ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการใช้ฟอรั่มแบบใหม่ สอบถามการใช้งานได้นะครับ  (อ่าน 17250 ครั้ง)

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Verified Member
  • Sr. Member
  • *
    • TwinsBrick
ตอนสมัครเว็บทำไมมี คำว่าลบทิ้ง ตรงกระทู้ด้วย ตอนนี้ไม่มีแล้วหรอครับ  ::)

ออฟไลน์ sKKK

• *
  • CastleMania
ภาพ ดุ๊กดิ๊ก ทำยังไงครับ

น่าจะมี กด like ตรงมุมบนขวานะเนี่ย แต่ห้าม unlike  >:(

ภาพดุ๊กดิ๊ก คือ File.gif ครับ
ใส่เหมือนวางรูปธรรมดา

รบกวนแนะนำขั้นตอนก่อนเกิด File.gif ครับ

ใช้โปรแกรม Photoscape ก็ได้ครับ (โหลดฟรี)
แต่ผมจำไม่ได้ว่าใช้ หัวข้อคำสั่งอันไหน เดี๋ยวตอนเย็นไปเปิดดูอีกที

ต้องถ่ายรูปไว้หลายๆรูป แล้วเอามาเรียงกันครับ
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • คนเล่นของเล่น
ตอนสมัครเว็บทำไมมี คำว่าลบทิ้ง ตรงกระทู้ด้วย ตอนนี้ไม่มีแล้วหรอครับ  ::)

ตอนนั้น แอดมินยังไม่ได้จำกัดสิทธิ์ของ User ตอนนี้แค่แอดมินและ Mod ที่สามารถใช้ ลบทิ้ง ได้  :D

• *

ตอนนั้น แอดมินยังไม่ได้จำกัดสิทธิ์ของ User ตอนนี้แค่แอดมินและ Mod ที่สามารถใช้ ลบทิ้ง ได้  :D

ดีแล้วแหละ ตอนนั้นก็เคยกดพลาด ลบกระทู้ไป :'(

กดจากมือถือมันยากอ่ะ ตัวเล็กๆ วางใกล้ๆกัน
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

• *

ดีแล้วแหละ ตอนนั้นก็เคยกดพลาด ลบกระทู้ไป :'(

กดจากมือถือมันยากอ่ะ ตัวเล็กๆ วางใกล้ๆกัน
ตอนแรกคิดว่า เป็นระบบใหม่ อันไหนที่เราอยากลบก็สามารถลบได้เอง  :-[

• *

รบกวนแนะนำขั้นตอนก่อนเกิด File.gif ครับ

ในโปรแกรม Photoscape มีคำสั่งทำ "ภาพเคลื่อนไหว" ครับ
พอ save จะได้ file.gif
แล้วต้องเอาไปฝากในwebที่รองรับครับ เช่น Photobucket เป็นต้น
ผมเคยฝากใน Facebook ภาพจะไม่ขยับครับ  ;)

ออฟไลน์ legoake

• Full Member

ในโปรแกรม Photoscape มีคำสั่งทำ "ภาพเคลื่อนไหว" ครับ
พอ save จะได้ file.gif
แล้วต้องเอาไปฝากในwebที่รองรับครับ เช่น Photobucket เป็นต้น
ผมเคยฝากใน Facebook ภาพจะไม่ขยับครับ  ;)

ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ onibaku_ake

• Newbie
  • *
สอบถามนิดครับ

การโชว์ออฟในห้องเดียวทั้ง"ห้องโชว์ออฟ" กับ "ห้องแยกเฉพาะธีม" นั้น

หนึ่งคนสามารถตั้งได้หลายกระทู้แยกแต่ละเซ็ทเลยมั๊ยครับ หรือว่าตั้งได้กระทู้เดียวให้ห้องใหญ่นั้นแต่ทำสารบัญเอาครับ ถ้ามีหลายผลงาน

• *
สอบถามนิดครับ

การโชว์ออฟในห้องเดียวทั้ง"ห้องโชว์ออฟ" กับ "ห้องแยกเฉพาะธีม" นั้น

หนึ่งคนสามารถตั้งได้หลายกระทู้แยกแต่ละเซ็ทเลยมั๊ยครับ หรือว่าตั้งได้กระทู้เดียวให้ห้องใหญ่นั้นแต่ทำสารบัญเอาครับ ถ้ามีหลายผลงาน

ได้ตามอิสระครับ
ถ้าผลงานส่วนใหญ่ ไปในแนวธีมเดียวกัน ก็ไปตั้งในห้องธีมนั้นๆ
แต่ถ้าผลงานรวมๆไปเรื่อย ก็ตั้งในห้องโชว์ออฟของสะสมครับ
หรือถ้าไม่ต้องการรวมผลงานไว้กระทู้เดียว จะแยกเป็นหลายๆกระทู้ก็ได้
แต่อยากให้รวมไว้มากกว่า จะได้เป็นเครดิตของตัวเอง

• Newbie
  • *
ขอถามต่อเนื่องละกันครับ เกี่ยวกับการ "รีวิว"  ..

หากในชุดนั้นๆมีคนทำรีวิวแล้ว ผู้อื่นจะสามารถทำรีวิวชุดเดียวกันซ้ำได้หรือไม่ครับ  ?

