ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวปราสาทเกาหลี Oxfordbrick  (อ่าน 8671 ครั้ง)

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2015 / 06:08:39 AM โดย colour12 »

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
รีวิว ปราสาทเกาหลี JK3461 Big fortress 1190 ชิ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 มกราคม 2015 / 10:10:14 AM »
รีวิว ปราสาทเกาหลี
ยี่ห้อ Oxfordbrick  รหัส JK3461 Big fortress 1190 ชิ้น

เห็นครั้งแรกชอบมากเลย ทั้งๆที่ไม่เคยจับยี่ห้อนี้มาก่อน แต่ไม่แน่ใจเรื่องคุณภาพ  เลยลองสั่งมาดู 1 กล่อง
อันนี้คือความเห็นส่วนตัวนะคะ สำหรับบางท่านที่เคยต่อ Oxfordbrick อาจจะมีความคิดเห็นแตกต่าง ก็ไม่เป็นไรเพราะคนเราย่อมคิดไม่เหมือนกันอยู่แล้ว  ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นจากการที่ได้ต่อแค่กล่องเดียว

มินิฟิก Ok.นะคะ แน่นดี
การออกแบบพาร์ท อันนี้สวยค่ะ ชอบมากเลยสำหรับชุด  JK3461 Big fortress  โดยเฉพาะหลังคากระเบื้องมีมังกรทองประดับ สวยมาก แถมมีลายกระเบื้องด้วย
เทียบกับเลโก้ พอได้ค่ะ  แต่ติดที่เสื้อผ้ามินิฟิกบางตัว และ ธง เป็นกระดาษ แต่ถ้ารับได้ก็โอเค  ;)

ปล. ธงและชุดบางชุดที่เป็นกระดาษ อยากรู้เลยลงทุนเสี่ยงลองเอามือฉีกดูแล้ว ไม่ขาด เพราะเป็นกระดาษผ้า ตอนฉีกจะยืดๆแต่ไม่ขาด เหนียวค่ะ  ต้องใช้กรรไกรตัดค่ะ ;)....จากการลงทุนเสียธงไป1ผืน ดึงแรงไปหน่อย ชายธงย้วยเลย :'( 

บริดต่อแล้วเนียนมือ แน่นดี คล้ายๆต่อเลโก้ จำนวนบริดครบ มีพาร์ทให้มาเกินบ้างเล็กน้อย ต่อกับเลโก้ได้ ไม่มีปัญหา  :D
สติกเกอร์สีจะจางกว่าเลโก้หน่อยนึง อาจเป็นเพราะเป็นชุดปราสาทโบราณสีเลยเป็นแบบนี้เข้ากับธีม  แต่ก็ไม่จำเป็นต้องติดสติกเกอร์ค่ะ เพราะรู้สึกว่าไม่มีสติกเกอร์จะสวยกว่า
น้ำหนักบริดต่อชิ้นจะเบากว่าเลโก้นิดนึง  ยังไม่ได้ชั่ง อันนี้คิดเอาเอง ....บางชิ้นอาจจะหนักกว่าก็ได้  :P
คุณภาพพลาสติก โอเค ค่ะ แต่พาร์ทบางชิ้นจะบางกว่าหน่อย เช่นอานม้า ของเลโก้จะหนากว่า แต่ของ  Oxford ถึงจะบางกว่าก็แข็งแรงดี

สรุปรวมๆ ความคิดเห็นส่วนตัวโอเค ค่ะ  ;) ได้พระราชวังฤดูร้อนสวยๆมาเพิ่มอีกหลัง  :D :D :D

เทียบขนาดกล่องกับ lego palace cinema 10232

เทียบขนาดกล่องกับ lego palace cinema 10232 และ วังเจ้าสัว กล่องจะพอๆกับวังเจ้าสัว 9516

มีสติกเกอร์-คู่มือ ธงต่างๆ   ที่ชอบสุดๆเลยคือมีกล่องใส่ของแถมให้ด้วย อิอิ :P :P :P

ที่แกะบริด เสาธง เชือกสำหรับผูกข้างอานม้าใช้ลากของ อาวุธเพียบ แกะออกมาเรียบร้อยแล้ว ชอบชุดดาบมากค่ะ มีฝักดาบให้ด้วย

