ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวขำๆ - LEGO 79017: The Battle of Five Armies  (อ่าน 7922 ครั้ง)

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
รีวิวขำๆ - LEGO 79017: The Battle of Five Armies
« เมื่อ: 11 มกราคม 2016 / 05:33:23 PM »
รีวิวขำๆ - LEGO 79017: The Battle of Five Armies

รหัสชุด: LEGO 79017
ชื่อชุด:  The Battle of Five Armies
ชื่อแบบบ้านบ้าน: อภิมหาสงครามห้าทัพ
ธีม/ปี: The Hobbit 2014
ธีมย่อย: The Battle of Five Armies
จำนวนชิ้น: 472
มินิฟิก: 7

ได้หยุดปีใหม่กะเขาตั้ง 2 วัน ก็ขอเอาเลโก้มาต่อบ้าง หันซ้ายหันขวา ชุดนี้ยังไม่มีขาใหญ่ที่ไหนมารีวิว และชุดนี้ก็ขนาดกำลังดี น่าจะต่อเสร็จทัน เลยเลือกมาต่อประเดิม

ชุดนี้ ชื่อเดียวกับชื่อภาพยนตร์เลย ความหมายก็ดูยิ่งใหญ่ จริงๆ น่าจะอลังการกว่านี้ แต่เลโก้เลือกจะไปอลังกับชุดที่ใส่มังกรสม็อคเข้าไปมากกว่า ชุดนี้เลยจุ๋มจิ๋มไปหน่อย

หน้ากล่อง

หลังกล่อง

แนะนำตัวมินิฟิก เผื่อคนจำชื่อไม่ได้ครบ

แจ้งอาวุธที่ได้

แนะนำวิธีการยิง

กระสุนบักเอ้กมาก

3ถุง 2คู่มือ 1อินทรีย์

ก็แนะนำกันไป ถุงไหนได้ไร เผื่อใครจะแยกฟิกขาย อิอิ

เจอชิ้นนี้ ผมมักจะคาดหวังอะไรสนุกๆ จากเลโก้

พาร์ทแปลกๆ    

ชอบตรงช่วงนี้ มันเอียงๆ แต่มาต่อแล้วพอดีกันไปหมด

พาร์ทเหลือ

หมวกธอริน ไม่ยักกะใส่ห่อมา

พี่อโศกเวอร์ชั่นปากกว้าง

บาร์ท ซิมส์สัน เอ๊ย บาร์ด พ่อนักแม่นลูกศร

พี่อโศกอีกที

Legolas

Dain Ironfoot

Thorin Oakenshield (พึ่งเห็นตอนเอารูปลงคอมว่าหมวกเบี้ยว อิอิ)

ออร์คลิ่วล้อ

นกอินทรีย์ เหมือนเดิม

รถศึก

ใช้ออร์คเข็นเอา

สะพานไรไม่รู้

แท่นเขียว กดให้สะพานระเบิด

หอคอย

มีจุดกดระเบิดเหมือนกัน

เอามาประกอบกันได้ ตามสูตร

ประจันบาน

เรทติ้งขำๆ
ความคุ้มค่า: 8.0 -- แพงไปหน่อยนะ แต่ฟิกก็เยอะใช้ได้

ความสวยงาม: 8.0 -- ก็ไม่มีอะไรโดดเด่นเท่าไหร่ อาจจะเพราะนึกไม่ออกว่าฉากตรงไหนของหนัง (หรือมันไม่ตรงฉากไหนเลยก็เป็นได้ ดูจะผสมๆ ระหว่างต้นเรื่องกับปลายเรื่อง)

ความเพลิดเพลิน: 8.5 -- มีให้ลุ้นตอนต่อรถศึกนิดหน่อย อื่นๆ อาจจะซ้ำๆ กับชุดอื่นในธีมนี้

คะแนนเฉลี่ย: 8.17 (เต็ม 10)

หมายเหตุ: หลักเกณฑ์ในการให้คะแนน เป็นเพียงแนวทางส่วนตัว อิงจากสิ่งที่สำคัญต่อการ

ตัดสินใจเลือกซื้อเลโก้ของผมเอง อาจไม่ตรงกับแนวทางการประเมินของท่านนะจ๊ะ

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
Re: รีวิวขำๆ - LEGO 79017: The Battle of Five Armies
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มกราคม 2016 / 05:41:48 PM »
รีวิว เตียงนอน ได้สวยมากๆเลยครับ พี่อั๋น  ::)
อะจึ้ย!! ไม่ใช่หรอกหรอ?

