ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่รายงานตัว ซีรี่ย์ 75100 -75112 ครับ  (อ่าน 3827 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rookiestart

• Newbie
  • *
น้องใหม่รายงานตัว ซีรี่ย์ 75100 -75112 ครับ
« เมื่อ: 08 มีนาคม 2017 / 09:20:47 PM »
สวัสดีครับ วันนี้ขอมาโชว์เลโก้ ซีรี่ย์ 75100 -75112 (ขาด 75111 Darth Vader ตามเคย)

โดยที่ขอเริ่มจาก Jango Fett ราคา 600 บาท นักล่าค่าหัวและเป็นต้นกำเนิดทหารโคลนครับ

จังโก้ เลโก้ตัวนี้อาจจะไม่เป็นที่นิยมในหมู่แฟนสตาร์วอรมากนัก ขนาดต่างประเทศบางคนซื้อไปยังไปพ่นสีแต่งเป็น Babo Fett ลูกของตัวละครนี้เลย
ตัวละครนี้แม้จะมีลูกเล่นที่มากกว่าตัวอื่นๆในซีรี่ย์ เช่น มิสไซส์ที่ติดด้านหลัง สลิงช๊อต (แต่ยิงไม่ได้) และปืนคู่ พอเป็นลูกเล่นให้กับเราไว้เล่นได้ครับ
   ส่วนที่ผมชอบ คือ เลโก้ตัวละครนี้ คือปืนคู่และที่เก็บปืนครับ ซึ่งเมื่อเอาไปห้อยไว้จะอารมณ์เหมือนคาวบอยตะวันตก ใส่หมวกเหมือนกิ้งก่าแรงโก้ แต่เท่ห์ดีครับ
   ส่วนที่ไม่ชอบ คือ ลูกเล่นของเลโก้ที่ให้มา ดูไม่น่าจดจำหรือให้ความรู้สึกที่ประทับใจขนาดนั้น เลยกลายเป็นของที่จะประกอบก็ได้ รวมถึงช่องขาที่ดูโล่งไปครับ

สรุป ซึ่งผมก็ไม่ได้คิดว่าเมื่อประกอบเสร็จแล้ว ตัวละครนี้แย่แบบที่ต่างประเทศคอมเม้นท์ขนาดนั้น โดยรวมเป็นตัวละครที่สะสมไว้สู้กับ Obi wan ก็ได้ครับ [2.5/5]

Clone Commander Cody ราคา 600 บาท , เห็นอยู่ในช่วงสงครามโคลนก่อนยุคเปลี่ยนผ่านเป็น Stromtrooper ครับ

โคลน ดอมมานเดอร์ โคดี้ เป็นตัวละครที่เหมือนดรอยด์ BB-8 ขยายส่วนครับ  ;) ด้วยสีและองค์ประกอบโดยรวมให้อารมณ์น่าเอ็นดูครับ ไม่ได้น่าเกรงขาม
ยิ่งตอนเห็นลดราคา เหลือกล่องเดียวที่แฟชั่น ไอซ์แลนด์ แบบกล่อง บุบ บู้ บี้ นี่ผมยิ่งอยากจะอุปถัมป์ไปที่บ้าน ณ ตอนนั้นเลยด้วยซ้ำ ( แต่ได้ ลุคมาแทน ฮาา )
   ส่วนที่ชอบ คือ สีสันและลวดลายตัวละครนี้แม้จะไม่ใช่สีส้มแบบใน ภาพยนต์ที่ ออกหม่นๆให้เข้ากับสงครามแต่กลายเป็นสีสันที่ดูแล้วมีจุดให้มองว่ามันอยู่ถูกที่
ถูกตำแหน่ง จริง ๆ ครับ ซึ่งจะต่างจากจังโก้ เฟตต์ ที่ลายสีเทากับเงินนั้นไม่สามารถสร้างความโดดเด่นในภาพรวมของตัวละครได้เท่าตัวนี้
   ส่วนที่ไม่ชอบ คือ ปืนครับ ยาวมาก ก.ไก่ 3 ล้าน ตัว  :o นั่นทำให้ส่วนประกอบปืนดูเทอะทะมากกว่าเมื่อจัดท่าทางเข้ากับตัวเลโก้ และยังทำให้จำกัดท่าทาง
ในการจัดอีกด้วยครับ มิติของปืนเลยกลายเป็นเหมือนท่อพีวีซี ไว้เล่นตอนช่วงสงกรานต์ อย่างไงอย่างนั้นเลยครับ  ::)

