ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว Scooby-Doo75903-1: Haunted Lighthouse ประภาคาร กล่องที่ 4.... หน้า 3  (อ่าน 19199 ครั้ง)

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
เป็นธีมที่ชอบมากๆค่ะ ดูการ์ตูนเรื่องนี้มาตลอด ทุกวันนี้ก็ยังดูอยู่ค่ะ ดังนั้นเลยต้องมาจัดการรีวิวซะหน่อย  :P
ก่อนจะรีวิว ต้องทำความรู้จักกับการ์ตูนเรื่องนี้ก่อนนะคะ

Scooby-Dooby-Doo, where are you
You're ready and you're willing
We can count on you Scooby-Doo
I know you'll catch that villain ♫ ♬ ♪ ♩ ♭ ♪  ♫ ♬ ♪ ♩ ♭ ♪  ♫ ♬ ♪ ♩ ♭ ♪

เพลงจากลิงค์นี้ค่ะ   https://www.youtube.com/watch?v=3Fzi4lBzqIg   ♫ ♬ ♪ ♩ ♭ ♪  ♫ ♬ ♪ ♩ ♭ ♪  ♫ ♬ ♪ ♩ ♭ ♪

ตัวละครหลักๆ

หนีผีทั้งเรื่อง  :P :P :P

ประวิติสั้นๆ
อ้างอิงจาก https://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AA%E0%B8%81%E0%B8%B9%E0%B8%9A%E0%B8%B5%E0%B9%89-%E0%B8%94%E0%B8%B9

https://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%81%E0%B8%B9%E0%B8%9A%E0%B8%B5%E0%B9%89-%E0%B8%94%E0%B8%B9

ประวัติ
ชื่อเรื่องเดิมก่อนจะมาเป็น Scooby-Doo (สกูบี้-ดู) คือ Mysterious Five (5 ยอดนักสืบ) และมีสมาชิก 5 คน คือ Geoff, Mike, Kelly, Linda, และ W.W. ต่อมาได้เปลี่ยนชื่อตัวละครดังนี้

Geoff และ Mike กลายมาเป็น fred
Kelly กลายมาเป็น daphne
Linda กลายมาเป็น velma
W.W. กลายมาเป็น shaggy
Too Much กลายมาเป็น สกูบี้-ดู (เพิ่มในช่วงหลัง)
ส่วน สกูบี้-ดู ได้กำเนิด เนื่องจากทีมผู้สร้างได้ฟังเพลงของ Frank Sinatra ที่มีท่อนว่า ดู-บี้-ดู-บี้-ดู เลยเปลี่ยนชื่อตัวละครที่มีชื่อว่า Too Much เป็น สกูบี้-ดู ต่อมาทีมผู้สร้าง ได้นำสกูบี้-ดู มาเป็นตัวละครหลัก โดยใช่ชื่อสกูบี้-ดู มาเป็นชื่อการ์ตูนในปี พ.ศ. 2512 ที่มีชื่อว่า Scooby-Doo, Where Are You!

ตัวละคร มี 5 ตัว

สกูเบิร์ต "สกูบี้" ดู (2512-ปัจจุบัน)
สกูบี้-ดู เป็นภาพลักษณ์ของสุนัขเกรทเดน ในสายตาผู้ชมทั่วโลก ในความเป็นตัวอย่างที่ดีของหมาพันธุ์เกรทเดน ด้วยขนสีเหลืองอมน้ำตาล ถูกต้องตามลักษณะสายพันธุ์ สกูบี้ เป็นหมาที่น่าเอ็นดู น่ากอดเป็นที่สุด และเป็นหนึ่งในสมาชิกของแก็งค์ บ.ไขปริศนาลึกลับ ซึ่งมักจะตกอยู่ในความวุ่นวาย ท่ามกลางการไขปริศนาอยู่เสมอๆ และเช่นเดียวกับหมาเกรทเดนทุกตัว ที่มักประเมินน้ำหนักตัวเองต่ำไป ซึ่งบรรดาเจ้าของสุนัขพันธุ์นี้ จะรู้ดีว่าเป็นเรื่องปกติ สกูบี้ ก็เช่นเดียวกัน และมักจะคำนวณความสามารถ ในการต่อสู้อาชญากรรมผิดไปเสมอ แต่ตรงข้ามกับสิ่งที่บางคนอาจเรียกว่า "ขี้ขลาด" ในการตามล่าผี เจ้าหมาใหญ่ตัวนี้ จะกลายเป็นผู้ที่จับตัวคนร้ายได้ทุกครั้งไป ส่วนคำเรียกตัวเองซึ่งใช้ในตอนที่จับตัวคนร้ายได้และตอนได้ที่ทานขนมสกูบี้ (Scooby Snacks)หรือได้ทานอื่นๆ มักจะพูดว่า สกูบี้-ดูบี้-ดู
สกูบี้-ดูปรากฏตัวครั้งแรกใน Scooby-Doo, Where Are You! ในตอน What A Night for a Knight เมื่อวันที่ 13 กันยายน 2512

