ผู้เขียน หัวข้อ: LUGBULK Support Program 2016  (อ่าน 68122 ครั้ง)

ออฟไลน์ SaNukNa

• VIP
  • Jr. Member
  • *
  • ศิษย์น้องแห่งสำนักขำๆ จำกัด
Re: LUGBULK Support Program 2016
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2015 / 08:13:40 PM »
ยังไม่ได้เลือกแนวทางการแบ่ง part เลย ผมขอแบบที่ 5 ตามเจ้าสำนักขำๆ แล้วกันครับ

ป.ล.เพื่อนสามาชิกที่ร่วมกิจกรรม bulk program หากมีเวลาว่าง ในวันอาทิตย์ก็แวะมา ช่วยออกความเห็นกันได้นะครับที่ CTW ร้าน Burger King ชั้น 6 ตั้งแต่บ่ายสองโมงถึง ห้าโมงเย็น

แล้วเจอกัน...

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
Re: LUGBULK Support Program 2016
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2015 / 08:56:39 PM »
ขอบคุณครับพี่ขยัน และคุณกานต์ที่แจ้งให้ทราบ

น่าจะได้นะครับคุณ zarbee เรื่องการหาแนวร่วมร่วมเสียตังค์ แต่ผมอยากจะให้ลองถาม ๆ กับทางสมาชิกที่เข้าร่วมโครงการ LUGBULK ก่อน สุดท้ายหากไม่มีคนร่วมและต้องการจะประกาศทางบอร์ดต้องย้ำด้วยนะครับว่า พาร์ทที่ได้ไปห้ามนำไปจำหน่ายต่อ

(ใจจริงในการหาแนวร่วมแบบเปิดกว้างจากทางบอร์ด ผมว่ามันคุมเรื่องแอบไปขายต่อลำบากนะ ถ้าจะใช้วิธีนี้ก็ต้องขอให้ทางผู้ที่เลือกใช้วิธีนี้ ช่วยสกรีนและตรวจสอบอย่างเข้มข้นด้วยนะครับ)

คำถามถึงพี่กุ้งครับ
1. ผมส่งจำนวนสมาชิกของทาง TBC ไป 26 คน แต่เราจะสามารถลงทะเบียนมากกว่านี้ได้หรือไม่ครับ

2. Baseplate ปกติ จะหมดเร็วหรือเปล่าครับ มีสมาชิกจะเหมาจำนวนมากเลยกังวลกับเรื่องนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน 2015 / 09:06:29 PM โดย Tiggr »

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
    • Taramizu
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2015 / 11:01:39 PM »
เรื่องแยกพาร์ท เราพอจะหาสถานที่อื่นได้มั้ยครับ ถ้าส่งไปให้พี่ทิคแยกคนเดียว เกรงใจเป็นอย่างมากครับ ทำวันละ 4-5 ชม. ไม่ไหวหรอกครับ แถมตั้งเกือบเดือน มึนแน่ พี่ทิคเองก็ต้องมีงานอื่นทำด้วย

ถ้าช่วยๆ กันแยก ครึ่งวันก็อาจจะเสร็จได้ ของเราถ้ามากันพร้อม ก็อาจจะได้สิบกว่าคน และจำนวนของที่สั่ง เราก็อาจจะไม่มากเท่ากับทาง T-Lug ก็ได้มั้ง มือใหม่หัดสั่ง

ออฟไลน์ akumaTG

• VIP
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2015 / 11:54:28 PM »
เรื่องแยกพาร์ท เราพอจะหาสถานที่อื่นได้มั้ยครับ ถ้าส่งไปให้พี่ทิคแยกคนเดียว เกรงใจเป็นอย่างมากครับ ทำวันละ 4-5 ชม. ไม่ไหวหรอกครับ แถมตั้งเกือบเดือน มึนแน่ พี่ทิคเองก็ต้องมีงานอื่นทำด้วย

ถ้าช่วยๆ กันแยก ครึ่งวันก็อาจจะเสร็จได้ ของเราถ้ามากันพร้อม ก็อาจจะได้สิบกว่าคน และจำนวนของที่สั่ง เราก็อาจจะไม่มากเท่ากับทาง T-Lug ก็ได้มั้ง มือใหม่หัดสั่ง