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
ขอถามต่อเนื่องละกันครับ เกี่ยวกับการ "รีวิว"  ..

หากในชุดนั้นๆมีคนทำรีวิวแล้ว ผู้อื่นจะสามารถทำรีวิวชุดเดียวกันซ้ำได้หรือไม่ครับ  ?
ได้ครับ ไม่ผิดกติกาครับ เพราะแต่ละคนก็มีมุมมองไม่เหมือนกัน รีวิวกันหลาย ๆ คนก็จะได้เห็นหลาย ๆ มุม

เพียงแต่อยากให้ใส่คำว่า [Review] ไว้ที่หน้ากระทู้รีวิวทุกกระทู้ครับ  :D

• Newbie
  • *
แล้วในกรณีที่ผมเห็นผลงาน MOC สวยๆ จากเวบของต่างประเทศ

หากผมจะนำรูปดังกล่าวมาตั้งกระทู้ในบอร์ดนี้ โดยมีการอ้างอิงแหล่งที่มาครบถ้วน

จะสามารถทำได้แค่ไหนอย่างไรครับ และควรจะตั้งชื่อหน้ากระทู้อย่างไรดี เช่น "MOC .... " หรือ "พาชมผลงาน MOC ...."

• *
แล้วในกรณีที่ผมเห็นผลงาน MOC สวยๆ จากเวบของต่างประเทศ

หากผมจะนำรูปดังกล่าวมาตั้งกระทู้ในบอร์ดนี้ โดยมีการอ้างอิงแหล่งที่มาครบถ้วน

จะสามารถทำได้แค่ไหนอย่างไรครับ และควรจะตั้งชื่อหน้ากระทู้อย่างไรดี เช่น "MOC .... " หรือ "พาชมผลงาน MOC ...."

ถ้าจะเอามาโพสเผยแพร่ ก็สามารถทำได้ครับ
แต่ต้องให้เครดิตเจ้าของภาพ ใส่อ้างอิงแหล่งที่มาให้ครบถ้วนครับ

คิดว่างานโชว์แบบนี้ น่าจะไว้ห้อง"พูดคุยทั่วไปเกี่ยวกับเลโก้"ครับ

ออฟไลน์ jmeam

• Newbie
  • *
แนะนำให้ทาง mod เพิ่มคำสั่งนี้ลงไปใน styesheet ครับ

ไฟล์ /Themes/default/css/index.css
บรรทัด 369
จากเดิม
โค๊ด: [Select]
.bbc_img {
    border: 0 none;
}
แก้เป็น
โค๊ด: [Select]
.bbc_img {
    border: 0 none;
    height: auto;
    max-width: 100%;
}

เพื่อทำให้รูปที่ใหญ่เกินความกว้างของจอถูกย่อลงมาให้พอดีหน้าต่างโดยอัตโนมัติ จะได้ไม่ต้องเลื่อนจอไปมาครับ (ยกเว้นจอเล็กจริงๆ ยังไงก็ต้องเลื่อน)

• *
ขอสอบถามขนาดลายเซ็น หน่อยครับว่าถ้าเต็มขนาดแบบยาว ยาวเท่าไหร่ ถึงจะพอดีครับ

ออฟไลน์ danoob

• Jr. Member
  • *
    • www.muangthongpet.com
อยากให้เพิ่มหัวข้อ Lego For Girl อะครับ
มีพวกธีม minidoll เช่น friend,elf
Princess ของ disney ฺBaville และอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องกันครับ
เพราะคาดว่าตลาดกลุ่มนี้น่าจะกำลังเติบโตมีเด็กผู้หญิงมาเล่นกันมากมายครับ
ไม่ว่าจะเด็กน้อย เช่นพี่ปลา(เด็กเหลือน้อย) หรือน้องฟรังค์ ออนเซ้น โอโซนเด็กมาก

ออฟไลน์ shanao

• Jr. Member
  • **
สอบถามวิธีโพสลิงค์วีดีโอของเฟสบุ๊คหน่อยครับ

• *
จะเป็นไปได้ไมครับถ้า tbc จะมีห้องประมูลของ แบบที่ล้อคการแก้ไขข้อความ

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
จะเป็นไปได้ไมครับถ้า tbc จะมีห้องประมูลของ แบบที่ล้อคการแก้ไขข้อความ
ไม่น่าจะทำได้ครับ กับการล็อคเฉพาะจุดแบบนั้น

แต่ไม่เป็นปัญหาครับ ถ้าความเห็นหรือกระทู้ไหนมีการแก้ไข มันก็ขึ้นข้างใต้กระทู้นั้นว่าแก้ไขเมื่อ... ก็ถือว่าเป็นโฆษะครับ   :)

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • Full Member
  • *
ไม่น่าจะทำได้ครับ กับการล็อคเฉพาะจุดแบบนั้น

แต่ไม่เป็นปัญหาครับ ถ้าความเห็นหรือกระทู้ไหนมีการแก้ไข มันก็ขึ้นข้างใต้กระทู้นั้นว่าแก้ไขเมื่อ... ก็ถือว่าเป็นโฆษะครับ   :)

เป็นยังไงเหรอครับ... ::)