ผู้เขียน หัวข้อ: ของขวัญกล่องโตจากเลโก้ มาเล่นอะไรกันดีนะ!  (อ่าน 8523 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
ของขวัญกล่องโตจากเลโก้  มาเล่นอะไรกันดีนะ!

ผมเป็นตัวแทนในการประสานงานกับทาง LEGO Ambassadors Network เมื่อวานนี้ผมได้รับพัสดุกล่องโต (ชุด 40107 Winter Skating Scene จำนวนหนึ่ง) ส่งจาก LEGO Denmark จัดสรรมาเพื่อให้พวกเราชาว Thaibrickclub ได้จัดกิจกรรมร่วมสนุกกัน

ทั้งหมดนี้ทางเลโก้ได้ให้มาฟรีไม่คิดค่าใช้จ่ายใดใด (ถึงคิดผมคงไม่มีตังค์จ่าย 555) แต่ทางเลโก้ต้องการให้แชร์รูปกิจกรรมให้เค้าดู หากเป็นที่พึงพอใจ ในอนาคตเราก็อาจจะได้รับโอกาสแบบนี้ต่อไปอีก  ;D ;D ;D

ลองอ่านเมล์ที่ส่งมาให้ผมดูครับ  ลองแปล ๆ กันดู ตรงไหนไม่เข้าใจถามได้ครับ จะได้ช่วย ๆ กันฝึกภาษากันไปด้วย อิอิ  ::)  :P

Dear LUG Ambassadors,

Throughout the month of June we’ll be sending out an allotment of the LEGO set 40107 Winter Skating Scene to all RLUGs without cost! Please note that we may not be able to ship to your country if it has specific custom and /or logistical challenges which hinder our processes - we will be in contact with the specific LUG Ambassadors about this.
Our hope is that you will host an activity within your RLUG utilizing these free sets. This activity can be anything you want it to be, as long as you are not selling the sets or letting your RLUG members sell them. Please take pictures of the activities and share them in the Flickr pool we have created for the occasion. You and/or your fellow RLUG members can share the images – everyone is welcome, so chip in and share the passion!

When images are shared, please hash-tag them #LEGOWinterSkating so we can easily search for them and show our colleagues the collective creative strength of the global AFOL community.  Hopefully this type of offering will not end as a “one-off”, but something that we revisit periodically. You are also welcome to share the images via Instagram as long as you add the requested hash-tag. We hope you will find this challenge fun and that we end up with many great images! Please post your photos by October 1st, which we have established as the end of this activity. This will allow us some advantage to push for similar activities in the future. To summarize, here are our expectations from this offering:

• Receive the shipment of 40107 Winter Skating Scene
• Host an activity utilizing the shipment
• Take pictures of the activity
• Share pictures in the Flickr group pool - https://www.flickr.com/groups/2792699@N25/ - using the    hashtag #LEGOWinterSkating
• Alternately share on Instagram using the same hashtag #LEGOWinterSkating
• Lean back and be inspired by your fellow 250+ RLUG submissions
• Activity ends on October 1st so please make sure to have hosted your activity (or activities) by then

Thank you and have fun!

On behalf of the Community Support Team.

เมล์นี้ส่งมาวันที่ 16 มิ.ย. ของส่งออกจากเดนมาร์ก 16 มิ.ย. - วันที่ 18 มิ.ย.อยู่สุวรรณภูมิ - วันที่ 19 มิ.ย. ตอนบ่ายถึงเชียงราย เร็วมากกกก!!!   :o
รูปของที่มาถึง เห็นขนาดกล่องครั้งแรกถึงกับอึ้ง น้ำหนัก 10.8 kg.  :o :o :o

แกะ ๆ

มียัดไส้อะไรไว้หนอ ลองเอาออกสิ...... มีกล่องเล็ก ๆ อะไรแอบอยู่

ลองเปิดกล่องสีน้ำตาลเล็ก ๆ ดูหน่อย... มีชุด Winter Skating เล็กอยู่ข้างใน 6 ชุด

สรุปมีกล่องน้ำตาล 9 กล่อง  9x6 = 54 + 6 กล่องข้างนอก รวมทั้งหมดมี Winter Skating  60 กล่อง!!! ครับ

