ผู้เขียน หัวข้อ: [REVIEW] BIONICLE : 70792 Skull Slicer จอมเฉือนกะโหลก  (อ่าน 2637 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lezaki_The_Fatlizard

• Newbie
  • *
[REVIEW] BIONICLE : 70792 Skull Slicer จอมเฉือนกะโหลก
« เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2015 / 02:57:13 PM »
BIONICLE : 70792 Skull Slicer จอมเฉือนกะโหลก
ธีม : BIONICLE
ปี : 2015
จำนวนชิ้นส่วน : 71
ราคา : 700 บาท / $14.99

สวัสดีครับเพื่อนๆชาวTBC ทุกคน หลังจากห่างหายกันไปนานครั้งนี้ผมกลับมาพร้อมกับตัวร้ายจากซีซั่นสองครับ โดยตัวแรกที่ผมมารีวิวก็คือ ยอดนักรบผู้ต้องสาป
Skull Slicer จอมเฉือนกะโหลกนั่นเอง มาดูกันเลยดีกว่า (กล้องไม่ชัดต้องขอภัยด้วย)

สำหรับประวัติของเจ้าตัวนี้นั้นเท่าที่ผมอ่านมานั้น เดิมมันเคยเป็นแชมเปี้ยนของสนามโคลอสเซี้ยมมาก่อน ต่อมาเมื่อเกิดภัยพิบัติครั้งใหญ่เมื่อมหานครล่มสลาย มันได้ถูกแมงมุมกระดูกเกาะเข้าที่หน้าและหลอมรวมมันกลายเป็นอสูรร้ายที่คลั่งไคล้ในการต่อสู้ในที่สุด ต่อมาเมื่อเหล่าโทอาผู้กล้าเดินทางมาถึง มันก็ได้แย่งเอาหน้ากากของลีว่ามาสวม จนพวกโทอาที่เหลือต้องรวมพลังเข้าต่อสู้กับมันในโคลอสเซี่ยม สุดท้ายโอนัวร์ก็สามารถเอาชนะมันได้พร้อมได้หน้ากากของลีว่ากลับมาในที่สุด

PACKING

สำหรับกล่องของจอมเฉือนกะโหลกนั้นจะมีขนาดเดียวกันกับลีว่า,โพฮาตูและกาลี่ครับ
Box Art มาในท่าตอนที่กระชากหน้ากากของลีว่าออกมาครับ

ด้านหลังแสดงลูกเล่น การ์ตูนสั้นๆ และร่างที่รวมกับจอมทุบกะโหลกกับนักรบกะโหลกครับ(ร่างรวมไม่ค่อยเท่เลยแฮะ :-\)

ส่วนนี่ของที่ได้ในกล่องครับ สังเกตุว่าชิ้นส่วนส่วนบอดี้หลักจะมาในสีเงินต่างจากพวกโทอาที่เป็นสีดำครับ

PART

สำหรับเซตนี้จะขอนำเสนอพาร์เด็ดประจำเซ็ตได้แก่
หน้ากากที่มีมาให้ 2 หน้า ได้แก่ หน้ากากแมงมุมกระดูกสีเงินแบบเดียวกับที่ได้มาในเซ็ตของโคพาก้ากับกาลี่ อีกชิ้นคือหน้ากากทองคำของลีว่าที่โดนดูดพลังไปครับ โดยจะเป็นหน้ากากเคลียร์สีเขียวใสฉีดสีทองผสมเข้าไป

ชิ้นส่วนแขนขาแบบใหม่ที่มาในรูปของกระดูกสีเงินครับ มีมาให้ทั้งหมด6ชิ้น พร้อมกับชิ้นส่วนธรรมดาแบบสีเขียวใสอีก6ชิ้นเช่นกัน(ไม่ได้ถ่ายรูปไว้)

เกราะเสริมและดาบแบบใหม่ครับ หน้าตาเหมือนดาบที่ได้จากดันเจี้ยนในสกายริมเลยแฮะ

สุดท้ายชิ้นส่วนเกราะลำตัวรูปซี่โครงสีเขียวใส และเกราะเสริมอกครับ

ความจริงยังมีโซ่ไฟอีกอันนึงแต่ผมไม่ได้ถ่ายไว้อันนี้ต้องขออภัยด้วย

COMPLETE SET

หลังประกอบเสร็จก็จะได้เจ้าผีกระดูกสี่แขนตัวนี้ครับ สำหรับผมมันดูกะหร่องไปหน่อยนะแต่ก็ต้องเข้าใจว่ามันเป็นกระดูกจะทำให้ตัวหนาก็แปลกๆอยู่
ข้อต่อแขนขาเป็นแบบข้อต่อเปิดทำให้สามารถจัดท่าทางได้อิสระ แต่เสียอย่างตรงที่จัดสมดุลค่อนข้างยากเนื่องจากเท้าเล็กและเกียร์บ็อกซ์กับแขนที่ค่อนข้างหนักครับ เลยต้องจัดให้อยู่ในท่าย่อเข่าตลอดเวลา (ยืนตรงเมื่อไหร่ลมพัดมาล้มเมื่อนั้น)

เทียบขนาดกับลีว่าแล้วตัวจะเตี้ยกว่าครับ

PLAYING

ในส่วนของลูกเล่นนั้นจะเหมือนกับของพวกโทอาครับคือเกียร์บ็อกซ์ที่เมื่อหมุนที่หลังแล้วแขนจะหมุนได้ ต่างกันก็ตรงที่มันมี4แขนครับ โดยแขนซ้ายบนจะเป็นแขนเดียวที่ขยับตรงข้ามกับแขนอื่นครับ(ข้างอื่นจะขยับไปทางเดียวกันตลอด)
และเช่นเดียวกับโทอาที่เมื่อกดที่ท้ายทอยแล้วจะสามารถดีดหน้ากากออกมาได้

ต่อไปจะให้ดูหน้ากากทั้ง 2 แบบนะครับ
Ver. หน้ากากปกติจะเป็นแมงมุมกะโหลกสีเงิน

Ver. หน้ากากลีว่าที่โดนดูดพลัง

สำหรับหน้ากากของลีว่าสามารถนำไปสวมเล่นกับลีว่าเพื่อทำรูปแบบตอนฟื้นพลังได้ครับ

สำหรับรีวิวนี้ ขอจบลงเพียงเท่านี้ ต่อไปจะเป็นการ์ตูนแถมเล็กๆน้อยๆครับ

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณสำหรับการรับชมครับ

THANK FOR WATCHING

UNITY!!!    DUTY!!!    DESTINY!!!

ออฟไลน์ King Roster

• Jr. Member
  • **
Re: [REVIEW] BIONICLE : 70792 Skull Slicer จอมเฉือนกะโหลก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2015 / 03:34:17 PM »
เท่อยู่นะเนี่ย  :) แต่เวฟนี้ผมดันอยากได้แค่กล่องใหญ่กล่องเดียว​   ::)

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Verified Member
  • Sr. Member
  • *
    • TwinsBrick
Re: [REVIEW] BIONICLE : 70792 Skull Slicer จอมเฉือนกะโหลก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2015 / 10:05:57 AM »
ดู lego ทำออกมาก็ประหยัดชิ้นส่วนดีนะครับ  ::)