ผมว่าส่งมาที่ กทม เถอะ แล้วค่อยไปช่วยกันแยกจะเร็วกว่านะ

• *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2015 / 12:29:38 AM »

ผมว่าส่งมาที่ กทม เถอะ แล้วค่อยไปช่วยกันแยกจะเร็วกว่านะ
ขอบคุณครับพี่อั๋นและก็คุณเอก  :D

เรื่องแยกพาร์ท รอให้กลางปี - ปลายปีให้ของมาถึงก่อน ค่อยมาคุยกันอีกทีก็แล้วกันครับ ว่าจะไปแยกของกันที่ไหน เพราะตอนนี้ผมใส่ที่อยู่ให้มาลงที่บ้านผมไว้แล้ว มันเปลี่ยนแปลงไม่ได้
LUGBULK ครั้งนี้เป็นอันประเดิมครั้งแรก ครั้งหน้าค่อยเปลี่ยนที่อยู่จัดส่งกันใหม่   :D

ออฟไลน์ goong

• Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015 / 01:06:52 AM »

คำถามถึงพี่กุ้งครับ
1. ผมส่งจำนวนสมาชิกของทาง TBC ไป 26 คน แต่เราจะสามารถลงทะเบียนมากกว่านี้ได้หรือไม่ครับ

2. Baseplate ปกติ จะหมดเร็วหรือเปล่าครับ มีสมาชิกจะเหมาจำนวนมากเลยกังวลกับเรื่องนี้
ขอโทษที่ตอบช้าครับ ไปต่างจังหวัดพึ่งกลับมาครับ  :) :) :)

1. วันนี้ผมสอบถามอาจารย์พิจารณ์ให้แล้วครับ อาจารย์บอกว่า น่าจะได้นะครับ เพราะไม่เคยลองเหมือนกัน

2. ที่เคยสั่ง ก็ไม่ได้หมดเร็วนะครับ แต่ถ้าสั่งมากจริงๆ ก็มีความเป็นไปได้ที่อาจได้ไม่ครบตามจำนวนที่สั่งครับ

ออฟไลน์ str

• Verified Member
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015 / 09:07:23 PM »
อยากร่วมด้วยเหมือนกันครับ. พอดีโควต้าเต็มซะก่อน
เผื่อใครสละสิทธิ์ ผมขอต่อละกันครับ(8,800฿)

• *
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2015 / 12:39:33 PM »
สรุปผล LUGBULK ครั้งแรกของเราเอาตามแนวทางที่ 5 นะครับ ตอนนี้ทางคณะทำงานกำลังลิสต์รายชื่อพาร์ทกลาง ถ้าทำเสร็จแล้วทางคุณ Pol จะส่ง PM ให้กับทุกท่านดูก่อนที่จะทำการเลือกพาร์ท Unique ตามสิทธิที่จะแจ้งต่อไปครับ

อีกเรื่องที่ต้องขอความร่วมมือจากสมาชิกที่ร่วมโครงการ คือผมอยากทราบว่าตอนนี้ทุกท่านได้ลงทะเบียนกันครบแล้วหรือยังครับ
สำหรับท่านที่ผมยังไม่ทราบสถานะว่าลงทะเบียนหรือไม่  มีดังนี้ครับ

คุณ ake 1
คุณ shanao
คุณ Stormalex
คุณ Modsystem
คุณ 13oorn

ถ้าเคยแจ้งลงทะเบียนมาแล้ว ก็ขออภัยที่ต้องให้แจ้งอีกทีด้วยครับ บางทีผมก็เบลอ ๆ ไปลบเมล์ ลบ PM ทิ้งไปทำไมก็ไม่รู้   ::)
ส่วนท่านที่ไม่มีรายชื่ออยู่ในนี้ ไม่ต้องแจ้งมาครับ เพราะผมคิดว่าท่านคงจะลงทะเบียนแล้ว อิอิ   :P

เรื่องสุดท้าย ต้องขอบคุณคุณ ake 1 ด้วยครับที่ช่วยเสนอแนะวิธีการสั่งซื้อพาร์ทมาให้กับผม ผมได้ส่งต่อให้กับคุณพลกับคุณติ๊กแล้วครับ ทางคุณพลจะทำเป็นไฟล์ Excel online ส่งให้กับทุกท่านครับ รายละเอียดจะแจ้งให้ทราบต่อไปครับ   :D