สรุป ภาพรวมเลโก้ตัวนี้เหมาะไว้เป็นตัวละครสะสมกองทัพในอนาคตให้เห็นเป็นซีรี่ย์แต่ละรุ่นได้ดีครับ [3.5/5]

General Grievous ราคา 1,540 บาท นายพล(หรือเปล่า) แต่ถ้าเนื้อเรื่องจากภาคแยกเขามีบทบาทที่เด่นมากจริง ๆ ครับ

เลโก้ตัวนี้มีโครงสร้างในการประกอบที่ต่างจากทุกตัวครับ มีอารมณ์ซีรี่ย์ ไบโอนิเคิล ปนกันหน่อยๆในเรื่องการประกอบช่วงเริ่มต้น และด้วยความสูง 34 CM
   ส่วนที่ผมชอบมาก คือ ส่วนโครงตรงช่วงขาครับ มันมีความซับซ้อนขึ้นและโครงสร้างที่เมื่อแยกออกมาเป็นอุปกรณ์ต่าง ๆ มาประกอบกันมันน่าทึ่งมากครับ
กว่าจะได้โครงสร้างที่แข็งแรงและสมบูรณ์แบบนี้ครับ
   ส่วนที่ไม่ชอบ คือ น่าจะเป็นที่โครงสร้างที่ชอบครับ ฮาา คือ เนื่องจากโครงสร้างที่ประกอบกับส่วนช่วงขาที่แข็งแรงก็แลกกับการที่มันยืดหยุ่นในการจัดท่าทาง
ได้น้อยลงครับ แค่นั้นเอง

สรุป ความแข็งแรงของโครงสร้างคือจุดเด่น และ ให้ประสบการณ์ในการต่อที่ดีสุดในซีรี่ย์นี้ครับ  [4.5/5]

obi wan kenobi ราคา 1,050 บาท อาจารย์เจได ช่วงรอยต่อภาค 2-3-4 นี่เป็นบทบาทที่เด่นมากครับ ผมว่าการออกตัวละครนี้ยึดแบบการ์ตูนนี้เหมาะมากครับ

ตัวละครนี้มีสิ่งที่พิเศษกว่าตัวอื่นคือ กระจับ กับผ้าคลุมครับ ฟังดูอาจไม่แปลกอะไรใช่ไหมครับ แค่มีของเสริมต่างจากตัวอื่นๆ แต่บอกเลยว่านี้คือสิ่งที่ตัวละครนี้ต้องมี         ส่วนที่ชอบ คือ การที่มีกางเกงที่แทนส่วนเว้าให้เราเห็นโครงเปลือยเปล่าเลย กับผ้าคลุมนั้น ทำให้ดูมีมิติมากขึ้นเยอะ นั่นทำให้เป็นตัวละครที่เห็นความต่างของดรอยด์ทั่วๆไป พร้อมกับการจัดองค์ประกอบ ท่าทาง ทำให้ตัวละครนี้มีความสมดุลขึ้นครับ
   ส่วนที่ไม่ชอบ คือ กางเกงหรือกระจับตรงนั้นแหละครับ มันดันบดบังความสามารถการจัดท่าทางของช่วงขาลงไป เหมือนต้อง จัดตัวละครขาห่าง ๆ กัน ตลอดเวลา เพื่อรักษาฐานการยืนครับ แม้จะดูดี แต่จัดท่าทางได้ลดลงนั่นเอง

สรุป เป็นอีกตัวละครที่ชอบในซีรี่ย์นี้เลยครับ ควรสะสมไว้เป็นฝั่งด้านสว่างที่สวย สง่า จริง ๆ [4/5]

luke skywalker ราคา 840 บาท ลุค ผู้สร้างความสมดุลแก่จักรวาล Star Wars 8)

