ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการใช้ฟอรั่มแบบใหม่ สอบถามการใช้งานได้นะครับ  (อ่าน 17251 ครั้ง)

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • Sr. Member
  • คนเล่นของเล่น
แนะนำการใช้ฟอรั่มรูปแบบใหม่นะครับ ซึ่งตอนนี้ฟอรั่มได้ถูกแยกเป็นประเภทธีมของเลโก้ ไม่ได้รวมเหมือนแต่ก่อน ถ้าใครเข้าเว็บ Eurobricks บ่อยๆ ก็จะทราบถึงการใช้งาน เพราะเราได้วางฟอรั่มไว้เช่นนั้นเหมือนกัน เพื่อความสะดวกและเป็นสัดส่วนของข้อมูลครับ
Frontpage
กฎ กติกา มารยาท ข้อเสนอแนะ ปัญหาการใช้งาน และคำถามที่พบบ่อย
คือ กฎกติกา คำถามที่พบบ่อยสำหรับมือใหม่สามารถหาได้ที่ฟอรั่มนี้ครับ

TBC Meeting
เป็นฟอรั่มเกี่ยวกับงานมิตติ้งต่างๆของบอร์ด ทั้งมิตติ้งใหญ่ หรือมิตติ้งย่อยๆ ครับ

Main Forums
พูดคุยเรื่องทั่วไปเกี่ยวกับเลโก้
พูดได้ทุกเรื่องเกี่ยวกับเลโก้ครับ เช่น มีห้างไหนลดราคา , ประเทศไทยจะมี Lego Store หรือเปล่า , ที่ฮ่องกงซื้อเลโก้ที่ไหนถูก หรือเก็บเลโก้อย่างไรดีเป็นต้น รวมทั้งในฟอรั่มจะมีข่าวสารทั่วไปของเลโก้ จะยกเว้นข่าวประเภทที่เป็นธีมนั้นๆ จะไม่ได้อยู่ในส่วนนี้่ครับ

โชว์ออฟ ของสะสม
สมาชิกสามารถโพสของสะสมที่เป็นเลโก้เท่านั้น ไม่ว่าจะชุดอะไรก็สามารถโพสได้ที่ฟอรั่มนี้ หรือถ้าจะโพสโชว์ของเฉพาะชุด เช่นอยากจะโชว์ชุด Cafe Corner เท่านั้น สามารถไปใส่ไว้ในส่วนของฟอรั่มที่แบ่งเฉพาะธีมได้เช่นกันครับ

ของเล่นอื่นๆ
สมาชิกสามารถโพสของเล่นอื่นๆ นอกจากเลโก้ได้ทั้งหมดครับ

สัพเพเหระ
คุยเรื่องอื่นๆนอกจากเลโก้ได้ทั้งหมด ไม่ว่าจะเรื่องภาพยนต์ บันเทิงต่างๆ ยกเว้นเรื่องการเมืองครับ

Themes
ตอนนี้เราแบ่งเป็นตามประเภทของธีมเลโก้ เพื่อเป็นสัดส่วน และเป็นแนวทางเดียวกันของแต่ละธีม โดยในฟอรั่มนี้จะมีข่าวสารอัพเดทเฉพาะธีม การรีวิวชุดเซ็ต หรืองาน MOC หรือโชว์ชุดเซ็ตต่างๆ ตามข้อมูลด้านล่างนี้ หมายเหตุจะมีธีม LotR/HB และ PotC จะไม่ได้ใส่อยู่ใน Licensed ครับ
LEGO Licensed
The LEGO Movie, Super Heroes, Batman, Spiderman, Harry Potter, Indiana Jones, Prince of Persia, The Simpson, TMNT, Lone Ranger, Disney Princess, Toy Story, Cars, Mindcraft, Ferrari และธีมลิขสิทธิ์อื่นๆ

LEGO Star Wars
Welcome to the dark side!

LEGO Historic Themes
Castle, Lord of the Rings/Hobbit, Ninja, Vikings, Wild West, Eleves

LEGO Action and Adventure Themes
Adventurers, Dino2010/Dino Attack, Power Miners, Atlantis, Pharaoh's Quest, Ninjago, Chima, Jurassic World, Monster Fighters

LEGO Pirates
Pirates, Islanders, Armada, Napoleonic Wars, Age of Sail, Aztec, Maya, Inca, Pirates of the Caribbean

LEGO Sci-Fi
Space, Alien Conquest, Galaxy Squad, Ultra Agents, Speed Racer, Exo-Force

LEGO Town
Everyday life in LEGO: The home of City, Friends and Modular Buildings

LEGO Train Tech
Comprehensive Train Resource

LEGO Technic, Mindstorms & Education
TECHNIC, Mindstrom, Model Team, LEGO Fusion, MBA

