ผู้เขียน หัวข้อ: LUGBULK Support Program 2016  (อ่าน 68598 ครั้ง)

ออฟไลน์ ake1

• Jr. Member
  • **
Re: LUGBULK Support Program 2016
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2015 / 02:04:39 PM »
ตอนที่ผมตั้งยอดจำนวนเงิน ผมใช้เรท 5.5 บาท/1 DKK ครับ เพราะผมไม่รู้จริง ๆ ว่ามันมีการชาร์จอะไรเพิ่มเติมไหม

ส่วนการจ่ายเงิน Lego ให้จ่ายได้ 3 สกุลคือ  USD / DKK / EUR ซึ่งก็แล้วแต่คนที่รับผิดชอบตรงนี้จะสะดวกจ่ายเป็นสกุลอะไรครับ ต้องบอกผมด้วยนะก่อนที่จะจ่ายเงิน หรือก่อนที่เราจะไปขั้นตอนต่อไป

-  The invoice will be made in the requested currency (USD/DKK/EUR) depending on the RLUG Customer id settings – these customer ids will be updated at the end of 2015 in cooperation with the RLUG Ambassadors.
-  The LEGO Group use a fixed currency exchange rate when converting DKK cost to the requested currency type.
-  For 2016 these exchange rates are 6,74 DKK per USD and 7,45 DKK per EUR.

ส่วนยอดสั่งของทางเลโก้บอกแล้วครับว่าให้ไม่เกิน 1,600 DKK ต่อคน เลยสงสัยว่าทำไมคุณเอกต้องจำกัดแค่ 1,579 DKK/คน และแน่นอนครับทางคนจองต้องรับความเสี่ยงเรื่องของค่าเงินเอง

ในขั้นตอนต่อไปหลังจากลงทะเบียนรายบุคคลแล้ว ผู้ที่รับผิดชอบคนถัดไปจะส่งลิสต์ของพาร์ทให้กับทุกท่านที่ร่วมโครงการเพื่อทำบัญชีสั่งของ กับเพื่อเลือกชนิดพาร์ทที่จะสั่งกัน ส่วนการสั่งของผมยังไม่รู้เลยครับว่าสั่งที่ไหน ??

แต่ทราบว่าที่แน่ๆ ราคาคงเป็น 3 สกุลนั้นมั้งหรืออาจเป็นแค่ DKK ถึงตอนนั้นค่อยไปตกลงกันอีกทีว่าจะใช้เรทเท่าไรกัน ถึงจะได้ยอดขั้นต่ำที่เลโก้กำหนดให้แต่ละ LUG ต้องทำให้ถึง ไม่เช่นนั้นจะถูกยกเลิกอัตโนมัติครับ

ปล. ค่าส่ง กับค่าภาษี ไม่เสี่ยงหรอกครับ ค่าส่งเขากำหนดเรทมาให้แล้ว ส่วนค่าภาษีก็ให้คิด 20% ไปเลย   :)

อธิบายชัดเจน ขอบคุณมากครับ :)
1,579 DKK คือ 30000 / 19   ขออภัยไม่ได้อ่านละเอียดไม่เห็น 1,600 DKK  :-[
อยากให้งานนี้สำเร็จเพราะอยากเห็นลิสต์ของพาร์ทและราคา ถ้าไม่แพงคงซื้อกันสนุกแน่
อาจจะเลือกพาร์ทหายากเจ๋งๆที่ราคาถูกกว่าทั่วไปมาก หรือพาร์ทที่นำมาต่อเป็นชุดหายากหรือชุดที่รารคาไปไกลแล้วได้   :)

LIT sets by Nachapon S., on Flickr

เรื่องค่าเงิน คงต้องจ่ายตามเรตที่จ่ายในณ.ขณะนั้นหละพี่ ไม่ใช่ว่าผมจองที่ 5000 บาทแต่พอ xเรต แล้วยอดเกินก็จะไม่จ่าย ก็คงไม่ใช่ เรตที่ใช้จริงๆ คงเป็นเรตของ Paypal เพราะว่าคงจ่ายผ่านทางนี้ (ใช่รึเปล่าครับ)

