ผู้เขียน หัวข้อ: [REVIEW] The Corner Drugstore From The LEGO Neighborhood Book  (อ่าน 4885 ครั้ง)

ออฟไลน์ January28

• Verified Member
  • Full Member
  • *
  • Bottoms up!
[REVIEW] The Corner Drugstore From The LEGO Neighborhood Book
« เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2015 / 02:43:22 PM »
หนังสือ The LEGO Neighborhood Book เขียนโดยพี่น้อง Brian และ Jason Lyles ที่ชื่นชอบการ MOC เลโก้
โดยหนังสือเล่มนี้รวบรวมเทคนิคเกี่ยวกับการ MOC ตึกหรืออาคาร เริ่มตั้งแต่การสังเกตจากของจริง แล้วนำมาประยุกต์
เช่น ลวดลายผนังอาคาร ประตู หน้าต่าง หลังคา รวมไปถึง รายละเอียดภายในอาคาร เฟอนิเจอร์ สิ่งของเครื่องใช้ ฯลฯ
ภายในหนังสือจะพบกับผลงาน MOC อาคารสวยๆ หลายสไตล์ จนไปถึงหัวข้อสุดท้ายของหนังสือ building instructions
เป็นหัวข้อที่ทำให้ผมต้องเสียเงินจนได้ มาดูกันครับ

หน้าปก The LEGO Neighborhood Book

หน้านี้เป็น part ต่างๆ ที่ใช้ในการประกอบ The Corner Drugstore

ตัวอย่าง instructions ของ The Corner Drugstore รายละเอียดใกล้เคียง instructions ของเลโก้

The Corner Drugstore
การสะสม part ใช้เวลาประมาณ 4 เดือน เริ่มจากรวบรวม part ที่มีอยู่ที่สามารถนำมาใช้ได้ให้ได้มากที่สุด
จากนั้นเริ่มหาจาก bricklink ร้านค้าในประเทศไทยเท่าที่หาได้ หลายๆ รายการมีจำนวนไม่พอต้องใช้ปริมาณมาก
ก็ต้องสั่งจากร้านค้าต่างประเทศโดยผ่านพี่สุนทร (Deecga) เพราะสั่งเองไม่เป็นและภาษาไม่แข็งแรง -*-

ตัวอาคารชั้น 2 ต้นฉบับจากหนังสือเป็นสี dark red ซึ่งมีราคาสูง ผมเลยเปลี่ยนเป็นสี reddish brown ซึ่งราคาถูกกว่า
เพราะใช้บริคจำนวนมาก รายละเอียดภายในบางส่วนก็ปรับเปลี่ยนสีเป็น part ที่มีอยู่และหาได้ง่ายเพื่อประหยัดงบครับ

รายละเอียดชั้นแรก

รายละเอียดชั้นสอง

ภาพสุดท้าย นำมาวางคู่กับ moc ของผมเอง Bicycle Shop & Bike Club

จบแล้วครับ ขอบคุณที่กรุณาเข้ามารับชมและแสดงความคิดเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน 2015 / 04:05:46 PM โดย January28 »

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
Re: [REVIEW] The Corner Drugstore From The LEGO Neighborhood Book
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2015 / 02:52:19 PM »
เท่และสวยมากเลยครับแจน ถ้าพี่ได้ไปทางฝาง พี่จะแวะไปเอานะครับ ขอบคุณครับ   :D  :-*

ออฟไลน์ King Roster

• Jr. Member
  • **
Re: [REVIEW] The Corner Drugstore From The LEGO Neighborhood Book
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2015 / 03:11:34 PM »
สวยและรายละเอียดเยอะดีครับ ;) ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน 2015 / 03:52:13 PM โดย King Roster »

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
    • Taramizu
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2015 / 03:49:14 PM »
แจ่มเลย ชื่นชมในความอึด หาพาร์ทจนครบได้

หลังนี้ใช้พาร์ทกี่ชิ้นครับ ในหนังสือมีรวมจำนวนไว้ให้เลยมั้ยครับ  ดูเล็กกว่าโมดูล่าร์ปกติคงเพราะมันเป็นสองชั้นมั้ง แต่เพลท 32x32 ใช่ป่ะครับ

เห็นแล้ว ก็เริ่มอยากมาต่อแบบ MOCๆ แบบนี้มั่ง

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • Sr. Member
  • คนเล่นของเล่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2015 / 04:07:01 PM »
โว้วววววว นี้เขาเรียกว่างานซุ่ม!!