ภาพจาก http://www.akc.org/dog-breeds/great-dane/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เมษายน 2016 / 06:49:50 AM โดย colour12 »

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เมษายน 2016 / 07:10:36 AM โดย colour12 »

• VIP
  • *
รีวิว ทีม ไขปริศนาลึกลับ Scooby-Doo 75900-1: Mummy Museum Mystery กล่องที่1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2015 / 11:57:21 AM »
เริ่มจากกล่องแรก

SET                   75900-1
NAME                Mummy Museum Mystery
THEME              SCOOBY-DOO
YEAR                 2015
PIECES             110
MINIFIGS           2
RRP                   £11.99 / $14.99 / 14.99€

จบแล้วค่ะ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธันวาคม 2015 / 12:12:17 PM โดย colour12 »

ออฟไลน์ jeaba

• VIP
  • Jr. Member
  • *
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
 :) รูปสวยเชียว มีมัมมี่ด้วย แหม!น่าจะให้มาทั้งโลงครับ...รอดูรีวิวชุดใหญ่นะ... ;D

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
ได้คู่หูจอมเหวอ มาในชุดเล็กคุ้มดีครับ จะว่าไปยังไม่มีสกู๊ปปี้ดูเลยสักชุด  :'(

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว ธีมนี้มันสวยดีจัง ต้องเก็บเงินซื้อให้ได้   >:(

เบอร์เกอร์อันนี้เป็นอันที่คุณปลาจะซื้อแจกใช่ป่ะครับ พร้อมกับแถมชุดนี้ให้ด้วย   :D   :-*

ปล. ช่วงนี้ทรัพย์จางมาก ถูกพลไถตังค์ไปหมดแล้ว  พลกับพี่อั๋นร้ายมาก ๆ เลยครับ   :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธันวาคม 2015 / 02:38:37 PM โดย Tiggr »

ออฟไลน์ pumpkin

• Verified Member
  • Full Member
  • *
  • Original Minifig
    • Pumpkin on Flickr
ตัวชุดฟาโรห์น่าสนเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
    • Taramizu
หูวววว สมกับเป็นพี่ปลา จ้าวแห่งเบอร์เกอร์

เบอร์เกอร์อันนี้เป็นอันที่พี่ปลาจะซื้อแจกใช่ป่ะครับ พร้อมกับแถมชุดนี้ให้ด้วย   :D   :-*

ยังไม่มีธีมนี้ซักกล่องเลย  ถ้าดูพี่ปลารีวิวครบธีม  สงสัยจะได้เสียทรัพย์  :'(

การ์ตูนเรื่องนี้ จะว่าไป ไม่เคยดูเลยอ่ะ ลายเส้นมันดูเชยๆ ดี อิอิ แต่ก็ชอบหน้าตาสกูปี้นะ

• VIP
  • *
:) รูปสวยเชียว มีมัมมี่ด้วย แหม!น่าจะให้มาทั้งโลงครับ...รอดูรีวิวชุดใหญ่นะ... ;D

รีวิวชุดใหญ่ ได้ค่ะพี่เจี๊ยบ  ;D
ปีนี้ไม่มีการ์ตูนนะคะ คิดไม่ออกเลย ดูรีวิวส่งท้ายปีแทนแล้วกันค่ะ  :-[
ปล.นั่นสิ   แหม!!!....น่าจะให้มาทั้งโลงจริงๆค่ะ  >:(

