ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดเก่าๆ แบบหาพาร์ทมาต่อเอง  (อ่าน 4649 ครั้ง)

ออฟไลน์ Astudio

• Verified Member
  • Newbie
  • *
ชุดเก่าๆ แบบหาพาร์ทมาต่อเอง
« เมื่อ: 08 ตุลาคม 2015 / 09:37:52 PM »
นี่เป็นโปรเจ็กต์ทำชุด Castle เก่าๆ แบบหาพาร์ทเองค่ะ มีอีกหลายอย่างเลยแต่เพิ่งต่อได้แค่นี้ ขึ้นใน LDD จากนั้นก็ตามเก็บพาร์ทเป็นปีเลยค่ะเพิ่งครบ ที่ได้ต่ออย่างแรกคือ Siege Tower กับ Catapult (จากชุด 6061 กับ 6030)
ต่อออกมาแล้วรู้สึกว่ามันใช่มาก สมจริงกว่าสมัยนี้เยอะเลยถึงจะไม่ค่อยมีลูกเล่น

ชิ้นส่วนด้านซ้ายเป็นของ Catapult ขวาของ Siege Tower คูณสอง

เทียบกันจะๆ
เปลี่ยนล้อของ Catapult ค่ะ ตอนแรกคิดว่าแบบสีเทาดูแปลกๆ ตอนนี้ชักไม่แน่ใจว่าชอบแบบไหน

เหล่าทัพที่มาบุกโดนเกณฑ์มา(ถ่ายรูป)อย่างรวดเร็ว(เพราะดึกแล้ว)เลยแทบไม่มีใครมีอาวุธติดไม้ติดมือกันมาเลยค่ะ

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
Re: ชุดเก่าๆ แบบหาพาร์ทมาต่อเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2015 / 10:29:21 PM »
สวยดีนะครับ  :-*
เห็นแว๊บแรก ผมนึกว่า ม้ารูปปั้นของทรอยซะอีก อิอิ  :P

แต่ผม แพ้ธีมนี้จริงๆ ไม่อยากจะมองเลย กลัวใจตัวเองยิ่งนัก  ::)

ออฟไลน์ jeaba

• VIP
  • Jr. Member
  • *
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
Re: ชุดเก่าๆ แบบหาพาร์ทมาต่อเอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2015 / 10:56:57 PM »
 :) ของเก่าๆคลาสสิค มีความมานะมากครับ....   :D

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2015 / 11:57:48 PM »
ชุดเก่า ๆ สวยดีนะครับ ดูสมจริงมากเลย

เห็นแล้วนึกถึง Guarded Inn เลยครับพล อยากจะรู้ว่าของจริง ตัวเป็น ๆ จะสวยขนาดไหน   :-*

เห็นแว๊บแรก ผมนึกว่า ม้ารูปปั้นของทรอยซะอีก อิอิ  :P
แต่ผม แพ้ธีมนี้จริงๆ ไม่อยากจะมองเลย กลัวใจตัวเองยิ่งนัก  ::)
ไม่ต้องกลัวครับชิ้ว จัดเลยครับ เชื่อพี่   :P

ออฟไลน์ kan and lego

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2015 / 07:33:52 AM »
สวย มากครับ

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2015 / 10:09:00 AM »
ของเก่ายังไงก็สวยนะครับ หาพาร์ทมาต่อเองก็ไม่ยากด้วยใช่มั้ยครับ
เพราะสมัยก่อนเลโก้ไม่ค่อยเขี้ยวนัก พาร์ทจะไม่พิเศษเฉพาะชุดไปเหมือนพวกโมดูลา

ขอบคุณที่นำมารีวิวให้ชมครับ... ;D

เห็นแล้วนึกถึง Guarded Inn เลยครับพล อยากจะรู้ว่าของจริง ตัวเป็น ๆ จะสวยขนาดไหน   :-*

สวยครับยืนยันได้ ผมจับมาแล้ว พี่เสือไม่จำเป็นต้องจับตัวเป็นๆ แล้วล่ะ... :P

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2015 / 12:49:33 PM »
ชอบมากเลยค่ะ สวย  :D
ไว้รอดูเรื่อยๆนะคะ  ;)

• *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2015 / 01:16:05 PM »
สวยครับยืนยันได้ ผมจับมาแล้ว พี่เสือไม่จำเป็นต้องจับตัวเป็นๆ แล้วล่ะ... :P
บ่เจื่อครับ ผมเป็นคนเชื่อคนยาก
คุณพล ต้องส่ง Guarded Inn ของจริงมาให้ผมดูก่อนครับ ผมถึงจะเชื่อ   :-*