ตัวละครสุดท้ายที่ผมสามารถสะสมได้ตอนนี้ แต่ดัน เป็นตัวแรกที่ผมทำให้เข้าสู่วิถีเสียกะตังค์กับเลโก้นั่นเอง (ถ้าไม่นับมินิแบทวิง) ครับ ลุค สกายวอคเกอร์ ได้มาเพราะอาจโดนพลัง ฟอรซ์จาก เขาก็เป็นได้ เป็นตัวที่เมื่อประกอบเสร็จก็ต้องร้อง โอ้โห เสียดายตังค์ !! ไม่ขนาดนั้นนะครับ มาดูกันครับ
   ส่วนที่ชอบ คือ การที่หน้าตาลุคไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหร่จากตัวกล่องซะทีเดียว เพราะทางเลโก้ก็ได้สร้างสรรค์งานที่ดูมีคุณภาพเสมอ ทำให้เกิดความรู้สึกรับได้เมื่อประกอบเสร็จ และตัวละครนี้จัดท่าทางกับลูกเล่น เช่น กุญแจมือ ปืน ไลซ์เซเบอร์ ได้อิสระมาก นั่นทำให้ผม "โอ้โห" กับมิติของเลโก้ที่ทำงานชิ้นนี้ได้ดีทีเดียวครับ
   ส่วนที่ไม่ชอบ คือ โทนสีที่ใส่มาในตัวละครนี้เรียบและจืดเกินไป แม้จะเป็นสีดำแต่กลับให้ความรู้สึกน่าเกรงขาม หรือ ลึกลับไม่ได้เท่าที่ควรครับ

สรุป เป็นงานเลโก้ที่คิดว่าควรจะมีในซีรี่ย์นี้ก็ได้ เนื่องจากเป็นตัวละครหลักเท่านั้นเองครับ และหากไม่ถือกับโทนสีของตัวละครที่มีมิติเดียว ก็ควรเก็บไว้ครับ [3/5]

นอกจากนี้ งานเลโก้ซีรี่ย์นี้ให้อารมณ์จัดท่าทางได้สมจริงและดูมีมิติเยอะขึ้นมาก ผมชอบที่ตื่นเช้า ก่อนออกไปทำงานก็มานั่งจัดท่าทางทุกวัน จนแฟนบ่น ฮาาา

นอกจากนั้น ซีรี่ย์นี้ด้วยความที่หน้าตาเอามาจากการ์ตูน เช่น Obi Wan เลยทำให้ดูสมจริงขึ้น

ผมไม่แน่ใจว่าลวดลายต่าง ๆ เป็นสติ๊กเกอร์หรือเปล่า ไม่กล้าแงะดู แต่ในซีรี่ย์นี้จะมีลายที่เป็นเหมือน Theme อยู่ในช่วงสงคราม

ซึ่งเหมือนแมวข่วนตามตัวละคร  ::) แต่เมื่อรายละเอียดเหล่านี้กับกับองค์ประกอบโดยรวม ถือว่าทำให้ดูเป็นมิติที่ดีขึ้นจริง ๆ ครับ

ผมแอบเล็ง ซีรี่ย์ ปี 2016 ดูที่เป็นหน้าตัวละครไม่ค่อยสวยเท่าไหร่เลย อาจเพราะเอามาจาก เวอร์ชั่น ภาพยนต์ เลยทำให้ไม่สมจริงเท่าไหร่

เลยคิดว่าจะสะสมตัวที่ชอบจริง ๆ ต่อไปและวางแผนจะขยายธีมเป็น เซ็ตฐานทัพ บ้านเมือง และธีมของเลโก้ แบทแมน มูฟวี่ ครับ

พร้อมรับคำชี้แนะการเริ่มต้น แนวทาง คำติชม ทุกท่านครับ ขอบคุณที่เข้ามาอ่านรีวิวกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มีนาคม 2017 / 10:53:54 PM โดย Rookiestart »

ออฟไลน์ Zarbee

• Full Member
  • ชอบเลโก้มากๆ
Re: น้องใหม่รายงานตัว ซีรี่ย์ 75100 -75112 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 มีนาคม 2017 / 12:24:13 AM »
มาชมผลงานครับ...  ;)

ออฟไลน์ Venage

• Jr. Member
  • **
Re: น้องใหม่รายงานตัว ซีรี่ย์ 75100 -75112 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 มีนาคม 2017 / 08:44:43 AM »
งามๆทั้งนั้นเลย  :) รีวิวดีงามครับผม
ปล.ตัว boba เนี่ยเคยมีคนทำส่งไป lego idea ด้วยครับ (พร้อมกับ stormtrooper และ c3po) แต่เลโก้ไม่ทำ  :( แถมคนที่ส่งไปเป็นคนไทยด้วย เสียดายมากเลยครับ
May the money be with you