ได้คู่หูจอมเหวอ มาในชุดเล็กคุ้มดีครับ จะว่าไปยังไม่มีสกู๊ปปี้ดูเลยสักชุด  :'(

ต้องจัดนะน้องวี ชุดนี้คุ้มค่ะ  :D

ขอบคุณครับสำหรับรีวิว ธีมนี้มันสวยดีจัง ต้องเก็บเงินซื้อให้ได้   >:(

เบอร์เกอร์อันนี้เป็นอันที่คุณปลาจะซื้อแจกใช่ป่ะครับ พร้อมกับแถมชุดนี้ให้ด้วย   :D   :-*

ปล. ช่วงนี้ทรัพย์จางมาก ถูกพลไถตังค์ไปหมดแล้ว  พลกับพี่อั๋นร้ายมาก ๆ เลยครับ   :'(

ธีมนี้ปลาชอบมากๆค่ะพี่ทิค เพื่อธีมนี้ยอมตัดไพเรท ตัดซิมสัน เลยค่ะ
ปล. ไม่มีเบอร์เกอร์ค่ะ  :P  แต่ที่แน่ๆ พลกับพี่อั๋นร้ายมาก ๆ จริงๆค่ะ  :'(

ตัวชุดฟาโรห์น่าสนเหมือนกันนะครับ

ตัวนี้สวยนะคุณทศ หมวกมัมมี่สวยมากๆค่ะ ควรเก็บนะคะ  ;)

หูวววว สมกับเป็นพี่ปลา จ้าวแห่งเบอร์เกอร์

เบอร์เกอร์อันนี้เป็นอันที่พี่ปลาจะซื้อแจกใช่ป่ะครับ พร้อมกับแถมชุดนี้ให้ด้วย   :D   :-*

ยังไม่มีธีมนี้ซักกล่องเลย  ถ้าดูพี่ปลารีวิวครบธีม  สงสัยจะได้เสียทรัพย์  :'(

การ์ตูนเรื่องนี้ จะว่าไป ไม่เคยดูเลยอ่ะ ลายเส้นมันดูเชยๆ ดี อิอิ แต่ก็ชอบหน้าตาสกูปี้นะ

พี่อั๋นได้ธีมซื๊อแน่ๆ เพราะปลาจะรีวิวครบชุดค่ะ อิอิ  :P
ปล.  การ์ตูนมีตั้งแต่ปี 2512 เชยตรงไหนเนี่ย ออกจะทันสมัยตลอดกาล  >:( 
       พี่อั๋นร้ายที่สุด  และไม่มีเบอร์เกอร์ด้วย   :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธันวาคม 2015 / 04:58:26 PM โดย colour12 »

ออฟไลน์ SkyKnight™

• *
    • TwinsBrick
ธีมนี้น่ารักมากๆเลยครับ  :D

ออฟไลน์ ĸayan

• Global Moderator
  • ショッカー
Re: รีวิว ทีม ไขปริศนาลึกลับ Scooby-Doo 75900-1: Mummy Museum Mystery กล่องที่1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2015 / 06:10:19 PM »
ชอบธีมนี้เหมือนกันครับ เหมายกชุด แต่แอบซุกไว้ก่อน :-[

ขอบคุณที่รีวิวให้ได้ชมกันครับ :)

ออฟไลน์ Touching

• May The Dark Side Be With You
Re: รีวิว ทีม ไขปริศนาลึกลับ Scooby-Doo 75900-1: Mummy Museum Mystery กล่องที่1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2015 / 06:47:52 PM »
น่ารักมากๆเลยครับแถมข้อมูลแน่นปึกเบย :D

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2015 / 06:53:14 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับพี่ปลา  ;)

จบแบบ Happy Ending จริงๆครับ  ;)
พี่ปลา ชิ้วขอเอาเบอร์เกอร์ แลก 10 กะรัตบ้างสิครับ  :P

ปล. อยากได้ๆ แฮมเบอร์เกอร์จังเลยครับผม  ::)

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2015 / 07:00:31 PM »
พี่ปลาข๊าาา น้องขอเบอร์เกอร์!!!! >_<5555

รูปชัดมากเลยพี่ปลา มินิฟิกชุดนี้น่ารักดีอ่ะครับ  :P

ออฟไลน์ King Roster

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2015 / 08:26:47 PM »
การ์ตูนเรื่องโปรด ;) ;) ยังไงก็ต้องเก็บแก๊งนักสืบให้ครบครับทีมนี้ :-* :-*