ตอนสั่งของคงให้ใช้เรตเป็นสกุลเงินที่จะสั่ง เช่นพาร์ทชิ้น A ราคา 0.5 DKK สั่ง 50 ชิ้นก็จะ = 25DKK  เป็นแบบนี้ไป ได้เท่าไหร่ก็เอายอดไป x ที่กะไว้ชั่วคราวเช่น 5.5 บาท:1DKK ก็ 25x5.5 = 137.5 บาท แต่พอจ่ายจริงๆไปแล้วเรตอาจจะน้อยกว่าหรือมากกว่าก็ค่อยหักลบไป ดังนั้นคนสั่งต้องคำนวณส่วนของตนเองดีๆ

เรื่องอัตราการเลือก อยากให้ได้ถึงงบคร่าวๆ ก่อนว่า จำนวนต่อคนและต่อเงินเท่าไหร่ ค่อยมาคำนวณหาอีกที น่าจะง่ายกว่า แต่ตามแบบที่พี่เอกว่าก็โอเครดีครับ
เรื่องค่าเงินผมว่าถ้าเป็นไปได้ควรสั่งด้วยสกุลเดียวกันหมด(สกุลที่คำนวนแล้วว่าจ่ายเงินบาทน้อยที่สุด) ค่าสินค้าและค่าใช้จ่ายทุกอย่างจะได้แชร์กันตาม % ยอดสั่งของแต่ละท่านแบบง่ายๆได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน 2015 / 02:23:40 PM โดย ake1 »

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • Full Member
  • *
Re: LUGBULK Support Program 2016
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2015 / 09:36:41 PM »
ผมคิดว่าจ่ายเป็น US  น่าจะน้อยที่สุดนะครับ... :)

ออฟไลน์ goong

• Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2015 / 10:36:18 PM »
วันนี้ ผมได้มีโอกาสเจอเพื่อนๆ T-LUG เพื่อแบ่งบริคที่ได้มาจาก LUG Bulk 2015 ซึ่งพึ่งมาถึงเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา เพื่อนๆ ในชมรม T-LUG จึงมอบหมายให้ผมมาคอยให้คำปรึกษา หรือตอบข้อสงสัยต่างๆ เกี่ยวกับการสั่งซื้อบริคในโครงการ LUG Bulk 2016 นี้ เพื่อให้เพื่อนๆ ชาว Thai Brick Club สั่งซื้อได้สำเร็จ และเป็นไปได้ด้วยดี  :) :) :)

ทางชมรม T-LUG สั่ง LUG Bulk มาแล้วไม่น้อยกว่า 5 ปี ทาง LEGO มีการเปลี่ยนกติกาทุกปี บางปี ก็เปลี่ยนมาก บางปีก็เปลี่ยนน้อย ถ้าเพื่อนๆ ท่านใดมีคำถาม และผมตอบได้ ผมจะตอบให้ทันที แต่ถ้าบางคำถามตอบไม่ได้ เพราะ process บางอย่าง ผมไม่ทราบ ก็คงต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย   :) :) :)

สำหรับกติกาเบื้องต้น โดยทั่วไป ก็เป็นไปตามที่พี่เสือโพสไว้แล้วในกระทู้แรกครับ

การจ่ายเงินเป็นแสน ทาง T-LUG จ่ายผ่านธนาคาร โดยนำ Invoice ที่ได้มานำไปจ่าย เสียค่าธรรมเนียมประมาณ 2,000 บาท และจ่ายเป็น DKK ตามที่ Invoice เรียกเก็บ

ทาง T-LUG จะเรียกเก็บเงินจากสมาชิกที่สั่งทุกคนตามจำนวนที่สั่งก่อน แล้วนำเข้าบัญชีชมรมไว้ เนื่องจาก จำนวนเงินที่แน่นอน อาจเปลี่ยนแปลงตามอัตราแลกเปลี่ยน และมีค่าใช้จ่ายอื่นๆ ได้ และเมื่อของเข้ามาแล้ว ทราบค่าใช้จ่ายทั้งหมดแน่นอนแล้ว ถ้าเงินเหลือค่อยคืนเงิน

