ผู้เขียน หัวข้อ: มาถ่ายรูป ทำการ์ตูน ทำstop-motion กันเถอะ  (อ่าน 13272 ครั้ง)

ออฟไลน์ sKKK

• Verified Member
  • Sr. Member
  • *
  • CastleMania
มาถ่ายรูป ทำการ์ตูน ทำstop-motion กันเถอะ
« เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 06:57:14 PM »
เนื่องจากมีสมาชิกหลายคนที่ความรู้ ประสบการณ์ ในการถ่ายภาพ การทำการ์ตูน  และมีสมาชิกจำนวนไม่น้อยที่อยากลองทำดูบ้าง แต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไร  ฉะนั้นเรามาพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้ความคิดเห็น เพื่อให้เป็นแนวทางสร้างสรรผลงานแก่เหล่าสมาชิกกันดีกว่า   ยิ้มกว้างๆ

- การวางโครงเรื่องของสมาชิกแต่ละท่าน มีแนวทางอย่างไร
  - เทคนิกถ่ายภาพLEGO ให้สวยงามต้องทำอย่างไร
  - การจัดองค์ประกอบภาพ เพื่อทำการ์ตูน ควรทำแบบไหน
  -Program ที่ใช้ในการตัดต่อ และปรับแต่งภาพ มีอะไรบ้าง และใช้งานอย่างไร

วิธีใช้...
 - Photoscape
 - ACDSee Pro
 - จัดแสงสตูดิโอ
 - รวมเทคนิกถ่ายภาพ
 - window movie maker
 - PhotoComic for ipad
 - Pumpkin studio
 - ภาพดุ๊กดิ๊ก(Gif)
 - แนะนำวิธีการใช้แสงไฟช่วยในการถ่ายภาพ by คุณทศ
 - แนะนำวิธีทำดาบเลเซอร์   by คุณชิ้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม 2015 / 10:57:26 PM โดย sKKK »
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

• *
Re: มาถ่ายรูป ทำการ์ตูน ทำstop-motion กันเถอะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 06:58:02 PM »

Photoscape

วันนี้เรามาแนะนำวิธีใช้ Photoscape อย่างง่ายๆเพื่อการทำการ์ตูนกัน
ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนเลยว่า กระผมมิใช่ผู้เชี่ยวชาญนะครับ แค่เดยใช้งานอยู่บ่อยๆ เลยเอาความรู้ประสบการณ์ที่ได้มาลองแบ่งปันดู  ถ้าท่านอื่นๆต้องการจะเสริมประเด็นไหน เชิญ Post ได้เลยครับ

อันดับแรกเริ่มจากหน้าหลักของโปรแกรม จะเห็นปุ่มคำสั่งต่างๆ
ที่ใช้บ่อยๆคือ คำสั่งแก้ไขภาพ กะ จัดหน้า

เดี๋ยวเรามาลองจัดหน้าดูก่อน
เริ่มต้นจากกำหนดขนาดภาพ โดยเลือกคำสั่งกำหนดขนาดหน้ากระดาษ เช่น 800 x 600, 1024 x 768 ( ของผมเลือก 1500 x  1200 )
หรือ อาจเลือกขนาดด้านใดด้านหนึ่ง แล้วกดกำหนดอัตราส่วน เพื่อให้คอมกำหนดขนาดของอีกด้าน

สามารถเลือกแบบกรอบรูป และ ลากรูปภาพลงไปใส่ได้เลย

คราวนี้มาดูแถบคำสั่งแก้ไขภาพกันบ้าง
มองลงไปที่แถบคำสั่งย่อย " หน้าหลัก "  จะเห็นวิธีการปรับแก้รูปภาพทั้งภาพอยู่

แนะนำคำสั่ง " ฟิวเตอร์ " ครับ ลองใช้ดู ลองไปเรื่อยทุกอันเลย
อันที่ผมชอบคือ Zoomblur

คราวนี้มาดูแถบคำสั่งย่อย " เพิ่มวัตถุ " กันบ้าง
อันนี้เป็นอะไรที่ชอบใช้เลย ใช้ง่ายมากๆครับ

