ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการทำ Custom Minifig  (อ่าน 972 ครั้ง)

ออฟไลน์ Saiyanogent

• Newbie
  • *
สอบถามการทำ Custom Minifig
« เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2017 / 08:39:18 PM »
   จริงๆผมก็เคยทำพวกนี้มาแล้ว ผมทำรูปด้วย photoshop แล้วปริ้นลงสติ๊กเกอร์แบบมัน(ไม่รู้เรียกอย่างงี้มั๊ย) ราคาแพ็คนึงประมาณ 200 - 300 ซื้อจาก B2S ปรากฏว่าก็ใช้ได้อยู่เหมือนกัน (มี ตย. ด้านล่าง) แต่ผมว่ามันยังไม่ตอบสนองผมซักเท่าไหร่ เพราะว่าพอติดไปนานๆ กาวมันลอกได้ ผมเลยไปหาข้อมูลมา เค้าบอกว่าให้ใช้กระดาษลอกลาย (ประมาณ Fake Tattoo ) แต่ผมอยากถามคนที่เคยทำ custom ด้วยกระดาษลอกลายหน่อย ผมอยากรู้ว่าระหว่างสติ๊กเกอร์กับลอกลาย อันไหนดีกว่าครับ แล้วราคากระดาษลอกลาย ราคาประมาณไหนครับ แล้วมันต่างจาก waterslide มั๊ยครับ

อีกอย่างนึงคือ พวกที่ปั้นเกียร์ขึ้นมาใหม่ได้เลย เช่นล่าสุด ตัว Vulture จาก Homecoming เห็นคนปั้นปีก ปั้นหมวกใหม่ เห็นแล้วพูดเลยว่า เจ๋งค่อด เลยสงสัยว่าใช้อะไรปั้นกันครับ??

ตัวอย่างที่ผมทำกับสติ๊กเกอร์ (decal นั่นผมทำ photoshop เอง 5555)

ขอบคุณคนที่มาตอบล่วงหน้าครับ  :)  :)  :)

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
Re: สอบถามการทำ Custom Minifig
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2017 / 08:57:32 PM »
เรื่องทำฟิก custom พวกกระดาษลอกลาย กับ Waterslide ไม่ทราบจริง ๆ ครับ

ทราบแต่พวกที่ปั้นเกียร์ หรือทำเสื้อ vest ทำหัวฟิก ปั้นหมวก เขาใช้ Epoxy Putty หรืออีพ็อกซี่ปั้นครับ จะเป็นแบบสีขาวทึบ ๆ นะครับ ไม่ใช่แบบกาวใส ๆ ต้องผสมกันระหว่างส่วนผสม a กับ b ลองเสริ์ชโดยใช้คำว่า "อีพ็อกซี่ปั้น" ก็ได้ครับ   :D