LEGO Action Figures
Mixels, Bionicle, Ben 10, Slizers, Hero Factory and all other Large Scale Figures

Special LEGO Themes
DUPLO, Fabuland, Collectable Minifigures, Architecture, Creator, Sports, Sculptures & Art, Military, Clock, Watch และสินค้าเลโก้อื่นๆ

Market Street
ต้องการขาย - Want to Sell
โพสขายเท่านั้น และต้องเป็นเลโก้แท้เท่านั้นครับ ห้ามมีบริคจีนหรือแบนด์อื่นๆ ไม่ว่าจะแบนด์อะไรครับ

ต้องการซื้อหรือแลกเปลี่ยน - Want to Buy / Exchange
สามารถโพสหาสินค้าที่อยากได้หรือจะทำการแลกเปลี่ยนกันเล่น สามารถใส่ที่กระทู้นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มกราคม 2015 / 12:59:49 PM โดย BangGamo »

ออฟไลน์ Touching

• May The Dark Side Be With You
มีแยกหมวดหมู่ธีมชอบมากเลยครั ;D

ออฟไลน์ onibaku_ake

• Newbie
  • *
คือถ้าผมจะทำรีวิวชุดใดชุดหนึ่ง จะสามารถทำใน "ห้องเฉพาะของ ธีมนั้นๆ" ถูกต้องนะครับ

ส่วนถ้าจะโชว์ของสะสม จะสามารถทำทั้งห้อง "โชว์ออฟของสะสม" กับห้อง "เฉพาะของธีมนั้น" ถูกต้องนะครับ

ออฟไลน์ sKKK

• Verified Member
  • *
  • CastleMania
บอร์ดใหม่สไตล์ Eurobrick ครับ

ถ้าจะโชว์งาน MOC ก็พิมพ์ว่า [MOC -... ] ไว้หน้ากระทู้ครับ
ถ้ารีวิวก็พิมพ์. [Review-... ] ไว้ครับ

ถ้าจัดหมวดหมู่ได้ว่าโชว์งานแนวไหน ก็ใส่ไว้ในหมวดThemeนั้นๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มกราคม 2015 / 03:02:52 PM โดย sKKK »
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
ถ้าจะโชว์งาน MOC ก็พิมพ์ว่า [MOC -... ] ไว้หน้ากระทู้ครับ
ถ้ารีวิวก็พิมพ์. [Review-... ] ไว้ครับ

นี่แหละที่สงสัย  เพราะปลาหากระทู้ moc ไม่เจอค่ะ  :-[

• *

นี่แหละที่สงสัย  เพราะปลาหากระทู้ moc ไม่เจอค่ะ  :-[

ถ้าพอจัดหมวดหมู่ได้ ก็โพสไปตามหมวดTheme
แต่ถ้าไม่ได้ ก็โพสในโชวออฟ ของสะสม แล้วกันครับ
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ SkyKnight™

• *
    • TwinsBrick

ตอนนี้แยกออกมาแบบ เว็บบอร์ดของ Eurobrick  ;) ครับ ทั้งmoc ทั้งอย่างอื่น น่าจะลงในธีมนั้นไปเลย หาดูง่ายเลยดีเดียวหุหุ
ถ้าพอจัดหมวดหมู่ได้ ก็โพสไปตามหมวดTheme
แต่ถ้าไม่ได้ ก็โพสในโชวออฟ ของสะสม แล้วกันครับ

เป็นที่คิดเยอะเหมือนกันครับเรื่องงาน MOC เพราะบางทีก็โพสแบยแหวกแนวออกไป อย่างของVPV นี้ หลากหลายมากๆๆ สรุปแล้วก็คงต้องไปโชว์ออฟของสะสมแบบเก่าครับพี่ แต่ถ้ามีการ์ตูนแนว นิทาน แฟนตาซี ก็อาจจะอยู่ในทีมของพวกเอลฟ์ พวกเฟรนด์ อิอิ

ออฟไลน์ shanao

• Jr. Member
  • **
เจอปัญหาเล็กๆครับ
ใส่รูปavatar แบบวางลิงค์รูปไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Bricker®

• X Th!nk+ X
  • Newbie
    • ThaiBrickClub
เจอปัญหาเล็กๆครับ
ใส่รูปavatar แบบวางลิงค์รูปไม่ได้ครับ

ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะขนาดรูปใหญ่เกินกว่า 100x100 px หรือเปล่านะครับ

ถ้ามีปัญหาใส่รูป avatar แบบวางลิงค์รูปไม่ได้ ให้ดาว์นโหลดใส่คอมตัวเองก่อน แล้วค่อยอัพโหลดขึ้นไปอีกทีครับ
ความล้มเหลวมีค่ามากกว่าความสำเร็จ