เลือกใส่กล่องข้อความแล้วพิมพ์คำพูดลงไป

หรือ เลือกใส่ effect ต่างๆ ลงในรูป

ไม่รู้เหมือนกันว่าจะหาโหลด file PNG ได้จากที่ไหน  ปกติก็หาเพิ่มจากใน Google

แทรกรูปภาพลงไปก็ได้  และ สามารถปรับ " ความทึบแสง " ลดลงให้สามารถมองทะลุได้

สุดท้ายกับแถบคำสั่งย่อย " ตัดภาพ " เพือกำหนดขอบเขตภาพให้ได้แต่จุดที่เราสนใจ

เมื่อเสร็จเรียบร้อยทุกอย่าง เราก็บันทึก แล้วเอามา Post โชว์กันเลยครับ

" ของแบบนี้มันต้องลองครับ "

ปล. การ์ตูนคุณโบ๊ตสนุกดี รู้สึก comic life จะใช้ฟร้อนได้สวยกว่า photoscape นะ หรือผมเลือกไม่เป็นก็ไม่รู้  :-[
ปล.2 คุยกันเรื่องทริกการถ่ายภาพด้วยนะครับ มีหลายคนที่เก่งด้านนี้ ยังไงก็เข้ามาโพสแบ่งปันความรู้กันบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2015 / 10:49:06 AM โดย sKKK »
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

• *
Re: มาถ่ายรูป ทำการ์ตูน ทำstop-motion กันเถอะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 07:00:03 PM »

Acdsee Pro

:) ก่อนอื่นขอบอกก่อนนะครับว่า ผมเพิ่งได้จับคอมแบบจริงๆจังๆเมื่อหนึ่งปีที่ผ่านมานี่เอง แต่ก่อนเวลาจะหมดไปกับงานและการเดินทาง ส่วนเกมส์ LEGOLAND ก็อาศัยของน้องเล่นช่วงวันหยุด.......ก็คือทำได้แค่ใส่แผ่นแล้วก็เล่น ไม่รู้เรื่องที่จะใช้คอมทำอย่างอื่นเลย  :-[ :-[ :-[
ผมเองก็ใช้แต่โปรแกรมที่มากับ notebook ก็คือ acdsee pro3.....น้ำกับหมอกก็ใช้ตัวนี้แหละครับ....

:P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2015 / 10:49:26 AM โดย sKKK »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 07:02:48 PM »
ตั้งกระทู้นี้มา มิใช่อะไร
พอดีเห็นพี่ทิค มาโพสวิธีใช้ Program ACDsee ในการทำการ์ตูน ไว้ในกระทู้คุยไร้สาระประสาเพื่อน
เกรงว่าความรู้ดีๆจะถูกลบ เลยตั้งหัวข้อให้ดีกว่า

ทำเลยครับ ทำเลย.......อยากดู การ์ตูน City ของคุณ PARP กับ การ์ตูนขำ ๆ ของคุณ vyJo  8)  อิอิ แหย่ให้ทำ
อยากทำนะ อิอิ แต่ว่ารีวิวที่ทำค้างไว้ 2 ชุด ยังไม่เสร็จเลย ละก็ลองเปิด photoshop มา บางอย่างก็ยังไม่รู้หนทาง ว่าจะทำยังไง  ::)

รอซักปีละกัน
ให้แฟน ๆ รอตั้งปี  :-X   Photoshop ผมก็ยังไม่เคยเอามาลองใช้ทำการ์ตูนเหมือนกัน เคยแต่แต่งภาพก็อก ๆ แก๊ก ๆ ไปเรื่อย  มีแผ่นโปรแกรม Photoscape อยู่ ไว้ว่าง ๆ จะลงโปรแกรมและหัดเล่นบ้าง เผื่อจะได้ไว้ทำการ์ตูนหนุก ๆ แบบ คุณ sKKK  :D

อันนี้เอามาลงอีกทีเผื่อ คุณ vyJo ไม่เห็น วิธีใส่คำพูดด้วย acdsee ที่แปะไว้คราวก่อนในการ์ตูนผม ใช้ง๊ายง่ายครับ เหมาะกับรุ่นใหญ่แบบเรา อิอิ  8)

