ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กใหม่ ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 2835 ครั้ง)

ออฟไลน์ potus_111

• Newbie
  • *
เด็กใหม่ ขอคำแนะนำครับ
« เมื่อ: 04 มีนาคม 2016 / 08:03:57 PM »
ผมเพิ่งเริ่มสนใจและศึกษา LEGO ได้พักนึงครับ
ส่วนตัวเป็นคนชอบ star wars ครับ
ยังไม่เคยมี LEGO สักชิ้นเลยครับ ตอนเด็กๆอยากได้มากกก

สนใจและตัดสินใจสะสม LEGO ครับ เน้น star wars
เมื่อวานพึ่งสั่งชุดแรกไป 3 ชุดครับ

-10188 Death Star
-75055 Imperial Star
-76023 อันนี้รถ batman

จบไปเกือบ 4 หมื่น

1. ผมไม่แน่ใจว่าราคาที่ผมได้ปกติไหมครับเพราะเว็ปLEGO ไม่ขายแล้วต้องไปตามหาเอง หรือมีแหล่งที่ซื้อแนะนำกันรึป่าวครับ

ผมว่าแผนเก็บภายในปีนี้อีก
-75015 Millennium Falcon
-76042 ยาน S.H.I.E.L.D.

2. อยากได้คำแนะนำว่า set ไหนน่าสนใจครับเพราะคงไม่มีกำลังไล่ได้ทุก set ครับ
อย่าง Millennium Falcon ผมชอบชุด10179 แต่กำลังทรัพย์ไม่ไหวจิงๆครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • Full Member
  • *
Re: เด็กใหม่ ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 มีนาคม 2016 / 08:48:28 PM »
3 ชุดนั้นผมยังไม่มีสักกะลำเลย ToT......

ปล. ยินดีต้อนรับครับสาวกด้านม่วง เอ๊ยๆ ด้านมืด  :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ Touching

• Sr. Member
  • May The Dark Side Be With You
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มีนาคม 2016 / 09:00:37 PM »
1-ไม่น่าจะแปลกนะครับของเลิกผลิตเพราะเก่าแล้วมากกว่า ::)

2-ชอบพวกยานใหญ่ๆใช่ไหมครับ งั้นขอแนะนำ
75106
75054
10212
75095

ออฟไลน์ kan and lego

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 มีนาคม 2016 / 09:34:23 PM »
ขอทราบราคา 75055  หน่อยได้ไหมครับ

ถ้าหมดนั่น สี่ หมื่น ผมว่า ไม่แพงเลย

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 มีนาคม 2016 / 11:29:18 PM »
มาถูกทางแล้วครับ กับการศึกษาและเลือกมาหนึ่งธีมก่อน ทีนี้พอเลือก SW ได้แล้ว

เนื่องจาก SW เป็นธีมใหญ่มาก ผมว่าก็ต้องทำต่อให้แคบลงไป ว่าจะเลือกเก็บจากเงื่อนไขอะไรบ้าง เน้นยาน เน้นฟิก เน้นเป็นภาคๆ เน้นเก็บครบ เน้นเอามา MOC ก็จะได้เลือกกันถูกว่าจะเอาชุดไหน

และก็ชุดเก่าๆ ชุดแรร์ๆ มันก็แพงหลาย ถ้าไม่ซีเรียสนัก ค่อยๆ ตามไล่เก็บจากของปัจจุบันกับชุดซัก 2-3 ปีก่อน จะได้ไม่ยากและหนักงบไปนักครับ แต่ถ้างบพอ ก็จัดเลย

ออฟไลน์ Takashizero

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 มีนาคม 2016 / 11:50:31 PM »
เกือบสี่หมื่นก็โอเคนะครับ สำหรับสามชุดที่ได้มา :D

ผมเองก็ยังไม่มีลูกชิ้นกับเค้าเลย  :(
และมีแผนที่จะเก็บ ยานShield เช่นกัน แต่ตึก Fire House ก็ดันออกมาในราคาโหดเท่ากับยานShield อีก
เลยคิดหนักที่จะต้องเลือกเพียงอย่างใดอย่างนึง เพราะงบไม่พบ -.- :-[

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 มีนาคม 2016 / 12:30:41 AM »
ยินดีต้อนรับสู่ด้านมืดครับผม คุณ pouts  ;)

อย่างที่ทุกๆท่านบอกก่อนหน้านี้ละครับ โดยเฉพาะพี่อั๋น vyJo ลงลึกได้ดีมากๆ
แต่ดูจากที่พิมพ์มา น่าจะเล่น 2 ธีมใช่ไหมครับ
อันดับ 1 : SW รองลงมาอันดับ 2 : SH

ก่อนอื่นเลย ถ้าแบบกำลังทรัพย์ไม่เป็นปัญหา ผมว่าก็จัดทุกสิ่งอย่างที่เราอยากได้ไว้อยู่ในกำมือเหมือน "แหวนของข้า" แต่ๆถ้า กำลังทรัพย์ทรงๆ ผมว่าเลือกธีมใดธีมหนึ่งก่อนเลยจะดีกว่า เพราะ SW และ SH ออกมาอีกเรื่อยๆเป็นแน่แท้  ::) อย่างที่พี่อั๋นเรียนไปนั้นก็คือ เลือกช่วงที่ชอบ อย่าง SW คุณเอ Calla22 จะเน้นเก็บภาค 4-5-6 เป็นหลัก อาจมีหลุดไปบ้าง หรือน้องทัช Touching เก็บทุกภาค  :o

รับรองจะประหยัดกว่าเดิมครับ  ;) 

May the force be with you  ;)

ออฟไลน์ potus_111

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 มีนาคม 2016 / 05:42:40 AM »
ขอบคุณพี่ๆมากๆครับ
ห้องนี้ดูอบอุ่นดีครับ

ผมว่าจะเน้นชิ้นใหญ่ครับ
ตัวเก่าว่าจะตามแค่ 3 ตัวที่เพิ่งจัดไป
แค่นี้ก้ฟื้นแล้วครับ มีน้องช่วยเก็บเลยพอไหวครับ

แล้วเดียวกะว่าจะตามของที่มีขายในปีนี้
หลังจากนนี้คงเก็บปีนึงไม่เกิน 2-3 ชุดครับ

SHIELD กะเก็บแค่ตัวนี้ครับ เหมือนเป็นสัญลักษณ์ ของ avanger

75055 โดนไป 200$ จาก amazon USA ครับ

ออฟไลน์ goong

• Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 มีนาคม 2016 / 12:40:05 AM »
ยินดีต้อนรับเข้าสู่ด้านมืดครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ Modsystem

• Verified Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 มีนาคม 2016 / 05:11:48 PM »
เน้นแต่ชิ้นใหญ่ๆ ชัดเจนดีครับ ผมไม่เน้นเลย(งบไม่พอ)
เล่นให้สนุกครับ conceptผม (จริงๆอยู่ที่ทรัพย์ ;D)
กับเอามาถ่ายรูปเล่น ไปๆมาๆ เพลินแล้วแค่นี้ผม