ผู้เขียน หัวข้อ: รถถัง King tiger และงาน MOC แนวสงครามโลกครับ  (อ่าน 4300 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikolaus

• Newbie
  • *
  • บางครั้งคนเราก็อยากทำตามใจตามจินตนาการบ้าง
รถถัง King tiger และงาน MOC แนวสงครามโลกครับ
« เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2017 / 02:52:51 PM »
สวัสดีสมาชิกชาวThai brick club ครับ

หลังจากห่างหายไปปีกว่า ที่ไมไ่ด้โพสผลงาน MOC ลงในเว็บนี้เลย วันนี้กลับมาโพสอีกครั้งโดยมีความก้าวหน้าไปมากในการ MOC เลยนำมาแบ่งปันให้สมาชิกทั้งหลายได้ดู
และขอทำการประชาสัมพันธ์กลุ่มเลโก้สายทหาร เป็นกลุ่มที่ตั้งขึ้นมาได้ราวๆ 10 เดือนแล้วครับ โดยมีขอบเขตคดังนี้ ทหารทั้งยุคโบราณจนถึงปัจจุบัน (นักรบ, อัศวิน, ซามูไร, โรมัน, สปาตั้น, สามก๊ก, จีน, อียิปต์ เป็นต้น), ตำรวจ-โจร, สงครามต้านผู้ก่อการร้าย, ทหารเรือ-โจรสลัด และอื่นๆที่เกี่ยวข้องครับ

สนใจเข้าร่วมกลุ่มเชิญลิ้งนี้       https://www.facebook.com/groups/1706114842969983/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2017 / 11:34:18 AM โดย Nikolaus »

• Newbie
  • *
  • บางครั้งคนเราก็อยากทำตามใจตามจินตนาการบ้าง
Re: รถถัง King tiger MOC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2017 / 02:58:39 PM »
ผลงานที่ทำไว้มีอีกหลายคันครับ แต่มีเพียงคันเดียวที่ทำลายพรางเสร็จ คันอื่นๆสามารถตามไปดูภาพในกลุ่มสายทหารได้เลยครับ

ออฟไลน์ Zarbee

• Full Member
  • ชอบเลโก้มากๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2017 / 05:39:16 PM »
ลายพรางสวยดีครับ..  :-*

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2017 / 09:54:35 PM »
สวยงามครับ เป็น King Tiger ที่งดงามจริง ๆ   

ออฟไลน์ goong

• Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2017 / 01:20:55 AM »
สวยงามมากจริงๆ ครับ เห็นแล้วเกิดกิเลส 555
กำลังคิดจะทำ King Tiger ต่อจาก Tiger นี่แหละ แต่เล็งขนาดแล้ว น่าจะคันใหญ่กว่าคันนี้แน่  :) :) :)

เห็นฝูงรถถังแล้วอิจฉามากๆ ครับ
มีคันไหนเป็น LEGO จริงๆ มั้ยครับ

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2017 / 05:45:42 AM »
สวยมากๆเลยค่ะ มีเยอะด้วย  :D

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2017 / 10:42:00 AM »
กองกำลังยิ่งใหญ่และงดงามมากครับ

ลายพรางนี่ทำไงอ่ะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 มีนาคม 2017 / 11:20:20 AM »
ลายพรางสวยดีครับ..  :-*

ขอบคุณครับผม  ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 มีนาคม 2017 / 11:21:37 AM »
สวยงามครับ เป็น King Tiger ที่งดงามจริง ๆ   

ขอบคุณครับ ว่าจะทำลายพรางคันอื่นๆต่อด้วย ยังไม่ได้ทำเลยครับ  ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 มีนาคม 2017 / 11:22:41 AM »
สวยงามมากจริงๆ ครับ เห็นแล้วเกิดกิเลส 555
กำลังคิดจะทำ King Tiger ต่อจาก Tiger นี่แหละ แต่เล็งขนาดแล้ว น่าจะคันใหญ่กว่าคันนี้แน่  :) :) :)