ไว้เดี๋ยวว่างๆ ผมมาทำ review วิธีใช้ Photoscape บ้าง

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 07:03:33 PM »

Mini Studio

เนื่องจากการถ่ายภาพ Lego เรามักถ่ายกันในอาคารเป็นหลัก ซึ่งบางทีก็อาจพบปัญหาว่า แสงไฟในอาคารสว่างไม่พอบ้าง หรือทิศทางของแสงไม่ได้ดังใจ ทำให้ภาพที่ออกมาไม่สวย ภาพสั่นจากการเปิด Shutter speed นาน. หรือมีเงาเกิดขึ้นบนหน้ามินิฟิค

ปัญหาเหล่านี้สามารถแก้ไขได้ ด้วยการทำ Mini Studio แบบง่ายๆ เดี๋ยวเรามาลองทำกัน

เริ่มต้นจากซื้อชุดนี้ก่อน
1349 : Steven Spielberg Moviemaker Set  $180

(ขอยืมรูปพี่ทิคมาใช้นะครับ) :P

555 พูดเล่น. จริงๆแล้วใช้แค่อุปกรณ์ราคาถูกๆเนี่ยแหละ
ลองดูวิธีทำง่ายๆในนี้

http://topicstock.pantip.com/camera/topicstock/2010/04/O9175939/O9175939.html
กระทู้นี้ผมดูตอนเริ่มทำ Studio โดยเอามาประยุคใช้กำแพงรอบด้านสีขาว (กระดาษแข็ง) แต่พื้นใช้ผ้าห่มสีเขียวแทน

ปล. ตอนนี้ได้ความรู้เพิ่มเติมจากกระทู้ท่านโบ๊ต เดี๋ยวจะลองไปทำดู
พอดีไปเจอบล้อกที่แนะนำวิีธีจัดฉาก จัดแสงถ่ายรูปของเล่น ในแบบง่ายๆ เลยพามาฝากชาว TBC  ;)
http://alpapow.exteen.com/20101119/how-to-al-pa-pow
ที่มา AL PA POW 's blog

ปล2. บางท่านอาจคิดว่าเรื่องนี้ยุ่งยาก เหมาะกับผู้ใช้กล้อง DSLR เท่านั้น จริงๆแล้วไม่ใช่นะครับ เพราะผู้ใช้กล้อง DSLR คล่องๆ สามารถปรับกล้องเพื่อแก้ปัญหาเหล่านี้ได้อยู่แล้ว ดังนั้นการทำ Studio จึงเป็นประโยชน์แก่ผู้ใช้กล้องคอมแพ็ค ที่ปรับตั้งค่าต่างๆไม่ได้มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2015 / 10:49:54 AM โดย sKKK »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 07:05:03 PM »

มาลองทำ Stop Motion แบบง่ายๆกัน

ขอออกตัวก่อนเลย ว่ามิใช่ผู้เชี่ยวชาญ แค่กำลังลองฝึกทำครับ
พอดีลองหาๆข้อมูลดู เห็นว่ามีประโยชน์ เลยเอามาโพสไว้
เผื่อใครอยากลองทำบ้าง

Program ที่ใช้ ขอให้ลอง Windows Movie Maker ดูก่อน เพราะมีอยู่ในเครื่องอยู่แล้ว

เริ่มต้น เมื่อเปิดโปรแกรมแล้ว ให้ดูที่แถบคำสั่ง Movie task ด้านซ้ายมือ
จะเห็นคำสั่ง Import picture  --> ใช้เลือกรูปภาพที่จะเอามาทำ Stop motion

อีกคำสั่งคื่อ Import audio or music --> เอาไว้ใส่ sound effect

แต่ก่อนที่จะเริ่มลงมือตัดต่อ VDO เริ่มแรกเราต้องไปกำหนดความเร็วของภาพก่อน โดยเข้าไปที่ Tools --> Option

