ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวต่อรถถัง MOC Panzerkampfwagen V Panther  (อ่าน 7863 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikolaus

• Newbie
  • *
  • บางครั้งคนเราก็อยากทำตามใจตามจินตนาการบ้าง
ตัวต่อรถถัง MOC Panzerkampfwagen V Panther
« เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015 / 06:53:40 PM »

วันนี้มีโอกาสเอาผลงานล่าสุดมาแสดงครับ เป็นตัวต่อที่มีรถถังขนาดกลางสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 รุ่นแพนเทอร์เป็นแบบ
โดยใช้ชิ้นส่วนของ Kazi ประมาณ 3 กล่อง มารวมๆกันต่อ วิธีการต่อก็ดูแบบแปลนแล้วจินตนาการเอาครับ แต่อาจจะมีปัญหา
การขาดแคลนชิ้นส่วนไปซักหน่อย เลยได้แค่ต่อตามชิ้นส่วนที่มีครับดัดแปลงเอา เสร็จแล้วก็ออกมาเป็นตามนี้เลยครับ
ปล. จริงๆผมก็อยากได้ชิ้นส่วนเลโก้ที่คุณภาพดีกว่านี้ครับ แต่ก็ไม่รู้จะไปหาที่ไหนถึงจะมาต่อได้พอครับ

อันนี้คือแบบแปลนจากในกูเกิ้ลครับ

ด้านหน้า

ด้านหลัง

ด้านขวา

ด้านซ้าย

ด้านบน

มีช่องต่างๆเปิดได้เหมือนเดิมครับ

ด้านท้ายป้อมปืนก็เปิดได้ด้วยเช่นกัน

ออฟไลน์ King Roster

• Jr. Member
  • **
Re: ตัวต่อรถถัง MOC Panzerkampfwagen V Panther
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015 / 06:57:17 PM »
เท่สุดๆครับ ;) ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
Re: ตัวต่อรถถัง MOC Panzerkampfwagen V Panther
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015 / 07:17:16 PM »
สวยมากๆเลยครับ คุณ Nicolas Cage  :P
MOC แนวนี้ ผมต้องขอ Hastetag พี่ทิคก่อนละ เอ๊ะ!! ไม่มีนี่น่า  ::)

คือเอาจริงๆพอเห็นแล้วทำให้ผมนึกถึงเรื่อง FURY เลยครับ และเรื่อง Saving Private Ryan ฉากที่สไนเปอร์โดนยิงจากซอกตึก  ;)
รอดู MOC เหตุการณ์ D-Day นะครับ คุณ Nikolaus  ;D

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015 / 08:02:54 PM »
สวยมากเลยครับ

ถ้าอยากได้พาร์ทเลโก้เพื่อต่อรถถังคงต้องอาศัย Bricklink เพียงอย่างเดียวแล้วครับ แต่ว่าต้องพิจารณาดี ๆ นะครับ เพราะมีความเป็นไปได้สูงที่ตังค์ในกระเป๋าจะหายไปหมดเหมือนผม อิอิ  ;D

สวยมากๆเลยครับ คุณ Nicolas Cage  :P
MOC แนวนี้ ผมต้องขอ Hastetag พี่ทิคก่อนละ เอ๊ะ!! ไม่มีนี่น่า  ::)

คือเอาจริงๆพอเห็นแล้วทำให้ผมนึกถึงเรื่อง FURY เลยครับ และเรื่อง Saving Private Ryan ฉากที่สไนเปอร์โดนยิงจากซอกตึก  ;)
รอดู MOC เหตุการณ์ D-Day นะครับ คุณ Nikolaus  ;D
อะไรกันชิ้ว พี่แค่เด็กน้อยเริ่มหัด MOC เอง

เรื่อง FURY ดูแล้วพี่ก็อยาก MOC Tiger I นะแต่พาร์ทสี Light Bluish Gray ในร้าน BL ถูกใครก็ไม่รู้กวาดไปหมดเลย คาดว่าคงกลายไปเป็นฐานทัพของใครบางคนแล้ว  :'(  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2015 / 08:07:29 PM โดย Tiggr »

• Newbie
  • *
  • บางครั้งคนเราก็อยากทำตามใจตามจินตนาการบ้าง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015 / 08:12:51 PM »
เท่สุดๆครับ ;) ;) ;) ;) ;)