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 มีนาคม 2017 / 05:27:37 PM »
แต่ก่อนคิดว่าตัวเล็กๆ  :-[ ...........แต่พอไปมินิมี๊ต TBC เคยเห็นแบบนี้ตัวนึงค่ะ จำไม่ได้ว่าของใคร  ตัวใหญ่คุ้มราคามากค่ะ สวยด้วย

ปล.รีวิวดีมากๆค่ะ รูปก็ชัด อธิบายละเอียดด้วย ปรบมือๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 มีนาคม 2017 / 08:44:41 PM »
งามๆทั้งนั้นเลย  :) รีวิวดีงามครับผม
ปล.ตัว boba เนี่ยเคยมีคนทำส่งไป lego idea ด้วยครับ (พร้อมกับ stormtrooper และ c3po) แต่เลโก้ไม่ทำ  :( แถมคนที่ส่งไปเป็นคนไทยด้วย เสียดายมากเลยครับ

First order stromtrooper (75114) ตั้งใจไว้ว่าจะตามเก็บมาเข้าธีมให้ได้เลยครับ แอบไปเล็งๆ งานสวยดีกว่าซีรี่ย์ชุดนี้พอสมควร
รวมไปถึง Imperial death trooper (75121), Scarif stromtrooper (75523) แน่นอนครับ ยังทำใจรับหน้าตาตัวละครซีรี่ย์ 2 ไม่ได้  :(
น่าเสียดายที่เลโก้ยอมทำ K-2SO แทน C3PO ที่ผมว่าน่าจะเป็นตัวละครที่น่าเก็บมากกว่าเหมือนกันครับ ผมคงต้องอีเมลล์ไปบ้าง ฮาา :)

แต่ก่อนคิดว่าตัวเล็กๆ  :-[ ...........แต่พอไปมินิมี๊ต TBC เคยเห็นแบบนี้ตัวนึงค่ะ จำไม่ได้ว่าของใคร  ตัวใหญ่คุ้มราคามากค่ะ สวยด้วย

ปล.รีวิวดีมากๆค่ะ รูปก็ชัด อธิบายละเอียดด้วย ปรบมือๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ;D ;D ;D

ถ้าซื้อตอนราคาอยู่ที่ 30 % - 50% นี่คุ้มราคาเลยครับ โดยรวมฟิกเกอร์เลโก้กลุ่มนี้ จะมีความสูงตั้งแต่ 23 - 34 CM ทั้งนั้นเลย
จะขาดก็แต่อารมณ์ร่วมและประสบการณ์ระหว่างการประกอบที่ทำให้รู้สึกว่า สั้นไปและซับซ้อนน้อยไปนิดนึงครับ แต่หลังจากเป็นรูปร่างแล้ว
สนุกกับการจัดท่าทางทุกวันเลยครับ  ;)

มาชมผลงานครับ...  ;)

ขอบคุณมากครับผม  :)

ออฟไลน์ SaNukNa

• VIP
  • *
  • ศิษย์น้องแห่งสำนักขำๆ จำกัด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 มีนาคม 2017 / 09:23:20 AM »
ส่วนตัวเก็บได้ 5 ตัว ตามเจ้าของกระทู้ เลย ขาดแค่ พี่เวเดอร์ ที่ตอนนี้ หายากมากมาย แอบหวังไว้ว่า ชุดต่อๆ ไป เขาจะออก พวก stromtrooper บ้าง

ขอบคุณที่นำมาโชว์ให้ดูครับ

ออฟไลน์ Venage

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 มีนาคม 2017 / 08:08:40 PM »
จะว่าไปหลังจากนั้น lego ไม่ทำไม่พอ มียี่ห้อจีนแดงมาเอาแบบไปก๊อปมาขาย ชื่อยี่ห้อ ksz  :P :P
May the money be with you

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 มีนาคม 2017 / 01:28:59 AM »
จัดเต็มมาก  :-*
 75111 Darth Vader เมื่อปลายปีที่แล้วเห็นเพียบที่สิงคโปร์ ตอนนี้น่าจะยังมีอยู่ ในBricklinkก็เพียบครับ   ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 มีนาคม 2017 / 09:06:54 PM »
ส่วนตัวเก็บได้ 5 ตัว ตามเจ้าของกระทู้ เลย ขาดแค่ พี่เวเดอร์ ที่ตอนนี้ หายากมากมาย แอบหวังไว้ว่า ชุดต่อๆ ไป เขาจะออก พวก stromtrooper บ้าง