ให้ดูชัด ๆ กันอีกทีว่า เลโก้ (เดนมาร์ก) ส่งชุดอะไรมาให้..... ทิคยังอยากได้ ยังไม่มีเลย   :'(

ผมได้ส่งคำขอบคุณและรายงานไปทาง LEGO Ambassador Network แล้วว่า Thaibrickclub ได้รับของเรียบร้อยแล้ว และจะประสานงาน ระดมความคิดเห็นกันต่อไปว่าจะจัดกิจกรรมอะไรกันดี

ขอความเห็นในเรื่องการจัดกิจกรรมด้วยนะครับว่าเราจะทำอะไรดี อยากให้ออกความเห็นกันเยอะๆ แล้วเราค่อยมาเลือก มาโหวตว่าจะทำอะไร เพื่อกิจกรรมที่เกิดจะได้ตรงใจเพื่อน ๆ เดี๋ยวผมค่อยมาแชร์ไอเดียของผมนะ   :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2015 / 08:24:43 PM โดย Tiggr »

ออฟไลน์ January28

• Verified Member
  • Full Member
  • *
  • Bottoms up!
Re: ของขวัญกล่องโตจากเลโก้ มาเล่นอะไรกันดีนะ!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 03:50:04 PM »
อยากทำฉากภาพยนตร์หรืออาคารบน plate 16x16 ครับพี่เสือ

ให้ของขวัญมาเยอะขนาดเลยครับ   :) :)

ออฟไลน์ Touching

• Sr. Member
  • May The Dark Side Be With You
Re: ของขวัญกล่องโตจากเลโก้ มาเล่นอะไรกันดีนะ!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 04:31:21 PM »
ใครงัดข้อชนะพี่ทิคครับรับไปให้หมดเลยครับ :P

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 05:40:51 PM »
ทำฉากลานน้ำแข็งแห่งTBC ให้สมาชิกส่งฟิกประจำตัวไปร่วมฉากครับ ;D

หรือนำ60กล่องไปแจกงานมีตสิ้นปี 8)

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 05:42:53 PM »
ไม่คิดว่าจะเยอะมากขนาดนี้  :o
ใจดีมากๆเลยค่ะ  ;D
เราก็ตอบแทนจัดกิจกรรม เผื่อครั้งหน้าเค้าให้เพิ่มเป็น 100 กล่อง  ;D ;D ;D
ถ้าจัดงานมี๊ตเดี๋ยวเอาบ้านเปอร์เซียกับเรือไปแจมค่ะ เพราะขยายเมืองตั้งไว้แล้ว อิอิ แต่ ไม่รู้เข้ากันรึเปล่า :-[........ ขอพื้นที่สักมุมเล็กๆให้บ้านสีน้ำนิดนุง  :P

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 05:47:34 PM »
ทำฉากลานน้ำแข็งแห่งTBC ให้สมาชิกส่งฟิกประจำตัวไปร่วมฉากครับ ;D

หรือนำ60กล่องไปแจกงานมีตสิ้นปี 8)

แต่แจกนี่ ต้องเอาของมาร่วมกิจกรรมด้วยใช่ไหมคะ  รึว่ามาตัวเปล่าๆก็ได้ของเลย  ก็น่าคิดนะ  ;)
ปล. 1.ถ้าแจกก็น่าจะเหลือไว้บ้างพอควร จะได้มีไว้ทำกิจกรรมอื่นอีก ปีถัดไป  อิอิ
ปล. 2.ถ้าเป็นมี๊ต ก็ไม่กลัวเรื่องของหายเพราะรู้จักกัน   แต่ถ้าจัดให้คนนอกดู ของจะหายไหมคะ ต้องมีราวกั้นรึเปล่า แต่ละชิ้นกว่าจะได้มาก็ใช้เวลาเก็บ ไม่กล้าเอาไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2015 / 06:16:21 PM โดย colour12 »

ออฟไลน์ Charlie Que

• VIP
  • *
  • "Darker than Darkness"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 06:05:36 PM »
ตั้งบูทโชว์ที่งานทอย แบบที่โจอี้ออกบูทอะ
ทำธีม Snowfall in Bangkok
พื้นหลัก เอาชิ้นจาก 60 กล่องมา moc ที่เหลือก็เอาของจากใต้เตียง บันได ดอย โกดัง ฯลฯ มาแจมให้สวยงาม
Line: legosega
Instagram: CRXQ