ขอบคุณครับ   :) :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015 / 08:18:10 PM »

ขอบคุณที่ชมครับ ผมกำลังค่อยๆเก็บไว้ก่อน พอมีหลายๆคันจะจับมาเข้าฉาก ถ่ายเป็นเรื่องราวเลย ตอนนี้เริ่มเก็บทางฝั่งรถของเยอรมันก่อนครับ ว่าแต่ นึกถึงเรื่อง Fury นี่ต้องรถถังเชอร์แมนของอเมริกันแน่นอนครับ ผมกำลังเล็งๆไว้ ว่าระหว่างรถถังอเมริกันกับรัสเซียอันไหนดี เอามาทำเป็นข้าศึกเข้าฉาก  8)

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015 / 08:23:19 PM »
โหย!!!!!!! เท่อะครับ!!!!!!!!  :P :P :P
MOC ได้สวยมากๆ สุดยอดเลยครับ >_<

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015 / 08:45:36 PM »
สวยมากเลยครับ

ถ้าอยากได้พาร์ทเลโก้เพื่อต่อรถถังคงต้องอาศัย Bricklink เพียงอย่างเดียวแล้วครับ แต่ว่าต้องพิจารณาดี ๆ นะครับ เพราะมีความเป็นไปได้สูงที่ตังค์ในกระเป๋าจะหายไปหมดเหมือนผม อิอิ  ;D

อะไรกันชิ้ว พี่แค่เด็กน้อยเริ่มหัด MOC เอง

เรื่อง FURY ดูแล้วพี่ก็อยาก MOC Tiger I นะแต่พาร์ทสี Light Bluish Gray ในร้าน BL ถูกใครก็ไม่รู้กวาดไปหมดเลย คาดว่าคงกลายไปเป็นฐานทัพของใครบางคนแล้ว  :'(  :P

ขอบคุณครับผม ถ้าสั่งพาร์ทมาต่อนี่งบประมาณต่อคันคงพุ่งกระฉูดเลยครับ ผมลองเล่นโปรแกรม เลโก้ ดิจิตอล ดีไซน์เนอร์  ก็เข้าท่าดีครับ แต่ว่าเล่นแล้วอยากได้พาร์ทมาต่อแทนมากกว่า 555+

ส่วน Sherman เรื่อง Fury ผมดูยี่ห้อ Oxfordbrick ไว้ครับ ทำสวย สมจริงเลยครับ น่าจะไม่เลวถ้าไม่ติดตรงไม่ใช่เลโก้แท้ครับ เข้าท่าทั้งหน้าตา และสีสัน

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
    • Taramizu
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015 / 08:50:01 PM »
ต่อออกมาได้งามเลยครับ และเป็นไอเดียที่ดีเลยครับ เอาพาร์ทยี่ห้ออื่นที่ทำรถถังอยู่แล้วมา MOC เพราะได้พาร์ทที่เกี่ยวข้องเยอะ และเสียตังน้อยกว่าหลายเท่าเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015 / 08:53:31 PM »
โหย!!!!!!! เท่อะครับ!!!!!!!!  :P :P :P
MOC ได้สวยมากๆ สุดยอดเลยครับ >_<

ขอบคุณครับ กำลังหัดๆ เป็นมือใหม่ MOC  ;) ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015 / 08:59:04 PM »
ต่อออกมาได้งามเลยครับ และเป็นไอเดียที่ดีเลยครับ เอาพาร์ทยี่ห้ออื่นที่ทำรถถังอยู่แล้วมา MOC เพราะได้พาร์ทที่เกี่ยวข้องเยอะ และเสียตังน้อยกว่าหลายเท่าเลย

ขอบคุณครับ เลโก้ก็ไม่ทำอะไรทำนองนี้เลย จะสั่งเป็นชิ้นมาต่อก็ไม่ไหวแน่ครับ ผมเลยหาที่ใกล้เคียงเท่าที่พอจะมีงบประมาณ แต่ขนาดหาที่เป็นแนวๆเดียวกันมาทำ พาร์ทที่จำเป็นใช้เป็นใช้ก็ยังมีน้อยไปในกล่อง ผมเลยต้องเอาหลายกล่องมารวมเลยครับ  :o :o :o

