ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว นกฟีนิกซ์ 70221-1: Flinx's Ultimate Phoenix  (อ่าน 6620 ครั้ง)

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
รีวิว นกฟีนิกซ์ 70221-1: Flinx's Ultimate Phoenix
« เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2016 / 04:01:20 PM »
รีวิว นกฟีนิกซ์   70221-1: Flinx's Ultimate Phoenix

อ้างอิงจาก https://daily.rabbit.co.th/%E0%B8%95%E0%B8%B3%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%99-%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%9F%E0%B8%B5%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%8B%E0%B9%8C/

รูปนกฟีนิกซ์

ลักษณะของนกไฟตำนานของอียิปต์โบราณ

นกฟีนิกซ์ (Phoenix) นั้นเป็นนกขนาดใหญ่มีลักษณะคล้ายนกอินทรีขนาดใหญ่ รูปร่างสวยงาม จงอยปากและขาเป็นสีทอง มีขนเป็นประกายสีแดงอมเหลืองทองราวกับเฟลวไฟที่กำลังลุกโชน ว่ากันว่าเสียงร้องของนกฟีนิกซ์นั้นช่างเป็นเสียงที่ไพเราะเสนาะหู ก้องกังวาลไกลราวกับเสียงดนตรี ช่วงทำนองเพลงอันเพราะพริ้งของนกฟีนิกซ์นั้น สามารถช่วยกระตุ้นความกล้าหาญ แต่ในขณะเดียวกันก็ช่วยสร้างความรู้สึกต่อต้านการทำผิดขึ้นในจิตใจด้วยเช่นกัน

นกฟีนิกซ์ เป็นสัตว์ที่มีนิสัยอ่อนโยน แม้บางครั้งอาจจะดูหยิ่งผยองจองหอง แต่ทุกย่างก้าวจะเต็มเปี่ยมไปด้วยมิตรภาพ ในบางตำนานเชื่อกันว่า น้ำตาของนกฟีนิกซ์สามารถช่วยคืนชีวิตให้คนตายได้ อีกทั้งยังสามารถรักษาบาดแผล อาการเจ็บป่วย รวมไปถึงมีความสามารถในการฟื้นฟูพลังทั้งหมดให้สามารถกลับสู่ภาวะปกติได้อีกด้วย นอกจากนี้ในตำนานยังได้กล่าวเอาไว้อีกว่า นกฟีนิกซ์ มีถิ่นกำเนิดอยู่ในแถบอาระเบีย โดยจะอาศัยอยู่ในบริเวณแหล่งน้ำที่มีอากาศเย็น อาหารโปรดของวิหคเพลิงคือ สายลมอ่อนๆ น้ำค้าง น้ำอมฤต หรือหมอกบริสุทธิ์ที่ลอยขึ้นมาจากน้ำทะเล

วิหคเพลิงสีร้อนแรงไฟแดงฉานนี้ เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นอมตะ มีชีวิตอันเป็นนิจนิรันตร์ เพราะสามารถฟื้นคืนชีพตัวเองได้เมื่อถึงกาลสิ้นอายุขัย การเกิดใหม่ของนกฟีนิกซ์นั้น ร่างกายของมันจะลุกเป็นไฟ หลังจากนั้นลูกนกฟีนิกส์ตัวใหม่ก็จะถือกำเนิดขึ้น

ลักษณะของนกไฟตำนานของกรีกโบราณ

ว่ากันว่าต้นกำเนิดของนกฟีนิกซ์ มาจากวรรณกรรมกรีกโบราณที่มีชื่อว่า Account of Egypt เขียนโดยเฮโรโดตัส นักประวัติศาสตร์ชื่อดังของชาวกรีกโบราณ ตามตำนานนั้นได้กล่าวว่า นกฟีนิกซ์ ที่มีอายุครบ 500 ปี

นั้นจะล่วงรู้ชะตากรรมของตัวเองแล้วว่ากำลังจะสิ้นอายุไข สิ่งที่วิหคเพลิงทำต่อจากนั้นคือ การสร้างรังจากไม้เครื่องเทศที่มีกลิ่นหอม แล้งนั่งร้องเพลงรอคอย แสงอาทิตย์สาดส่องอย่างสำราญใจ ยามเมื่อแสงอาทิตย์ทาบทา เจ้าวิหคเพลิงจะเผาไหม้ตัวเองจนกลายเป็นเถ้าถ่าน และจากกองเถ้าถ่านที่มอดไฟนกฟินิกซ์จะถือกำเนิดขึ้นใหม่อีกครั้ง