ดูสินค้าอื่น ๆ ได้ที่นี่ https://m.facebook.com/chillchillshop

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • คนเล่นของเล่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 07:38:05 PM »
น่าสนใจๆ เย้!  8)

ออฟไลน์ SkyKnight™

• *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 07:49:51 PM »
คิดว่าถ้าเป็นกิจกรรมการ moc จะทำให้ skill การmoc ของชาวไทย อัพขึ้นไปอีก น่าสนใจดีนะครับ ถ้ามีกิจกรรมยิ่งใหญ่แบบนี้

:D

ออฟไลน์ sKKK

• *
  • CastleMania
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 07:55:39 PM »
แบ่งไว้ส่วนหนึ่ง ไว้เป็นรางวัลการประกวดในบอร์ดได้ไหมครับ  :-[
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ pumpkin

• *
  • Original Minifig
    • Pumpkin on Flickr
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 08:03:25 PM »
แบ่ง 2 ส่วนครับ ส่วนหนึ่งแจกให้คนที่เข้ามาร่วมกิจกรรมเช่นเอาของมาโชว์เพื่อดึงดูดคนมาเข้าร่วมครับ อีกส่วนเอาไว้ MOC ของ TBC เองเช่นทำฉากลานหิมะขนาดใหญ่

• *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 08:23:30 PM »
ขอบคุณครับสำหรับความคิดเห็น  ......  ลองอ่านเมล์ภาษาอังกฤษที่ทางเลโก้ส่งมาให้ผมประกอบด้วยนะครับ   :D
จะเห็นได้ว่า ทางเลโก้มุ่งหวังให้เราทำกิจกรรมอะไรก็ได้ แต่ต้องมีรูปไปอวดให้เขาดูด้วย โดย hashtag #LEGOWinterSkating ไว้ด้วย

ดังนั้นผมจึงคิดว่า ถ้าเรานำชุดนี้มาแจกให้กับคนที่มาร่วมงานมีตติ้งงานหนึ่ง ๆ เราจะไม่ได้รูปของกิจกรรมนี้ไปให้เขาดู (หรือเปล่า)   ::)  เพราะเราจะมีแต่รูปงานมีตติ้งซึ่งเป็นรูปชุดอื่น ๆ ทั้งนั้น ส่วนกล่องนี้จะเป็นเพียงแค่ของรางวัล คงไม่เหมาะสักเท่าไร

ทางเลือกแรกที่ผมคิดไว้ คือ
จัดมีตติ้งใหญ่กันครั้งนึง เตรียมพื้นที่กว้าง x ยาวเท่าไรแล้วแต่กำหนด แล้วเอาชุดนี้มาแกะต่อแบบ No plan (อันนี้มี LUG กลุ่มนึงจะทำกัน) แต่เพิ่มเติมตรงที่เสร็จงานจะแจกชุดนี้ที่แกะแล้ว หรือจะเก็บไว้เป็นกองกลาง เอาไว้เผื่อมีงาน MOC ออกอีเว้นต์ต่าง ๆ หรือเป็นกองกลางเอาไว้ให้สมาชิกหยิบยืมเวลามีประกวด MOC กัน ก็แล้วแต่จะตกลงกันอีกที

ทางเลือกที่สองที่คิดไว้ คือ

จัดมีตติ้งตามภูมิภาค โดยแบ่งเป็นกลุ่ม ๆ ให้แต่ละกลุ่มรวบรวมสมาชิกในพื้นที่ใกล้เคียง แล้วผมจะจัดส่งชุดนี้ไปให้ MOC โดยกำหนดหัวข้อ หรือไม่กำหนดก็ได้ แล้วส่งภาพมาลงใน TBC + ส่งภาพลงไปที่ flickr.com ด้วย

ลองช่วยกันคิด ๆ นะครับ ว่าเราจะทำกิจกรรมอะไรกันดีนะ   :D
ในลิ๊งค์ https://www.flickr.com/groups/2792699@N25/  มีคนส่งผลงานไปแล้วครับ เร็วมาก   :o  แต่ผมเอารูปมาแปะไม่เป็นอ่ะ 

แบ่งไว้ส่วนหนึ่ง ไว้เป็นรางวัลการประกวดในบอร์ดได้ไหมครับ  :-[
น่าจะพอได้นะครับ แต่ขึ้นกับข้อตกลงของทางสมาชิกก่อน   :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2015 / 08:52:07 PM โดย Tiggr »