อยากร่วมด้วยเหมือนกันครับ. พอดีโควต้าเต็มซะก่อน
เผื่อใครสละสิทธิ์ ผมขอต่อละกันครับ(8,800฿)
ยินดีครับที่สนใจ แต่ไม่ใช่โควต้าเต็มนะครับ การเปิดโครงการ LUGBULK มันเป็นโครงการที่มีกรอบระยะเวลาที่จำกัดจาก Lego ครับ ปีก่อนหน้านี้เราทำไม่ทัน ปีนี้ได้รับเมลล์แจ้งก็ ธ.ค.แล้วผมจะเปิดรับยาว ๆ ไม่ได้ เพราะมันจะไปกระทบกับห้วงเวลาที่เหลือ

ปีนี้ไม่ทัน ก็รอปีหน้าก็แล้วกันนะครับ คาดว่าจะเปิดโครงการได้ประมาณเดือน พฤศจิกายน คราวนี้จะเปิดให้นานหน่อยจะได้มีเวลาคิดกัน   :D

สุดท้ายของสุดท้าย ขอบคุณพี่กุ้งมาก ๆ ครับ ที่คอยช่วยเหลือตอบปัญหาให้กับเหล่าน้อง ๆ มือใหม่ อิอิ   :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธันวาคม 2015 / 12:59:03 PM โดย Tiggr »

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • Sr. Member
  • คนเล่นของเล่น
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2015 / 12:59:54 PM »
คุณ Stormalex เรียบร้อยแล้ว~

• *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2015 / 02:15:14 PM »
ขอแจ้งจำนวนสิทธิในการเลือกพาร์ท Unique ของแต่ละท่านนะครับ
สามารถส่งรายชื่อพาร์ทได้ที่คุณ Pol ภายใน 15 ธ.ค. 58  (แต่รอรายชื่อพาร์ทกลางก่อนนะครับ ค่อยส่งรายการพาร์ท Unique ให้กับคุณพล)

1. tuktik       (8,800 บาท) หรือ 1,600 DKK  มีสิทธิเลือกพาร์ท 3 แบบ
2. vyJo        (8,800 บาท) หรือ 1,600 DKK  มีสิทธิเลือกพาร์ท 3 แบบ
3. ake1        (8,800 บาท) หรือ 1,600 DKK  มีสิทธิเลือกพาร์ท 3 แบบ
4. colour12  (8,800 บาท) หรือ 1,600 DKK  มีสิทธิเลือกพาร์ท 3 แบบ
5. joey3d     (8,800 บาท) หรือ 1,600 DKK  มีสิทธิเลือกพาร์ท 3 แบบ
6. Pol           (8,800 บาท) หรือ 1,600 DKK  มีสิทธิเลือกพาร์ท 3 แบบ
7. Bim          (8,800 บาท) หรือ 1,600 DKK  มีสิทธิเลือกพาร์ท 3 แบบ
8. BangGamo  (6,000 บาท) หรือ 1,200 DKK  มีสิทธิเลือกพาร์ท 2 แบบ
9. zero              (3,000 บาท) หรือ 600 DKK  มีสิทธิเลือกพาร์ท 1 แบบ
10. akumaTG   (3,000 บาท) หรือ 600 DKK  มีสิทธิเลือกพาร์ท 1 แบบ
11. sKKK       (8,800 บาท) หรือ 1,600 DKK  มีสิทธิเลือกพาร์ท 3 แบบ
12. kan and lego  (5,000 บาท) หรือ 1,000 DKK  มีสิทธิเลือกพาร์ท 2 แบบ
13. kayan       (8,800 บาท) หรือ 1,600 DKK  มีสิทธิเลือกพาร์ท 3 แบบ
14. SaNukNa (8,800 บาท) หรือ 1,600 DKK  มีสิทธิเลือกพาร์ท 3 แบบ
15. jojoe         (5,000 บาท) หรือ 1,000 DKK  มีสิทธิเลือกพาร์ท 2 แบบ
16. shanao      (4,000 บาท) หรือ 800 DKK   มีสิทธิเลือกพาร์ท 2 แบบ
17. Stormalex (3,000 บาท) หรือ 600 DKK   มีสิทธิเลือกพาร์ท 1 แบบ
18. January28 (8,000 บาท) หรือ 1,600 DKK  มีสิทธิเลือกพาร์ท 3 แบบ
19. danoob     (8,000 บาท) หรือ 1,600 DKK   มีสิทธิเลือกพาร์ท 3 แบบ
20. mew2528 (8,000 บาท) หรือ 1,600 DKK   มีสิทธิเลือกพาร์ท 3 แบบ
21. Modsystem (3,000 บาท) หรือ 600 DKK   มีสิทธิเลือกพาร์ท 1 แบบ
22. zarbee   (6,000 บาท) หรือ 1,200 DKK   มีสิทธิเลือกพาร์ท 2 แบบ
23. VpV       (2,000 บาท) หรือ 400 DKK       มีสิทธิเลือกพาร์ท 1 แบบ
24. 13oorn   (4,000 บาท) หรือ 800 DKK     มีสิทธิเลือกพาร์ท 2 แบบ
25. kukkik    (8,000 บาท) หรือ 1,600 DKK  มีสิทธิเลือกพาร์ท 3 แบบ
26. Tiggr      (2,000 บาท) หรือ 400 DKK     มีสิทธิเลือกพาร์ท 1 แบบ

