ผู้เขียน หัวข้อ: [วิจัย-ทดลอง]Modify Brick&Minifig  (อ่าน 13335 ครั้ง)

ออฟไลน์ sKKK

• Verified Member
  • Sr. Member
  • *
  • CastleMania
[วิจัย-ทดลอง]Modify Brick&Minifig
« เมื่อ: 10 มกราคม 2015 / 10:13:08 AM »
ขอให้กระทู้นี้เป็นแหล่งรวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับการ Modify Brick และ Minifig
ทั้งการฟอกสี การลบสกรีน การทำสติกเกอร์ และการModify แบบอื่นๆ
เพื่อนๆมีเทคนิกอย่างไร เข้ามาแนะนำกันนะครับ

หัวข้อ
- คืนสภาพสีบริก ที่ถูกแดดจนเหลือง
- ลบลายสกรีนบนมินิฟิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2015 / 10:54:58 AM โดย sKKK »
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

• *
Re: [วิจัย-ทดลอง]Modify Brick&Minifig
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 มกราคม 2015 / 10:14:39 AM »

คืนสภาพสีบริก ที่โดนแดดจนเหลือง

ขอสรุปให้ฟังคร่าวๆ จากที่อ่านมานะครับ (ยังไม่มีเวลาอ่านทั้งหมด เอาที่สำคัญๆ ก่อน)

(ที่มา: http://www.brothers-brick.com/2009/08/30/how-to-clean-yellowed-lego-bricks-to-make-classic-space-sets-look-new-news/)

การที่พลาสติกโดนความร้อนแล้วกลายเป็นสีเหลือง เพราะว่าเค้าผสมโบรมีน (Bromine) เข้าไปในพลาสติก เพื่อป้องกันการลุกไหม้สำหรับอุปกรณ์อิเล็คโทรนิกเป็นสำคัญ บางคนก็ตั้งข้อสังเกตุว่าแล้วไอ้บริคเลโก้มันจำเป็นต้องผสมสารตัวนี้ไปด้วยเหรอ และกังวลว่าไอ้สารตัวนี้อาจจะมีผลต่อสุขภาพ เห็นว่าจะมีการสอบถามไปยังบริษัทเลโก้กันด้วย

ส่วนด้านล่างนี้เป็นวิธีการช่วยกำจัดความเหลืองให้กับพลาสติก

(ที่มา: http://www.vintage-computer.com/vcforum/showthread.php?t=12566)

วิธีการช่วยกำจัดหรือลดความเหลืองของพลาสติกที่เค้าสรุปกันได้ก็คือการเอาไปแช่ใน hydrogen peroxide ผสมกับ Oxy ซึ่งเป็นน้ำยาช่วยเพิ่มพลังซักประมาณนั้น (Laundry Booster) ไม่แน่ใจว่าเมืองไทยมีขายหรือเปล่า แต่เห็นมียี่ห้อ Tesco อยู่ ใครไปเทสโก้ โลตัส - Tesco Lotus ลองดูให้หน่อยว่ามีขายหรือเปล่า

จริงๆ แล้วใน Oxy ไม่ได้มีผลมากมาย แต่เป็นสารเคมีใน Oxy ที่ชื่อว่า TAED (tetra acetyl ethylene diamine) ต่างหากที่ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพให้กับการกำจัดความเหลืองของพลาสติก

สำหรับส่วนผสมของที่เหมาะสมที่สุดที่จะช่วยกำจัดหรือลดความเหลืองของพลาสติกมีดังนี้

1. Hydrogen peroxide ที่เข้มข้นที่สุดที่สามารถเอามือจุ่มลงไปได้ (แต่เหมือนเคยอ่านเจอบางคนบอกเอาที่ความเข้มข้น 3% ก็พอแล้ว)
2. แสงยูวี หรือแสงอาทิตย์นั่นแหละ หรือจะให้หลอดไฟที่เป็นแสงยูวีก็ได้ (บางคนอาจจะงงเอาไว้ทำอะไรวะ เดี๋ยวรออ่านต่อไปก่อน)
3. ผสม Oxy ลงไปประมาณประมาณ 1/4 ช้อนชาต่อแกลลอน (ใครช่วยแปลงหน่วยเป็นลิตรให้ที)