ออฟไลน์ ĸayan

• Global Moderator
  • ショッカー
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 08:39:33 PM »
รูปตัวอย่างจากลิ้งค์ครับ

Credit : https://www.flickr.com/groups/2792699@N25/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2015 / 08:46:44 PM โดย Tiggr »

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 08:41:14 PM »

ทางเลือกที่สองที่คิดไว้ คือ[/color]
จัดประกวด MOC แบบกลุ่ม ให้แต่ละกลุ่มหาสมาชิก 2-4 คน แล้วผมจะจัดส่งชุดนี้ไปให้ MOC โดยกำหนดหัวข้อ หรือไม่กำหนดก็ได้ แล้วส่งภาพมาประกวดกัน + ส่งภาพลงไปที่ flickr.com ด้วย

ถ้าทำแบบนี้ก็เร็ว ต่อเสร็จส่งคืนพี่ทิคเข้ากองกลางใช่ไหมคะ ;).......แต่อยู่ตจว. แล้วอยากเล่นด้วยค่ะ แต่ไม่มีคู่ให้จับ ทำไงดี     :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2015 / 09:10:49 PM โดย colour12 »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 08:44:04 PM »
ทางเลือกแรกก็โอเครนะพี่ เอามารวมกันแล้วต่อ ส่วนตัวตัวละครเอาฟิกประจำตัวมาโมและใส่ลงฉากเล่นสเก็ต  8)

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 08:45:22 PM »
อยากทำฉากภาพยนตร์หรืออาคารบน plate 16x16 ครับพี่เสือ
ให้ของขวัญมาเยอะขนาดเลยครับ   :) :)
ปัญหาคือชุดนี้มันประกอบด้วย Plate และ Tile เป็นส่วนใหญ่สิครับ Brick มีน้อย ยกเว้นว่าเราจะให้คุณปลา MOC ตึกให้โดยเอาบริคจากโกดังจรัญมาใช้ แล้วค่อยเอาชุดนี้ MOC ใส่ข้างบนเหมือนแจนว่า ก็คงได้   ;)

ใครงัดข้อชนะพี่ทิคครับรับไปให้หมดเลยครับ :P
พี่เป็นคนผอม ๆ ตัวเล็ก ๆ พี่ขอส่งพี่อั๋นเป็นตัวแทนแข่งได้ป่ะครับ   :P

ความเห็นแรกน่าสนครับ แต่เอาทั้ง 60 กล่องมาแจก พี่ว่าเราจะไม่มีรูปไปให้เขาดูนะว่าเราทำอะไรกับชุดนี้บ้างอ่ะ   :)

ไม่คิดว่าจะเยอะมากขนาดนี้  :o
ใจดีมากๆเลยค่ะ  ;D
เราก็ตอบแทนจัดกิจกรรม เผื่อครั้งหน้าเค้าให้เพิ่มเป็น 100 กล่อง  ;D ;D ;D
ถ้าจัดงานมี๊ตเดี๋ยวเอาบ้านเปอร์เซียกับเรือไปแจมค่ะ เพราะขยายเมืองตั้งไว้แล้ว อิอิ แต่ ไม่รู้เข้ากันรึเปล่า :-[........ ขอพื้นที่สักมุมเล็กๆให้บ้านสีน้ำนิดนุง  :P
ไม่คิดเหมือนกันครับว่าจะเยอะขนาดนี้  :-*   :-*
นั่นดิ คิดว่าจะทำกิจกรรม + ส่งรูปหน่อย เผื่อครั้งหน้า เค้าจะได้ส่ง Modular มาให้ 100 กล่อง อิอิ  ;D

น่าสนใจๆ เย้!  8)
คิด ๆ ด่วนเลย แบงก์ ยังมีเวลานะ กว่าจะปิดโปรเจคก็ 1 ตุลาคม นะ

คิดว่าถ้าเป็นกิจกรรมการ moc จะทำให้ skill การmoc ของชาวไทย อัพขึ้นไปอีก น่าสนใจดีนะครับ ถ้ามีกิจกรรมยิ่งใหญ่แบบนี้
 :D
คงเป็นเหตุผลหนึ่งที่ Lego Denmark จัดกิจกรรมนี้ขึ้นมาครับ