หลังจากที่ฟื้นคืนอายุขัยของนกไฟจะกลับไปนับหนึ่งใหม่อีกครั้ง ซึ่งภารกิจแรกที่ฟีนิกซ์น้อยต้องทำ คือ การรวบรวมเอาเถ้าของผู้ที่ให้กำเนิดไปฝังที่วิหารเฮลิโอโปลิส หรือนครแห่งตะวันในอีลยิปต์ จากนั้นจะกลับมายังถิ่นฐานที่อาระเบียและใช้ชีวิตอยู่จนกว่าจะถึงเวลาเปลี่ยนร่างอีกครั้ง

มาดูนกฟีนิกซ์เลโก้บ้างค่ะ

70221-1: Flinx's Ultimate Phoenix

SET NUMBER                     70221-1
NAME                                   Flinx's Ultimate Phoenix
THEME                                 LEGENDS OF CHIMA
YEAR                                    RELEASED2015
PIECES                                172
RRP                                      £17.99 / $19.99 / 19.99€
PRICE PER PIECE             10.5p / 11.6c / 11.6c

รูปจาก http://brickset.com/sets/70221-1/Flinx-s-Ultimate-Phoenix

รูปนกจากhttp://www.eurobricks.com/forum/index.php?showtopic=103649

จบค่ะ  :D

ออฟไลน์ Touching

• May The Dark Side Be With You
Re: รีวิว นกฟีนิกซ์ 70221-1: Flinx's Ultimate Phoenix
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2016 / 04:41:13 PM »
ข้อมูลนะเอียดยิบเลยครับพี่ปลา :D
นกฟีนิกซ์น่ารักดีครับ แต่เหมือนผอมไปนิดด ::)

ออฟไลน์ ĸayan

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ショッカー
Re: รีวิว นกฟีนิกซ์ 70221-1: Flinx's Ultimate Phoenix
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2016 / 04:46:36 PM »
นกฟีนิกซ์น่ารัก :D พอกางปีกจะใหญ่พอๆ กับเจ้ามังกรสม็อกได้ไหมครับ :-*

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ :)

ปล นกทานไก่ทอด อิอิ ^^ 8)

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2016 / 06:59:26 AM »
อิอิ พี่ปลามารีวิวนกที่เป็น Avatar ของผมนิ  :P

กล่องนี้ หยิบมาวางที่ห้อง ว่าจะต่อเป็นเดือนๆ ละ ยังไม่ได้ต่อเลยอ่ะ

ปล. สมกับเป็นสำนักสีน้ำ หลอกกระทั่งนกฟินิกซ์  :o

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2016 / 07:16:58 AM »
ข้อมูลนะเอียดยิบเลยครับพี่ปลา :D
นกฟีนิกซ์น่ารักดีครับ แต่เหมือนผอมไปนิดด ::)

ผอมเพรียวหุ่นดีไงน้องทัช  ;D

นกฟีนิกซ์น่ารัก :D พอกางปีกจะใหญ่พอๆ กับเจ้ามังกรสม็อกได้ไหมครับ :-*

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ :)

ปล นกทานไก่ทอด อิอิ ^^ 8)

กางปีกแล้วเล็กกว่ามังกรนิดเดียวค่ะ   ;)

แต่ถือว่าตัวใหญ่มากๆค่ะ กล่องนี้คุ้มกับราคาเลยค่ะ  แต่นกตัวนี้ชอบกินไก่ทอดจริงๆนะพี่ขยัน  :D

อิอิ พี่ปลามารีวิวนกที่เป็น Avatar ของผมนิ  :P

กล่องนี้ หยิบมาวางที่ห้อง ว่าจะต่อเป็นเดือนๆ ละ ยังไม่ได้ต่อเลยอ่ะ

ปล. สมกับเป็นสำนักสีน้ำ หลอกกระทั่งนกฟินิกซ์  :o

นี่อ่ะ นกตัวโปรดของปลาเลยนะพี่อั๋น  จะเป็นนก Avatar พี่อั๋นได้ไง   ชอบมาตั้งแต่เห็นรูปแล้วค่ะ 5555555555555 ;D

ร๊อ  รอๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้วรออีก  ดูหลายรอบที่พัทยาก็ไม่วางขายจนกรุงเทพเลิกขายปลาก็ยังหาไม่ได้  .......สุดท้ายได้ที่ amazon ต้องขอบคุณโกดังจรัญนะเนี่ย  :-[

แต่สวยจริงค่ะ นกตัวนี้ พาร์ทสวย ขนาดฟิก2ตัวยังมีปีกเลย คุ้มสุดๆ ถ้าไม่ได้เก็บจะเสียใจมากเลย  ;D ;D

ปล.จริงๆ อยากได้ 2 กล่อง แต่พอต่อแล้วเหลือ1พอ ตัวใหญ่กว่าที่คิดอีก  .......อีกกล่องพี่อั๋นเอาไปเป็น Avatar แล้วกันค่ะ  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2016 / 07:24:01 AM โดย colour12 »

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2016 / 12:50:22 PM »
นั่นมันนกพลนิกซ์!!!  :o :o :o
รีวิว จุใจ ยิ่งใหญ่อลังการ ต้องรีวิวโดยพี่ปลาสำนักสีน้ำเท่านั้นๆๆๆๆ!!!!