แล้วเลือกความเร็วภาพเป็นต่ำสุดคือ 0.125 รูปต่อวินาที
นั่นคือ VDO นาน 1 วินาที ต้องใช้รูป 8 รูป ( 8FPS)

จากนั้นเมื่อกำหนดค่าความเร็วเรียบร้อง ก็ลากรูปที่เราเลือกไปใส่ในแถบ Timeline ด้านล่างได้เลยครับ
แล้วก็กด Save to my computer ก็เป็นอันเสร็จสิ้น  ;)

ปล. รบกวนถามท่านผู้มีประสบการณ์  กระผมจะไปหา Load file sound effect ได้จากที่ใด?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2015 / 10:51:52 AM โดย sKKK »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 07:06:46 PM »

PhotoComic

มีคำถามมาเยอะว่าทำเป็นการ์ตูนยังไง
ว่าจะทำแนะนำเทคนิคตั้งนานแล้ว แต่จนแล้วจนรอดไม่ได้ทำสักกะที
วันนี้ได้โอกาศนั้นสักที แต่สำหรับคนที่ใช้มือถือตะกูล i เท่านั้นนะคะ
อย่าง iphone ipad  ส่วนแอนดรอยไม่ทราบว่ามีหรือเปล่า

ถ่ายรูปให้ดีกล้องต้องนิ่งซะก่อนรูปถ่ายจึงจะคมชัดสวยงาม

1. เอาหละมาเริ่มจากการเตรียมอุปกรณ์กันก่อน เริ่มด้วยมือถือที่มีกล้อง ตัวช่วยยึดกล้องให้อยู่นิ่งๆ
 แล้วแต่จะหาหรือทำเอาตามชอบใจนะคะส่วนตัวใช้ตัวต่อ LAQ มาต่อเป็นฐานกล้อง
อันนี้ทำไว้นานแล้วตั้งแต่ใช้ 3GS ตอนนั้นทำไว้สำหรับถ่ายทำ stop motion
ที่ใช้ app ใน iphone มาทำ animetion ไว้ดูเล่น

2. พื้นที่ถ่ายทำสำคัญอย่างยิ่ง จากตัวอย่าง ใช้เก้าอี้ของหนูน้อยนี่หละ ผนังหลังก็ลิ้นชักโต๊ะหนูน้อย หุหุ
ใครหามุมสวยๆไม่ได้ก็หาซื้อผ้าหรือกระดาษสีพื้นสีอะไรก็ได้มาปูไว้ถ่ายก็ได้

3.เนื่องจากเป็นกล้อง จาก iphone ตำแหน่งอยู่ซ้ายมือ(ถ้าดูจากด้านหลัง) จึงทำช่องไว้2มุม นี่หละเคร็ดลับของมุมกล้อง^^

4.เวลาถ่ายรูปแนวตรงวัตถุอยู่ด้านล่างก็สลับให้กล้องมาอยู่มุมล่าง

5.แต่ถ้าอยากได้รูปวัตถุเล็กๆ แต่อยากได้รูปถ่ายมุมสูงก็ จับเอนถ่ายได้เลย ถาพที่ได้ก็จะได้มุมสวยแปลกตาไปอีกแบบ

6.ด้านหน้า (หน้าจอ) เว้นไว้ตรงกลางด้านข้างทั้ง2มุมสำหรับปุ่ม home และตำแหน่งไว้กดชัตเตอร์ดูภาพ

7.ด้านหลัง (กล้อง) อย่างที่เกริ่นไปแล้วว่าเว้นไว้ 2 มุม สำหรับ เล่นมุมกล้อง

8.ด้านข้าง มั่นคงแข็งแรง

9.ด้านบนสำหรับใส่มือถือ ให้มั่นคงและไม่หลุดหล่น

10. ทำมุมด้านล่างไว้สำหรับเอียงกล้อง ถ่ายรูปวัตถุมุมสูง

11.คราวนี้มาเรื่องของ app กันมั่ง ตอนนั้นเป็น app ฟรีไม่มั่นใจว่าตอนนี้ยังให้โหลดฟรีหรือเปล่านะคะ ^^"
app ชื่อ LineworkCam