มินิฟิก
เพลทสีดำเป็นของเลโก้ ขอยืมมาใช้วางมินิฟิกก่อน

มินิฟิกชอบตัวนี้สุด นักรบมังกร  :-[

เอามาวางเทียบกับเลโก้
มังกรของเลโก้นะคะ คุณปู่กับหลานสาวนั่งมังกรมา :P

นี่ก็มาเยี่ยม แต่ถูกจับซะงั้น :P :P :P
โซ่เป็นของเลโก้ค่ะ เอามาใช้แทนเชือกได้พอดีเลย

ปืนใหญ่

อันนี้ก็ชอบ ลายประตูสกรีนค่ะ

หน้าประตูวัง

ด้านหลังมีบันได กับ นักรบมังกรทอง
ชุดนักรบนี่ปลากะว่าจะเอามาให้บุรุษทองคำใส่ กำลังหาอยู่เลยค่ะ ชุดทอง อิอิ :P :P :P

อันนี้ก็ชอบ คบเพลิงสีทอง

โซนด้านหลัง

ใช้สกรีนลาย ที่พาร์ทสีเขียวค่ะ

ด้านหลัง

ภาพรวมๆ

หลังคา อันนี้ชอบมากค่ะ ขอยืมรูปมาจากเวป oxford เพราะถ่ายเองแล้วเบลอ :-[

รูปนี้ก็ยืมมาจากเวป oxford  แยกได้เป็น 4 ชิ้นค่ะ

อัพรูป เพิ่มธงหน่อยค่ะ

ธงและชุดบางชุดที่เป็นกระดาษ อยากรู้เลยเสี่ยงลงทุนลองเอามือฉีกดูแรงๆแล้ว ไม่ขาด เพราะเป็นกระดาษผ้า ตอนฉีกจะยืดๆแต่ไม่ขาด เหนียวค่ะ  ต้องใช้กรรไกรตัดค่ะ

เข้มแข็งดีมาก  ผ่าน  8)

นี่ก็เข้มแข็งดีมาก ผ่าน  8) 8)

อ้าววววว....ธงเอียง   ไม่ผ่าน  >:( >:( >:(

เอียงแล้วไง .....เอางี้  ไทกาเอม่อน เรามาสู้กันเลยดีกว่า ถ้าข้าชนะทุกคนต้องถือธงเอียง  8) :P

ขอบคุณค่ะที่เข้ามาชม  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2015 / 08:05:20 AM โดย colour12 »

• VIP
  • *
รีวิว  ป้อมรบเกาหลี JK3462 Small Fortress 528 ชิ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 มกราคม 2015 / 10:10:56 AM »
รีวิว  ป้อมรบเกาหลี JK3462 Small Fortress 528 ชิ้น

ยี่ห้อ Oxfordbrick  
รหัส JK3462 Small Fortress จำนวน  528 ชิ้น 7 มินิฟิก

ทันทีที่ได้ต่อชุดแรก เลยขอนอกใจเลโก้ สั่งมาอีกกล่องนึง เพราะชอบมากค่ะ  :D
ธีมสไตล์เอเซียๆแบบนี้ Oxford จะได้เปรียบหน่อยนึงเพราะเลโก้ไม่ผลิต และ Oxford ออกแบบได้สวยด้วย  :-[

- เหมือนเดิม เซตนี้ไม่จำเป็นต้องติดสติกเกอร์ค่ะ เพราะรู้สึกว่าไม่มีสติกเกอร์จะสวยกว่า  ;)
- ชุดกับธงไม่ขาด เพราะเป็นกระดาษผ้า  :D
- พาร์ทครบ และ มีพาร์ทให้มาเกินนิดหน่อย

ปล. สรุปว่า ไปๆมาๆ ตอนนี้เก็บทั้ง 2 ยี่ห้อค่ะ เลโก้นี่รักมากๆ :D..... Oxford มาทีหลังแต่ก็โอเค  :P

เทียบขนาดกล่องกับ lego  The Hobbit 79010 The Goblin King Battle  จะเล็กกว่าหน่อยนึง

ด้านหน้ากล่อง

ด้านหลังกล่อง

มินิฟิก 2 กล่อง

มีสติกเกอร์-คู่มือ ที่แกะบริด ที่ชอบสุดๆเลยคือมีกล่องใส่ของแถมให้อีกแล้ว อิอิ  :P :P :P

คู่มือหน้าแรก

ต่อแล้วได้แบบนี้

ขอถ่ายอีกรูป Perspective สวยบาดใจมาก  8)