เอาชิ้นส่วนพลาสิตกที่เหลืองมาแช่หรือจุ่มในน้ำยาที่ผสมตามขั้นตอนข้างต้นประมาณ 6-8 ชั่วโมงโดยประมาณ และตั้งไว้ให้แสงอาทิตย์ส่องถึงด้วย (เห็นบางคนบ้าขนาดต้องให้แสงตกกระทบพลาสติกเท่าๆ กัน เพราะเดี๋ยวไอ้สีเหลืองที่ออกมันจะไม่เท่ากันอีก อ่านดูแล้วก็ขำนึกในใจฝรั่งมันก็บ้าเหมือนกันนี่หว่า)

ถ้าพลาสติกมันเหลืองมากก็อาจจะต้องแช่ไว้นานกว่านั้น อาจจะ 1-2 วัน แต่จำไว้อย่างว่าน้ำยาที่ผสมไว้จะอยู่ได้แค่ 4 วันเท่านั้น หลังจากนั้น peroxide จะหมดสภาพ

จริงๆ มีคนลองเอาไปผสมกับ Xanthan Gum (ไม่รู้เหมือนกันว่ามันคืออะไร) แล้วเอามาทำเป็นเจลและเอามาทาแทน ซึ่งช่วยประหยัดน้ำยาไปได้มาก แต่วิธีนี้คงทำไม่ได้เพราะไม่รู้ว่าจะหาซื้อ Xanthan Gum ได้จากไหน

มีบางคนลองเอา hydrogen peroxide ผสมกับ powdered hair bleach (คิดว่าคือน้ำยากัดสีผม) ก็ได้ผลคล้ายกับ Oxy แต่จะมีผลข้างเคียงเล็กน้อยกับพวกสี (อาจจะทำให้สีจางลง)

คำเตือน

สำหรับคนที่จะทำและอยู่ในประเทศร้อนเช่นบ้านเรา มีคนทดลองอยู่ในอริโซน่า - Arizona ซึ่งมีอุณหภูมิประมาณ 38C (ใกล้เคียงกับบ้านเรา) ให้ระวังถ้าชิ้นส่วนที่จะทำมีขนาดใหญ่อาจจะเกิดการบิดงอได้ ดังนั้นตรวจสอบอุณหภูมิให้ดีก่อนทำ

สรุปเพิ่มเติม

•   พลาสิตกสีขาวและสีเทาจะเห็นผลดีมากที่สุด ส่วนสีฟ้าอาจจะจางลงเล็กน้อย
•   ใช้เวลาแช่ประมาณ 6 ชั่วโมงกลางแดด
•   ถ้าแช่ทิ้งไว้นานเกินไปอาจจะทำให้สีซีดลงได้
•   ข้อนี้เพิ่มให้เอง ถ้ามีถุงมือยางใส่กันไว้หน่อยก็ดี เพราะเห็นฝรั่งบางคนมันก็ใส่กันไว้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2015 / 10:43:01 AM โดย sKKK »
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

• *
Re: [วิจัย-ทดลอง]Modify Brick&Minifig
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มกราคม 2015 / 10:17:36 AM »
รายงานผลการทดลองทางวิทยาศาสตร์ครับ :) :) :)

หลังจากแช่ H2O2 มา 2 วัน (วันแรก แดดไม่ค่อยมี ตามที่รายงานไปเมื่อวานแล้ว แต่วันนี้ซึ่งเป็นวันที่ 2 แดดจ้าใช้ได้)
เอามาล้างน้ำ เช็ดแห้ง แล้วเปรียบเทียบกับ Brick ที่ไม่ได้แช่ H202 (ดูรูปประกอบครับ)

A  คือ Tile 1x4 ใหม่เอี่ยม ขาวจั๊วะ
1  คือ  Brick ทีแช่ H2O2 มา 2 วัน
2  คือ  Brick แบบเดียวกับ 1 ที่ยังไม่ได้แช่
สรุปผล ถือว่าทำให้ขาวขึ้นครับ แต่ไม่ได้ขาวเหมือนใหม่ซะทีเดียว ต้องโดน UV จากแดด และอาจต้องใช้เวลาค่อนข้างนาน 
(เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปก่อนแช่ เก็บไว้ก่อน  :( :( )

นี่คือ H2O2 ที่ใช้ครับ ขวดละ 25 บาท ซื้อจากร้านขายยา

ส่วนที่คุณปอนด์ให้ข้อมูลเพิ่มเกี่ยวกับ Vanish Oxi ผมลองไปดูอุปกรณ์ซักรีด ก็เจอ น้ำยาขจัดคราบสกปรกยี่ห้อ Vanish ขวดสีชมพูม่วง สีคล้ายกับในรูป แต่ดูส่วนประกอบแล้ว มันไม่มี  TAED - Tetra Acetyl Ethylene Diamine ผสมอยู่อ่ะ