รวมทั้งสิ้นจะมีพาร์ท Unique 60 แบบ ย้ำ !! ตอนนี้รอ PM แจ้งพาร์ทกลางก่อน แล้วค่อยเลือกที่ไม่ซ้ำกับพาร์ทกลาง ส่งมาให้คุณพลนะครับ   :D

ออฟไลน์ shanao

• **
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2015 / 11:35:02 PM »

อีกเรื่องที่ต้องขอความร่วมมือจากสมาชิกที่ร่วมโครงการ คือผมอยากทราบว่าตอนนี้ทุกท่านได้ลงทะเบียนกันครบแล้วหรือยังครับ
สำหรับท่านที่ผมยังไม่ทราบสถานะว่าลงทะเบียนหรือไม่  มีดังนี้ครับ

คุณ ake 1
คุณ shanao
คุณ Stormalex
คุณ Modsystem
คุณ 13oorn

ขอโทษที่หายไปครับ พอดีช่วงนี้มีงานด่วน+สอบ เลยไม่ได้เข้าบอร์ด ตอนนี้ลงทะเบียนเรียบร้อยแล้วครับ ส่วนกติกาจะขอพยายามไล่อ่านก่อนครับ

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2015 / 12:29:13 AM »
สุดท้ายของสุดท้าย ขอบคุณพี่กุ้งมาก ๆ ครับ ที่คอยช่วยเหลือตอบปัญหาให้กับเหล่าน้อง ๆ มือใหม่ อิอิ   :D
ด้วยความยินดีครับ พี่เสือ  :) :) :)

แต่ใช้คำว่า "สุดท้าย" หมายความว่า หลังจากนี้ จะไมถามแล้วเหรอ???
ไม่ต้องเกรงใจนะ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2015 / 09:34:55 AM »
ผมส่ง list พาร์ทกลาง 25 แบบให้กับทุกท่านแล้วนะครับ
ถ้าใครยังไม่ได้รับ PM หรือมีปัญหาในการดู link รบกวนแจ้งมาได้นะครับ... :D

ออฟไลน์ Zarbee

• ชอบเลโก้มากๆ
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2015 / 11:49:34 AM »
อยากรู้ว่า สมาชิกในโครงการแต่ละท่านสั่งพาร์ทยูนีฯ อะไรบ้างน่ะครับ เผื่อว่าผมสนใจจะสั่งด้วย (เพราะพาร์ทที่ผมอยากได้มันเยอะเกินโควต้าของตัวเอง..)  :-[

ออฟไลน์ ĸayan

• Global Moderator
  • ショッカー
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2015 / 12:09:23 PM »
อยากรู้ว่า สมาชิกในโครงการแต่ละท่านสั่งพาร์ทยูนีฯ อะไรบ้างน่ะครับ เผื่อว่าผมสนใจจะสั่งด้วย (เพราะพาร์ทที่ผมอยากได้มันเยอะเกินโควต้าของตัวเอง..)  :-[

