ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคตกแต่งตัวปราสาทให้ดูสวยงาม-ภาคต่อ (Castle MOC Technic)  (อ่าน 7258 ครั้ง)

ออฟไลน์ str

• Verified Member
  • Newbie
  • *
มาแนะนำเทคนิคเล็กๆ น้อยๆ สำหรับชาว Castle ครับ
เผื่อเป็นไอเดียดัดแปลง ตกแต่งงาน Castle MOC ให้ออกมาสวยงามได้

ไม้กางเขนในช่องประตู-หน้าต่าง

แบบแรกจะดูเหมือนไม้กางเขนธรรมดา แข็งๆ ขนาดเล็กครับ
จำนวนพาร์ทที่ใช้ไม่หลากหลายมาก พอหาได้ครับ

ผมลองใช้ LDD ทำขึ้นมาแล้วแยกสี เพื่อให้เห็นความแตกต่างของพาร์ทแต่ละชิ้นครับ

แบบที่ 2 จะมีขนาดที่ใหญ่ขึ้น โค้งมนสวยงาม แต่ยังคงมีช่องว่างเหลืออยู่บ้าง
ต้องใช้พาร์ทตัวอื่นๆ ตกแต่งเพื่อปิดช่องว่างครับ

กางเขนแบบที่ 2 นี้ผมลองใช้พาร์ทจริงต่อ โดยแยกเป็นลำดับขั้นตอนออกมาให้เห็นครับ

ผนังแบบ Wall Offset
ทีนี้มาลองดูการทำให้ผนังกำแพงดูมีมิติ ลวดลายกันบ้าง
แบบที่ว่านี้เป็นแบบ wall offset ครับ รูปต้นแบบที่
Ben E. โพสต์ใน www.classic-castle.com ทำออกมาได้สวยงามมาก
เราลองมาดูกันครับว่ามีวิธีการทำอย่างไร

เริ่มต้นจากฐานของกำแพงที่เราจะทำ wall offset ดังนี้ครับ

พาร์ทต่างๆ ที่ต้องใช้ ผมแบ่งเป็นสองส่วนนะครับ
ส่วนแรกเป็นส่วนของตัว offset ที่ต้องใช้ ซึ่งจะเป็นสีเข้ม
ตัวอย่างที่เห็นนี้เป็นสี Dark Bluish Gray ครับ

พาร์ทส่วนที่สองจะเป็นส่วนของชิ้นส่วนกำแพงที่ต้องพยุงตัว offset ครับ

ผมจะลองหาเทคนิคอื่นๆ มานำเสนออีกนะครับ
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม 2016 / 09:30:48 PM โดย str »

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
Re: เทคนิคตกแต่งตัวปราสาทให้ดูสวยงาม (Castle MOC Technic)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2015 / 01:07:39 PM »
แจ่มเลยครับ เทคนิคชั้นสูง

หวังว่าซักวันจะได้ทำบ้าง ตอนนี้ต้องเริ่มต่อปราสาทธรรมดาๆ ให้ได้ซะก่อน อิอิ

ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ

ออฟไลน์ 13oorn

• Newbie
  • *
Re: เทคนิคตกแต่งตัวปราสาทให้ดูสวยงาม (Castle MOC Technic)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2015 / 01:34:49 PM »
ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆครับ  8) 8)

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2015 / 03:02:54 PM »
ขอบคุณสำหรับเทคนิคดี ๆ ครับ จะได้เอาไปดัดแปลงปราสาทน้อย ๆ มั่ง ตอนนี้ดูจืด ๆ พิกล อิอิ   :D

ออฟไลน์ kan and lego

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2015 / 03:12:47 PM »
เทคนิคเทพมากๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2015 / 03:20:46 PM »
ชอบมากเลยค่ะ ไว้ทำบ้าง หน้าต่างบานนึงพาร์ทหลายชิ้นเหมือนกันนะเนี่ย  แต่สวยค่ะ คุ้ม อิอิ  ;D

ออฟไลน์ King Roster

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2015 / 08:17:47 PM »
มีประโยชน์สุดๆเลยครับ :) :) ;D ;D

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2015 / 08:36:19 PM »
ขอบคุณมากๆ สำหรับเทคนิค หน้าต่างกางเขนนะครับ  ;)
สวยจริงๆ พอมีโค้งๆ แต่ผมว่า มันก็ไม่ค่อยแข็งแรงเหมือนกันนะครับ
แต่ถ้าไม่ได้เล่นมัน ก็คงจะไม่น่ามีปัญหา  :)

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2015 / 06:08:43 AM »
โห สวยทุกแบบเลยครับ ขอบคุณมากๆครับผมที่เอาเทคนิคดีๆมาแบ่งบัน  :-[ :-[ :-[

ปล. แบบสุดท้ายสวยนะครับ แต่ดูทำยากจังToT.....