หลังสุด คู่มือการเสียเงิน ครบชุดมี 6 กล่อง ตามหากันต่อไป  :P

ธง บันได อาวุธ แกะออกมาเรียบร้อยแล้ว
อันนี้ชอบเป็นพิเศษ ชุดดาบ+ฝักดาบมีให้ 4 ชุด เยอะพอควร  8)

มินิฟิก....เพลทสีดำที่ตั้งมินิฟิก เป็นของเลโก้ค่ะ  ;)

เอ๊าาาา........ ถือธงหน่อย เข้มแข็งๆ >:(

บันไดยาวมากๆ

ขอยืม เลโก้ ประกอบหน่อยสิ อิอิ  :P :P :P

แยกได้เป็น 3 ส่วน ด้านหน้า

ด้านหลัง

ประกอบหน่อยสิ ......กลายเป็นกำแพง

ประกบหลังได้กลายเป็นป้อมรบ

เปิดด้านหลังอีกรอบ  มีที่เสียบอาวุธ-ช่องลับ

ภาพรวม

ขอยืมเลโก้ ประกอบฉากอีกรอบ  :P :P :P

ีเพิ่มรูปหน่อยนึง :D
พาร์ทชิ้นนี้ก็ชอบค่ะ เป็นการเจาะลงไปในบริด ทำให้เกิดลายของเชิงชายใต้หลังคา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2015 / 08:10:15 AM โดย colour12 »

• VIP
  • *
รถถังหัวมังกร JK3465  Admiral Yi-turtle car attack  จำนวน 252 ชิ้น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 มกราคม 2015 / 10:12:11 AM »
รีวิวชุดที่3 รถถังหัวมังกร JK3465  Admiral Yi-turtle car attack  จำนวน 252 ชิ้น

ยี่ห้อ Oxfordbrick  ของเกาหลี
รหัส JK3465 Admiral Yi-turtle car attack จำนวน  252 ชิ้น 4 มินิฟิก

ได้มาเพิ่มเลยขอรีวิวซะหน่อย ชอบมากๆค่ะ ออกแบบตัวรถถังได้สวย อ้วนตุ้ย หัวเป็นมังกร ตัวเหมือนเต่า 5555555  :P :P :P

- เหมือนเดิม มีสติกเกอร์มาให้ค่ะ   ติดบ้างไม่ติดบ้าง
- ชุดกับธงไม่ขาด เพราะเป็นกระดาษผ้า   :D
- พาร์ทครบ และ มีพาร์ทให้มาเกินนิดหน่อย

ในที่สุดก็ได้มาครบแล้ว 6 กล่อง ......อ่ะ ด้านหน้า  :D

6 กล่องด้านหลัง  ;)

ด้านข้าง มินิฟิกรวมทั้งเซต

JK3465 ด้านหน้ากล่อง ;)

JK3465 ด้านหลังกล่อง

คู่มือ พร้อมที่แกะบริด สติกเกอร์ และกล่องใส่ของ .......

ปล. สติกเกอร์ให้มาเกินเยอะเลยค่ะ จริงๆบางรูปที่ไม่ใช่ของชุดนี้ก็มี ผลิต1แผ่นเพื่อใช้ร่วมกันกับชุด JK3466 ไม่ต้องแยกให้วุ่นวาย อันไหนไม่ได้ใช้ถือว่าแถมๆมา  :P :P :P

เปิดหน้าแรก

ชิ้นส่วนทั้งหมด

ต่อแล้วได้แบบนี้ สวยยยยยยยยยยยยยยย .......อิอิ  :-[ :-[ :-[

มินิฟิก

อาวุธเพียบบบบบ มีชุดฝักดาบให้ตั้ง 4 ชุด ได้เท่ากับกล่องใหญ่เลยค่ะ อิอิ

ป้อม

รถถังหัวมังกร

เปิดหลังคาได้

ด้านหลัง
ปล. จริงๆด้านหลังพาร์ทแผ่นสีทองเปิดได้ด้วย เหมือนเปิดท้ายรถ  แต่ลืมถ่ายรูปค่ะ

ภาพรวม

ต่อด้วยนิทานสีน้ำ แบบสั้นๆ อิอิ :P

จบแล้วค่ะ  ขอบคุณค่ะ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2015 / 08:13:37 AM โดย colour12 »

• VIP
  • *
รีวิวรถถังหัวลูกตุ้ม JK 3466 จำนวน 225 ชิ้น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 08:17:34 AM »
รีวิวชุดที่4  รถถังหัวลูกตุ้ม JK3466   Korean Admiral Yi Sun-Shin Series- Vehicle wreck จำนวน 225 ชิ้น