ตอนแรกนึกว่า moc เอง ไม่ได้ดูที่หน้าปกหนังสือ .. อ่าา แต่ทำออกมาได้ดีเลย แต่ก็ไม่ค่อยชอบตรงประตูไม้ใหญ่ข้างตึก ดูไม่ค่อยเข้าเท่าไหร่ ด้านในนี้รายละเอียดเพียบ!!

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2015 / 04:42:28 PM »
จองค่ะ PM มาด้วยนะคะ  :P
สวยมากเลยค่ะ  เก่งจัง เก็บพาร์ทเองด้วย     หลังต่อไปจะทำร้านอะไรต่อ  รอดูเลยนะเนี่ย  ;D

ปล.ที่คั่นหนังสือน่ารักสุดๆ  :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน 2015 / 04:52:07 PM โดย colour12 »

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2015 / 05:04:16 PM »
สวย สวย สวย น้องสาวแจน สวยมากๆ เอ้ย!! ไม่ใช่ละ  :P

สวยมากจริงๆ รายละเอียดทั้งภายในบ้านก็สวย  :o :o :o
ถึงแม้จะเป็นไอเดียของพี่น้องตระกลูหยาง แต่ก็ต้องขอยกเครดิตให้แจน กว่าจะหาพาร์ทครบ
ชิ้วรู้ดีว่ามันเหนื่อยมากแค่ไหนกัน  :-[

ปล. หลังต่อไปเป็นปราสาทหรือเปล่า  ;D :D

ออฟไลน์ January28

• *
  • Bottoms up!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2015 / 05:12:23 PM »
เท่และสวยมากเลยครับแจน ถ้าพี่ได้ไปทางฝาง พี่จะแวะไปเอานะครับ ขอบคุณครับ   :D  :-*

ขอบคุณครับพี่เสือ พี่เสือจะแวะเอาตึก ghostbuster มาแลกกับผมใช่ไหมครับ  :P :P

สวยและรายละเอียดเยอะดีครับ ;) ;) ;)

ขอบคุณครับผม  :)

แจ่มเลย ชื่นชมในความอึด หาพาร์ทจนครบได้

หลังนี้ใช้พาร์ทกี่ชิ้นครับ ในหนังสือมีรวมจำนวนไว้ให้เลยมั้ยครับ  ดูเล็กกว่าโมดูล่าร์ปกติคงเพราะมันเป็นสองชั้นมั้ง แต่เพลท 32x32 ใช่ป่ะครับ

เห็นแล้ว ก็เริ่มอยากมาต่อแบบ MOCๆ แบบนี้มั่ง

ขอบคุณครับพี่อั๋น

ดูจากไฟล์ pdf ด้านล่าง 2395 ชิ้นครับ ในหนังสือไม่บอกจำนวนชิ้น
จริงๆ ผมว่าไม่ถึงนะ ก่อนรวมพาร์ทผมลองศึกษา instruction ก่อน
จะมี หน้าต่างช่องใหญ่ใช้ 6 ชิ้น ในจำนวนบอก 12 หน้าต่างช่องเล็กใช้ 12 ในจำนวนบอก 24
รวมทั้งพาร์ทใสของหน้าต่างด้วย ส่วนอื่นๆ ไม่ได้เช็คละเอียด หลักจากต่อพาร์ทเหลือด้วยครับ
https://d1f3s1yrq7p474.cloudfront.net/book_files/corner_drug_store_parts_list.html

ต่อบนเพลท 32x32 ครับ ถ้าพาร์ทหาง่ายและไม่แพงอยาก moc เองหลายๆ หลังเลยครับ  :-[

โว้วววววว นี้เขาเรียกว่างานซุ่ม!!