แต่ผมก็ลองเอา Vanish นี้ไปผสมน้ำ (ค่อนข้างข้นหน่อย ประมาณ 1 ส่วนต่อ น้ำ 4 ส่วน) แล้วเอา Brick ใส่ลงไป แช่มาประมาณ 1 วัน
ผลคือ Brick สะอาดขึ้นครับ  :) :) แต่สีไม่เปลี่ยนเลย เหมือนเดิมทุกประการ

A  คือ Tile 1x4 ใหม่เอี่ยม ขาวจั๊วะ
1  คือ  Brick ทีแช่ Vanish มา 1 วัน
2  คือ  Brick แบบเดียวกับ 1 ที่ยังไม่ได้แช่

คืนนี้ เลยลองเอา H2O2 ผสมกับ Vanish แล้วเอา Brick แช่ไปใหม่
ได้ผลอย่างไร จะมารายงานให้ทราบอีกทีครับ   :)

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 มกราคม 2015 / 10:19:24 AM »
ขอบคุณครับคุณกุ้งสำหรับผลการทดลอง ผมขอสอบถามคุณกุ้งเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ

1. H2O2 ที่ใช้มีความเข้มข้นกี่ % ครับ ใช่ 3% หรือเปล่า หรือมากกว่านั้นครับ

2. น้ำยา Vanish เมื่อวานผมเข้าไปใน 7-11 เห็นมีขายอยู่เป็นแบบซอง ซองละ 10 บาท แต่ไม่ใช่รุ่น Oxi Action ตามรูปที่ผมโพสต์ก่อนหน้านี้ ไม่ทราบว่าคุณกุ้งใช้เป็นรุ่น Oxi Action ใช่หรือเปล่าครับ

อันนี้เป็นเรื่องเพิ่มเติมจากที่อ่านในเว็บของฝรั่งเมื่อวานนะครับ

1. ก่อนเอาชิ้นส่วนไปแช่ใน H2O2 ควรจะล้างทำความสะอาดชิ้นส่วนและตากให้แห้งก่อนด้วยครับ

2. เห็นฝรั่งบางคนบอกว่า Vanish Oxi นี้ให้ผสมกับน้ำร้อนปริมาณเล็กน้อย (แต่ไม่ต้องถึงกับเดือด) แล้วตีให้ละลายเข้ากัน ก่อนเอาไปผสมกับ H2O2 จะได้ผลดีกว่าครับ

จากที่อ่านที่คุณกุ้งอธิบายอย่างละเอียดอีกครั้ง ดูเหมือนว่าคุณกุ้งจะไม่ได้ผสม Vanish ลงใน H2O2 แต่เป็นการนำชิ้นบริค ไปแช่ใน Vanish และ H2O2 แยกกันอย่างละครั้ง

ผมอาจจะอธิบายไม่ละเอียดจริงๆ แล้วต้องนำ Vanish Oxi มาใส่ลงใน H2O2 นะครับ เพื่อให้ Vanish Oxi เป็นตัวเร่งปฏิกริยาใน H2O2 ไม่อย่างนั้นต้องแช่ทิ้งไว้หลายวัน แทนที่จะเป็นแค่หลายชั่วโมง

ขอสรุปอีกครั้งเกี่ยวกับวิธีการดังนี้

1. เตรียม H2O2 ซึ่งน่าจะหาซื้อได้ตามร้านขายยา (ผมไม่แน่ใจว่ามีขนาดความเข้มข้นกี่ % บ้าง แต่ผมว่าจะลองซื้อแบบที่เป็นความเข้มข้นสูงหน่อยสัก 10-15% ถ้ามีขาย)

2. หาซื้อ Vanish Oxi Action ตามรูปนี้ (เห็นมี Vanish ขายหลายแบบ บางแบบไม่มีคำว่า Oxi Action)

3. ก่อนทำการแช่ชิ้นส่วนในน้ำยา H2O2+Vanish Oxi Action ควรจะล้างทำความสะอาดชิ้นส่วนและตากให้แห้งก่อน

4. นำ Vanish Oxi ประมาณ 1/4 ช้อนชาหรือมากกว่านั้นเล็กน้อยผสมกับน้ำร้อนปริมาณเล็กน้อย (น้ำไม่ต้องถึงกับเดือด) แล้วตีให้ละลายเข้ากัน ก่อนนำไปผสมกับ H2O2 จะได้ผลดีกว่า