ปล. ไม่รู้จะตั้งชื่อยังไงดี คันโน้นหัวมังกร คันนี้หัวลูกตุ้มแล้วกัน  :P

รหัส JK3466   Korean Admiral Yi Sun-Shin Series- Vehicle wreck จำนวน 225 ชิ้น  4 มินิฟิก

ขอรีวิวต่อเลยแล้วกัน เพราะต่อเสร็จแล้ว จะได้จบเซ็ตรถถัง.......เพราะเดี๋ยวมีเรืออีก 2 ลำ ซึ่งคงจะรีวิวอาทิตย์หน้าค่ะ :D

- เหมือนเดิม มีสติกเกอร์มาให้ค่ะ   ติดบ้างไม่ติดบ้าง
- ชุดกับธงไม่ขาด เพราะเป็นกระดาษผ้า  

กล่องด้านหน้า

กล่องด้านหลัง

คู่มือ และกล่องใส่ของ

เปิดหน้าแรก  

ต่อแล้วได้แบบนี้  ;)

มินิฟิก

อาวุธ  และสติ๊กเกอร์  ...........เช่นเคย ชุดสติ๊กเกอร์เหลือเยอะค่ะ เพราะใช้ร่วมกับ  JK 3465

ป้อม พร้อม ปืนใหญ่เล็กๆ

รถถัง.....หัวลูกตุ้มใหญ่มากๆ  :P

ยืดหน่อย

เหวี่ยงซ้าย

เหวี่ยงขวา

ด้านหลัง

ภาพรวม......มีม้าให้ด้วย 1 ตัว  ;)

ต่อด้วยนิทานสีน้ำ แบบสั้นๆ  ;)

จบรีวิวค่ะ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2015 / 08:19:42 AM โดย colour12 »

• VIP
  • *
รีวิวเรือเต่า JK 3464 General Yi patron tutle จำนวน 818 ชิ้น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 08:17:52 AM »
รีวิวชุดที่5 เรือเต่า  JK3464 General Yi patron tutle   จำนวน 818 ชิ้น

รหัส JK3464 General Yi patron tutle   จำนวน 818 ชิ้น   5 มินิฟิก

ตอนเห็นชื่อก็แปลกๆ มีคำว่า tutle ทั้งๆที่ ดูกี่ครั้งก็เป็นมังกร เลยลอง search ในกูเกิ้ล  ขออ้างอิงตามลิงค์นี้นะคะ
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%A5%E0%B8%B5_%E0%B8%8B%E0%B8%B8%E0%B8%99%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B8%99

สรุปว่าชื่อที่ถูกต้องคือ เรือเต่า งั้น JK3465  Admiral Yi-turtle car attack ที่รีวิวไปก่อนหน้านี้ก็ต้องเรียกว่ารถเต่าค่ะ   :P

ลักษณะของเรือเต่า  ขออ้างอิงตามลิงค์ข้างบนค่ะ

หัวเรือถูกแกะสลักเป็นรูปมังกร และที่หัวมังกรแกะสลักนี้ สามารถบรรจุปืนใหญ่ได้อีกถึง 4 กระบอก อีกทั้งมีการบรรจุม่านควันอีกด้วย ปืนใหญ่และม่านควันนี้ถูกตกแต่งเข้ากันอย่างดี เพื่อการข่มขวัญข้าศึก ที่ด้านข้างของเรือ มีการเจาะช่องเพื่อยิงธนู, ปืนคาบชุด และปืนครก หลังคาเรือถูกคลุมด้วยแผ่นโลหะรูปแปดเหลี่ยมและหนามแหลม จุดประสงค์ของการสร้างหนามแหลมนี้ เพื่อป้องกันข้าศึกที่พยายามบุกเข้ายึดเรือ
เรือเต่านี้ โดยมากมักจะใช้เป็นหัวหอกทะลวงข้าศึก ใช้ได้ดีในพื้นที่แคบ ล้อมรอบไปด้วยเกาะแก่ง แต่ไม่เหมาะที่จะใช้ในทะเลเปิด

เพิ่มรูปประกอบหน่อย

ภาพวาดเรือเต่า  แบบแปลนเก่านี้ น่าจะถูกเขียนขึ้นในรัชสมัยของพระเจ้าแทจง

รูปเรือเต่า

ลองดูรูปเรือเต่าแบบลอยน้ำบ้าง ก็แปลกดีค่ะ   ;)