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2015 / 07:15:20 PM »
:) ของเก่าๆคลาสสิค มีความมานะมากครับ....   :D
สวย มากครับ
ชอบมากเลยค่ะ สวย  :D
ไว้รอดูเรื่อยๆนะคะ  ;)

ขอบคุณค่ะ  :D

ชุดเก่า ๆ สวยดีนะครับ ดูสมจริงมากเลย

ไม่ต้องกลัวครับชิ้ว จัดเลยครับ เชื่อพี่   :P

งั้นยิ่งต้องเอารูปมาให้ดูเยอะๆ นะคะเนี่ย  :P

ของเก่ายังไงก็สวยนะครับ หาพาร์ทมาต่อเองก็ไม่ยากด้วยใช่มั้ยครับ
เพราะสมัยก่อนเลโก้ไม่ค่อยเขี้ยวนัก พาร์ทจะไม่พิเศษเฉพาะชุดไปเหมือนพวกโมดูลา

ขอบคุณที่นำมารีวิวให้ชมครับ... ;D

ใช่ค่ะ สองอันนี้พาร์ทหาค่อนข้างง่าย ยิ่งถ้าไม่เน้นว่าต้องเป็นพาร์ทใหม่ แต่บางอันต้องหา 3D baseplate นี่ลำบากหน่อย เลโก้ไม่น่าเลิกทำเลย  :(

ออฟไลน์ King Roster

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2015 / 07:27:36 PM »
Siege Tower สวยมากเลยครับ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
    • Taramizu
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 มกราคม 2016 / 07:42:41 PM »
เคยแต่หาพาร์ทมาต่อเป็นโมดูล่า แต่ไม่เคยหาพาร์ทมาต่อเป็น Castle เลย มาถึงตอนนี้ งานก็ยิ่งยุ่งซะจนหาเวลาไม่ได้ ไว้ต้องรื้อฟื้นโครงการซะหน่อยแล้ว

ปราสามขลิบเหลืองก็เข้าทีนะครับ เป็นโทนสีที่เลโก้ยังไม่เคยออกมา มีแต่มุมแดงมุมน้ำเงินทุกที

• Newbie
  • *
Re: Imperial Trading Post แบบหาพาร์ทมาต่อเอง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016 / 01:18:26 AM »
กลับมาต่อโพสท์หลังจากหายไปนานค่ะ จริงๆ เซ็ทนี้เก็บพาร์ทครบมาพักนึงแล้ว มาดูกันค่ะ

Raised baseplate เป็นคนละลายกับในเซ็ท 6277 ค่ะ หายากเกิน ยอมแพ้  :'(
เปลี่ยนสีพาร์ทไปเยอะค่ะ เอาตามใจชอบ แต่ส่วนหนึ่งที่เลือกใช้กำแพงสีเทาเพราะหาง่ายราคาถูกนั่นเอง (เซ็ทปราสาทสีเทามีเยอะกว่าเยอะนี่เนอะ)

เสร็จแล้ววว ตอนต่อเสร็จแรกๆ ก็ชอบนะคะ แต่พอเป็นสีเทามองนานๆ เข้าก็ชืดๆ ไปหน่อย ทว่าหาพาร์ทมาไว้สองสี ผ่านมาสักพักก็เลยลองอีกสีบ้างคือสีดำ

อันนี้คือตอนที่ต่อใน LDD เพื่อลองสีและเพื่อจะดูว่าต้องใช้พาร์ทอะไรบ้างค่ะ ตอนต่อก็ต้องดูคู่มือเซ็ทพร้อมกับรูปจาก LDD ว่าเราเปลี่ยนชิ้นนี้เป็นสีอะไร แอบมึนเหมือนกันค่ะ  :D

สีดำก็สวยดีนะคะ แต่ก็ดูไม่ค่อยเข้ากับเหล่า Imperial สักเท่าไหร่

ยิ่งพออยากเอาเซ็ทของ Pirates III มาขยาย... และบังเอิญว่าเมื่อไม่นานมานี้เพิ่งได้กำแพงขาวมาล็อตนึง ก็เลยต้องรื้อกันใหม่อีกรอบค่ะ  :-\