ปล.ชุดนี้ว่าจะซื้อมาเป็นพาหนะของพี่พล แต่ก็นะ งบน้อยคอยฝันกันไป  :-[

ออฟไลน์ Charlie Que

• VIP
  • Full Member
  • *
  • "Darker than Darkness"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2016 / 11:09:22 PM »
จุดเด่นรีวิวนี้ที่ชอบคือ พี่ปลาโพสท่า (นก) ได้สวยมาก รู้มุมกล้อง ดุจมันมีชีวิตยังไงยังงั้น :o

เป็นเซ็ตที่ขายดีที่สุดของชิม่าแล้วมั้ง หมดก่อนจะได้ลด 30% อีก
Line: legosega
Instagram: CRXQ

ดูสินค้าอื่น ๆ ได้ที่นี่ https://m.facebook.com/chillchillshop

ออฟไลน์ Arya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2016 / 12:40:06 AM »
รีวิวได้ละเอียดและน่ารักมากเลยครับพี่ปลา ชอบตรงใส่บริคเพิ่มเองกับไก่ทอดมากครับ.

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2016 / 11:36:24 AM »
อิอิ ตกลงพี่ปลาเอาบริคมาปิดผิวเพิ่มด้วยเหรอ หรือรูปนั้นของคนอื่นน่ะ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับพี่... ;)

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2016 / 05:31:03 PM »
นั่นมันนกพลนิกซ์!!!  :o :o :o
รีวิว จุใจ ยิ่งใหญ่อลังการ ต้องรีวิวโดยพี่ปลาสำนักสีน้ำเท่านั้นๆๆๆๆ!!!!

ปล.ชุดนี้ว่าจะซื้อมาเป็นพาหนะของพี่พล แต่ก็นะ งบน้อยคอยฝันกันไป  :-[

กล่องนี้พี่ว่าไม่แพงนะน้องวี งบน้อยก็เก็บได้ค่ะ
ปล.ฮีโร่แพงกว่าอีกน๊ะ อิอิ  :P

จุดเด่นรีวิวนี้ที่ชอบคือ พี่ปลาโพสท่า (นก) ได้สวยมาก รู้มุมกล้อง ดุจมันมีชีวิตยังไงยังงั้น :o

เป็นเซ็ตที่ขายดีที่สุดของชิม่าแล้วมั้ง หมดก่อนจะได้ลด 30% อีก

พี่ชอบนกตัวนี้มากๆเลยคิว  เลยถ่ายหลายมุม  :-[

เพิ่งรู้ว่าขายดีนะเนี่ย ถึงว่าไม่เหลือมาถึงพัทยา  :'(

รีวิวได้ละเอียดและน่ารักมากเลยครับพี่ปลา ชอบตรงใส่บริคเพิ่มเองกับไก่ทอดมากครับ.

ขอบคุณค่ะน้องคิด  ;D

อิอิ ตกลงพี่ปลาเอาบริคมาปิดผิวเพิ่มด้วยเหรอ หรือรูปนั้นของคนอื่นน่ะ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับพี่... ;)

รูปนกหันหลังของคนอื่นค่ะ   พี่ลืมถ่ายเลยหาในเน็ตมาปน  :-[

รูปของพี่คือใส่บริดปิดผิวเพิ่มแล้วค่ะ  ;D

ออฟไลน์ Modsystem

• Verified Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2016 / 07:17:57 PM »
เห็นน่องขานก แล้วนึกถึงน่องขาไก่ โลตัส โลละ60.-
ซื้อทุกวันเลยช่วงนี้ เปิดร้านข้าวแกงนะครับ

สวยเลยครับ ตอนแรกนึกว่า ที่ตาเป็นสติกเกอร์ partไฟก็เยอะเลย น่าสนๆ

ออฟไลน์ tuktik

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2016 / 08:11:35 PM »
สวยดี แต่ธีมนี้ยังไม่โดนเลยซักชุด

แกนปีกที่ต่อเอียงๆ ต่อไงหละครับ?

ออฟไลน์ sKKK

• *
  • CastleMania
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2016 / 10:08:46 AM »
ซื้อตัวใหญ่มาเพิ่มอีกตัวครับพี่ จะได้เป็นเพื่อนกัน  :P

<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>