จำนวนแบบบริคที่จะเลือก ควรเลือกเผื่อไว้ซัก 100 แบบ และควรจัดลำดับไว้ ตั้งแต่ลำดับที่ 86 เป็นต้นไป เพราะบางครั้งแบบที่เลือกไว้ อาจโดนสั่งหมด ก็ต้องเลือกแบบบริคสำรองอันถัดไป และถ้าเราไปทำรายการสั่งซื้อช้า บริคบางแบบที่เลือกไว้ ก็อาจหมดง่ายขึ้น

แบบบริคที่เลือก 100 แบบ ควรดำเนินการให้เร็วที่สุด เพราะถ้ายังเลือกแบบไม่ได้ คนสั่งก็จะสั่งไม่ได้

แบบบริคที่เสนอ ควรระบุหมายเลข ระบุชื่อภาษาอังกฤษ ระบุสีให้ชัด ยึดตามรหัส สี ชื่อ ใน LEGO.COM (ไม่ใช่ BrickLink)

พาร์ทลิขสิทธิ์ สั่งไม่ได้ เช่น หมวก หรือชุด Stormtrooper เป็นต้น

ถ้านึกอะไรออกอีก ผมจะมาเพิ่มเติมให้ครับ  :) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน 2015 / 11:11:20 PM โดย goong »

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2015 / 11:28:39 PM »
ขอบคุณพี่กุ้งมากครับ ต้องได้ถามอีกเยอะแยะแน่ครับ อิอิ   :D
เพราะตอนนี้เริ่มงง ๆ กันแล้ว ภาษาผมก็ด๋อยเหลือเกิน

ขอถามคำถามแรกนะครับ1.  LUG Bulk ที่ส่งมา จะส่งมาถึงบ้านของผู้รับเลยไหมครับ แล้วค่าภาษีนำเข้า เราจ่ายตอนไหนครับ

2.  ถ้า TBC เราไปสมัครกับทางเลโก้แล้วและสมาชิกไปลงทะเบียนแล้ว เราสามารถเริ่มสั่งได้เลยใช่ไหมครับ แต่ผมยังไม่เห็นว่าสั่งได้ที่ไหนหรือว่าทางเลโก้ จะส่งลิ๊งค์หน้าร้านมาให้อีกทีครับ

3.  ทาง T-LUG มีเทคนิคการเลือกพาร์ทยังไงให้เร็วและถูกใจทุกคนครับ พอจะเปิดเผยเคล็ดลับวิชาได้ไหมครับ  :D

4. เลือกพาร์ทได้ 85 elements อันนี้ถ้า เราเลือก tile 2x2 สี LBG ก็นับเป็น 1 element  และถ้าสั่ง tile 2x2 สี Tan ก็นับเป็นอีก 1 element สรุปคือมี 2 elements ใช่ไหมครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2015 / 03:58:30 PM โดย Tiggr »

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2015 / 07:30:53 AM »
สรุปอีกรอบค่ะ 8,800 บาท ค่ะ  :-[
งั้นต้องคุยกันเลยไหมคะอยากรู้ว่า ส่วนใหญ่สมาชิกมีพาร์ทอะไรในใจ   :-[
ต้องทำตารางกลาง เป็นหลักไว้ก่อนตั้งแต่ต้น ทุกคนจะได้มาดูแล้วคำนวณในใจตั้งไว้ ถึงเวลาก็ซื๊อเลย ได้ซื๊อทัน รึเปล่าคะ เพราะใบไม้หลายแบบ อิฐหลายสี ภูเขา ผนัง เพลทอีก ฟิกคน  เยอะไปหมดเลย  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2015 / 08:47:22 AM โดย colour12 »

• *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2015 / 11:48:58 AM »
ผมให้เวลาลงชื่อจนถึง 24.00 น.คืนวันที่ 24 พฤศจิกายน 2558 นะครับ หลังจากนั้นผมจะส่งจำนวนคนไปให้เลโก้จะเพิ่มอีกไม่ได้แล้ว