12.เอาไว้ทำภาพพุ่งๆ เหมือนในหนังสือการ์ตูน มีให้เลือกหลายแบบ

13.ตัวอย่างภาพที่ได้ สามารถเปลี่ยนเส้นเป็นสีขาวหรือดำก็ได้ ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมของรูปถ่าย อารมณ์ที่ได้ก็จะต่างกัน

14.พอได้เอฟเฟคตามต้องการแล้วคราวนี้ส่งรูปที่ได้มาจัดวางหน้าและกรอบ ใส่คำพูด ใส่เอฟเฟคตัวอักษรด้วย app PhotoComic เหมือนเดิมค่ะเมื่อก่อนมีให้โหลดฟรีตอนนี้ไม่รู้ฟรีหรือเปล่า ^^"

15.icon สำหรับเลือกกรอบคำพูด มีให้เลือกหลายแบบมี กรอบแบบเมฆ สำหรับใช้เวลาคิดให้ด้วย สามารถเลือกแบบอักษรได้ตามต้องการแต่ถ้าใช้ภาษาไทยรู้สึกว่าจะมีแบบเดียว :(

16.icon สำหรับเรือกกรอบภาพมีให้เลือกหลายแบบว่าจะใช้กี่คอรั่ม มีทั้งแนวตั้งแนวนอน มีให้เลือกเยอะพอสมควรค่ะ

17.icon เอฟเฟคตัวอักษร ขึ้นชื่อว่าเป็น comic ก็ต้องออกแนวของฝรั่ง ถ้าสังเกตุดีๆ ตัวเนยเองไม่ค่อยใช้เยอะสัเท่าไหร่
เนื่องจากไม่เคยอ่าน comic จึงไม่รู้ว่าอันไหนเป็นอะไร  :P ถ้าเป็น manga หละก็สบาย หุหุ

เมื่อองค์ประกอบทุกอย่างมารวมกันก็ได้การ์ตูนแบบง่ายๆทุกขั้นตอนตั้งแต่ถ่ายรูปไปจนจัดรูปใส่คำพูด
จบในมือถือ อัพโหลดลงเวปฝากไฟล์ภาพ เอาลงมาใส่ในกระทู้ทุกอย่างจบในมือถือเพียงเครื่องเดียว ง่ายไหมหละคะ ^^
เป็นเมื่อก่อนตั้งกล้องถ่ายรูป โหลดลงคอมแต่งภาพใน photoshop เอาไปจัดหน้าใน illustrator ยุ่งยากมากมาย
เดี๋ยวนี้สบายแล้ว หุหุ

เพื่อนๆลองทำมาแบ่งปันให้ชมกันบ้างนะคะ ^^

ปล.โอกาศหน้า(ถ้าได้ทำ) ถึงคราว stop motion หรือทำ animetion ไปจนถึงกระบวนการตัดต่อจบในมือถือเช่นเดิมค่ะ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2015 / 11:11:36 AM โดย sKKK »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 07:15:00 PM »
ลิ้งดีๆมีประโยชน์ขอมาแปะรวมไว้ในกระทู้นี้แล้วกัน  ;)
http://www.modxtoy.com/v1/index.php?showtopic=135747&st=0&start=0

credit : javed 13

คุณ Afro indy ถ่ายรูปสวยนะครับ...มีการ์ตูนนอกจากเลโกให้ดูบ้างก็ดีครับ...

ขอบคุณครับพี่เจี๊ยบ

พาเว็บน่าสนใจมาแนะนำนิดหน่อย  ;)
http://www.mccartyphotoworks.com/portfolio.html
http://www.photopoly.net/5-tips-for-better-toy-photography/
http://www.digital-photography-school.com/getting-started-in-toy-photography
http://photo.tutsplus.com/articles/inspiration/70-creative-examples-of-toy-photography/

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 07:20:04 PM »
วิธีการทำ Lego Animation โดย Ffrangconator  8)

<a href="http://www.youtube.com/v/ukFWYe-ZeTw" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.youtube.com/v/ukFWYe-ZeTw</a>

เห็นแล้วก็อยากทำบ้าง

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 07:23:20 PM »