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
เป็นที่คิดเยอะเหมือนกันครับเรื่องงาน MOC เพราะบางทีก็โพสแบยแหวกแนวออกไป อย่างของVPV นี้ หลากหลายมากๆๆ สรุปแล้วก็คงต้องไปโชว์ออฟของสะสมแบบเก่าครับพี่ แต่ถ้ามีการ์ตูนแนว นิทาน แฟนตาซี ก็อาจจะอยู่ในทีมของพวกเอลฟ์ พวกเฟรนด์ อิอิ
ก็ท่านประมุข VpV ขึ้นชื่อว่า "เจ้าเพี้ยน" ไม่ใช่หรอครับพี่แบงค์  :P

ออฟไลน์ Bricker®

• X Th!nk+ X
  • Newbie
    • ThaiBrickClub
คือถ้าผมจะทำรีวิวชุดใดชุดหนึ่ง จะสามารถทำใน "ห้องเฉพาะของ ธีมนั้นๆ" ถูกต้องนะครับ

ถูกต้องครับ

ส่วนถ้าจะโชว์ของสะสม จะสามารถทำทั้งห้อง "โชว์ออฟของสะสม" กับห้อง "เฉพาะของธีมนั้น" ถูกต้องนะครับ

อันนี้ก็เคยคุยกันระหว่าง moderator ว่าจะเอาไงดีหากเกิดกรณีนี้ ซึ่งผมมองว่าสมาชิกบางท่านอาจจะสะสมหลายธีม ดังนั้นหากจะให้ไปตั้งกระทู้โชว์แยกทุกธีมที่มีในบอร์ดย่อยแต่ละธีม อาจจะลำบาก เลยแนะนำว่าให้เอาไปโพสต์ในห้อง โชว์ออฟของสะสม น่าจะดีกว่าครับ

ขอบคุณสำหรับข้อเสนอแนะครับ วิธีนี้น่าจะทำให้หากระทู้ได้ง่ายขึ้นเยอะเลย คงต้องขอความร่วมมือสมาชิก หากจะโพสต์ให้ทำตามนี้ด้วยครับ

ความล้มเหลวมีค่ามากกว่าความสำเร็จ

ออฟไลน์ legoake

• Full Member
ทำสารบัญ แบบ click แล้วไปหน้าที่ต้องการทำไงครับ

• *
กดที่เครื่องมือ รูปลูกโลกครับ
จะมีคำว่า (url   ... /url )ขึ้นมา

ใส่Linkที่ต้องการไว้
Url=http://......

ใส่ชื่อที่ต้องการตรงกลางครับ
Url=....] ชื่อที่ต้องการ [/url

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มกราคม 2015 / 03:10:50 PM โดย sKKK »

รูปแบบลิงค์ด้วยภาพ หรือด้วยข้อความ

THAIBRICKCLUB

โค๊ด: [Select]
[url=http://www.thaibrickclub.com][img width=150 height=41]http://i1330.photobucket.com/albums/w565/banggiogamo/Logo_and_Topic/LegoTechnic_zps1c70fc81.png[/img][/url]

[url=http://www.thaibrickclub.com]THAIBRICKCLUB[/url]

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • *
คลิกคำว่า "Re: แนะนำการใช้ฟอรั่มแบบใหม่ สอบถามการใช้งานได้นะครับ" ตรงหัวข้อที่พี่เอกโพสท์ดูครับ จะได้ link url บนแถบบาร์ตามนี้
http://thaibrickclub.com/board/index.php/topic,15.msg689.html#msg689

แล้วใช้ โค้ด url นี้ไปใส่ใน format ตามที่แบงค์หรือหมอเอ่ยบอกเลยครับ แล้ว link นั้นก็จะไปตรงที่พี่เอกโพสท์เลย

ลองคลิกดูครับ

;D ;D ;D ขอบคุณครับ กำลังทำความเข้าใจอยู่

งั้นลองเลย link ไปทู้ตัวเอง ทำตรงนี้เลยแล้วเลื่อนดูที่แนะนำ
Brick Freedom

สำเร็จ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มกราคม 2015 / 11:20:43 PM โดย legoake »

ภาพ ดุ๊กดิ๊ก ทำยังไงครับ

น่าจะมี กด like ตรงมุมบนขวานะเนี่ย แต่ห้าม unlike  >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มกราคม 2015 / 11:59:11 AM โดย legoake »

• *

น่าจะมี กด like ตรงมุมบนขวานะเนี่ย แต่ห้าม unlike  >:(

ภาพดุ๊กดิ๊ก คือ File.gif ครับ
ใส่เหมือนวางรูปธรรมดา

ภาพดุ๊กดิ๊ก คือ File.gif ครับ
ใส่เหมือนวางรูปธรรมดา

รบกวนแนะนำขั้นตอนก่อนเกิด File.gif ครับ