ตัวเลขเงินงบประมาณของแต่ละท่านในตอนนี้เป็นการคูณเรท 5.5 บาท/1DKK (ผมประมาณการเอาเอง) แต่ในการสั่งของจริงต้องให้ทุกท่านที่ร่วมโครงการ ใช้กติกาสั่งได้ไม่เกิน 1,600 DKK/คน แทนหรือจะแปลงเป็นเงินสกุลยูโรก็แล้วแต่ตกลงกัน แต่เราจะคิดยอดของแต่ละคนจากสกุลเงินที่ตกลงกันแล้วค่อยคูณค่าเงินบาททีหลังนะครับ

หมายความว่าตอนสั่ง ตัด 8,800บาท/คน ออกจากการคิดขั้นสูงต่อคนไปเลย ให้ยึด 1600 DKK/คน (หรือ 214.77 EU/คน)แทน

ปล. ยังไม่มีใครตอบผมเลย เรื่องจะเปลี่ยนขั้นต่ำเป็น 2,000 บาทไหมครับ  (ขอเสียงสนับสนุนสัก 6 เสียงก็แล้วกันครับ ผมจะได้ไปแก้ไขกฎ กติกาข้างหน้า)
ตอนนี้มีข้อเสนอให้ขั้นต่ำ 2,000 บาทได้ 1 สิทธิในการเลือกแบบพาร์ทของตัวเอง
4,000 บาทได้ 2 สิทธิ
6,000 บาทได้ 3 สิทธิ
8,000 บาทขึ้นไปได้ 4 สิทธิ

สรุปอีกรอบค่ะ 8,800 บาท ค่ะ  :-[
งั้นต้องคุยกันเลยไหมคะอยากรู้ว่า ส่วนใหญ่สมาชิกมีพาร์ทอะไรในใจ   :-[
ต้องทำตารางกลาง เป็นหลักไว้ก่อนตั้งแต่ต้น ทุกคนจะได้มาดูแล้วคำนวณในใจตั้งไว้ ถึงเวลาก็ซื๊อเลย ได้ซื๊อทัน รึเปล่าคะ เพราะใบไม้หลายแบบ อิฐหลายสี ภูเขา ผนัง เพลทอีก ฟิกคน  เยอะไปหมดเลย  ::)
เพิ่มยอดให้แล้วครับ 

ตอนนี้อย่าเพิ่งเลือกแบบพาร์ทเลยครับ เพราะจำนวนคนที่เข้าร่วมมันยังไม่นิ่ง ถ้าเลือกกันแล้วมันจะยุ่ง ทำตามลำดับขั้นตอนดีกว่า เพียงแต่ให้มีพาร์ทในใจเรา 5-6 แบบไว้ก่อนจะดีกว่าครับ เผื่อไว้สำรองด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2015 / 12:51:25 PM โดย Tiggr »

ออฟไลน์ kan and lego

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2015 / 11:54:22 AM »
ผมได้ ครับ ขั้น ต่ำ 2000 ได้ เลยครับ

ออฟไลน์ goong

• Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2015 / 04:49:00 PM »
ขอบคุณพี่กุ้งมากครับ ต้องได้ถามอีกเยอะแยะแน่ครับ อิอิ   :D
เพราะตอนนี้เริ่มงง ๆ กันแล้ว ภาษาผมก็ด๋อยเหลือเกิน

ขอถามคำถามแรกนะครับ1.  LUG Bulk ที่ส่งมา จะส่งมาถึงบ้านของผู้รับเลยไหมครับ แล้วค่าภาษีนำเข้า เราจ่ายตอนไหนครับ

2.  ถ้า TBC เราไปสมัครกับทางเลโก้แล้วและสมาชิกไปลงทะเบียนแล้ว เราสามารถเริ่มสั่งได้เลยใช่ไหมครับ แต่ผมยังไม่เห็นว่าสั่งได้ที่ไหนหรือว่าทางเลโก้ จะส่งลิ๊งค์หน้าร้านมาให้อีกทีครับ