5. นำ Vanish Oxi ลงไปผสมกับ H2O2 (เพื่อให้ Oxi ทำหน้าที่เป็นตัวเร่งปฏิกริยา) ในภาชนะที่เป็นแก้วใสเพื่อที่ให้แสงส่องผ่านได้ทุกทิศทาง

6. นำชิ้นส่วนที่ต้องการใส่ลงในน้ำยาที่เตรียมไว้ข้างต้นประมาณ 6-8 ชั่วโมง และหากเป็นไปได้ทุกๆ 2 ชั่วโมงอาจจะมีการคนน้ำยาด้วย

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 มกราคม 2015 / 10:22:22 AM »
ขอบคุณครับคุณกุ้งสำหรับผลการทดลอง ผมขอสอบถามคุณกุ้งเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ

1. H2O2 ที่ใช้มีความเข้มข้นกี่ % ครับ ใช่ 3% หรือเปล่า หรือมากกว่านั้นครับ

2. น้ำยา Vanish เมื่อวานผมเข้าไปใน 7-11 เห็นมีขายอยู่เป็นแบบซอง ซองละ 10 บาท แต่ไม่ใช่รุ่น Oxi Action ตามรูปที่ผมโพสต์ก่อนหน้านี้ ไม่ทราบว่าคุณกุ้งใช้เป็นรุ่น Oxi Action ใช่หรือเปล่าครับ

ขอตอบคุณปอนด์ก่อนเลยนะครับ  (เจ้าของบ้าน ต้องรีบตอบ เดี๋ยวเค้าไม่ให้อยู่ ฮิฮิ  :) :) :) )

1. ผมหาดูบนฉลากติดยา แต่ไม่เจอว่าระบุไว้ตรงไหน แต่คุณปอนด์ถามคนขายก็ได้คำตอบไปแล้ว

2. Vanish ที่ผมใช้ เป็นรุ่นขจัดคราบ (Stain Remover) สูตรปราศจากคลอรีน ครับ

มารายงานผลการทดลองทางวิทยาศาสตร์ต่อครับ  :) :) :)

จากเดิมที่ผมลองแช่ Brick ใน
   1. H2O2 โดยให้โดนแดดด้วย ปรากฎว่า ขาวขึ้นครับ
   2. Vanish ผสมน้ำ แต่ไม่โดนแดดเลย ปรากฎว่า ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง

คราวนี้ผมลองเอา H2O2 ผสมกับ Vanish (ในอัตราส่วนโดยประมาณ Vanish 1 ส่วนต่อ H202 5-6 ส่วน) แล้วเอา Brick ใส่ลงไป แช่ประมาณ 1 วัน โดยเอาไปตากแดดด้วย และวันนี้แดดค่อนข้างดีครับ พอตกเย็น ไปหยิบมาดู แวบแรกก็เห็นความต่างเลยครับ H2O2+Vanish ที่แช่มีสีออกเหลืองเลยครับ พอเอา Brick ไปล้างน้ำ ก็เห็นได้ชัดเจนเลยครับ ว่าขาวขึ้น (ดูรูปประกอบ)

H2O2+Vanish ตอนเริ่มแรก และเอา Brick ใส่ลงไปแช่

H2O2+Vanish หลังตากแดดมา 1 วัน สีของเหลวจะเปลี่ยนเป็นสีเหลือง

3  คือ  Brick ทีแช่ H2O2+Vanish ตั้งตากแดดมา 1 วัน
จะเห็นได้อย่างชัดเจนว่า 3 ขาวกว่า 2 มาก อยู่ในเกณฑ์ค่อนขาวใช้ได้ครับ

ลองเอาไปเปรียบเทียบกับ Brick ที่แช่ H2O2 อย่างเดียว (หมายเลข 1) ของเมื่อวาน
3  คือ  Brick ทีแช่ H2O2+Vanish ตั้งตากแดดมา 1 วัน
1  คือ  Brick ทีแช่ H2O2 อย่างเดียวมา 2 วัน
รูปที่ถ่ายมา ผมอาจจะถ่ายให้เห็นความแตกต่างไม่ค่อยชัด แต่จากที่ผมเปรียบเทียบด้วยสายตา จะเห็นว่า 3 ขาวกว่า 1 อีกครับ ใกล้เคียงกับ A มาก

สรุป H2O2+Vanish และตากแดดด้วย เป็นวิธีการที่ใช้ได้ครับ
อยากให้เพื่อนได้ไปลองทำดู ถ้าได้ผลเป็นอย่างไร ก็มาเล่าสู่กันฟังครับ  :) :) :)
หมายเหตุ ผมไม่ได้ล้างทำความสะอาด Brick ก่อนนำไปแช่ และไม่ได้มีการคนน้ำยาทุก 2 ชั่วโมงแต่อย่างใด