ออฟไลน์ mrkornk

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2015 / 09:04:27 PM »
ธีมสุดโปรดแห่งปีมาแล้ว  รอติดตาม

ว่าแต่การ์ตูนท้ายรีวิวนี่ไม่มีวิ่งๆ ตามแบบฉบับสักหน่อยเหรอครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ str

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2015 / 10:09:01 PM »
ข้อมูลแน่น รีวิวเยี่ยม
ชุดนี้ผมชอบมินิฟิก

ขอบคุณครับ
รอชมชุดใหญ่

ออฟไลน์ goong

• Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2015 / 01:10:16 AM »
รีวิวละเอียดยิบ ข้อมูลแน่น เพียบ เยี่ยม  :) :) :)
แต่กล่องนี้ น่าจะเล็กไปหน่อยสำหรับคุณปลานะ
จะรอดูกล่องต่อไปครับ  ;) ;) ;)

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2015 / 06:01:21 AM »
ธีมนี้น่ารักมากๆเลยครับ  :D

ใช่ค่ะ ให้ 100 เต็มเลย น่ารักสุดๆค่ะ  :-[

ชอบธีมนี้เหมือนกันครับ เหมายกชุด แต่แอบซุกไว้ก่อน :-[

ขอบคุณที่รีวิวให้ได้ชมกันครับ :)

แกะเลยค่ะพี่ขยัน  ไม่ต้องซุก  ถ้าซุกนานๆขึ้นรานะคะ  :P

น่ารักมากๆเลยครับแถมข้อมูลแน่นปึกเบย :D

ขอบคุณค่ะ  ;D

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับพี่ปลา  ;)

จบแบบ Happy Ending จริงๆครับ  ;)
พี่ปลา ชิ้วขอเอาเบอร์เกอร์ แลก 10 กะรัตบ้างสิครับ  :P

ปล. อยากได้ๆ แฮมเบอร์เกอร์จังเลยครับผม  ::)

ขอบคุณที่มาอ่านค่ะ  :D  แต่ไม่มีเบอร์เกอร์นะ  มีแต่ 10 กะรัตรัสเซียปลอมๆ  :P

พี่ปลาข๊าาา น้องขอเบอร์เกอร์!!!! >_<5555

รูปชัดมากเลยพี่ปลา มินิฟิกชุดนี้น่ารักดีอ่ะครับ  :P

ใช่ค่ะ ฟิกน่ารักมากๆ พี่เลยต้องทำรีวิว อิอิ  :P
ปล. สำหรับแพนด้าให้นะ แต่มารับเองที่พี่   ;)

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2015 / 09:52:57 AM »
การ์ตูนเรื่องโปรด ;) ;) ยังไงก็ต้องเก็บแก๊งนักสืบให้ครบครับทีมนี้ :-* :-*

ต้องเก็บให้ครบนะคะ  แก็งค์นี้แค่ 5 ตัวเอง อิอิ  :P

ธีมสุดโปรดแห่งปีมาแล้ว  รอติดตาม

ว่าแต่การ์ตูนท้ายรีวิวนี่ไม่มีวิ่งๆ ตามแบบฉบับสักหน่อยเหรอครับ  :) :) :)

มีสิคะ วิ่งๆๆๆๆๆๆ ตามต้นฉบับ เหลือให้วิ่งหนีผี อีก 4 กล่องค่ะ 555555  ;D

ข้อมูลแน่น รีวิวเยี่ยม
ชุดนี้ผมชอบมินิฟิก

ขอบคุณครับ
รอชมชุดใหญ่

ขอบคุณค่ะ ทำรีวิวครบทั้งเซตแน่นอนค่ะ  ธีมโปรดไม่มีพลาด  :D

รีวิวละเอียดยิบ ข้อมูลแน่น เพียบ เยี่ยม  :) :) :)
แต่กล่องนี้ น่าจะเล็กไปหน่อยสำหรับคุณปลานะ
จะรอดูกล่องต่อไปครับ  ;) ;) ;)

กลัวทำไม่เสร็จ ต้องรีวิวกล่องเล็กๆก่อนค่ะพี่กุ้ง  :-[
กล่องต่อไป อาจจะเป็นเครื่องบินค่ะ  :D