ต่อด้วยรูปปั้นเต่ามังกร

เข้ารีวิวต่อค่ะ  :D :D :D

-  เหมือนเดิม มีสติกเกอร์มาให้ค่ะ   ชุดนี้ไม่ได้ติดเลยเพราะคิดว่าสวยอยู่แล้ว
-  ชุดกับธงไม่ขาด เพราะเป็นกระดาษผ้า   ชอบธงมากเลยสกรีนทั้ง 2 ด้าน สวยมากค่ะ    :D
-  พาร์ทครบ และ มีพาร์ทให้มาเกินนิดหน่อย
-  พาร์ทที่เป็นแผ่นๆมีแค่หลังคาเรือที่เป็นหนามค่ะ   ที่เหลือเป็นชิ้นๆหมด ต้องมานั่งต่อเอง  ;)

ต่อสนุกมาก ชอบมากเลยกับเรือลำนี้ รายละเอียดเยอะค่ะ ทำเหมือนจริงมากเมื่อเทียบกับรูปเรือเต่าสมัยโบราณ
แต่เรือทั้งลำต่อเป็นชิ้นเดียวกันหมด   อันนี้ปลาเลยดัดแปลงเอง ส่วนใต้ท้องเรือที่ใส่ไม้พาย   ปลาเอาบริดปิดผิวสี Dark red ไปคั่นไว้เหมือนชุด Modular ของเลโก้  เพื่อความสะดวกในการแยกเก็บและถอดไม้พายค่ะ ดังนั้นเรือลำนี้เลยแยกได้เป็น2ชิ้นค่ะ

คู่มือ  สติ๊กเกอร์  และกล่องใส่ของ

ธง  พาร์ทสีแดงๆนี่ชิ้นใหญ่มาก ไม่รู้ไว้ทำอะไร ชุดรถถังหัวมังกรก็ให้มา  แต่คิดว่าน่าจะเป็นไฟจากปากมังกรค่ะ

ใบเรือ รูปมังกร สกรีนชัดทั้ง 2 ด้านค่ะ

มินิฟิก

ที่แกะบริด  อาวุธเพียบ   ใบพายสำหรับแจวเยอะเลย  ไม้พายเรือยาวมากๆค่ะ

เปิดหน้าแรก
ถ่ายคู่มือเยอะหน่อยค่ะ  ;)

พอเห็นรูปนี้ที่คว่ำเรือลง  ปลาเลยตกลงใจจับแยกเรือเป็น 2 ส่วนค่ะ :P :P :P

เสากระโดงเรือมาเป็นชิ้นๆ  

ต่อแล้วได้แบบนี้  อิอิ  :P

ต่อท้องเรือเสร็จแล้ว

รูปนี้ปลาเลยดัดแปลงเอง ส่วนใต้ท้องเรือที่ใส่ไม้พาย   ปลาเอาบริดปิดผิวสี Dark red ไปคั่นไว้เหมือนชุด Modular ของเลโก้  ตามที่ลูกศรชี้  เพื่อความสะดวกในการแยกเก็บและถอดไม้พายค่ะ ดังนั้นเรือลำนี้เลยแยกได้เป็น2ชิ้นค่ะ

ต่อด้วยส่วนเรือท่อนบน  

อ้าปากมุมซ้ายหน่อย

เปิดหลังเต่า

อ้าปากมุมขวา

เปิดหลังเต่าอีกรอบ

ก้นเต่า....ไม่ใช่ๆ ท้ายเรือค่ะ อิอิ

ประกอบใบเรือกับเสาเข้าไป   :D

มินิฟิกคู่หน่อย  :P

ต่อด้วยนิทานสีน้ำ แบบสั้นๆ  ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2015 / 08:23:10 AM โดย colour12 »

• VIP
  • *
รีวิวเรือรบ JK 3463 จำนวน 689 ชิ้น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 08:18:10 AM »
รีวิวชุดที่ 6 เป็นชุดสุดท้ายสำหรับเซตนี้ค่ะ  :D :D :D
เรือรบเกาหลี  JK3463 Korean Admiral Yi Sun-Shin Series-Warship