Pumpkin Studio

ไม่รู้จะเอาเข้าหมวดไหน เอาลงที่นี่ล่ะครับ

อุปกรณ์ที่ใช้ไม่มีอะไรมากครับ
โต๊ะ 1 ตัวเอาไว้วางฟิก
แผ่น pvc ขาวหรือดำ แผ่นโฟม หาได้ตามร้านเครื่องเขียน
โคมไฟตั้งโต๊ะหรือหลอดไฟก็ได้ครับ
ฟอย ห่ออาหารนี่ล่ะครับ เอามาขยำๆให้มันเกิดเงาสะท้อนครับ

ผมเอาฟอยวางไว้ 2 ด้านเพื่อเปิดส่วนที่มืดของมินิฟิกครับ ด้านซ้ายทำให้ฟอยงอเพื่อให้แสงไฟพุ่งไปยังตัวแบบครับ
แล้วใช้กล้องติดแฟลชถ่ายตรงๆนี่ล่ะครับ

มีจุดแนะนำนิดหนึ่งครับ หากอยากได้เงาสะท้อนชัดต้องเน้นถ่ายในระดับเดียวกับตัวฟิกครับ ถ้าสูงไปจะได้เงาที่จางครับ

รูปแรกถ่ายในแนวมุมกด จะได้เงาสะท้อนจางๆครับ

ส่วนรูปหลังถ่ายในแนวระดับเดียวกับมินิฟิก จะได้เงาที่ชัดเจนครับ

จริงๆถ้าให้ดีกว่านี้ใช้แผ่นโฟมวางประกบด้านข้าง 2 ข้างเลยครับมันจะช่วยให้ภาพดูสว่างขึ้นเพราะแสงจะไปสะท้อนกับแผ่นโฟมกลับมายังตัวแบบ ทำให้เห็นรายละเอียดชัดเจนมากขึ้นครับ

ก็ขอจบเพียงเท่านี้ครับ  :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2015 / 11:17:53 AM โดย sKKK »

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 07:59:36 PM »
เป็นกระทู้ที่ดีมากเลยค่ะ   อยากทำมากๆเลย
เดี๋ยวต้องทดลองบ้างแล้ว  :D

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 08:03:34 PM »
เป็นกระทู้ที่ดีมากเลยค่ะ   อยากทำมากๆเลย
เดี๋ยวต้องทดลองบ้างแล้ว  :D

ลองเลยครับพี่ปลา อยากเห็นanimationนิทานสีน้ำ ;)

ออฟไลน์ onibaku_ake

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 08:52:53 PM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 09:06:28 PM »
ทำภาพดุ๊กดิ๊ก

ลองทำง่ายด้วย photoscape ก็ได้ครับ
โดยในโปรแกรม Photoscape มีคำสั่งทำ "ภาพเคลื่อนไหว" ครับ

พอ save จะได้ file.gif
แล้วต้องเอาไปฝากในwebที่รองรับครับ เช่น Photobucket เป็นต้น
ผมเคยฝากใน Facebook ภาพจะไม่ขยับครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2015 / 10:00:11 PM โดย sKKK »

ออฟไลน์ January28

• Full Member
  • *
  • Bottoms up!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 09:13:34 PM »
โอ้ว มีประโยชน์มาก ไว้จะลองทำตามครับ  8)
อยากแรกต้องไปซื้อหลอดไฟก่อน ในบ้านแสงค่อนข้างจะมืด

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 09:20:08 PM »
โอ้ว มีประโยชน์มาก ไว้จะลองทำตามครับ  8)
อยากแรกต้องไปซื้อหลอดไฟก่อน ในบ้านแสงค่อนข้างจะมืด

ของผมใช้โคมไฟ + หลอดdaylight 20 watt ครับ

บางทีถ้าถ่ายออกมาแล้วแสงจ้าเกิน ก็ใช้กระดาษA4 เป็นตัวกรองแสงให้softลง

ออฟไลน์ pumpkin

• *
  • Original Minifig
    • Pumpkin on Flickr
แนะนำวิธีการใช้แสงไฟช่วยในการถ่ายภาพครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 มกราคม 2015 / 04:19:00 PM »
ขอแนะนำการจัดแสงสำหรับถ่ายแบบคร่าวๆนะครับเผื่อเป็นไอเดียในการใช้ถ่ายรูปทำการ์ตูน