(แต่ผมยังสงสัยอยู่ว่า ถ้าแช่ใน Vanish อย่างเดียวแล้วเอาไปตากแดด จะได้ผลมั้ย? ? ??? ??? ???  คงต้องลองต่อไป)

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 มกราคม 2015 / 10:27:50 AM »
หลังจากทดลองมาหลายที คราวนี้เอาจริงล่ะ  :) :) :)

เอา minifig เลย เป็น Scout Trooper ที่ซื้อมาตั้งแต่ปี 2001 ในชุด 7128 Speeder Bikes ซึ่งตั้งโชว์มานานหลายปี จนฝุ่นจับแล้วจับอีก  และโดนแสงในตอนกลางวันบ้าง เอามาถ่ายรูปเปรียบเทียบกับ Scout Trooper ที่ได้มาล่าสุดในชุด 8038 The Battle of Endor จะเห็นว่า 2 ตัวด้านข้างเหลืองกว่าตัวกลางอย่างเห็นได้ชัดเจนเลยครับ

เอา Scout Trooper มาแกะเป็นส่วน ๆ  แล้วเอาใส่ลงไปในน้ำยาที่ผสมไว้ (สูตรที่ใช้ก็คือ H2O2 ผสมกับ Vanish ในอัตราส่วนโดยประมาณ Vanish 1 ส่วนต่อ H202 5-6 ส่วน แล้วคนให้เข้ากัน) แช่ประมาณ 2 วัน กลางแดด โดยแดดไม่ดีหนึ่งวัน และค่อนข้างดีหนึ่งวันครับ

ครบเวลา เอามาล้างน้ำ เอาผ้าเช็ดแล้วผึ่งให้แห้ง (ทิ้งไว้จนแน่ใจว่าแห้งจริง) แล้วประกอบกลับไปตามเดิม เอาไปถ่ายรูปเปรียบเทียบกับ Scout Troop จากชุด 8038 The Battle of Endor (เอาปืนใส่มือไว้ เพราะกลัวสับสน จำผิดตัว)

จะเห็นว่า 2 ตัวด้านข้างซึ่งผ่านกระบวนการมา ขาวขึ้นมาใกล้เคียงกับตัวกลางมาก กันมาก แม้จะขาวได้ไม่เท่ากับ Scout Troop จากชุด 8038 The Battle of Endor (ในรูปถ่ายจะเห็นว่าขาวใกล้เคียงกันจนแยกแทบไม่ออก แต่ถ้ามองด้วยตา พอจะเห็นความแตกต่างกันบ้าง)

ถ่ายให้เห็นด้านหลังและเปรียบเทียบกับ Tile 1x4 ใหม่เอี่ยม ขาวจั๊วะ ด้วย ครับ (ในรูปถ่ายจะเห็นว่าขาวใกล้เคียงกันจนแยกแทบไม่ออก แต่ถ้ามองด้วยตา พอจะเห็นความแตกต่างกันบ้าง)

สรุปผล พอใจกับผลที่ได้ครับ  :) :) :)

นอกจากลองกับ minifig แล้ว ก็ลองกับ Brick ชนิดต่างๆ และมีสีอื่นบ้าง ( เช่น สีน้ำเงิน ครับ)  :) :) :)

[พวกนี้จะเป็น Brick เก่า สีค่อนข้างเหลืองครับ ถ่ายเปรียบเทียบกับ Tile 1x4 ใหม่เอี่ยม ขาวจั๊วะ ทางขวามือ (ในรูปถ่ายจะเห็นว่าแตกต่างกันเล็กน้อย แต่ถ้ามองด้วยตา จะเห็นความแตกต่างชัดเจนครับ)

หลังแช่ H2O2+Vanish กลางแดดมา 2 วันเช่นเดียวกันกับ minifig (ทำพร้อมกัน)  และเอามาล้างน้ำ เอาผ้าเช็ดแล้วผึ่งให้แห้ง ขาวขึ้นอย่างชัดเจนครับ แม้จะขาวได้ไม่เท่ากับ Tile 1x4 ใหม่เอี่ยม ขาวจั๊วะ ทางขวามือ (ดูด้วยตา จะเห็นความแตกต่างครับ แม้ไม่ชัดเจน)

เปรียบเทียบ Brick ที่เป็นสีน้ำเงิน ข้างซ้ายคือ Brick ใหม่ที่สียังไม่เพี้ยน ขวาคือ Brcik เก่าที่สีเพี้ยนไปแล้ว ตรงกลางคือ Brick เก่าสีเพี้ยนที่ผ่านกระบวนการแล้ว