ขอบคุณที่นำมาโชว์ให้ดูครับ

ตามหามาจนได้แล้วครับ :) รบกวนคนรู้จักสั่งออนไลน์ผ่านเวป เลโก้ ที่เบลเยี่ยม สังเกตจะเป็นกล่องแบบใหม่ที่เห็นเป็นซีรี่ย์ 2 ไม่ใช่แบบเดิมครับ
ผมคิดว่าของที่ไทยหายากแล้ว อีกอย่างคือผมต้องการซื้อในราคา ตปท ที่มีส่วนลด 30%-50% เท่านั้น แต่ที่ไทยเราถ้ามีขายเป็นราคาเต็มเหนี่ยวเลยครับ  :o
ส่วน stromtrooper เห็นพี่ๆที่อัพในเวปบอกปีนี้ ซีรี่ย์ 3 จะมีแบบ Speedbike หรือเปล่า เเต่ยังไม่เห็นของตัวอย่างครับ

จะว่าไปหลังจากนั้น lego ไม่ทำไม่พอ มียี่ห้อจีนแดงมาเอาแบบไปก๊อปมาขาย ชื่อยี่ห้อ ksz  :P :P

ksz ต่างกับ Lego มากไหมครับ ค้นหาในกูเกิ้ลผมเห็นมีซีรี่ย์แบบเดียวกับที่มีเลย ช๊อค เบา ๆ :o

จัดเต็มมาก  :-*
 75111 Darth Vader เมื่อปลายปีที่แล้วเห็นเพียบที่สิงคโปร์ ตอนนี้น่าจะยังมีอยู่ ในBricklinkก็เพียบครับ   ;)

เดี๋ยวขอวิธีศึกษา Bricklink ก่อนครับ ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะช่องทางไปสู่ด้านมืดเร็วขึ้นครับ  :'(

ออฟไลน์ goong

• Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 มีนาคม 2017 / 11:15:09 PM »
รีวิวได้ละเอียด ชัดเจนดีครับ ทำให้คนอ่านเกิดความรู้สึกอยากมี อยากได้เลยหละครับ  :) :) :)

ยินดีต้อนรับสู่ด้านมืดครับ

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 มีนาคม 2017 / 03:42:52 PM »
รีวิวละเอียดไปเลยครับ

พวกหุ่นแนวๆ นี้ เป็นตัวการทำให้ผมกลับมาลองเล่น LEGO เลยนะเนี่ย หลายปีก่อน ชุดแรกที่ซื้อคือ Bionicle นี่แหละ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 มีนาคม 2017 / 07:47:44 PM »
รีวิวได้ละเอียด ชัดเจนดีครับ ทำให้คนอ่านเกิดความรู้สึกอยากมี อยากได้เลยหละครับ  :) :) :)

ยินดีต้อนรับสู่ด้านมืดครับ

ขอบคุณครับ ขอคำแนะนำเป็นแนวทางการเก็บธีม สตาร์วอร์ ด้วยนะครับ ว่าเก็บแบบไหนบ้างครับ

รีวิวละเอียดไปเลยครับ

พวกหุ่นแนวๆ นี้ เป็นตัวการทำให้ผมกลับมาลองเล่น LEGO เลยนะเนี่ย หลายปีก่อน ชุดแรกที่ซื้อคือ Bionicle นี่แหละ

ขอบคุณมากครับ ผมก็นึกว่าจะหยุดแค่ ลุค กับ โอบิวัน กลายเป็นทั้งซีรี่ย์เลยครับ  :'( :'( กระเป๋าแห้งเลยครับ

ออฟไลน์ babinnold

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 มีนาคม 2017 / 07:55:45 PM »
เอ้อ ทำให้ด้านมืดต้องเสียเงินมาอีกแล้ว

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • คนเล่นของเล่น
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 มีนาคม 2017 / 10:33:54 PM »
นายแบบนี้ดาร์ค ไซค์ มากๆ อิอิๆๆ  8) โชคดีที่เราเลิกแล้วธีมนี้

ออฟไลน์ Modsystem

• Verified Member
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 มีนาคม 2017 / 09:13:28 AM »
ครบเลยผม ชอบพวกใส่หน้ากากมากกว่าเพราะชอบpartหัว
ว่าจะmocอีกหน่อยแบบที่ต่างประเทศทำ แต่ไปต่อไม่ถูก ยากเกิน
แต่ก็จะลองดู ไว้ว่างๆเพลินๆ ค่อยมาแกะแบบต่อดู 8)