ผู้เขียน หัวข้อ: มาถ่ายรูป ทำการ์ตูน ทำstop-motion กันเถอะ  (อ่าน 13279 ครั้ง)

ออฟไลน์ danoob

• Verified Member
  • Jr. Member
  • *
    • www.muangthongpet.com
Re: มาถ่ายรูป ทำการ์ตูน ทำstop-motion กันเถอะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 10 มกราคม 2015 / 07:56:13 PM »
เดี๋ยวจะลองทำตามครับ
โปรแกรมหาได้จากไหนมั่งครับ
Photoscape
ชี้เป้าหน่อยได้มั้ยครับ

ตามลิงค์นี้เลยครับ http://www.photoscape.in.th/

ขอบคุณมากครับ
เดี๋ยวว่างๆจะลองทำดูครับ

ออฟไลน์ sKKK

• Sr. Member
  • *
  • CastleMania
Re: มาถ่ายรูป ทำการ์ตูน ทำstop-motion กันเถอะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 มกราคม 2015 / 11:23:23 AM »
LegoKnightz ภูมิใจเสนอ " เดี้ยงเพราะกรี๊ด!!! "

ดาบเลเซอร์เจได ใช้โปรแกรมอะไรทำเหรอครับ
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ pumpkin

• Full Member
  • *
  • Original Minifig
    • Pumpkin on Flickr
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 มกราคม 2015 / 11:37:03 AM »
LegoKnightz ภูมิใจเสนอ " เดี้ยงเพราะกรี๊ด!!! "

ดาบเลเซอร์เจได ใช้โปรแกรมอะไรทำเหรอครับ
photoshop ก็ทำได้ครับหมอเอ่ย เดี๋ยวผมหาวิธีทำให้ก่อนนะครับ เหมือนเคยหาไว้นานแล้วแล้วลืม

ออฟไลน์ pumpkin

• Full Member
  • *
  • Original Minifig
    • Pumpkin on Flickr
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 13 มกราคม 2015 / 11:40:23 AM »
วิธีทำ effect Light Saber ด้วย Photoshop

https://v3graphicsthai.wordpress.com/category/photoshop/เทคนิคแต่งภาพ-photoshop-ทำดาบ-light-saber-แ/

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 มกราคม 2015 / 12:06:33 PM »
วิธีทำ effect Light Saber ด้วย Photoshop

https://v3graphicsthai.wordpress.com/category/photoshop/เทคนิคแต่งภาพ-photoshop-ทำดาบ-light-saber-แ/

ขอบคุณครับ
เดี๋ยวว่างจะลองทำบ้าง  ;)
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ danoob

• *
    • www.muangthongpet.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 มกราคม 2015 / 10:12:45 PM »
ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ
พอดีพึ่งเริ่มใช้ photpscape
ตอนนี้ปรับแสงกับรูปแบบรูปเดียวได้แล้วครับ
ที่ทำรีวิว Castle 2013
แต่พอจะมาลองใส่แบบหมอเอย แบบการ์ตูนขนาดมันไม่พอดีอะครับ
ต้องทำยังไงครับ

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 13 มกราคม 2015 / 11:48:44 PM »

เริ่มต้นจากกำหนดขนาดภาพ โดยเลือกคำสั่งกำหนดขนาดหน้ากระดาษ เช่น 800 x 600, 1024 x 768 ( ของผมเลือก 1500 x  1200 )
หรือ อาจเลือกขนาดด้านใดด้านหนึ่ง แล้วกดกำหนดอัตราส่วน เพื่อให้คอมกำหนดขนาดของอีกด้าน

กำหนด Ratio ของภาพครับนูป
ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าขนาดไหนเหมาะสม แต่ผมชินกับ 4:5 แล้ว
จะได้กรอบย่อยใกล้เคียงกับรูปปกติ(4:6)

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
[How to] วิธีทำ Lightsaber หรือกระบี่แสงแบบฟรุ้งฟริ้ง
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 21 มกราคม 2015 / 09:45:38 PM »
สวัสดีครับ เพื่อนๆทุกคน  :)
พอดีมีเพื่อนๆหลายคน ถามผมเข้ามาว่า กระบี่แสงแบบฟรุ้งฟริ้งนั้นทำเยี่ยงไร
วันนี้ถือเป็นฤกษ์ยามดี ผมเลยขอ สอนแบบระเอียดยิบ เลยละกัน  ;)

เริ่มแรก ถ่ายรูปฟิกที่ต้องการ ให้ถือกระบี่แสง

เลือก Layer -- New -- Layer

ชื่อก็สามารถเปลี่ยน หรือจะไม่เปลี่ยนก็ตามใจ แล้วกด OK ครับ

เลือกเครื่องมือ Polygonal Lasso Tool แล้วก็ค่อยๆ Crop ตามแสงที่มาจากกระบี่

Crop ให้ได้ดังรูปครับ  8)

พอได้ดังรูปแล้ว ก็คลิ๊กขวา ตรงที่เราทำการ Crop แล้วเลือก Fill แล้วก็ ตรง Contents : Use ให้เปลี่ยนเป็น White

ต่อจากนั้น ให้ไปคลิ๊กขวา ที่ Layer ที่อยู่ด้านขวามือ กดตรง Blending Options (Layer ที่เราเลือก Crop)

ติ๊กถูก ที่ Outer Glow เลือกสี ตามที่เห็นก็จะได้แสงฟรุ้งฟริ้งตามรูป  เข้าใจตรงกันนะ ::)

* ขอให้สนุกกับการทำกระบี่แสงนะครับ

May the force be with you

ออฟไลน์ Touching

• May The Dark Side Be With You
Re: [How to] วิธีทำ Lightsaber หรือกระบี่แสงแบบฟรุ้งฟริ้ง
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 21 มกราคม 2015 / 09:48:59 PM »
กระทู้มีประโยชน์มากครับ :)
ผมก็อยากทำแต่ผมทำแต่ในapp :P

• *
Re: [How to] วิธีทำ Lightsaber หรือกระบี่แสงแบบฟรุ้งฟริ้ง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 21 มกราคม 2015 / 10:50:22 PM »
ได้เทคนิกใหม่ไปลองเล่นอีกแล้ว
ขอบคุณมากนะครับ  ;D

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 21 มกราคม 2015 / 11:11:46 PM »
สุดยอดดดดด :o

ออฟไลน์ AWESOME

• **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 21 มกราคม 2015 / 11:39:53 PM »
ขอบคุณสำหรับเทคนิคแจ่มๆครับ   
น่าสนุกดีครับ   :)

ออฟไลน์ SkyKnight™

• *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2015 / 01:45:36 PM »
 :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม 2015 / 04:26:15 PM โดย SkyKnight™ »