นี่พี่เอามาล่อน้องชัดๆยิ่งอยากจะได้อยู่ แต่ขาดกำลังทรัพย์อย่างรุนแรง
ไหนสตาร์วอร์ปีนี้อีก แค่คิดก็ ช๊อต ช๊อต ช๊อต แล้วละครับ  :-[

หมวกเบี้ยวเพราะ สายตาเริ่ม... แล้วกรือเปล่าครับ (พี่ทิคบังคับผมพิมพ์)

ปล. สวยครับ สวย ชอบ ชอบ ชอบ

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
Re: รีวิวขำๆ - LEGO 79017: The Battle of Five Armies
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มกราคม 2016 / 06:08:18 PM »
ชุดนี้สวยค่ะ  ชอบเหมือนกันยังไม่ได้แกะเลย  :D
นึกว่าพี่อั๋นจะรีวิว x2 ซะอีกค่ะ  ;)

ปล.หมอนข้างขาดนะ   เดี๋ยวให้ยืมเข็มกับด้ายค่ะ  :P

ออฟไลน์ tuktik

• Verified Member
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มกราคม 2016 / 08:42:20 PM »
สวยๆ ชุดนี้เกือบซื้อไม่ทัน.....

ปล ต่อปีกวิหกสายฟ้ากลับด้าน เหมือนตอนผม review ชุด black gate คราวที่แล้วเลย 555

ออฟไลน์ mrkornk

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 มกราคม 2016 / 09:09:23 PM »
ชุดนี้คนแคระเด็ดจริงๆ แถมได้พญานกอีก

ปล.เห็นชื่อแบบบ้านๆแล้วอยากกินยำสามทัพเลยทีเดียว

ออฟไลน์ ĸayan

• ショッカー
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 มกราคม 2016 / 09:25:17 PM »
ชอบรีวิวที่มีรูปเยอะๆ ทำให้เพลินมาก :)

ชุดนี้ฟิกเยอะดีครับ 8)

ปล ชื่อชุดนี้ ดูยิ่งใหญ่ สมกับท่านแม่ทัพหมื่นกระทู้เลยทีเดียว :-\

ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 มกราคม 2016 / 09:46:34 PM »
รถศึกใหญ่กว่าสะพานอีก พาร์ทครึงนึงของชุดนี้เป็นรถศึกเลยใช่มั้ยเนี่ย
จริงๆ ไม่ต้องยิงกระสุนหรอก วิ่งชนไปเลยก็ได้ ใหญ่ซะขนาด อิอิ... :P

จุดเด่นของชุดนี้คือคนแคระเลยพี่ แพงจริง อะไรจริง... :-\

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ... ;D

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 มกราคม 2016 / 10:40:17 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิว  .. น่าอิจฉาคนที่มีทั้งเวลาและกำลังทรัพย์เหลือเฟือสามารถต่อเลโก้เล่นได้อย่างสบายใจเฉิบ...   >:(  >:(
ชุดไหน ๆ พี่อั๋นก็มีหมด ชุดนี้ผมว่าผมยังไม่มีเลย เพราะไม่เคยเห็น น่าสงสารเด็กดอยตาดำ ๆ จัง   :'(

ชุดนี้มีดีที่นกอินทรีนะครับ เป็นนกอินทรีพันธุ์พิเศษสามารถบินถอยหลังได้   ;D  ;D  :P

รีวิว เตียงนอน ได้สวยมากๆเลยครับ พี่อั๋น  ::)
...
นี่พี่เอามาล่อน้องชัดๆยิ่งอยากจะได้อยู่ ... ชอบ ชอบ ชอบ
ชิ้วอี้ คิดอะไรหรือเปล่าครับเนี่ย พี่ช่วยถอดรหัสให้นะ คนอื่น ๆ จะได้เข้าใจได้ตรงกัน   ;)

ออฟไลน์ kan and lego

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 มกราคม 2016 / 10:53:36 PM »
ชุดนี้ ต่อแล้ว ผมว่ามันแปลกๆ ครับ สะพานไม่แข็งแรง แถม ไม่เข้ากับหนังด้วย  เลยใส่กล่องเก็บ

ออฟไลน์ Charlie Que

• VIP
  • *
  • "Darker than Darkness"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 มกราคม 2016 / 11:01:16 PM »
รถนั่นไฮเทคมาก ยิงโทมาฮอคด้วย มีวิธียิงแปลกๆ น่าสนใจจัง