ตอนนี้เราต้องเลือกพาร์ทยูนิคตามสิทธิ์ที่ได้ แล้วส่งให้คุณ Pol ไม่เกิน 15ธค ครับ

ถ้าเลือกซ้ำกัน ก็เลือกใหม่ครับ

ตอนหลัง เราจะได้รับรายชื่อพาร์ทและสีทั้งหมด 25+60 เป็น 85 รายการ ที่สามารถสั่งได้ตามใจชอบ (ตามเงื่อนไข) แต่ต้องรับผิดชอบพาร์ทยูนิคที่เราเลือกไว้ (ตามเงื่อนไข) ด้วยจำนวนเงินไม่ต่ำกว่าที่เราตั้ง สูงสุดไม่เกิน 1,600 DKK ครับ

• *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2015 / 01:25:39 PM »
ขอบคุณครับคุณพล  สำหรับรายชื่อพาร์ทกลางทั้ง 25 แบบ   :-*
ส่วนรายชื่อพาร์ท Unique ของแต่ละท่านสามารถส่ง PM ไปหาคุณพลได้เลยนะ ไม่เกินวันที่ 15 ธ.ค.นี้ ยิ่งส่งได้เร็วยิ่งดีครับ เพราะถ้าซ้ำกันจะได้เลือกใหม่ได้เร็ว

กติกา เกี่ยวกับพาร์ท Unique
1. แต่ละท่านสามารถส่งรายชื่อพาร์ทตามจำนวนสิทธิที่ได้แจ้งไว้ในความเห็นข้างบนนี้นะครับ
http://thaibrickclub.com/board/index.php/topic,1094.msg19504.html#msg19504

2. เลือกพาร์ท unique โดยการบอก Item ID, Item description และ color มาใน PM ของคุณ Pol ยกตัวอย่างเช่นเลือกต้นสนเล็กนะครับ
243528 SPRUCE TREE, SMALL color 28

3. หากเลือกพาร์ทซ้ำกัน คนที่มีสิทธิน้อยกว่าได้สิทธิเลือกพาร์ทชิ้นใหม่  แต่หากสิทธิเท่ากัน เช่น 2 สิทธิเท่ากัน คนที่ส่งรายชื่อพาร์ท Unique ก่อนจะมีสิทธิได้เลือกใหม่ (ยกประโยชน์ให้คนที่ทำงานเร็ว อิอิ)

4. พาร์ท Unique ที่เลือก คนเลือกจะต้องซื้อไม่น้อยกว่า 80 DKK/แบบ และมากกว่า 50 ชิ้น/แบบ (สำหรับชิ้นที่ราคาไม่ถึง 10 DKK) แต่ถ้ามีสิทธิมากกว่า 2 แบบขึ้นไป สามารถนำยอดราคา Unique มาถัวเฉลี่ยกันได้

5. ไม่หวงห้ามการจับมือกันเพื่อเลือกพาร์ท Unique นะครับ สามารถหาแนวร่วมได้ แต่การสั่งขอให้สั่งจำนวนขั้นต่ำเป็นชื่อของคน ๆ เดียว (เพื่อความสะดวกในการจัดแยก) แล้วท่านค่อยไปแบ่งกันอีกทีภายหลัง (แนะนำให้ทำบัญชีไว้ด้วยนะครับ เพราะกว่าจะได้ของก๊ปลายปีหน้า นานมาก  :o)

6. (เพิ่มเติม) พาร์ทที่มีราคาเกิน 10 DKK จะสั่งจำนวนเท่าใดก็ได้ครับไม่ต้อง step ละ 25 เหมือนอย่างพาร์ทที่ราคาต่ำกว่า 10 DKK