สรุป แม้ว่าสูตรของผมจะแตกต่างกับของคุณปอนด์บ้าง แต่ก็ถือว่าได้ผลเหมือนกันครับ (คุณปอนด์ใช้ H2O2+Oxy  แต่ผมใช้ H2O2+Vanish)  :) :) :)

ปล. ก่อนหน้านี้ ผมได้ทดลองเปรียบเทียบ โดย วิธีที่ 1 เอา Brick ใส่ใน Vanish ผสมน้ำ (ไม่ผสม H2O2)  แล้วนำไปตากแดดไว้ 1 วัน กับ วิธีที่ 2 เอา Brick ใส่ใน Vanish ผสมน้ำ (ไม่ผสม H2O2) แต่ไม่ตากแดด ใส่แช่ไว้ 2 วัน
ปรากฎว่า วิธีที่ 1 (ตากแดด) Brick ขาวขึ้นอย่างชัดเจน แต่วิธีที่ 2 (ไม่ตากแดด) Brick ค่อนข้างเหลืองเหมือนเดิมครับ (ถ่ายรูปไว้เช่นกัน แต่ไม่ขอนำมาลงนะครับ  :D :D) ทำให้ผมสรุปได้ว่า
     1 ต้องตากแดด ให้ได้รับ UV
     2 แช่ H2O2 อย่างเดียว หรือ แช่ Vanish อย่างเดียวก็ได้ผล แต่ 2 อย่างผสมกันให้ผลที่ดีกว่าครับ  ;) ;) ;)

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 มกราคม 2015 / 10:41:53 AM »
ลบลายสกรีนบนMinifig

หลังจากทดลองแล้วได้ดังนี้ครับ

1 ใช้บัซโซทาทิ้งไว้แล้วขัด หังจากนั้นผมใช้ก้านสำลีที่มีบัซโซขัดออกไม่ยากครับ

2 แช่ด้วย ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ ล้างความมันของบัซโซ

3. ผมเอามาล้างน้ำอีกที ผลที่ได้ครับ

ได้เป็นพาร์ทมินิฟิกเรียบๆตามที่ใจอยากเรียบร้อยแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2015 / 10:43:47 AM โดย sKKK »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 มกราคม 2015 / 10:43:54 AM »
มารายงานผลการทดลองอีกคนครับ
พระเจ้าจ๊อดมันยอดมาก!!!  :P

เริ่มต้นจากวัสดุอุปกรณ์ก่อนครับ

ประกอบไปด้วย
1 Brasso (100 ml กระป๋องละประมาณ 89 บาท หาซื้อได้ทั่วไป ผมซื้อใน Tops Supermarket)
2 ไฮโดรเย่นเพอร์อ๊อกไซด์ หาซื้อได้ตามร้านขายยา (ตัวนี้ใช้ฟอกขาวบริกที่โดนแดดเลียจนเหลืองได้ด้วยครับ)
3 สำลีแคะหู จะให้ดีต้องยี่ห้อกระต่ายฟันเหยิน (ล้อเล่น ไม่เกี่ยวครับ :P ยี่ห้อไหนก็ได้ ขอแค่แน่นๆ หน่อย อย่าลุ่ยเป็นพอ)
4 ผ้าขนหนูสะอาด
5 น้ำเปล่า
6 ชามตราไก่ หรือภาชนะอื่นใดก็แล้วแต่ เอาไว้แช่ฟิกตอนล้าง Brasso ออก
7 กรณีที่ทำ masking (ลบเฉพาะส่วน) ก็ต้องใช้พวก scotch tape หรือ masking tape ด้วยครับ

ขั้นตอน

1 เขย่า Brasso ให้ดีก่อนใช้ แล้วเอาสำลีชุบ Brasso ค่อยๆ เช็ดอย่างเย็นใจ
เปิดเพลงใบเตย "เช็ดๆ แล้วทิ้ง เช็ดๆๆ แล้วต้องทิ้ง ..." ฟังไปด้วยจะดีมาก  :P
ควรทำในที่ที่มีแสงสว่าง และอากาศถ่ายเทนะครับ

2 เมื่อเช็ดด้วยสำลีไปซักพัก สีจะค่อยๆ หลุดออก สำลีจะดำปื๋อแทน

เช็ดอย่างใจเย็นไปซักพัก ก็จะลบได้หมดครับ
ในรูปนี้ตรงตาม้า ผมทำ masking ด้วย scotch tape เพื่อไม่ให้ตาหายไป