ตอนแรกนึกว่า moc เอง ไม่ได้ดูที่หน้าปกหนังสือ .. อ่าา แต่ทำออกมาได้ดีเลย แต่ก็ไม่ค่อยชอบตรงประตูไม้ใหญ่ข้างตึก ดูไม่ค่อยเข้าเท่าไหร่ ด้านในนี้รายละเอียดเพียบ!!

ไม่ได้ซุ่มนะคร้าบพี่แบงค์ ต่อเสร็จสมบูรณ์ปุ้บก็ลงเลย
ประตูไม้ดูขัดใจก็จริงนะครับ แต่ผมว่ามันแปลกไม่เหมือนตึกอื่นดี อิอิ  :P

จองค่ะ PM มาด้วยนะคะ  :P
สวยมากเลยค่ะ  เก่งจัง เก็บพาร์ทเองด้วย     หลังต่อไปจะทำร้านอะไรต่อ  รอดูเลยนะเนี่ย  ;D

ปล.ที่คั่นหนังสือน่ารักสุดๆ  :-[

ขอบคุณครับพี่ปลา ยังไม่โปรแกรมทำอะไรต่อเลยครับ เก็บเงินซื้อธนาคารกับตึกผีก่อน อิอิ
เดี๋ยว PM ไปนะครับพี่ปลา จองที่คั่นหนังสือใช่ไหมครับ แลกกับรถแดง winter นะ 555  :P :P

สวย สวย สวย น้องสาวแจน สวยมากๆ เอ้ย!! ไม่ใช่ละ  :P

สวยมากจริงๆ รายละเอียดทั้งภายในบ้านก็สวย  :o :o :o
ถึงแม้จะเป็นไอเดียของพี่น้องตระกลูหยาง แต่ก็ต้องขอยกเครดิตให้แจน กว่าจะหาพาร์ทครบ
ชิ้วรู้ดีว่ามันเหนื่อยมากแค่ไหนกัน  :-[

ปล. หลังต่อไปเป็นปราสาทหรือเปล่า  ;D :D

ขอบคุณครัชชิ้ว เดี๋ยวบอกน้องให้นะ  >:(

ปราสาทไม่ใช่แนว ที่จะไปปราสาทนั่นมันชิ้วรึเปล่า  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน 2015 / 05:17:18 PM โดย January28 »

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2015 / 06:01:23 PM »
สวยจริงๆ ครับ ปรบมือให้เลย
ได้ bulk program แล้ว ทำเพิ่มอีก 3 หลังมั้ยครับ... ;)

ออฟไลน์ ĸayan

• Global Moderator
  • ショッカー
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2015 / 06:28:54 PM »
ยินดีกับความสำเร็จของร้านยาดองด้วยครับ :)

สวยทั้งภายนอก ภายในก็ออกมาสวยมากเช่นกัน :D

ขอบคุณที่นำมาให้ชมกัน ;)

ออฟไลน์ Touching

• May The Dark Side Be With You
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2015 / 06:39:45 PM »
พี่แจนเอาของสวยๆมาลงอีกแล้ววว :-*

ออฟไลน์ SkyKnight™

• *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2015 / 10:45:38 PM »
สวยจังเลยอะ พี่แจน  :-\
ชอบข้างในมากๆเลย อยากซื้อมาสักเล่ม  แต่น่าจะ list เลขpart มาเลยน่าจะซื้อสะดวกกว่า อิอิ  :P

ออฟไลน์ mrkornk

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2015 / 01:42:49 PM »
อ่านแล้วบรรลุเลยครับ  ได้ตึกจริงๆเป็นตัวเป็นตนสวยงามแบบนี้

อยากได้เล่มนี้เหมือนกันอ่ะ  เนื้อหาน่าสนใจมาก   :)

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2015 / 08:47:21 PM »
โหยยยยยยย สวยอ่ะแจน รายละเอียดภายในเยอะมากๆเลย  :-[ :-[ :-[

ปล. ตึกหลังนี้....เป็นที่อยู่ของ ดีเจโซดา ใช่ป่ะครับ? :P :P :P

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2015 / 04:40:13 PM »
มีสมัครสมาชิกร้านดื่นไม่อั้รไหมครับเนี้ย :)
อยากสร้างบ้างจังอยากมีเมืองเป็นของตัวเองเช่นกันครับ ;)