สงสัยอะไรถามได้ครับ เพราะบางทีก็มีบางประเด็นที่ลืม ตกหล่นไปบ้าง   :D

แต่ใช้คำว่า "สุดท้าย" หมายความว่า หลังจากนี้ จะไมถามแล้วเหรอ???
ไม่ต้องเกรงใจนะ  ;) ;) ;)
อิอิ สุดท้ายของสุดท้ายคือ สุดท้ายของความเห็นนั้นครับ พอดีข้างบนผมพิมพ์ความเห็นไปว่าสุดท้ายแล้ว เลยต้องมีสุดท้ายของสุดท้ายอีกอันนึง   :-[

ถ้ามีปัญหาชวนสงสัยจะรบกวนถามพี่กุ้งอีกแน่ ๆ ครับ   :D

ปล. คนที่ลงทะเบียนกับทาง Lego ตอนนี้ตอบกลับมายังผมเกือบครบแล้วครับ ขาดแต่คุณมด Modsystem คนเดียวครับที่ผมยังไม่ทราบสถานะว่าลงทะเบียนแล้วหรือยัง ช่วยตอบกลับมาด้วยนะครับ ขอบคุณครับ   :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ธันวาคม 2015 / 11:09:23 AM โดย Tiggr »

• *
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2015 / 11:26:56 AM »
ที่ว่า
"Baseplate และพาร์ทที่ราคาเกิน 10 dkk สั่งครั้งแรกเพียง 1 ได้ ชิ้นต่อไปจะกี่ชิ้นก็ได้ (1+)"

ถ้างั้น ม้า ที่ราคา 19-20 DKK ถ้าผมจะสั่ง ก็ไม่จำเป็นต้องสั่งให้ครบ 50 ตัวก็ได้ใช่ไหมครับ?? แต่ต้องสั่งมากกว่า 80 DKK ถูกต้องไหมครับ.?

ซึ่งก็คือ ผมสั่งม้าแค่ 10-15 ตัวก็ได้แล้ว.. ผมเข้าใจถูกไหม?
ถูกต้องครับ ถ้าคุณ zarbee เอาม้าเป็นพาร์ท Unique ก็สั่งไม่ต้องครบ 50 ตัวก็ได้ แต่ต้องสั่งมากกว่า 80 DKK ครับ

ขออนุญาตนำคำถามนี้ไปไว้ที่ข้างหน้าบอร์ดนะครับ จะได้ให้สมาชิกท่านอื่นดูด้วย ขอบคุณครับ   :D

และมีอีกเรื่องคือ จากคำถามของคุณ zarbee ผมขอแก้ไขเรื่องการสั่งพาร์ทที่มีราคาเกิน 10 DKK จะสั่งจำนวนเท่าใดก็ได้ครับไม่ต้อง step ละ 25 เหมือนอย่างพาร์ทที่ราคาต่ำกว่า 10 DKK

อีกเรื่องที่จะแจ้ง คือทาง Ambassador Network แจ้งมาว่า
Dear Ambassadors, Please note that the final elements list will be finalized and available by December 15th when the individual sign up will be closed. I strongly suggest you to not base your order on the excel sheet provided by Kim a few weeks ago, since this list was just to help you as reference. Thanks

หมายความว่า ประมาณวันที่ 15 หลังจากปิดลงทะเบียนส่วนบุคคลแล้ว ผมถึงจะได้ลิสต์รายการพาร์ทจาก Lego ฉบับที่ถูกต้อง แล้วผมจะรีบส่งให้กับทุกท่านทันที แล้วเราค่อยมาดูกันว่าจะปรับแก้ เปลี่ยนพาร์ทไหนกันอีกที เพราะอาจมีบางพาร์ทที่หายไป หรือมีเพิ่มเติมขึ้นมา

ดังนั้น ที่จะให้ส่งรายการกับคุณพล ภายในวันที่ 15 ขอเลื่อนส่งรายการ ยังไม่ต้องส่ง นะครับ ไว้ผมจะบอกอีกทีตอนส่งรายการพาร์ทใหม่ไปให้ (อาจจะประมาณวันที่ 20 ธ.ค.)