หลังจากเช็ดไปสี่ก้าน ลายไม่พึงประสงค์ก็ออกหมดครับ

3 นำฟิกที่ลบรอยสักด้วย Brasso แล้ว มาเช็ดด้วยสำลีสะอาด และผ้าขนหนู
ก่อนจะหย่อนลงภาชนะที่ใส่ไฮโดรเย่นเพอร์อ๊อกไซด์ผสมน้ำสะอาด
ผมใช้สัดส่วนประมาณ 1:8
ทิ้งไว้ประมาณครึ่งชั่วโมง(แบบว่าใจร้อนครับ)
ระหว่างรอถ้าเกิดคันหูก็จัดการปั่นซะ ดีกว่าอยู่เปล่าๆ เปิดเพลงน้องจ๊ะฟังคลอไปด้วยก็ได้  :P

4 นำขึ้นมาจากน้ำ เช็ดด้วยผ้าสะอาด เท่านี้ก็เสร็จพิธีครับ
แล้วก็จะได้ฟิกใสๆ ไร้รอยมลทิน

"... แชร์โดว์แฟ็กซ์ ราชันย์แห่งอาชา" ม้าขาวปลอดตลอดตัวที่ไม่ยอมให้ใครขี่
นอกจากพ่อมดขาวแกนดัลฟ์ แถมไม่ยอมให้ใส่อานและบังเ***ยนด้วย ติ๊สสุดๆ :P

รบกวนสอบถามหน่อยครับ  ความมันเงาของมินิฟิกหลังจากขัดแล้วเหมือนเดิมไหมครับ  แล้วก่อนแช่ไฮโดรเย่นเพอร์อ๊อกไซด์และหลังแช่มีอะไรแตกต่างกันบ้างครับ

จากการประเมินด้วยตาเปล่า ผมว่าความมันวาวยังคงอยู่เกือบๆ เท่าเดิมนะครับ (อาจจะด้านขึ้นไม่ถึง 5%)
ถ้าไม่มาเพ่งจับผิด แทบดูไม่ออกว่าเป็นม้าหน้าด้าน :P
และเนื่องด้วยเราใช้สำลีถู ไม่ได้ขัดอะไรรุนแรง
ม้ายังหน้าใสกิ๊ก ไม่มีริ้วรอยขีดข่วนหรือรอยขนแมวขนหมาใดๆ ครับ :P

ส่วนเรื่องไฮโดรเย่นเพอร์อ๊อกไซด์ ผมไม่ทราบว่ามันมีคุณสมบัติทางเคมีอะไรบ้าง
ข้างกล่องเขียนว่าเอาไว้ล้างแผล
แต่เห็นในเวปที่คุณ legowafer13 แปะให้ เขาบอกว่ามันเอาไว้ล้างคราบ Brasso ครับ
ซึ่งตรงนี้หลังจากที่ลง Brasso และถูเอาสีออกหมดแล้ว เช็ดด้วยผ้าสะอาดแล้ว
ม้าจะหน้ามันครับ กระดาษซับมันคงเอาไม่อยู่
เลยต้องจับไปล้างหน้า ล้างตัวในน้ำผสมไฮโดรเย่นเพอร์อ๊อกไซด์
ล้างมาแล้วก็ดูดีครับ หน้าหายมัน (แต่ไม่ด้านนะ :P)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2015 / 10:49:01 AM โดย sKKK »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 มกราคม 2015 / 10:53:52 AM »
ใช้ paint remover หาได้ตามแผนกขายโมเดลในห้างครับ น่าจะง่ายกว่าขัดด้วยบัซโซครับ

ถ้าจะใช้ painted remover ไม่ควรเช็ดด้วยน้ำตามอีกทีนะครับเพราะมันจะด่างไปเลย

รบกวนถามคุณทศครับ
ฟิคที่ขัดแล้ว ทิ้งไว้นานๆมีปัญหาบ้างรึเปล่าครับ
เนื้อพลาสติกด้าน หรือ สีซีดลงไหมครับ

ที่เอามาลบโดยใช้ paint remover ยังไม่เจอปัญหาแตกร้าวนะครับ เดี๋ยวค่ำนี้จะเอาตัวที่ใช้น้ำยามาลงให้ดูครับ