ปัจจุบันยังจบอยู่แค่นี้ค่ะ สีไปกับ pirate ชุดใหม่แล้วแต่ยังไม่ได้คิดว่าจะขยายยังไง เพราะงบหมดไปกับโปรเจ็กต์อื่น ;D
แต่พอต่อเซ็ทนี้เสร็จแล้วอยากได้เรือลำเล็กๆ ขึ้นมาเลยค่ะจากที่แต่ก่อนไม่ค่อยชอบ และต้องขอบอกว่าเป็นเซ็ทที่น่าจะซื้อแบบเป็นเซ็ทมือ 2 มาค่ะ เพราะแต่ละพาร์ทนี่แรร์ๆ เหลือเกิน แถมยังมีฟิก "โจรสลัด" ที่ดูไม่เป็นโจรสลัดที่สุดด้วยค่ะ

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016 / 08:29:06 AM »
ชอบท่าเรือค่ะ สวยมากเลย  :D
ทำตั้งหลายสี  หลังจากดูครบทุกรูปแล้ว สรุปชอบที่สุดคือผนังสีขาวค่ะ  ;)

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016 / 12:50:35 PM »
สวยงามครับ เห็นแล้วเกิดกิเลสอยากทำตามเลย  ;D

จริง ๆ ก็มีโครงการทำ Eldorado Fortress เหมือนกัน แต่ยังไม่ได้เริ่มอะไรเลย พาร์ทก็แอบเม้ม ๆ หาเก็บมาไว้บ้าง Base plate 3D ก็ได้รับความอนุเคราะห์มาจากหมอเอ่ย sKKK ให้หยิบยืมมาเป็นปีแล้ว มายังไงก็ยังอยู่อย่างนั้น 555  หวังว่าปีหน้าจะได้ฤกษ์เอามา MOC บ้าง

คิดว่าจะเปลี่ยนสีเป็นแบบ Neo Classic หลังทางซ้ายมือนี้ถ้าจะดี

อ้างอิง : http://www.beardednerd.se/lego-neo-classic-pirates-eldorado-fortress/

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016 / 04:56:26 PM »
ชอบท่าเรือค่ะ สวยมากเลย  :D
ทำตั้งหลายสี  หลังจากดูครบทุกรูปแล้ว สรุปชอบที่สุดคือผนังสีขาวค่ะ  ;)

เห็นด้วยค่ะ ลองมาหลายเซ็ท สรุปได้ว่าถ้าไม่ moc เพิ่มเยอะๆ นี่ สีที่เลโก้จัดมาน่ะสวยสุดแล้ว  ;D

สวยงามครับ เห็นแล้วเกิดกิเลสอยากทำตามเลย  ;D

จริง ๆ ก็มีโครงการทำ Eldorado Fortress เหมือนกัน แต่ยังไม่ได้เริ่มอะไรเลย พาร์ทก็แอบเม้ม ๆ หาเก็บมาไว้บ้าง Base plate 3D ก็ได้รับความอนุเคราะห์มาจากหมอเอ่ย sKKK ให้หยิบยืมมาเป็นปีแล้ว มายังไงก็ยังอยู่อย่างนั้น 555  หวังว่าปีหน้าจะได้ฤกษ์เอามา MOC บ้าง

คิดว่าจะเปลี่ยนสีเป็นแบบ Neo Classic หลังทางซ้ายมือนี้ถ้าจะดี

จำได้และยังรอชม Eldorado ของคุณ Tiggr อยู่ค่ะ

ออฟไลน์ mrkornk

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016 / 09:54:11 PM »
เก็บพาร์ทแล้วเปลี่ยนสีไปเปลี่ยนสีมา จนมึนนี่อาการเดียวกันเลยครับ  :)

ผนังสีขาวนี่เหมาะที่สุดจริง ส่วนสีเทาดูแล้วน่าจะเอาไปทำพื้นทางเดินแทน(ทางเดินหิน)

ผมว่าพวกป้อมปราการลักษณะนี้น่าลองสีขาวผสมกับสีแดงเข้มและสีโทนส้มเข้มๆน่าจะเข้ากันดีเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ sKKK

• *
  • CastleMania
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2016 / 12:11:14 PM »
MOC สวยดีแล้วครับ กำแพงสีขาวน่าจะตัดด้วยพาร์ทสีเหลืองหรือแดง น่าจะเหมาะกับแนวทหารเรือ imperial มากกว่านะครับ  ;)
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>