ผู้เขียน หัวข้อ: สร้าง CG เลโก้สุดสมจริงด้วยสมาร์ทโฟน  (อ่าน 6113 ครั้ง)

ออฟไลน์ ake1

• Jr. Member
  • **
สร้าง CG เลโก้สุดสมจริงด้วยสมาร์ทโฟน
« เมื่อ: 21 ธันวาคม 2017 / 11:33:18 PM »
ผมหยุดเล่น Lego CG มาพักหนึ่ง เพิ่งรู้ว่าเว็ป mecabricks.com นั้นพัฒนามาไกลและล้ำมาก ได้เปิดให้ทดลองใช้ mecabricks render farm ฟรี ซึ่งทางเว็ปมีคอมแรงๆ 6 เครื่องพ่วงกันเอาไว้ช่วยผู้ใช้เรนดอร์ ผู้ใช้สามารถสั่งสร้างภาพ Lego CG สุดสมจริงอย่างรวดเร็วได้ทุกที่ทุกเวลาด้วยสมาร์ทโฟน แต่ละภาพด้านล่างที่ผมทดลองเรนดอร์ล้วนใช้เวลาสร้างแค่ประมาณ 5 นาทีต่อภาพครับ (เฉพาะมอเตอร์ไซค์2คันกับบ้านจีนผมใช้ LDD ต่อตามแบบแล้วแปลงลง mecabricks นอกนั้นยืมโมเดลคนอื่นเรนเดอร์ครับ)

Photorealistic rendering at your finger tip
https://www.eurobricks.com/forum/index.php?/forums/topic/156937-photorealistic-rendering-at-your-finger-tip/

Millennium Falcon by cmfkian, on Flickr

Millennium Falcon 2 by cmfkian, on Flickr

Millennium Falcon 2 by cmfkian, on Flickr

Millennium Falcon by cmfkian, on Flickr

NINJAGO City by cmfkian, on Flickr

china by cmfkian, on Flickr

The Tumbler by cmfkian, on Flickr

Arvo Brothers Vespa by cmfkian, on Flickr

Arvo brothers Lego Akira Kaneda bike by cmfkian, on Flickr

thai by cmfkian, on Flickr

Destiny's Bounty by cmfkian, on Flickr

Destiny's Bounty by cmfkian, on Flickr

NINJAGO City by cmfkian, on Flickr

Untitled Model by cmfkian, on Flickr

cl by cmfkian, on Flickr

Untitled Model by cmfkian, on Flickr

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2017 / 12:37:41 PM โดย ake1 »

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
Re: สร้าง CG เลโก้สุดสมจริงด้วยสมาร์ทโฟน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2017 / 05:07:46 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่เอก ว่าง ๆ ก็อยากจะลองใช้งาน LDD ดูเหมือนกัน เคยใช้แค่สองสามครั้งเอง เวลา MOC จะได้ประหยัดเงินซื้อพาร์ทหน่อย เอ๊ะ..หรือว่าเราควรมาต่อใน LDD จะได้ไม่ต้องต่อของจริงกันดี  :P

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
Re: สร้าง CG เลโก้สุดสมจริงด้วยสมาร์ทโฟน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มกราคม 2018 / 10:52:52 PM »
แจ่มเลยครับ  ผมเคยคิดเล่นๆ ไว้อยู่นะครับ ว่าอนาคตเลโก้จะเป็นยังไง มี 2 แบบที่คิดไว้
- ก็ต่อกันในคอมแบบนี้แหละ กะอีกแบบคือ
- ต่อแบบโฮโลแกรม (ประมาณ Tony Stark ตอนออกแบบชุดเกราะอ่ะ) เสียตังซื้อออนไลน์กะทางเลโก้ แล้วก็สามารถโหลดมาต่อได้ ต่อเสร็จ อยากวางโชว์ก็กดเปิด อยากโชว์ชุดอื่นที่เคยต่อแล้ว ก็กดเลือกได้เลย อิอิ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มกราคม 2018 / 11:52:51 AM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่เอก ว่าง ๆ ก็อยากจะลองใช้งาน LDD ดูเหมือนกัน เคยใช้แค่สองสามครั้งเอง เวลา MOC จะได้ประหยัดเงินซื้อพาร์ทหน่อย เอ๊ะ..หรือว่าเราควรมาต่อใน LDD จะได้ไม่ต้องต่อของจริงกันดี  :P