3.  ทาง T-LUG มีเทคนิคการเลือกพาร์ทยังไงให้เร็วและถูกใจทุกคนครับ พอจะเปิดเผยเคล็ดลับวิชาได้ไหมครับ  :D

4. เลือกพาร์ทได้ 85 elements อันนี้ถ้า เราเลือก tile 2x2 สี LBG ก็นับเป็น 1 element  และถ้าสั่ง tile 2x2 สี Tan ก็นับเป็นอีก 1 element สรุปคือมี 2 elements ใช่ไหมครับพี่

ตอบคำถามพี่เสือครับ
1. LUG Bulk จะส่งมาถึงบ้านเลยครับ โดยผู้ส่งคือ DHL ครับ ภาษีนำเข้า เราไม่ต้องจ่าย ทาง LEGO เป็นคนจ่ายครับ แต่ตอนออกของ ถ้าออกของไม่ได้ ทาง DHL จะให้เราไปเคลียร์กับเจ้าหน้าที่ก่อน (ไม่มี มอก.)

2. ขั้นตอนนี้ไม่แน่ใจครับ เดี๋ยวจะเช็คให้อีกที แต่คิดว่า น่าจะต้องลงทะเบียนเสร็จก่อน จึงจะสั่งได้ และ LEGO จะส่ง link ของร้านให้ครับ

3. ทะเลาะกันทุกที เวลาเลือกพาร์ท 555 พูดเล่นครับ ก็มีความเห็นแตกต่างกันไปครับ ที่มักนิยมสั่ง ก็เป็น บริคลายอิฐ ต้นไม้ ใบไม้ สัตว์ต่างๆ บริคสีทอง ขวด แก้ว ขนม ฯลฯ อันนี้ไม่มีเคล็ดลับอะไรครับ ใครชอบแบบไหน ก็เลือกเลย เพียงแต่ แต่ละคนก็มีโควตาเลือกได้ไม่เท่ากัน

4. ใช่ครับ นับเป็น 2 elements ครับ 

วิธีการที่ต่างๆ ที่ผมบอกนี้ เป็นวิธีที่ T-LUG ปฏิบัติ ซึ่งอาจจะไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุด ที่ Thai Brick Club มีคนมาก มีไอเดียมากมาย อาจจะมีวิธีปฏิบัติหรือแก้ปัญหาที่แตกต่าง และดีกว่าก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ akumaTG

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2015 / 07:33:19 PM »
ขั้นต่ำ 2,000 เห็นชอบครับ

ออฟไลน์ ĸayan

• Global Moderator
  • ショッカー
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2015 / 07:49:12 PM »
สนับสนุนขั้นต่ำ 2,000 บาทด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2015 / 08:20:04 PM »
ขอบคุณพี่กุ้งมากครับ
1. ผมเข้าใจแล้ว ภาษาผมด๋อยนี่เอง เลโก้บอกว่า  Delivered Duty Paid  แปลว่า จัดส่งแบบจ่ายค่าภาษีแล้ว อิอิ   :-[

2. ขอบคุณครับ ผมเห็นลิ๊งค์ร้านแล้วครับ เจอเมื่อกี้นี้ อ่านภาษาอังกฤษไม่แตกฉานเอง อายจัง   :-[  :-[

3. สำหรับเรื่องการเลือกชนิดของพาร์ท 85 แบบ ผมอยากจะถามเพื่อนสมาชิกไว้แต่เนิน ๆ ก่อนเลย ตอนนี้ที่เสนอความเห็นกันมีกันอยู่ 2 แนวทางครับ

แนวทางแรก ให้แต่ละคนสามารถเสนอพาร์ทในฝันได้ตามจำนวนยอดจำนวนเงินในการจอง ดังนี้
ยอดจอง 2,000 บาท ได้ 1 สิทธิ
ยอดจอง 4,000 บาท ได้ 2 สิทธิ
ยอดจอง 6,000 บาท ได้ 3 สิทธิ
ยอดจอง 8,000 บาท ได้ 4 สิทธิ