เอารูปมาให้ดูครับ เท่าที่ลองตรวจสอบดูไม่พบการแตกร้าวนะครับ
เรื่องสีเท่าที่ดูแล้วต่างกันกับสีเดิมเล็กน้อยครับ แต่โดยรวมโอเค
แต่ลายที่ลงด้วยสีเงินหรือสีทองลบออกได้ไม่หมดครับจะเห็นเป็นรอยติดอยู่ที่ตัวค่อนข้างชัด
ระหว่างน้ำยายังไม่แห้งถ้านิ้วไปโดนก็จะได้รอยนิ้วมือติดตัวพาร์ทครับ

สำคัญสุดคือถ้าใช้น้ำยา remover อย่าใช้น้ำเช็ดตามเพราะตัวพลาสติกจะขึ้นรอยด่างชัดเจนครับ เหมือนมันทำปฏิกริยากัน

ออฟไลน์ ruze26

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2015 / 09:40:43 AM »
ขอบคุณมากมายเลยครับสำหรับความรู้
 :)

ออฟไลน์ goong

• Full Member
  • Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2015 / 10:11:35 PM »
อ้างจาก: goong ที่ 25 กรกฎาคม 2012 - 01:26:21 PM
อ้างจาก: sKKK ที่ 18 กรกฎาคม 2012 - 05:58:50 PM
อยากทราบผลการทดลองครับ
ระยะยาวเป็นอย่างไรบ้าง
บริคจะกลับไปเหลืองเหมือนเดิมรึเปล่าครับ  :D

เห็นคำถามของคุณหมอเอ่ยตั้งแต่ 2-3 วันก่อนแล้ว
แต่ยังไม่ว่างไปค้นบริคที่ทดลองไว้ครั้งก่อนออกมา
มาวันนี้พอมีเวลาเลยไปขุดออกมาถ่ายรูปให้ดูครับ  :) :) :)

แวบแรกที่เห็น บอกได้เลยครับว่า มันกลับไปเหลืองเหมือนเดิมครับ  :( :( :(

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่รูปถ่ายอาจไม่สามารถแยกความขาวจั๊วะ กับขาวมอๆ ให้เห็นได้ชัดเจน แต่ถ้ามองด้วยตาเปล่า จะเห็นความแตกต่างชัดเจนเลยครับ มาดูรูปกันเลยครับ

ถุงที่เก็บการทดลองเมื่อเกือบ 3 ปีก่อนเอาไว้ แบ่งเก็บแต่ละครั้งเป็นถุงๆ แยกออกจากกัน

ซ้ายคือ บริคใหม่ขาวจั๊วะครับ กลางคือ บริคที่นำไปผ่านกระบวนการ และขวาคือบริคเก่าที่ไม่เคยผ่านกระบวนการมาก่อนครับ
จะเห็นได้ว่า บริคที่ผ่านกระบวนการแล้ว กลับไปเหลืองเหมือนเดิม ไม่ขาวเหมือนกับบริคใหม่แล้ว

ซ้ายและขวา คือ Scout Trooper จากชุด 7128 Speeder Bikes ครับ และกลางคือ Scout Trooper จากชุด 8038 The Battle of Endor ที่ยังขาวจั๊วะอยู่
จะเห็นได้ว่า Scout Trooper ตัวข้างๆ จะออกเหลืองๆ เมื่อเทียบกับตัวกลาง

สรุปคำตอบต่อคำถามของคุณหมอเอ่ยว่า ระยะยาว บริคจะกลับไปเหลืองเหมือนเดิมครับ (แต่ไม่ทราบว่าใช้เวลาเท่าไหร่แน่ ถ้ามีใครให้คำตอบได้จะดีมาก)

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2015 / 09:54:06 AM »
ขอบคุณพี่กุ้งที่ก๊อปข้อมูลมาลงให้ครับ  :D

เรื่องบริกกลับมาเหลืองนี่ ของผมลองฟอกปราสาทสีเทา
ผ่านมาจะครบปีแล้ว ยังไม่กลับมาเหลืองนะครับ  ;)

ออฟไลน์ goong

• Full Member
  • Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2015 / 01:22:23 PM »
โชคดีของคุณหมอครับ  :) :) :)
หรือเพราะเป็นสีเทา เลยอาจจะเหลืองช้า หรือมองไม่ค่อยเห็นความเหลือง  อาจต้องรอดูต่อไปครับ

แต่ของผมสีขาวนี่ กลับไปเหมือนเดิมเลยครับ ทั้ง Stormtrooper, Scout Trooper  เหลืองเหมือนเดิมเลย  :( :( :(

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2015 / 07:26:08 PM »

อยากทราบวิธีโมหัวมังกรสม๊อกแบบในรูปของพี่ Mooki หน่อยครับ  ;)