Big shop อยู่ตรงไหนหรอครับ  ::)

• Taramizu
อิอิ ดีมากครับหมอเอ่ย มีเรื่องให้ได้ดันกระทู้นี้ขึ้นมาเล่นๆ เผื่อใครไม่เคยอ่านจะได้เห็น  ::)

ถ้าจะไปอีก คงต้องมาอ่านอีกรอบเหมือนกัน

ว่าแต่รถไฟมังกร คนข้างๆ หล่นไปไหนอ่ะ หรือว่าโดนหมอเอ่ยบังคับให้มาถ่ายรูป  :P

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
กระทู้นี้ปลาเคยเห็นนานมาแล้ว แต่เห็นไม่ครบแบบนี้ค่ะ
ดีจังเลย มาดันกระทู้เลยเห็น+ได้อ่านครบเลย อยากไปเที่ยวบ้างจังค่ะ  ;D
อิจฉาอยู่นะเนี่ย ตอนนี้ตาร้อนๆเลย  >:(

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
ข๋อยแต้น้อ... =  น่าอิจฉาอ่ะ

อยากรู้ว่าเวลาเปลี่ยนเขาจะเปลี่ยนฉากต่าง ๆ ด้วยไหม ที่โดนไฟไหม้คงซ่อมเสร็จแล้ว   :D

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • Full Member
  • *
อยากไปบ้างจัง จะมีโอกาสได้ไปมั่งมั้ยน้อ... :'(

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
อยากไปบ้างจัง จะมีโอกาสได้ไปมั่งมั้ยน้อ... :'(

นั่นสิ  จะมีโอกาสได้ไปมั่งมั้ยน้อ...  :'( 
จริงๆน่าจะมาสร้างเมืองไทยนะเนีย ลูกค้าก็เยอะ คนที่เหมาๆก็เพียบ  รับรองขายดีแน่นอนค่ะ  :P

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
นั้นสิ จะมีโอกาสได้ไปมั่งมั้ยน้อ... :'(

:P :P :P