ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการสั่งซื้อเลโก้จากbricklink ร้านในไทยค่ะ  (อ่าน 3449 ครั้ง)

ออฟไลน์ omoi

• Newbie
  • *
เพิ่งจะสมัครสมาชิก bribklink ยังไม่เคยสั่งซื้อเลยค่ะ ที่อ่านๆ ดูในกระทู้เก่าๆ บอกว่าสั่งซื้อแล้วยกเลิกจะเสียเครดิต เลยยังไม่กล้าสั่งซื้อ อีกทั้งไม่เก่งภาษาอังกฤษกลัวกดมั่ว

เลยอยากถามว่าถ้าเราเลือกร้านที่อยู่เมืองไทย อย่างร้านในภูเก็ต มันต้องมีค่าภาษีอะไรอย่างอื่นมากมั้ยคะ นอกจากค่าส่ง ราคาเป็นไปตามที่ขึ้นโชว์หรือเปล่าคะ  อีกอย่างถ้าเมล์ถามร้านเป็นภาษาไทยได้มั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Zarbee

• Full Member
  • ชอบเลโก้มากๆ
Re: สอบถามการสั่งซื้อเลโก้จากbricklink ร้านในไทยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2017 / 01:51:06 PM »
ในไทยก็ร้านคุณจันทนา ครับ..
หาในบอร์ดซื้อขายก็ได้มังครับ

ออฟไลน์ kan and lego

Re: สอบถามการสั่งซื้อเลโก้จากbricklink ร้านในไทยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2017 / 03:43:49 PM »
ร้าน thai bricks  นี่ กวนมากครับ

สั่งของไปได้ของไม่ครบ ไม่ยอมส่งให้ พอให้ คะแนนลบ มี ข้อความมาด่าเราด้วย ว่า ของแค่ชิ้นเดียว ทำไมต้องให้ส่ง ให้
พผมซื้ออีกครั้ง ของครบ แต่ไม่ให้คะแนน บวกมัน มัน ก็ ข้อความมาด่าผมอีก และบอกจะไม่ขายของให้

ผมขอลา ร้านนนี้ครับ

ซื้อร้านในไทย ไม่เสียภาษี ครับ

ออฟไลน์ ĸayan

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ショッカー
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2017 / 10:43:12 PM »
มีค่าส่ง ไม่มีภาษี ราคาก็ตามนั้นครับ

เวลาชำระเงิน ร้านในไทย ให้เลือกวิธีโอนเข้าธนาคารครับ

ร้านภูเก็ต ให้ส่งข้อความเป็นภาษาอังกฤษครับ (คอมเขาอ่านไทยไม่ได้)

ออฟไลน์ goong

• Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2017 / 10:46:38 PM »
ร้าน thai bricks  นี่ กวนมากครับ

สั่งของไปได้ของไม่ครบ ไม่ยอมส่งให้ พอให้ คะแนนลบ มี ข้อความมาด่าเราด้วย ว่า ของแค่ชิ้นเดียว ทำไมต้องให้ส่ง ให้
พผมซื้ออีกครั้ง ของครบ แต่ไม่ให้คะแนน บวกมัน มัน ก็ ข้อความมาด่าผมอีก และบอกจะไม่ขายของให้

ซื้อร้านในไทย ไม่เสียภาษี ครับ
ตรงกันข้ามกับผมเลยครับ 555
ร้าน thai bricks ผมสั่งไป ได้ของไม่ครบ พอบอกไป เธอรีบส่งมาให้ทันทีเลยครับ
minifig ใหม่กิ๊ก ราคาถูกกว่าใน facebook หลายเจ้า
มี part ให้เลือกเยอะพอควร
ผมชอบนะ  :) :) :)

ออฟไลน์ mrkornk

• Verified Member
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2017 / 10:51:16 PM »
ถ้าเป็นมือใหม่ใน Bricklink ควรเริ่มสั่งซื้อร้านในไทยก่อนครับ  แต่ละร้านก็มีข้อกำหนดแตกต่างกันไป
ต้องดูในหัวข้อ term หรือ splash เมนูจะอยู่ระนาบเดียวกับตะกร้าสั่งของสีเขียว

บางร้านมียอดสั่งซื้อขั้นต่ำด้วย  แต่ในไทยเราที่เคยสั่งซื้อจะโดนเฉพาะค่าส่งไปรษณีย์เพิ่มเท่านั้นครับ
เมลล์สอบถามเป็นภาษาไทยนี่ก็ต้องลองเอาเองนะครับ  ไม่เคยอ่ะ

อันนี้เป็นหัวข้อที่คุณ bboth โพสไว้ในบอร์ดเดิม  แต่หน้าเว็บ Bricklink ยุคใหม่จะไม่ค่อยเหมือนในภาพแล้วลองเข้าไปอ่านดู
เผื่อจะเป็นแนวทางได้ครับ  ลองซ้อมๆ กดสำรวจเว็บไปก่อน  ผมยังกดดูไม่ทั่วเลย  :)
http://www.thaibrickclub.com/forum/index.php?topic=7920.0

ออฟไลน์ kan and lego

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2017 / 07:58:45 AM »

ตรงกันข้ามกับผมเลยครับ 555
ร้าน thai bricks ผมสั่งไป ได้ของไม่ครบ พอบอกไป เธอรีบส่งมาให้ทันทีเลยครับ
minifig ใหม่กิ๊ก ราคาถูกกว่าใน facebook หลายเจ้า
มี part ให้เลือกเยอะพอควร
ผมชอบนะ  :) :) :)

ผมเจอคนขายผู้ชายครับ

ออฟไลน์ omoi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2017 / 10:13:28 AM »
ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ

กำลังจะลองสั่งดู ร้านนี้เมลไปถามเป็นภาษาไทย ตอบกลับมาเป็นภาษาอังกฤษค่ะ

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2017 / 07:33:02 PM »
เรื่องภาษี ถ้าสั่งจากต่างประเทศ เราไม่ต้องเสีย VAT ของประเทศเขา

แต่อาจจะโดนภาษีนำเข้าตอนส่งเข้ามา อยู่ที่กรมศุลไทย ไม่เกี่ยวกับคนขาย