ออฟไลน์ ake1

• **
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2015 / 05:48:30 PM »
ถ้ามีหรือหายืมเครื่องชั่งดิจิตอลแบบทศนิยมหลายตําแหน่ง (เช่น 4 ตำแหน่ง ค่าละเอียด 0.0001 กรัม) จะประหยัดเวลาในการแยกพาร์ทได้มหาศาล โดยเฉพาะพาร์ทเล็กๆเช่น round plate 1x1 เป็นพันๆ ชิ้น แค่นำพาร์ทแบบเดียวกันมาชั่งรวมให้ได้น้ำหนักรวมก่อน แล้วค่อยแบ่งชั่งตามน้ำหนักสัดส่วน % ที่สั่งซื้อพาร์ทนั้นๆที่คำนวนออกมา จะทำให้ไม่จำเป็นต้องนับเลยครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ธันวาคม 2015 / 05:52:52 PM โดย ake1 »

• *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2015 / 07:48:01 PM »
 มีคำถามมาถามกับพี่กุ้ง คืออยากจะทราบความเห็นของพี่กุ้งว่าจากการประเมินของกลุ่ม T-LUG ปีนี้เราจะมีปัญหากับทางศุลกากรหรืออะไรมากน้อยแค่ไหนครับ เพราะผมได้เมล์มาจาก Lego บวกกับได้ยินข่าวว่าเขาจะให้ทางกรมศุลกากรเร่งรีดภาษีให้ได้ตามเป้า เลยแอบกังวลใจนิด ๆ   :-X

เมล์จาก Lego ครับ
Dear Ambassador,

Hope this email find you well.

I am writing to you because in the past we have encounter difficulties to deliver the LUGBULK orders to your country.
Please remember that:

o- It is the RLUG responsibility to have the necessary import permissions to receive the LUGBULK order.

o- Failure to have import permissions secured may result in a cancellation.

It is also your responsibility to keep us updated with all request of documents that you may need from the LEGO Company ON DUE TIME.

We won´t accept to deal with custom issues once the order is shipped or about to be shipped. You must take care of this beforehand, otherwise your order will be canceled and your RLUG won´t be able to participate in the LUGBULK program in the coming year.
...

กับข่าวนี้ครับ

คลังสั่งหาช่องทางรีดภาษีเพิ่ม หลังกังวลเก็บได้ต่ำกว่าเป้า เกรงกระทบภาพรวมประเทศ

โดยในนั้นมีเนื้อความว่า "อย่างไรก็ตาม นอกจาก นายสมชัยจะสั่งเร่งกรมสรรพากรแล้ว ยังมีกรมศุลกากร ที่ต้องเร่งเพิ่มประสิทธิภาพการจัดเก็บเช่นกัน โดยสั่งเร่งไปปิดการรั่วไหลของด่านต่างๆ โดยเฉพาะด่านขนาดใหญ่ที่มีการนำเข้าสินค้าจำนวนมากๆ เพราะการเก็บรายได้ปีงบประมาณ 2559 ในเดือน ต.ค. 2558 ซึ่งเป็นเดือนแรกเก็บได้กว่าเป้าหมาย"
http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1449542720

ที่กังวลเพราะจากประสบการณ์ตรงของผม ผมมีของที่ค้างอยู่ที่ยังเอาออกจากโกดังไม่ได้มาปีนึงแล้ว บวกกับค่าเรือของชิปปิ้งที่ผมใช้ โดนตรวจและเรียกเก็บค่าปรับ อะไรก็ไม่รู้ ทำให้ค่าเรือจากกก.ละ 300 กว่าบาท พุ่งพรวดเป็น 500 กว่าบาทเลย เลยทำให้กังวลครับ

ปล. ที่ผมโพสต์นี้ ส่วนหนึ่งก็อยากจะทราบความเห็นของสมาชิกที่ร่วมโครงการทุกท่านด้วยครับ อีกส่วนก็อยากจะบอกว่ายังไงเราอาจจะยังมีความเสี่ยงอยู่บ้างในเรื่องพิธีการขาเข้าอยู่บ้างนะครับ

ปล. 2 ขอบคุณ คุณ ake1 ด้วยครับกับข้อเสนอแนะวิธีการจัดแยกพาร์ทแบบชั่งน้ำหนัก ขอบคุณครับ   :D

ปล. 3 ได้ข้อมูลจากคุณโก้ zero บอกมาว่า ถ้าทางเลโก้ออกค่าภาษีก่อนแล้ว ปกติเราก็ไม่ต้องเสียเพิ่มครับ  แบบนี้ค่อยสบายใจหน่อย อิอิ  ;D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2015 / 08:53:36 PM โดย Tiggr »