แนวทางที่สอง เลือกพาร์ทออกมาเป็นพาร์ทหลักที่คิดว่าทุกคนจะต้องสั่งกันก่อน โดยกำหนดกฎเกณฑ์การเลือกและจำนวนพาร์ทไว้ มีวิธีดังนี้
1. ต้องคิดก่อนว่าพาร์ทหลักจะเอากี่แบบก่อน แล้วพาร์ท Unique เฉพาะได้คนละกี่แบบ (ตกลงกันอีกทีหลัง 24 พย. 58)
2. โหวตพาร์ทหลัก พาร์ทที่ได้ไปต่อต้องมีเสียง....เสียงสนับสนุน โดยเริ่มให้เสนอคนละ 10 แบบ บอกสี ชนิด รหัสด้วย (จากไฟล์ที่จะแจกให้ภายหลัง)
3. ถ้ารอบแรกยังไม่ครบจำนวนเนื่องจากใจตรงกันเยอะ ก็ให้เสนออีกคนละ 10 โหวตต่อไปอีกจนกว่า พาร์ทที่ลงโหวตจะมีเสียงสนับสนุนไม่พอตามข้อ 2.
4. ถ้าพาร์ทหลักได้จำนวนแบบน้อยกว่าที่คิดไว้ ก็โอนเศษให้เป็น Unique เฉพาะแต่ละคน
5. Unique ที่เกินมาจะจัดสรรกันอย่างไรก็ค่อยเลือกกันอีกที

ปล. ทั้งสองแนวทาง ผมจะแจกลิ๊งค์พาร์ทให้ทาง PM ในวันที่ 24-25 พ.ย. นี้นะครับ
ปล. 2 ผมใส่ลิ๊งค์ภาษาอังกฤษให้ไว้ คนที่จะสั่งก็เข้าไปอ่านด้วยนะครับ จะได้เข้าใจได้ตรงกัน เพราะถ้ารอจากทักษะภาษาของผมอาจมีผิดพลาดได้นะ
ปล. 3 ผมทำขั้นต่ำเป็น 2,000 บาทนะครับ
ปล. 4 ใครจะแก้ยอดประมาณการก็สามารถทำได้จนถึงวันที่ 24 พ.ย.นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2015 / 08:28:18 PM โดย Tiggr »

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2015 / 09:41:20 PM »
สนับสนุนขั้นต่ำ 2,000 บาทด้วยครับ

ถึงแม้จะสละสิทธิไม่เลือกพาร์ทเลยก็ยังสามารถซื้อพาร์ททั้ง 85 แบบที่เพื่อนๆเลือก แบบละกี่ชิ้นก็ได้ถ้ายอดรวมไม่เกิน DKK 1600 ใช่ไหมครับ ?

ผมมีไอเดียการเลือกพาร์ท Unique  ถ้าเพื่อนๆคิดว่าซับซ้อนหรือไม่เวิร์คก็ไม่เป็นไรครับ ;)

ให้ทุกท่านที่เข้าร่วมเสนอพาร์ท Uniqueที่ต้องการกี่แบบกี่สีก็ได้ แล้วรวบรวมทำเป็นตาราง excel แล้วรันเลข part #1- part #xxx (ไม่ซ้ำแบบ/สี)  แล้วให้ทุกคนมีคะแนน vote เท่ากับจำนวนเงินที่สั่ง เพื่อ(แบ่ง)voteให้พาร์ท(ต่างๆ)ที่ต้องการ ใครต้องการพาร์ทไหนมากเป็นพิเศษก็แบ่งคะแนน vote ของตนให้พาร์ทนั้นมากหน่อย(หรือทั้งหมด) เพื่อเพิ่มโอกาศที่พาร์ทนั้นติด top 85

รวมยอด vote ของทุกคนแล้วให้ excel เรียงลำดับพาร์ทที่ได้คะแนนสูงสุดจากมากไปน้อยก็จะได้ top 85 (หรือ top 100)(รวม พาร์ท หลัก)

