ผู้เขียน หัวข้อ: [Review] 3740/3742/3747 My Own Train รถไฟเมื่อ 10 กว่าปีก่อน « 07 พฤษภาคม 2012 »  (อ่าน 2800 ครั้ง)

ออฟไลน์ tuktik

• Verified Member
  • Jr. Member
  • *
เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่าผมเดินเที่ยวอยู่ในเมืองเวโรน่า ตอนไปทำงานที่อิตาลี อย่างไม่ตั้งใจเจอป้ายนี้อยู่หน้าร้านขายพวกแฮม ขนมปังและก็ชีส

มีเลโก้โชว์อยู่นิดนึง

ด้านในนี่แบบว่าจัดเต็มครับ (ลืมถ่ายรูปมาครับ มือไม้สั่นอยู่ ลืมไปหมด) เหมือนเจ้าของนี่ซื้อเลโก้มาเก็บไว้ และกำลังโละของอยู่ ส่วนมากจะไม่มีขายทั่วไปแล้ว พวก Star War เมื่อ 2-3 ปีมาแล้วและก็ City, Cars, Kingdom, Toy Story แล้วมี Indiana Jones เพียบครับ แต่ผมไม่ได้เก็บ เลยไม่ได้ซื้อมา แม้ว่ามันจะล่อใจมากกกก แต่เมื่อคืนเพิ่งจะตั้งกฏว่าห้ามเปิด line ใหม่เพราะกระเป๋ามันจะฉีก..... เห็นแล้วก็นึกถึงคนแถวนี้หลายคนที่หาเก็บชุดพวกนี้อยู่

เดินอยู่นานมาก ซื้อดี....ไม่ซื้อดี ซื้ออะไรดี ......สุดท้ายผมก็ได้ My Own Train มาแค่ชุดเดียว กับ Kingdoms เล็กๆ 7955 7953 อีกสองสามกล่อง......เข้าเรื่องซะที..........

ชุด My Own Train นี้ออกมาตั้งแต่ปี 2001 ครับ ออกมาในแบบที่ให้เราเลือกสีหัวรถจักรเองได้ครับ คือซื้อชิ้นส่วนฐานล้อของหัวรถจักรและตู้ใส่ถ่านหิน แล้วเลือกซื้อชิ้นส่วนรถไฟตามสีที่ต้องการ ในช่วงนั้นนอกจากหัวรถจักรแล้วยังมีพวกตู้ขนของอื่นๆขายแยกเป็นตู้ๆเลยครับ ทำให้เราสามารถต่อรถไฟเป็นขบวนยาวๆได้ (แต่มันคงไม่ค่อยดีกับยอดขายซักเท่าไหร่ หลังๆมา เลโก้เลยไม่ยอมทำแบบนี้ ทำเป็นชุดๆออกมาแทน ซึ่งทำให้เราได้รถไฟขบวนสั้นๆ ที่มีตู้แค่ 2-3 ตู้)     
ที่ได้มาเป็น set 3740 Small Locomotive, 3742 Tender ส่วนสีที่ได้เป็นสีเทา Set 3747 ครับ ชุดนี้ระบุอายุสำหรับ 8 ขวบ  :-X  ผมนี่อายุเกินไปมาก

กล่องนี่โบราณ สภาพเก็บมานานมาก

ข้างกล่องระบุด้วยมือเลยว่าเป็นชุดไหน

เปิดออกมาก็มีกล่องใส่อีกชั้น

เริ่มกันที่หัวรถจักรก่อน ชิ้นส่วนน้อยนิด ในคู่มือจะใช้สีน้ำเงิน แต่ที่ได้มาจะเป็นสีเทา

สามารถต่อได้ 2 แบบ ครับ แบบธรรมดา กับแบบที่ต่อคู่กับตู้ใส่ถ่านหิน

เริ่มต่อไม่ยากอะไรครับ

ต่อไปเรื่อยๆ ไม่มีอะไรยากเย็น .... คงจะเพราะว่ามันสำหรับเด็ก 8 ขวบ

เสร็จแล้วครับ .....