เซ็ตนี้ชื่อยิ่งใหญ่มาก แต่ออกแบบหร็อมแหร็มไปนะ

เรตติ้งจากผู้ชมธรรมดาๆ คนหนึ่ง
สีสัน 6 คะแนน (ลายไม่เหมาะกับความร้าย)
ดีเทล 6 คะแนน (มีบางส่วนขาด)
ดีไซน์ 6 คะแนน (เรียบเกินไป)
Line: legosega
Instagram: CRXQ

ดูสินค้าอื่น ๆ ได้ที่นี่ https://m.facebook.com/chillchillshop

• Taramizu
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 มกราคม 2016 / 11:12:27 PM »
อะจึ้ย!! ไม่ใช่หรอกหรอ?

นี่พี่เอามาล่อน้องชัดๆยิ่งอยากจะได้อยู่ แต่ขาดกำลังทรัพย์อย่างรุนแรง
ไหนสตาร์วอร์ปีนี้อีก แค่คิดก็ ช๊อต ช๊อต ช๊อต แล้วละครับ  :-[

หมวกเบี้ยวเพราะ สายตาเริ่ม... แล้วกรือเปล่าครับ (พี่ทิคบังคับผมพิมพ์)

ปล. สวยครับ สวย ชอบ ชอบ ชอบ

แหม่ พี่ไม่ได้จะเอามาทำอะไรชิ้วเลย เห็นแค่จัด Star Wars ก็สงสารละ กลัวจะไม่มีตังใส่ซอง กินซิสเลอร์ ฯลฯ

สายตาพี่ไม่ดีแล้วจริง ต้องยอมรับ คนทำงานหนักก็งี้อ่ะ ต้องพยายามป้องกันหน่อยละ

ชุดนี้สวยค่ะ  ชอบเหมือนกันยังไม่ได้แกะเลย  :D
นึกว่าพี่อั๋นจะรีวิว x2 ซะอีกค่ะ  ;)

ปล.หมอนข้างขาดนะ   เดี๋ยวให้ยืมเข็มกับด้ายค่ะ  :P

ชุดไหนๆ ผมมี พี่ปลาก็มี
ชุดไหนๆ ผมไม่มี พี่ปลาก็มี

ผ้าปูชุดนี้ ใช้มาสิบกว่าปีแล้วมั้ง นานจนจำไม่ได้ละ

สวยๆ ชุดนี้เกือบซื้อไม่ทัน.....

ปล ต่อปีกวิหกสายฟ้ากลับด้าน เหมือนตอนผม review ชุด black gate คราวที่แล้วเลย 555

เวฟนี้ หมดเร็วเลยนะ เป็นเพราะมันเป็นภาคสุดท้ายรึเปล่า เลโก้เลยไม่อยากเสียกำลังมาเลี้ยงกระแส ผลิตแล้วขายให้หมดๆ ดีกว่า

ปล ผมติดปีกให้ไม่เหมือนกัน จะได้จำได้ว่าเป็นนกจากชุดไหนไง อิอิ เดี๋ยวซ้ำกะอีกตัว  :P :P

ชุดนี้คนแคระเด็ดจริงๆ แถมได้พญานกอีก

ปล.เห็นชื่อแบบบ้านๆแล้วอยากกินยำสามทัพเลยทีเดียว

ชื่อก็มาจาก สงครามเก้าทัพ อ่ะ ไม่รู้จะตั้งยังไงให้ลงตัวกว่านี้ อิอิ

ชอบรีวิวที่มีรูปเยอะๆ ทำให้เพลินมาก :)

ชุดนี้ฟิกเยอะดีครับ 8)

ปล ชื่อชุดนี้ ดูยิ่งใหญ่ สมกับท่านแม่ทัพหมื่นกระทู้เลยทีเดียว :-\

ขอบคุณครับ ;)

ดีใจครับที่มีคนชอบดูรูปเยอะๆ ผมก็ถ่ายรัวๆ ไปเรื่อยช่วงแรก พอหลังๆ ต่อเสร็จ มักจะขี้เกียจถ่ายละ อิอิ กลัวเยอะเกิน

รถศึกใหญ่กว่าสะพานอีก พาร์ทครึงนึงของชุดนี้เป็นรถศึกเลยใช่มั้ยเนี่ย
จริงๆ ไม่ต้องยิงกระสุนหรอก วิ่งชนไปเลยก็ได้ ใหญ่ซะขนาด อิอิ... :P