เช่น นาย ake1 สั่ง  DKK 1,600 = มี 1,600 คะแนนเพื่อใช้ vote
ต้องการแบ่ง vote ให้
part #10  900  คะแนน
part #56  400  คะแนน
part #138 300 คะแนน

แล้วทุกคนก็ vote ด้วยคะแนนเท่ากับ % ของยอดที่ตนสั่งต่อยอดสั่งทั้งหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤศจิกายน 2015 / 12:28:10 AM โดย ake1 »

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2015 / 10:10:21 PM »
แนวทางของพี่เอก อ่านแล้วยังงงๆ อะครับ รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มเติมอีกหน่อยได้มั้ยพี่ ยกตัวอย่างมาเป็นนาย ก ข ค เลยก็ได้... ::)

ป.ล. ขอเปลี่ยนยอดเป็น 8800 บาท ทั้ง 2 คนเลยนะครับพี่เสือ... :-[

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2015 / 10:38:38 PM »
แนวทางของพี่เอก อ่านแล้วยังงงๆ อะครับ รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มเติมอีกหน่อยได้มั้ยพี่ ยกตัวอย่างมาเป็นนาย ก ข ค เลยก็ได้... ::)

ขออภัยที่อธิบายไม่ละเอียดพอครับ ผมแก้ไขโพสเดิมแล้วครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2015 / 11:13:58 PM โดย ake1 »

ออฟไลน์ Modsystem

• Verified Member
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2015 / 12:34:45 AM »
มาสมัครด้วยคนครับ 3,000.-
นานๆเข้ามาที ช่วงนี้เล่นแต่fb
เข้ามาก็เจอกิจกรรมดีๆอีกแล้วสิ

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2015 / 05:42:42 AM »
พอเข้าใจคุณเอกค่ะ หลังจากแก้ไขแล้ว อิอิ  :D
แต่ติดนิดนึงโหวตให้ได้ถึงTop 85 คงไม่ดีแน่ๆเลย  เพราะแต่ละคนก็มีพาร์ทในใจ ที่อยากเลือกส่วนตัวกัน   ;)

ขอคิดต่อมั่งค่ะ ถ้าทำแบบนี้ 2 รอบจบ
1.  พาร์ทหลักต้องแบ่งไปสัก 40 ชิ้นเพื่อใช้โหวต   แต่ตอนส่งต้องบอกว่านี่คือพาร์ทหลักนะ ให้ส่งโหวตคนละ20ชิ้น (ถ้าส่งเยอะเกินคะแนนกระจายเดี๋ยวจะได้ที่ไม่ใช่พาร์ทหลัก ) ชอบชิ้นไหนใส่คะแนน  (ทุกคนจะมีคนละ100คะแนน) จบพาร์ทหลัก
2.  แล้วเหลืออีก 45 ชิ้น ให้เลือกเองภายหลังเป็นการส่วนตัว ตามจำนวนเงินที่จ่ายค่ะ

ปล.ตัวเลขที่ใส่มา คือ สมมุตินะคะ  :-[

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤศจิกายน 2015 / 03:59:18 PM โดย colour12 »

ออฟไลน์ Zarbee

• ชอบเลโก้มากๆ
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2015 / 10:08:44 AM »
ผม 6000 ครับ.. <-- จำนวนเงินสามารถเพิ่มขึ้นได้ไหมครับ?? กรณีมีพาร์ทที่อยากได้เพิ่มภายหลัง

กฎ-กติกา การเลือกโหวดพาร์ทไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่..!!

ถ้าเอาเเฉพาะพาร์ทที่ผมต้องการตอนนี้ คงเป็นพวก ใบไม้ หลากสี จำนวนน่าจะราวๆ 1000 ชิ้น
แล้วก็ พาร์ทอิฐพาร์ทสร้างกำแพง 1x2 ก็ราวๆ 1000 ชิ้นเหมือนกัน.. แล้วจะคิดคะแนนยังไงครับ??