ตั้งบูทโชว์ที่งานทอย แบบที่โจอี้ออกบูทอะ
ทำธีม Snowfall in Bangkok
พื้นหลัก เอาชิ้นจาก 60 กล่องมา moc ที่เหลือก็เอาของจากใต้เตียง บันได ดอย โกดัง ฯลฯ มาแจมให้สวยงาม
ความคิดเห็นน่าสนใจดีครับ แต่งานทอยมันเริ่มเมื่อไรอ่ะ
อีกอย่างของ MOC เอามาจากใต้เตียง กับโกดัง ก็น่าจะพอล่ะ   :P

แบ่ง 2 ส่วนครับ ส่วนหนึ่งแจกให้คนที่เข้ามาร่วมกิจกรรมเช่นเอาของมาโชว์เพื่อดึงดูดคนมาเข้าร่วมครับ อีกส่วนเอาไว้ MOC ของ TBC เองเช่นทำฉากลานหิมะขนาดใหญ่
เก็บเป็นข้อมูลไว้ ขอบคุณครับคุณทศ   :-*

ทางเลือกที่สองที่คิดไว้ คือ[/color]
จัดประกวด MOC แบบกลุ่ม ให้แต่ละกลุ่มหาสมาชิก 2-4 คน แล้วผมจะจัดส่งชุดนี้ไปให้ MOC โดยกำหนดหัวข้อ หรือไม่กำหนดก็ได้ แล้วส่งภาพมาประกวดกัน + ส่งภาพลงไปที่ flickr.com ด้วย
ถ้าทำแบบนี้ก็เร็ว ต่อเสร็จส่งคืนพี่ทิคเข้ากองกลางใช่ไหมคะ ;).......  แต่อยู่ตจว. แล้วอยากเล่นด้วยค่ะ แต่ไม่มีคู่ให้จับ ทำไงดี  :(
เปลี่ยนเป็นจัดมีตย่อยตามภูมิภาคแล้วครับ ไม่รู้ว่าจะ Work หรือเปล่า ... แต่อยู่ตจว. คนเดียว เปล่าเปลี่ยวหัวใจนะ จับคู่กับสีน้ำก็คงไม่ได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอัน เดี๋ยวลองดูว่าจะทำอย่างไรกันดีนะครับ หรือว่า MOC เดี่ยว

ส่วนต่อเสร็จจะส่งคืนหรือว่าเอาไปเลย ก็แล้วแต่จะตกลงกันครับ   :)

ทางเลือกแรกก็โอเครนะพี่ เอามารวมกันแล้วต่อ ส่วนตัวตัวละครเอาฟิกประจำตัวมาโมและใส่ลงฉากเล่นสเก็ต  8)
เดี๋ยวเราคงต้องมาโหวตเลือกกันดีป่ะ  ตอนนี้อยากได้หลาย ๆ ความเห็นมาทำ Choice ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2015 / 08:51:21 PM โดย Tiggr »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 09:04:52 PM »
ก็ดีพี่ ทางเลือกแรกมันเสียตรงที่คนบ้านไกล ตจว มารวมต่อกันไม่ได้นี้หละครับ  :(

ออฟไลน์ HiluxVigo™

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 09:14:03 PM »
โอ้วโห เลโก้ใจปล้ำจังครับ  :) :)
อย่างนี้ เราคงได้จัดมีทติ้งกันจริงจัง เร็วๆนี้แล้วสิ  :)

แต่เสียดาย ชุดที่แจกมา น่าจะMocได้ไอเดียไม่หลากหลาย
รอบหน้าขอเป็นโมดูล่า 60 กล่อง น่าจะMOCได้หลากหลายกว่านี้นะครับ  :P :P

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 09:27:04 PM »
จัดงาน meeting ใหญ่เลยพี่ทิค แจกให้ไป MOC มั่วๆคนละกล่อง แล้วมาโหวตกันของใครโดนใจสุด อิ_อิ

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 09:32:16 PM »
จัดงาน meeting ใหญ่เลยพี่ทิค แจกให้ไป MOC มั่วๆคนละกล่อง แล้วมาโหวตกันของใครโดนใจสุด อิ_อิ

กล่องเดียว moc ได้เหรอน้อง  พาร์ทจะพอเหรอคะ  อิอิ  :P