จุดเด่นของชุดนี้คือคนแคระเลยพี่ แพงจริง อะไรจริง... :-\

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ... ;D

Dain น่าจะมีชุดเดียว  ส่วน Thorin ก็ทั้งแขนทองหมวกทอง  ตัวไหนแพงกว่ากันหนอ

ถูกแล้ว รถศึกยังกะบิ๊กฟุตแล่นไปชนระเบียงบ้าน

ขอบคุณสำหรับรีวิว  .. น่าอิจฉาคนที่มีทั้งเวลาและกำลังทรัพย์เหลือเฟือสามารถต่อเลโก้เล่นได้อย่างสบายใจเฉิบ...   >:(  >:(
ชุดไหน ๆ พี่อั๋นก็มีหมด ชุดนี้ผมว่าผมยังไม่มีเลย เพราะไม่เคยเห็น น่าสงสารเด็กดอยตาดำ ๆ จัง   :'(

ชุดนี้มีดีที่นกอินทรีนะครับ เป็นนกอินทรีพันธุ์พิเศษสามารถบินถอยหลังได้   ;D  ;D  :P

ไรของพี่เสือ ถ้าผมมีกำลังทรัพย์เหลือเฟือ ก็เลิกทำงาน มีเวลาต่อสบายๆ แล้ว  นี่ไม่มีทั้งสองอย่าง เลยลำบากเลย กว่าจะหาเวลาต่อได้

พี่เสือมีอยู่แล้วล่ะ แค่หาไม่เจอ ว่าไปอยู่ตรงไหนในกองน้อยๆนิดมหาศาล

ชุดนี้ ต่อแล้ว ผมว่ามันแปลกๆ ครับ สะพานไม่แข็งแรง แถม ไม่เข้ากับหนังด้วย  เลยใส่กล่องเก็บ

ผมก็ไม่ค่อยชอบนัก กับพวกชุดที่ต่อมาแล้วให้ระเบิดกระจายได้ เพราะก็ไม่ได้เอามาเล่นแบบเด็กๆ เล่นกัน

ส่วนไม่เข้ากับหนัง อันนี้ก็พอเดาได้ว่า เลโก้เองก็คงไม่รู้บทหนัง ต้องออกแบบก่อนหลายเดือน ทางคนทำหนังน่าจะให้ข้อมูลมาแค่คร่าวๆ

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 มกราคม 2016 / 11:49:43 PM »
ขนาด รีวิวขำๆ ยังเป็นชุดคุ้มฟิกเลยนะเนี้ย เป็นSetจากเวฟปิดท้ายตำนานแหวนได้คุ้มฟิกดีครับ ส่วนสิ่งก่อนสร้างให้มาแบบไม่ค่อยคุ้มเท่าไร ;D

• Taramizu
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 มกราคม 2016 / 06:21:13 PM »
รถนั่นไฮเทคมาก ยิงโทมาฮอคด้วย มีวิธียิงแปลกๆ น่าสนใจจัง

เซ็ตนี้ชื่อยิ่งใหญ่มาก แต่ออกแบบหร็อมแหร็มไปนะ

เรตติ้งจากผู้ชมธรรมดาๆ คนหนึ่ง
สีสัน 6 คะแนน (ลายไม่เหมาะกับความร้าย)
ดีเทล 6 คะแนน (มีบางส่วนขาด)
ดีไซน์ 6 คะแนน (เรียบเกินไป)

อิอิ ช่วงนี้ฟิกเลโก้มาแรงจัดครับ ขนาดตัวหนังยังแพ้เพียงหนึ่งฟิกมังกร  คงเหมือนคนแห่แย่งกันเก็บไดโนเสาร์ Jurassic World

กระสุนยิงได้ไม่แรงเท่าไหร่ ซึ่งก็ดีแล้ว เด็กๆ เล่นกัน แท่งโตขนาดนั้น

ขนาด รีวิวขำๆ ยังเป็นชุดคุ้มฟิกเลยนะเนี้ย เป็นSetจากเวฟปิดท้ายตำนานแหวนได้คุ้มฟิกดีครับ ส่วนสิ่งก่อนสร้างให้มาแบบไม่ค่อยคุ้มเท่าไร ;D