LDD อาจช่วยให้การออกแบบง่ายขึ้น แต่สุดทายก็ต้องอยากต่อเป็นของจริงอยู่ดี  :)

แจ่มเลยครับ  ผมเคยคิดเล่นๆ ไว้อยู่นะครับ ว่าอนาคตเลโก้จะเป็นยังไง มี 2 แบบที่คิดไว้
- ก็ต่อกันในคอมแบบนี้แหละ กะอีกแบบคือ
- ต่อแบบโฮโลแกรม (ประมาณ Tony Stark ตอนออกแบบชุดเกราะอ่ะ) เสียตังซื้อออนไลน์กะทางเลโก้ แล้วก็สามารถโหลดมาต่อได้ ต่อเสร็จ อยากวางโชว์ก็กดเปิด อยากโชว์ชุดอื่นที่เคยต่อแล้ว ก็กดเลือกได้เลย อิอิ

อยากให้เกมแบบ lego world หรือ LDD support VR ครับ   ;)

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มกราคม 2018 / 12:56:51 PM »
 :o :o :o :o :o

เหมือนจริงสุดๆ 

แต่แอบชอบแบบต่อมือมากกว่าเพราะเรนเดอร์ไม่เป็นค่ะ 55555555555555555 :-[

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 มกราคม 2018 / 12:01:12 PM »
:o :o :o :o :o

เหมือนจริงสุดๆ 

แต่แอบชอบแบบต่อมือมากกว่าเพราะเรนเดอร์ไม่เป็นค่ะ 55555555555555555 :-[

เว็ป mecabricks สามารถสั่งเรนเดอร์โดยการคลิกเพียง5ครัังจากhomepage ถ้าเป็นโมเดลเล็กๆจะได้ภาพภายใน1นาทีครับ  ;)
https://youtu.be/mRaUfOhhONg

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2018 / 09:06:10 AM »
ขอลองบ้างนะครับ :-* :-* :-* :-*

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Verified Member
  • *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2018 / 08:26:02 AM »
ไฟล์ที่ Render ได้คือต้องมาจากโปรแกรม 3d หรือว่าจาก ldd ก็ได้ครับ :o

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2018 / 05:35:09 AM »
ไฟล์ที่ Render ได้คือต้องมาจากโปรแกรม 3d หรือว่าจาก ldd ก็ได้ครับ :o

ได้หมดครบ จะต่อด้วยมือถือในเวปโดยตรง หรือต่อโดย LDD หรือ Lego CAD อื่นๆ แล้วใช้เมนูอิมพอร์ทเข้ามาเรนดอร์ ซัพพอร์ทนามสกุล  .lxf .lxfml .ldr .mpd .io  (นามสกุล.io ของ stud.io v2 ในเวป bricklink ก็มีฟังก์ชั่นเรนเดอร์คล้ายภาพถ่ายเพิ่มเข้ามาแล้วครับ)

ผมเองก็ไม่ได้เล่นมาพักใหญ่ เมื่อวานกลับมาลองพบว่ามีฟังก์ชั่นเพิ่มขึ้นเยอะและเรนเดอร์ได้สวยขึ้น ภาพข้างล่างเรนเดอร์บนเวปแบบฟรีทั้งหมด (ฟรี 20 รูปต่อวัน) แบบฟรีความละเอียดจะต่ำและเปิดใช้งานฟังก์ชั่นขั้นสูงเช่นรอยนิ้วมือ ความไม่สมบูรณ์แบบต่างๆ ไม่ได้ครับ

Lego Bowling Alley by cmfkian, on Flickr

Lego Bowling Alley by cmfkian, on Flickr

Arvo Brothers Vespa by cmfkian, on Flickr

Arvo brothers Lego Akira Kaneda bike by cmfkian, on Flickr

Olivia's Deluxe Bedroom by cmfkian, on Flickr

Tall Neck by cmfkian, on Flickr

loop3 by cmfkian, on Flickr

Lego group "borrow" my new brick ideas which I submited to Lego coosoo by cmfkian, on Flickr

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2018 / 09:58:04 AM โดย ake1 »

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2018 / 09:35:35 AM »
อย่างนี้ต้องลอง ขอบคุณครับ  ;)