อุปกรณ์หลักๆคือ
1. หลอดไฟ,โคมไฟ หรือไฟฉาย ที่ทำให้แสงส่องไปยังทิศทางที่ต้องการ
2. ขาตั้งกล้อง อันนี้สำคัญครับไม่งั้นถ่ายมาจะไม่ชัดแน่ๆครับ
3. กระดาษสีขาว, กระจกหรือฟอยห่ออาหาร หรืออะไรก็ได้ที่สามารถสะท้อนแสงกลับได้ (สีขาวสามารถสะท้อนแสงกลับมาได้ดีกว่าสีอื่นๆ และสามารถกรองแสงถ้าหากแสงที่ส่องสว่างเกินไป เพียงแค่นำมากั้นด้านหน้าของหลอดไฟหรือโคมไฟ)

A. การวางแสงให้ส่องจากด้านข้าง จะเห็นได้ว่าตัวแบบจะสว่างด้านที่โดนแสง ส่วนด้านตรงข้ามจะมืด

B. การวางแสงให้ส่องจากด้านข้างเช่นเดียวกับแบบ A เพียงแต่เพิ่มฉากหรือกระดาษสีขาว เพื่อสะท้อนแสงที่ส่องจากด้านตรงข้าม
จากในรูปจะเห็นได้ว่าด้านตรงข้ามจะมีความสว่างทำให้เห็นรายละเอียดมากกว่าแบบ A

C. การวางแสงให้เยื้องไปด้านหลัง จะได้แสงสว่างตามขอบๆของตัวแบบ ส่วนด้านที่มืดๆนั้นสามารถใช้การเปิดเงา (ใช้แผ่นสะท้อนแสงกลับเพื่อเพิ่มรายละเอียดของแบบ) จากทางด้านหน้า หรือด้านตรงข้ามได้

D. การถ่ายแบบนี้ค่อนข้างนิยมใช้เพราะว่าตัวแบบจะมีมิติ มีความลึกของตัวแบบ

E. วางแสงให้ส่องจากทางด้านบน

F. การวางแสงให้ส่องจากทางด้านล่าง จะทำให้ดูค่อนข้างน่ากลัว

แนะนำคร่าวๆแค่นี้นะครับ ที่เหลือไปทดลองฝึกและประยุกต์เอาครับ การเปิดเงาค่อนข้างจำเป็นนะครับถ้าอยากให้แบบเห็นรายละเอียดชัดเจน
หรือถ้าไม่ใช้กระดาษก็เพิ่มแสงส่องในด้านตรงข้ามก็ได้ครับเหมือนกันแต่ต้องปรับลดแสงตามความเหมาะสมนะครับ
ผมไม่ได้อธิบายการวางแสงในแนวมุมสูงให้ลองทดลองดูนะครับ มุมสูงจากด้านข้าง จากด้านหน้า จากด้านหน้า/ข้าง จากด้านหลัง/ข้าง แสงที่ได้จะแตกต่างกันครับ 

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10 มกราคม 2015 / 04:48:54 PM »
555 แสงแต่ล่ะด้านนี่ให้ความหลอนต่างกันจริงๆ  ;D

ออฟไลน์ danoob

• Jr. Member
  • *
    • www.muangthongpet.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10 มกราคม 2015 / 07:27:58 PM »
เดี๋ยวจะลองทำตามครับ
โปรแกรมหาได้จากไหนมั่งครับ
Photoscape
ชี้เป้าหน่อยได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ pumpkin

• *
  • Original Minifig
    • Pumpkin on Flickr
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10 มกราคม 2015 / 07:34:36 PM »
เดี๋ยวจะลองทำตามครับ
โปรแกรมหาได้จากไหนมั่งครับ
Photoscape
ชี้เป้าหน่อยได้มั้ยครับ

ตามลิงค์นี้เลยครับ http://www.photoscape.in.th/