ออฟไลน์ str

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2015 / 09:37:13 PM »
ไม้กางเขนในช่องประตู-หน้าต่าง (เพิ่มเติม)
แบบที่ 3 เป็นหน้าต่างแบบที่ดูมีมิติ ไม่แข็งๆ เหลี่ยมๆ เหมือนก่อนหน้านี้ สวยไปอีกแบบครับ

ลองแยกแต่ละส่วนออกมา เพื่อดูเทคนิควิธีการต่อดังนี้ครับ

ออฟไลน์ jerryf4

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2015 / 04:49:27 PM »
ขอบคุณมากครับ

มีอีกนำมาลงได้นะครับ

ใฝ่ฝันอยากสร้าง ปราสาท ของตัวเองเหมือนกัน

ติดอยู่อย่างเดียว

ไม่มีเวลา?

เปล่า

ไม่มีตัง

หุอิ

ออฟไลน์ str

• Newbie
  • *
Re: เทคนิคตกแต่งตัวปราสาทให้ดูสวยงาม-ภาคต่อ (Castle MOC Technic)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2016 / 09:33:09 PM »
เทคนิค เพิ่มเติมสำหรับชาว Castle ครับ หลังจากใช้เวลารวบรวมอยู่นาน คราวนี้เป็นเรื่องของผนังกำแพงโค้ง มาดูกันว่าทำได้แบบไหนบ้าง

โค้งๆ แบบเบสิค
แบบแรกจะใช้บริคง่ายๆ ไม่ซับซ้อน แล้วก็หาได้ง่ายครับ ประกอบไปด้วย Brick 1x2, Brick Round 1x1
อันนี้ดูเหมือนจะดัดโค้งได้ง่าย ถ้าจะให้ดี เพื่อให้กำแพงออกมามีลวดลาย texture ก็อาจเปลี่ยนสีบางพาร์ทที่ตัวกำแพงได้ครับ

โค้งๆ เสมือนจริง ผนังกำแพงไม้
แบบนี้จะใช้บริคพิเศษขึ้นมานิดนึง ในภาพจะประกอบไปด้วย Brick Modified 1x2 Log, Brick Round 1x1, Plate 1x2 และ Tile 1x4 เพื่อปิดช่องว่างตรงจุดโค้ง

โค้งๆ แบบเบสิคขนาดใหญ่
อันนี้จะคล้ายๆ กับแบบแรก เพียงแต่ใช้บริคที่มีขนาดใหญ่ขึ้น คือ Brick 1x3, Brick Round 1x1 ซึ่งจะทำให้กำแพงมีขนาดใหญ่และกว้างขึ้น

โค้งๆ แบบเล่นลวดลาย 1
แบบนี้จะทำให้กำแพงมีลวดลาย และดูมีมิติขึ้นมา ประกอบไปด้วย Brick 1x1, Brick 1x2, Plate 1x1, Tile 1x2 และ Plate, Modified 1 x 2 with 1 Stud (Jumper)

โค้งๆ แบบเล่นลวดลาย 2
แบบนี้กำแพงจะมีลวดลายอีกแบบ แต่บริคบางตัวอาจหายากนิดนึง ประกอบไปด้วย Brick 1x2, Plate 1x1, Plate 1x3, Tile 1x1, Panel 1x2x1 และ Brick Modified 1 x 1 with Stud on 1 Side

โค้งๆ แบบเล่นลวดลาย 3
แบบนี้จะทำให้ผิวกำแพงเริ่มเห็นรายละเอียดมากขึ้น และขนาดกำแพงก็จะใหญ่และกว้างด้วยเช่นกัน ประกอบไปด้วย Brick Modified 1 x 1 with Headlight, Brick Round 1x1 และ Tile 1x4

โค้งๆ แบบเล่นลวดลาย 4
แบบนี้จะให้ลวดลายเสมือนจริงและโครงสร้างมีความแข็งแรงมากขึ้น ประกอบไปด้วย Hinge Brick 1 x 2 Base, Hinge Brick 2 x 2 Top Plate Thin และ Bracket 1 x 2 - 1 x 4