ออฟไลน์ str

• Verified Member
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015 / 09:14:13 PM »
สุดยอดเลยครับ สเกลก็ได้ขนาดกับมินิฟิก
ผมเคยเอาแบบบริคจีน มาใช้เลโก้ต่อ
แต่ดันสเกลเพี้ยนกลายเป็นเตี้ยม่อต้อไปเลย(ต่อหมีพู)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015 / 09:23:42 PM »
สุดยอดเลยครับ สเกลก็ได้ขนาดกับมินิฟิก
ผมเคยเอาแบบบริคจีน มาใช้เลโก้ต่อ
แต่ดันสเกลเพี้ยนกลายเป็นเตี้ยม่อต้อไปเลย(ต่อหมีพู)

ขอบคุณครับ ผมว่าหมีพูอาจจะต่อยากก็เป็นได้ครับ กลมๆน่าจะยากกว่าต่อพวกเหลี่ยมๆมั๊งครับ บางทีผมก็ต่อๆรื้อๆครับ กว่าจะได้ออกมาซักคัน

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015 / 09:25:11 PM »
ตอบกระทู้แบบรวมสัก 2-3 คนก็ได้ครับ ไม่ต้องตอบคนละกระทู้หรอกครับ
วิธีการก็กดอ้างถึง แล้วตอบกระทู้คนแรกเสร็จ ก็ยังไม่ต้องกดตั้งกระทู้

ให้เลื่อนลงมาที่ความเห็นของคนถัดไป ตรงมุมขวาบนจะมี "ใส่การอ้างถึงคำพูด" ก็กดเลยครับ แล้วก็ตอบ

จนครบทุกคนตามที่คิดไว้ ค่อยกด "ตั้งกระทู้" ครับ   :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015 / 09:31:57 PM »
ตอบกระทู้แบบรวมสัก 2-3 คนก็ได้ครับ ไม่ต้องตอบคนละกระทู้หรอกครับ
วิธีการก็กดอ้างถึง แล้วตอบกระทู้คนแรกเสร็จ ก็ยังไม่ต้องกดตั้งกระทู้

ให้เลื่อนลงมาที่ความเห็นของคนถัดไป ตรงมุมขวาบนจะมี "ใส่การอ้างถึงคำพูด" ก็กดเลยครับ แล้วก็ตอบ

จนครบทุกคนตามที่คิดไว้ ค่อยกด "ตั้งกระทู้" ครับ   :D

ขอบคุณมากเลยครับ ผมนี่เชยระเบิด 555+ ทำไม่เป็น เลยไปไล่กดทีละอันครับ ทีนี้ได้วิธีแล้ว

ออฟไลน์ Touching

• May The Dark Side Be With You
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015 / 09:44:26 PM »
ชอบมากครับ ติดตามงานคุณnikolausเสมอครับ :P

ออฟไลน์ goong

• Full Member
  • Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015 / 09:59:31 PM »
MOC ออกมาได้สวยจริงๆ ครับ
รอชมผลงานชิ้นต่อไป จะเป็น TIGER, Sherman หรือ T-34 ก็ได้ครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Verified Member
  • *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2015 / 07:18:06 AM »
จัดได้ว่าสวยมากจริงๆครับ  :o

ออฟไลน์ Wason

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2015 / 03:39:51 PM »
สุดยอดเยี่ยม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2015 / 08:44:25 PM »
ชอบมากครับ ติดตามงานคุณnikolausเสมอครับ :P

ขอบคุณมากๆเลยครับ ไว้ผมจะลองทำรุ่นอื่นออกมาอีก

MOC ออกมาได้สวยจริงๆ ครับ
รอชมผลงานชิ้นต่อไป จะเป็น TIGER, Sherman หรือ T-34 ก็ได้ครับ  :) :) :)

ขอบคุณครับ ชื้นต่อไปกำลังมองอยู่เลยครับ แต่ที่พอมีพาร์ทอยู่ในมือน่าจะเป็นตัวนี้ครับ

Hetzer

จัดได้ว่าสวยมากจริงๆครับ  :o

ขอบคุณที่ชมครับ

สุดยอดเยี่ยม

ขอบคุณครับผม