ดูจนพอใจแล้ว ก็ทำลายครับ เพื่อต่ออีกแบบ รวบรัดตัดตอนได้เป็นแบบนี้

คล้ายๆกันหละครับ ต่างกันแต่ด้านท้าย

มาต่อกันด้วยตู้เก็บถ่านหิน

ต่อเสร็จแล้วรูปร่างก็ดูดี

พอมารวมกันนี้ ดูใช้ได้ทีเดียว

สรุปว่าชุดนี้ไม่ใช่ชุดที่สวยงามอลังการอะไร แต่มันเป็นความสุขทางใจเวลาต่อจริงๆ การออกแบบก็เรียบง่ายดี ใช้ชิ้นส่วนทั่วๆไปก็สามารถต่อได้ ได้เห็น brick หลายแบบที่เมื่อ 10 ปีก่อนน่าจะผลิตยาก มีจุดที่แตกต่างจาก brick แบบเดียวกัน ณ ปัจจุบัญ
ไว้มีเวลาจะเอามาลองใส่มอเตอร์ให้วิ่งดู น่าจะสามารถอยู่

แค่นี้ก่อนละกันครับ

ออฟไลน์ tuktik

• Verified Member
  • *
มาอ่านกระทู้ตัวเองแล้วเซ็งจริงๆ ทำไมไม่รู้จักกวาดให้เกลี้ยงร้าน อยากจะถือคติใหม่ว่า เงินทองหาใหม่ได้ แต่ชุดเก่าๆหายากยิ่งกว่าทอง (คตินี้ ใช้ได้ต่อเมื่อ ผบ ไม่ได้ยืนอยู่ข้างๆเวลาซื้อ Lego)

ออฟไลน์ AWESOME

• **

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ   ชุดเก่าผมว่าดูดีนะ อกกแบบเรียบง่าย  เน้นใช้พาร์ทที่มีจำกัดประยุกต์ให้หลายแบบ
    :o    อยากเจอแบบนี้บ้างจังเลย    (เห็นแล้วอยากได้ Indiana Jone )

ออฟไลน์ WolFAero

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
รถไฟดูน่ารักมากเลย ;D

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
อิอิ ผิดกับผมเลย พอผมเริ่มทำงานก็มองหาเลโก้ก่อนเลย  ::)  :P

ชุดรถไฟรุ่นเก่า ตรงแม่เหล็กมันเปลือย ๆ ไม่รู้ว่านาน ๆ ไป ถอดเข้า-ออกจะทำให้พลาสติกที่ยึดแม่เหล็กกรอบแตกไปหรือเปล่า
เพราะรถไฟมือสองคันนึงของผม ตรงแม่เหล็กหลุดออกมาหมด ผมเลยต้องแก้ปัญหาโดยใช้แม่เหล็กรุ่นใหม่ซะเลย

ออฟไลน์ BrickBoss

• Newbie
  • *
ความสุขทางใจมีค่ามากจริงๆครับ อยากได้
So Say We All

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
ทำไมตอนไปเที่ยวอิตาลี ไม่เห็นเจอแบบนี้บ้างเลยอ่ะ

ชุดรถไฟเก่าๆ ถ้าจะได้แบบไม่ใช่ราคาตลาดที่แพงกระฉูดแล้ว  คงต้องมีวาสนาต่อกันจริงๆ เท่านั้น

ออฟไลน์ palawast

• Newbie
  • *
  • เราชอบ LEGO ชุดเก่าๆ
    • SEARCH MONOPOLY
Re: [Review] 3740/3742/3747 My Own Train รถไฟเมื่อ 10 กว่าปีก่อน « 07 พฤษภาคม 2012 »
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2023 / 09:38:21 PM »
เป็นชุดที่น่าสะสมจริงๆ ผมตอนเด็กๆ ชอบเล่นรถไฟวิ่งบนราง เดี๋ยวนี้ไม่มีให้เห็นละ สงสัยเลิกผลิต
เราชื่นชอบ LEGO ชุดปราสาท Vintage