โค้งๆ แบบเล่นลวดลาย 5
แบบนี้แสดงให้เห็นถึงโครงสร้างภายในที่แข็งแรง ส่วนภายนอกเราก็แค่หา Tile มาแปะๆ เข้าไปเท่านั้น ประกอบไปด้วย Bracket 1 x 2 - 2 x 2, Bracket 1 x 2 - 2 x 2 Inverted, Plate 1x2, Hinge Plate 1 x 4 Swivel Top / Base Complete Assembly, Tile 1x2 และ Plate, Modified 1 x 2 with 1 Stud (Jumper)

โค้งๆ แบบเล่นลวดลาย 6
แบบนี้อาจดูแข็งๆ ไปนิด แต่ความโค้งจะเกิดจากการนำ Hinge plate มาใช้ ประกอบไปด้วย Brick 1x2 และ Hinge Plate 1 x 4 Swivel Top / Base Complete Assembly

โค้งๆ แบบเล่นลวดลาย 7
แบบนี้เหมาะกับการทำโครงสร้างกำแพงโค้งขนาดใหญ่มากๆ ที่ต้องการความแข็งแรงสูง ประกอบไปด้วย Technic, Link Tread Wide with Two Pin Holes, Technic, Liftarm 1 x 11 Thick, Technic, Liftarm 1 x 2 Thin, Technic, Axle 5-6-7, Plate 1x12 และ Tile 2x2

โค้งๆ ปิดท็อปด้านบนกำแพงโค้ง
อันนี้จะเป็นเทคนิดวิธีการปิดด้านบนของกำแพงโค้ง ซึ่งจำเป็นจะต้องใช้ Hinge Plate เข้ามาช่วยครับ

จบแล้วครับ สำหรับเทคนิคเล็กๆ น้อยๆ เกี่ยวกับการทำกำแพงโค้งที่ผมพยายามรวบรวมมา หวังว่าคงมีประโยชน์และเป็นแนวทางให้กับชาว Castle ได้บ้างนะครับ และก็ขออภัย หากการแกะแบบบางเทคนิคอาจจะไม่ครบถ้วนทั้งหมด
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
    • Taramizu
Re: เทคนิคตกแต่งตัวปราสาทให้ดูสวยงาม-ภาคต่อ (Castle MOC Technic)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2016 / 12:19:38 AM »
ไม่เล็กๆ น้อยๆ แล้วครับ หลายๆแบบโหดมากครับ ต่อกันแบบว่าเอาพารท์มาให้ คงต้องใช้หมองคิดกันอยู่นานเลยว่าต่อยังไง

ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันกันครับ

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2016 / 07:32:05 PM »
ชอบมากเลยค่ะ เทคนิคดีมากๆ  ;D

แต่ไม่มีพาร์ทต่อ  :'(

ออฟไลน์ kan and lego

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2016 / 11:13:12 AM »
ขอบคุณสำหรับงานดีๆ ครับ

ออฟไลน์ sKKK

• *
  • CastleMania
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2016 / 02:13:57 PM »
ขอบคุณที่เทคนิกดีๆมาแบ่งปันครับ

ผมเคยทำแต่แบบเบสิกเองครับ  แบบadnance นี่คงหาบลิกได้ไม่พอแน่นอน  :-X
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2016 / 07:59:04 PM »
ขอบคุณครับที่รวบรวมเทคนิคการต่อผนังโค้งมาให้เยอะแยะจนเลือกต่อตามไม่ถูก   ;D

ผมเคยลองต่อแต่แบบที่ 1 ปัญหาใหญ่เลยคือบริคไม่พอ   :-[   ก็เลยหันมาใช้ Panel 3 x 3 x 6 Corner Wall แทนเพราะซื้อตุนไว้พอสมควร ก็พอกล้อมแกล้มได้อยู่ แต่ที่แน่ๆ ประหยัดตังค์กว่าเยอะ

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2016 / 08:55:08 AM »
สุดยอดมากๆเลยครับ  :-*
คือบางอันผมดูฝรังเค้า MOC แล้วยังแอบสงสัยว่าทำยังไง
นี่ตาสว่างเลยครับ

ขอบคุณที่ช่วยเปิดเนตรครับผม  ;)

ออฟไลน์ Modsystem

• *
ใช้พลังสมองมาก และทรัพยากรมากด้วยเช่นกัน
แต่ถ้าไม่มี1ก็คงไม่มี2,3,4,...สู้ๆ ไปต่อครับ