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2015 / 09:57:50 PM »
มีคำถามมาถามกับพี่กุ้ง คืออยากจะทราบความเห็นของพี่กุ้งว่าจากการประเมินของกลุ่ม T-LUG ปีนี้เราจะมีปัญหากับทางศุลกากรหรืออะไรมากน้อยแค่ไหนครับ เพราะผมได้เมล์มาจาก Lego บวกกับได้ยินข่าวว่าเขาจะให้ทางกรมศุลกากรเร่งรีดภาษีให้ได้ตามเป้า เลยแอบกังวลใจนิด ๆ   :-X

เมล์จาก Lego ครับ
Dear Ambassador,

Hope this email find you well.

I am writing to you because in the past we have encounter difficulties to deliver the LUGBULK orders to your country.
Please remember that:

o- It is the RLUG responsibility to have the necessary import permissions to receive the LUGBULK order.

o- Failure to have import permissions secured may result in a cancellation.

It is also your responsibility to keep us updated with all request of documents that you may need from the LEGO Company ON DUE TIME.

We won´t accept to deal with custom issues once the order is shipped or about to be shipped. You must take care of this beforehand, otherwise your order will be canceled and your RLUG won´t be able to participate in the LUGBULK program in the coming year.
...

กับข่าวนี้ครับ

คลังสั่งหาช่องทางรีดภาษีเพิ่ม หลังกังวลเก็บได้ต่ำกว่าเป้า เกรงกระทบภาพรวมประเทศ

โดยในนั้นมีเนื้อความว่า "อย่างไรก็ตาม นอกจาก นายสมชัยจะสั่งเร่งกรมสรรพากรแล้ว ยังมีกรมศุลกากร ที่ต้องเร่งเพิ่มประสิทธิภาพการจัดเก็บเช่นกัน โดยสั่งเร่งไปปิดการรั่วไหลของด่านต่างๆ โดยเฉพาะด่านขนาดใหญ่ที่มีการนำเข้าสินค้าจำนวนมากๆ เพราะการเก็บรายได้ปีงบประมาณ 2559 ในเดือน ต.ค. 2558 ซึ่งเป็นเดือนแรกเก็บได้กว่าเป้าหมาย"
http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1449542720

ที่กังวลเพราะจากประสบการณ์ตรงของผม ผมมีของที่ค้างอยู่ที่ยังเอาออกจากโกดังไม่ได้มาปีนึงแล้ว บวกกับค่าเรือของชิปปิ้งที่ผมใช้ โดนตรวจและเรียกเก็บค่าปรับ อะไรก็ไม่รู้ ทำให้ค่าเรือจากกก.ละ 300 กว่าบาท พุ่งพรวดเป็น 500 กว่าบาทเลย เลยทำให้กังวลครับ

ปล. ที่ผมโพสต์นี้ ส่วนหนึ่งก็อยากจะทราบความเห็นของสมาชิกที่ร่วมโครงการทุกท่านด้วยครับ อีกส่วนก็อยากจะบอกว่ายังไงเราอาจจะยังมีความเสี่ยงอยู่บ้างในเรื่องพิธีการขาเข้าอยู่บ้างนะครับ

ปล. 2 ขอบคุณ คุณ ake1 ด้วยครับกับข้อเสนอแนะวิธีการจัดแยกพาร์ทแบบชั่งน้ำหนัก ขอบคุณครับ   :D

ปล. 3 ได้ข้อมูลจากคุณโก้ zero บอกมาว่า ถ้าทางเลโก้ออกค่าภาษีก่อนแล้ว ปกติเราก็ไม่ต้องเสียเพิ่มครับ  แบบนี้ค่อยสบายใจหน่อย อิอิ  ;D :D
เรื่องกรมศุลกากร เป็นตัวแปรตัวหนึ่งที่สร้างปัญหาให้กับ T-LUG เกือบทุกปี ปีแรกๆ ก็เป็นเรื่องของภาษี ปีหลังๆ ก็เป็นเรื่องของ มอก. ครับ ซึ่งจะต้องมีการทำหนังสือชี้แจงทุกครั้ง