สมเป็นประมุขระ มองฟิกก่อนเลย อิอิ พี่ต่อไปเรื่อยๆ ไม่ค่อยได้จำเรื่องฟิกเท่าไหร่ แต่ก็ชอบฟิกหลายตัวในชุดนี้

ออฟไลน์ goong

• Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 มกราคม 2016 / 12:35:22 AM »
เหมือนไม่ได้เห็นพี่อั๋นรีวิวมานานแล้ว สไตล์การรีวิวแบบสำนักขำๆ ยังเป็นที่คุ้นเคยเหมือนเดิม  :) :) :)
ชุดนี้ ชื่อชุดอลังการมาก แต่ของในชุด รู้สึกจะน้อยไปหน่อยนะ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ sKKK

• *
  • CastleMania
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 มกราคม 2016 / 11:15:19 AM »
อิจฉาสำนักขำๆจัง มีครบทุกชุดเลย  :-* 
แบ่งน้องๆเล่นบ้างซิ
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

• Taramizu
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 มกราคม 2016 / 07:17:43 PM »
เหมือนไม่ได้เห็นพี่อั๋นรีวิวมานานแล้ว สไตล์การรีวิวแบบสำนักขำๆ ยังเป็นที่คุ้นเคยเหมือนเดิม  :) :) :)
ชุดนี้ ชื่อชุดอลังการมาก แต่ของในชุด รู้สึกจะน้อยไปหน่อยนะ  ;D ;D ;D

ไม่ได้รีวิวพักใหญ่เลยครับพี่กุ้ง เพราะไม่มีจังหวะเวลาที่เหมาะสมในการต่อเลโก้เลย

ชุดนี้เป็นแค่พระรองในเวฟนี้ เลยต้องทำใจเลยครับ

อิจฉาสำนักขำๆจัง มีครบทุกชุดเลย  :-* 
แบ่งน้องๆเล่นบ้างซิ

หูยยยยย หมอเอ่ยรีวิวชุดหุบเขามังกรเดียวดายไปตั้งแต่ปีมะโว้แล้ว จะมาขอแบ่งไรอีก

ออฟไลน์ Modsystem

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 มกราคม 2016 / 01:02:11 AM »
ลงรูปเยอะมากกกกก กว่าจะได้เปิดกล่อง ลุ้นแล้วลุ้นอีก เรียกว่า พินิจพิเคราะห์กันทุกซอกทุกมุมจริงๆ ทำให้ยิ่งอยากได้ พลังยุทธเหลือร้ายจริงๆ แต่ตอนนี้หายากแล้ว ราคาก็ขึ้นเอาขึ้นเอา ไม่รู้มันจะรีบไปไหน

• Taramizu
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2016 / 02:05:54 PM »
ลงรูปเยอะมากกกกก กว่าจะได้เปิดกล่อง ลุ้นแล้วลุ้นอีก เรียกว่า พินิจพิเคราะห์กันทุกซอกทุกมุมจริงๆ ทำให้ยิ่งอยากได้ พลังยุทธเหลือร้ายจริงๆ แต่ตอนนี้หายากแล้ว ราคาก็ขึ้นเอาขึ้นเอา ไม่รู้มันจะรีบไปไหน

จริงๆ ส่วนใหญ่ตอนแรกเห็นตรงนู้นก็ดี ตรงนี้ก็น่าสน ถ่ายต่อเนื่องได้ ก็จะถ่ายเยอะ ช่วงที่ต่ออยู่ มันจะเริ่มขี้เกียจถ่ายละ เพราะรู้ว่าถ่ายไปเยอะแล้ว แถมต่อๆ หยุดถ่ายรูปๆ มันไม่ต่อเนื่องอ่ะ อิอิ

รีบจัดเลยครับ เวฟสุดท้าย เลโก้เหมือนกลัวขายไม่หมด ทำมาน้อยๆ ไงไม่รู้

ออฟไลน์ u_u

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 เมษายน 2020 / 01:55:47 AM »
ตามหาเลโกชุด 79017 ครับผม
หรือใครมีเลโก้เป็นเซทหรือฟิก ฮอบบิท เดอะลอด แจ้งมาได้คร้บ

ออฟไลน์ palawast

• Newbie
  • *
  • เราชอบ LEGO ชุดเก่าๆ
    • SEARCH MONOPOLY
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2023 / 10:00:10 AM »
สุดยอดเลยครับ
เราชื่นชอบ LEGO ชุดปราสาท Vintage