รหัส JK3463 Korean Admiral Yi Sun-Shin Series-Warship จำนวน 689 ชิ้น   5 มินิฟิก

- เหมือนเดิม มีสติกเกอร์มาให้ค่ะ  อันนี้ไม่ได้ติดเลยเพราะแค่มีใบเรือที่สกรีนก็สวยพออยู่แล้ว
- ชุดกับธงไม่ขาด เพราะเป็นกระดาษผ้า   ธงสกรีนทั้ง 2 ด้าน สวยมากค่ะ    :D
- พาร์ทเรือเป็นชิ้นๆทั้งหมด ต้องมานั่งต่อเอง

ลำนี้ก็ต่อสนุกค่ะ  เทียบกับเรือเต่า สวยคนละแบบ   ;)
เหมือนเดิม.......เรือทั้งลำต่อเป็นชิ้นเดียวกันหมด   เลยดัดแปลงเอง ส่วนใต้ท้องเรือที่ใส่ไม้พายเอาบริดปิดผิวสีน้ำตาล ไปคั่นไว้เหมือนชุด Modular ของเลโก้  เพื่อความสะดวกในการแยกเก็บและถอดไม้พายค่ะ ดังนั้นเรือลำนี้เลยแยกได้เป็น2ชิ้นค่ะ

รูปวาดเรือรบโบราณ

คู่มือ  และกล่องใส่ของ

เปิดหน้าแรก

ถ่ายคู่มือเยอะหน่อยค่ะ

พอเห็นรูปนี้ที่คว่ำเรือลง  ปลาเลยตกลงใจจับแยกเรือเป็น 2 ส่วนเหมือนเดิมค่ะ

ชุดเสากระโดงเรือ

ต่อแล้วได้แบบนี้

ธง  สติ๊กเกอร์ และใบเรือรูปมังกร  สกรีนชัดทั้ง 2 ด้านค่ะ

มินิฟิก

ถือพายหน่อยสิ

ที่แกะบริด  อาวุธเพียบ   ใบพายสำหรับแจว

ต่อส่วนท้องเรือ

รูปนี้ปลาเลยดัดแปลงเอง ส่วนใต้ท้องเรือที่ใส่ไม้พาย   ปลาเอาบริดปิดผิวสีน้ำตาล ไปคั่นไว้เหมือนชุด Modular ของเลโก้  ตามที่ลูกศรชี้  เพื่อความสะดวกในการแยกเก็บและถอดไม้พายค่ะ ดังนั้นเรือลำนี้เลยแยกได้เป็น2ชิ้นค่ะ

ต่อด้วยส่วนเรือท่อนบน ที่ประกอบใบเรือกับเสาแล้ว :D

พอปีนบันไดขึ้นไป ด้านบนมีเก้าอี้ของแม่ทัพด้วย  นั่งสบายเลยใต้หลังคา.....แต่ถ่ายมาไม่ค่อยชัดค่ะ

ภาพรวม อีกรอบค่ะ

ถ่ายคู่มินิฟิก ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2015 / 08:27:08 AM โดย colour12 »

• VIP
  • *
(Moc) โครงการบ้านสีน้ำชุด วังเกาหลี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 08:18:36 AM »
Moc โครงการบ้านสีน้ำชุด วังเกาหลี  JK3461

ตั้งแต่ได้ JK3461 Big fortress มาชอบมากค่ะ เพราะพาร์ทแปลกๆสวยๆเยอะ
พอได้เห็น LEGO Ninjago 70728 Battle for Ninjago City ก็ตั้งใจเลยว่าจะเอา 70728 มาเป็นต้นแบบ   8)

พาร์ทที่ต้องหาเพิ่ม  .....สำหรับหลังนี้มีน้อยมากๆ
1. ปิดผิวสีขาว 8 ชิ้น 
2. แผ่นพื้นสีเทา 48x48
3. ระเบียงน้ำตาล 1ชิ้น
4.พาร์ททำฐานตึก 4 ชิ้น
จริงๆพาร์ททำฐานตึก ไม่ต้องมีก็ได้ แต่ที่ใช้เพราะต้องการให้ดูสูงอีกหน่อยแค่นั้นเอง
อันดับสุดท้ายก็พาร์ทใบไม้ เอามาตกแต่ง

หลัง Moc เสร็จหลังใหญ่มากๆ เต็มแผ่น 48x48 เลย เพราะกล่องนี้มีชิ้นส่วน 1190 ชิ้น ใช้ได้เหลือเฟือเลยค่ะ  ;)

ด้านหน้า

ด้านหลัง

มุมบนหน่อย

ต่อด้วยนิทานสีน้ำแบบสั้นๆ :P

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2015 / 08:40:01 AM โดย colour12 »