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • คนเล่นของเล่น
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2015 / 10:40:33 AM »
ผม 6000 ครับ.. <-- จำนวนเงินสามารถเพิ่มขึ้นได้ไหมครับ?? กรณีมีพาร์ทที่อยากได้เพิ่มภายหลัง

กฎ-กติกา การเลือกโหวดพาร์ทไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่..!!

ถ้าเอาเเฉพาะพาร์ทที่ผมต้องการตอนนี้ คงเป็นพวก ใบไม้ หลากสี จำนวนน่าจะราวๆ 1000 ชิ้น
แล้วก็ พาร์ทอิฐพาร์ทสร้างกำแพง 1x2 ก็ราวๆ 1000 ชิ้นเหมือนกัน.. แล้วจะคิดคะแนนยังไงครับ??

เพิ่มขึ้นได้พี่แล้วแต่จะสั่ง แต่ก็ห้ามเกิน 8800- บาท

แต่การเลือกพาร์ทเข้าใจว่าน่าจะจับจากจำนวนเงินที่ลงครั้งแรกครับว่าจะมีสิทธิ์ได้เลือกพาร์ทเท่าไหร่ แต่เห็นเขายังไม่สรุปกันว่าจะเอาการโหวตแบบไหนครับ

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • คนเล่นของเล่น
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2015 / 11:08:47 AM »
จาก 5000- เป็น 6000- ครัช

โจโจ้ มี 5000

พี่มุกกี้ 1200
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤศจิกายน 2015 / 11:12:37 AM โดย BangGamo »

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2015 / 12:23:18 PM »
ผมใส่รายชื่อ และจำนวนเงินของทุกท่านให้แล้วนะครับ สามารถตรวจสอบความถูกต้องได้

@zarbee สามารถเพิ่มจำนวนเงินในภายหลังได้ แต่ไม่สามารถเพิ่มสิทธิในการเลือกพาร์ทได้ (ถ้าตกลงกันว่าเลือกพาร์ทแบบโหวตตามจำนวนเงิน) ลองอ่านความเห็นของผมในกระทู้นี้ทั้งหมดของผมนะครับ เพราะผมมีการอัพเดตตลอด ๆ เวลา บางอย่างก็เขียนเยอะ จะเอาไปใส่ในหน้าแรก ๆ มันก็จะกินเนื้อที่เกินไปครับ   :)

ขอบคุณคุณเอกกับคุณปลาด้วย ที่เสนอแนวทางในการเลือกพาร์ท ผมคิดว่าวันที่ 25 นี้เราควรจะตั้งอีกกระทู้เป็นเรื่องของการโหวตเลือกพาร์ทกันดีกว่านะ แยกเฉพาะไปเลยนะครับ แต่ตอนนี้ใครมีไอเดียอะไรก็เสนอในที่นี้ก่อนได้เลย แล้วเดี๋ยวผมค่อยจับไปใส่ในกระทู้ใหม่ให้   :D

สงสัยประเด็นไหนที่ไม่ได้เขียนอธิบายไว้ ถามได้ครับ   :D

คนที่ลงรายชื่อไปแล้ว ยังมีงานที่ต้องทำคือหลังจากผมไปลงสมัครโครงการ LUGBULK  แล้ว ทางเลโก้จะส่งรหัสกลับมาให้ผม เอามาแจกให้กับคนที่ลงรายชื่อไปลงทะเบียนกับเลโก้ ชื่อ LUG ของเราคือ Thai Brick Club นะครับ อย่าเลือกผิดนะ (มีคนญี่ปุ่นเขาอยู่กันหลาย LUG แล้วลงผิด แก้กันวุ่นวายเลย อิอิ) ควรรีบทำหลังจากได้รหัสจากผมแล้ว เผื่อเวลาให้เลโก้ตรวจสอบด้วยครับ ถ้าใครไม่ลงทะเบียนก็จะถูกตัดสิทธิ์อัตโนมัตินะครับ   :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤศจิกายน 2015 / 12:38:33 PM โดย Tiggr »