ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยซื้อ LEGO กล่องใหญ่ๆกลับมาจากต่างประเทศหรือเปล่า  (อ่าน 2816 ครั้ง)

ออฟไลน์ doraemon

• Newbie
  • *
มีใครเคยซื้อ LEGO กล่องใหญ่กลับมาจากต่างประเทศ แล้ว Load ลงเครื่องบินจะปลอดภัยไหมครับ เพราะพอเวลา รับกระเป๋า รับของใครๆก็เห็นของเราบนสายพานได้จะมีใครหยิบไปหรือเปล่า แล้วสภาพกล่องจะเยินแค่ไหน อีกอย่างถ้ากรณีไม่มีปัญหาอะไร เดินเอาของออกมาจะโดนภาษีหรือเปล่าเพราะเห็นกล่องชัดๆเลยว่าเป็นอะไร

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
เคยซื้อมา แต่ใส่กระเป๋าเดินทางครับ  ไม่งั้นก็ใส่ถุงพลาสติกหิ้วขึ้นเครื่อง ไม่กล้าโหลดลงท้องเครื่องแน่นอนครับ

เรื่องกล่องเยิน ไม่ต้องห่วงเลย เยินแน่นอน ที่น่าห่วงกว่า กล่องคงแตก หรือเทปซีลหลุด ถุงบริกหล่นออกมา

เดินออกมา ก็อยู่ที่ดวงครับ ที่บ้านเคยใส่ถุงเหลืองเลโก้เดินผ่านด่านมา 2-3 หน ยังโชคดีไม่เคยโดนครับ (แต่ก็มีสิทธิโดนได้)

ออฟไลน์ doraemon

• Newbie
  • *
แล้วถ้าเป็นพวกกล่องใหญ่มากอย่าง death star หรือ disney castle ซึ่งไม่สามารถใส่ในกระเป๋าเดินทาง เราสามารถหิ้วขึ้นเครื่องได้เลยไหมครับ คืออยากได้พวกนี้มากเพราะซื้อในไทยก็ค่อนข้างแพงมากเลยทีเดียว

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
ถ้าเอาตามกฎเลย คงจะไม่ได้ เพราะขนาดกล่อง ใหญ่เกินกว่าที่เขาให้เอาขึ้น แต่ละสายการบินอนุญาตไม่เท่ากัน แต่ก็คงต่างกันไม่มาก

แต่ตรงนี้ก็ต้องลุ้นครับ เพราะก็ขึ้นอยู่กับเจ้าหน้าที่ที่ Gate ว่าจะว่าอะไรมั้ย ผมก็เคยเห็นคนเอาของใหญ่ๆ ขึ้นไปได้ ความเคร่งแต่ละสายการบินไม่เท่ากัน ทีนี้เอาขึ้นไป ก็อาจจะลำบากตรงจะใส่ช่องเก็บของไม่ได้ล่ะครับ ถ้ามันใหญ่เด่นชัด อาจเป็นเหตุให้เจ้าหน้าที่ไม่ให้ หรืออาจจะโดนทักตั้งแต่ที่เคาท์เตอร์เช็คอินแล้ว ถ้าเจ้าหน้าที่ตรงนั้นเห็นและถาม

แนะนำว่า กล่องใหญ่ๆ สะดวกสุดคือ แกะและยุบกล่องให้แบน ใส่กระเป๋าเดินทางดีกว่าครับ  ไม่ก็หากระเป๋าใหญ่ๆ เช็คขนาดไปก่อน ใหญ่สุดผมเคยเอา Tumbler ใส่กระเป๋ามาได้

Disney Castle อาจจะพอได้ ถ้าเป็นกระเป๋าผ้าที่ทรงเหลี่ยมๆ ไม่โค้ง

อีกวิธีคือ หากล่องพัสดุสีน้ำตาลใส่ แล้วโหลดครับ ลองขอที่ร้านที่ซื้อดูก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม 2017 / 08:48:43 AM โดย vyJo »

ออฟไลน์ sKKK

• Verified Member
  • Sr. Member
  • *
  • CastleMania
เคยหิ้วแต่กล่องไม่ใหญ่มาก ก็หิ้วขึ้นเครื่องเลยนะครับ
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>