เห็นฝูงรถถังแล้วอิจฉามากๆ ครับ
มีคันไหนเป็น LEGO จริงๆ มั้ยครับ

ทำเลยครับ King Tiger รถถังอย่างสวย เป็นคันโปรดผมเลย  :D

ต้องบอกตามตรงว่ามีแต่พวกฟิกบางส่วนกับอุปกรณ์เสริมบางอย่างที่เป็นของจริงครับ พวกตัวรถส่วนใหญ่ยังต้องใช้ของจีนเพราะหาพาร์ทยากและโหดเอาเรื่องเลยครับ รถถังคันนึงถ้าเลโก้แท้ทั้งคันราคาก็แปดเก้าพันบาทได้ แถมมีแต่สีพวกบลูริชเกรย์ด้วยครับ เลยต้องใช้พาร์ทจีนเป็นตัวหลัก แล้วสั่งอุปกรณ์เสริมจาก บริครีพับบลิค หรือพวกบริควอริเออร์เอาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2017 / 11:26:42 AM โดย Nikolaus »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 มีนาคม 2017 / 11:23:46 AM »
สวยมากๆเลยค่ะ มีเยอะด้วย  :D

ขอบคุณครับ กำลังสร้างกองทัพแข่งกับพวกน้องๆในเพจครับ ช่วงนี้ชิ้นส่วนขาดแคลน เลยไม่ค่อยได้ทำอะไๆรเพิ่มเลย   :-X

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 มีนาคม 2017 / 11:30:50 AM »
กองกำลังยิ่งใหญ่และงดงามมากครับ

ลายพรางนี่ทำไงอ่ะครับ

ขอบคุณครับ ลายพรางนี่ใช้การทำแบบบนของจริงแล้วนำไปแสกนเข้าคอมพิวเตอร์ หลังจากนั้นจึงใช้โปรแกรมโฟโต้ช๊อปช่วยในการแต่งขอบให้เบลอๆแบบของจริงครับ แล้วจึงปริ้นออกมาเป็นแผ่นด้วยเครื่องปริ้นเลเซอร์สี ใช้กรรไกรตัดตามรูปทรงโดยเหลือของนิดหน่อยแล้วติดลงไปตามต้องการครับ ส่วนตัวผมชอบลายพรางที่ทำมากเพราะดูสมจริงกว่าการเอาบริคมาสลับสีกัน ตอนแรกว่าจะพ่นสีลงไปแบบทำโมเดล แต่กลัวว่าจะลอกง่ายเวลาเอามาไถเล่น ผมถึงเลือกทำเป็นสติ๊กเกอร์แล้วติดลงไปแทน ไม่ลอกง่ายถ้าเบื่อก็ลอกทิ้งได้แต่ทำยุ่งยากไปนิดครับ

ออฟไลน์ Zarbee

• ชอบเลโก้มากๆ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 มีนาคม 2017 / 11:34:09 AM »
เคยคิดจะทำพวกรถถังรุ่นคันเล็กๆ light tank อย่างพวก M3A1 , M1917 หรือ Hago อยู่เหมือนกัน เพราะว่าพาร์ทพอจะมีทำได้..

ติดอยู่ที่แกะแบบไม่ออก เลยทำไม่ได้...  :'(

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 มีนาคม 2017 / 11:36:30 AM »
เคยคิดจะทำพวกรถถังรุ่นคันเล็กๆ light tank อย่างพวก M3A1 , M1917 หรือ Hago อยู่เหมือนกัน เพราะว่าพาร์ทพอจะมีทำได้..

ติดอยู่ที่แกะแบบไม่ออก เลยทำไม่ได้...  :'(

ผมใช้วิธีปริ้นแปลนรถถัง กับรูปถ่ายมานั่งดูแล้ว เริ่มทำขึ้นมาทีละส่วนครับ ลองดูเผื่อทำเสร็จออกมา สวยๆครับ

• Newbie
  • *
Re: รถถัง King tiger และงาน MOC แนวสงครามโลกครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 มีนาคม 2017 / 11:48:07 AM »
มีทำอีกหลายงานครับ แต่ยังไมไ่ด้เอาลง ส่วนใหญ่ลงในเพจสายทหารมั่ง เพจเมืองนอกมั่ง

• Newbie
  • *
Re: รถถัง King tiger และงาน MOC แนวสงครามโลกครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 มีนาคม 2017 / 11:50:19 AM »
สะสมไว้หลายชาติครับ เป็นทหารญีปุ่่นก็มี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 มีนาคม 2017 / 11:53:42 AM »
ทำทั้งปืนใหญ่ ปตอ เครื่องยิงจรวด หลายอย่างเลยครับ บางทีก็เอามาจัดฉากเล็กๆ ขำๆ

ออฟไลน์ Modsystem

• Verified Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 มีนาคม 2017 / 11:04:23 PM »
 :o สวยมากครับ ต้องไปถายบนพื้นดินจริงๆเลยครับ