ผู้เขียน หัวข้อ: 27-31/10/2015 มินิรีวิวตะลุยล่าแหล่งเลโก้ที่โซล (เกาหลีใต้)  (อ่าน 6226 ครั้ง)

ออฟไลน์ shanao

• Jr. Member
  • **
สวัสดีชาวสมาชิกTBCทุกท่านครับ พอดีมีวาสนาได้ติดสอยหนีอากาศร้อน(ไปเจออุณหภูมิเลขหลักเดียว  ;D)กับพี่ๆที่ทำงาน แล้วแอบแว่บไปลุยหาแหล่งเลโก้ตามแหล่งช็อปปิ้ง
เลยอยากเอามารีวิวเป็นข้อมูลให้ทุกท่าน

รูปประกอบอาจจะไม่เยอะมาก เนื่องจากตั้งใจหามากจนลืมถ่ายรูป  :-[ เลยหารูปประกอบจากกูเกิลมาประกอบการรีวิวครับ

สนามบินอินชอน
มีแหล่งช็อปเลโก้เล็กๆในมินิมาร์ทแถวๆด้านขวาของทางออกจากที่รับกระเป๋า เป็นเซ็ตซิตี้ชุดเล็กๆ ไม่ได้จำราคามา คุ้นๆว่าค่อนข้างแพงครับ
แต่น่าตกใจที่เจอโมเดลกันดั้ม MG ตกราคา2000กว่าบาทไทยครับ

Everland
จากที่หาข้อมูลก่อนไปจากบอร์ดเก่า ส่วนใหญ่บอกว่าเคยมีเลโก้ขาย
ส่วนตัวผมไปเจออยู่2จุดครับ
-เต้นท์ด้านหน้าทางออกสวนสนุก (ตามรูปครับ) จุดนี้เป็นเต้นท์ลดราคา ราคาค่อนข้างถูก
อย่าง Chima Tribe Pack(70229-70232) เหลือกล่องละ 7000วอน คิดเป็นเงินไทย 270-280บาท ครับ
หรือนินจาโกะกล่องใหญ่ ก็เหลือประมาณ60000วอน คิดเป็นเงินไทยก็ประมาณ2000กว่าบาทครับ
-Shopของที่ระลึกใกล้ร้านskin food เจอเป็นชั้นวางเล็กๆ ขายพวงกุญแจ ไฟฉาย ครับ ราคาแพงพอสมควร (ถ้าจำไม่ผิดพวงกุญแจตกอยู่ 200 กว่าบาทไทยครับ)

Seoul tower
มีจุดขายนาฬิกาข้อมือ พวงกุญแจเล็กๆอยู่ที่ร้านขายของที่ระลึกบริเวณฐาน Seoul tower ราคาแรงมาก

เมียงดง
แหล่งช็อปปิ้งของแบรนด์ประจำกรุงโซล ส่วนใหญ่ร้านตามถนนคนเดินจะเป็นแหล่งเครื่องสำอาง/แฟชั่น ร้านอาหาร ร้านกาแฟเป็นหลักครับ
มีห้างขนาดใหญ่3แห่งติดกัน (จุดA-Cจากแผนที่ข้างล่าง) แต่ผมดันหาแผนกเลโก้ไม่เจอ

ดงแดมุน
ถ้าเปรียบเมียงดงเป็นสยามสแควร์บ้านเรา เมียงดงก็คือจตุจักรดีๆนั่นล่ะครับ
จากที่เสิร์จหาข้อมูลก่อนไป ส่วนใหญ่จะชี้เป้าไปที่ร้านSeungjin Toy ในtoy streetครับ(กล่องสี่เหลี่ยมเหลืองในแผนที่)
-ถ้ามาจากสถานีรถไฟดงแดมุน(วงกลงดำด้านซ้าย) ก็เดินตรงมาแถวๆร้านขายสัตว์เลี้ยง จะเจอซอยครับ
-แต่ถ้าถูกปล่อยจากบริเวณตรงข้ามอุทยานดงแดมุน(โดมสีเงิน2โดม) ให้เดินย้อนกลับมาที่คลองชองเกชอน แล้วเลี้ยวขวา(ห้ามเลี้ยวซ้ายตามเส้นสีม่วงนะครับ หน้าตาตลาดเหมือนกันเด๊ะ)เดินเลียบคลองจะเจอสะพานโค้งข้ามคลอง
ซอยจะอยู่ระหว่างสะพานโค้งกับถนนหลักครับ

แผนที่ภาพรวมของโซนดงแดมุนครับ อันนี้ดึงจากเว็บร้านเค้าเลย

แผนที่ฉบับภาษาอังกฤษครับ

หน้าตาร้านSeungjin Toy

สรุปแล้ว เลโก้ในเกาหลีค่อนข้างหายากครับ ส่วนใหญ่ผมเจอMicrobrickเยอะสุด(แต่ราคาไม่ค่อยถูกนะครับ  ;D กล่องเล็กตกอยู่ 5000วอน=150บาทไทย) บริคOxfordก็ยังมีให้เห็นบ้าง(แต่ไม่ได้ดูราคา)

แหล่งเที่ยวสวยๆงามๆ ไม่เกี่ยวกับเลโก้ครับ
เกาะนามิ ดูใบไม้เหลือง-แดง แอบวัดความหล่อกะลุงเบยองจุน

เรือวาฬข้ามฝากครับ

ลุงแว่นเบยองจุนคนดัง มีแต่ป้าๆมาขอกอดถ่ายรูป  :P

โชคดีเจอใบเมเปิ้ลสีแดงค่อนข้างเยอะ สวยดีครับ

เขาซอรอคซาน กับตำนานบรรพบุรุษคนเกาหลี

หลังขึ้นกระเช้าไปยอดเขา แต่ยังต้องเดินต่อเพื่อไปถึงยอดเขา

ยอดเขาบนสุดนั้นมีเหรียญทองขาย แต่ดูสภาพทางเดินขึ้น พอๆกับทางขึ้นเขาชนไก่เลย

วิวชัดๆจากบริเวณจุดชมวิวครับ เห็นตัวเมืองไกลๆด้วย

ไดบุทสึเกาหลี ธูปเทียนแพงจนไม่กล้าซื้อครับ (อย่างละ300บาทไทย)

ข้อแนะนำการเที่ยวโซล
-Pocketwifi สำคัญมาก ถึงบ้านเค้าจะมีไวไฟฟรีให้ใช้เยอะ แต่บางพื้นที่(ตามซอยย่อยๆ)ไม่มีไวไฟเลย
-แผนที่ตามถนนส่วนใหญ่เป็นภาษาเกาหลี แนะนำให้หาแผนที่ภาษาอังกฤษแบบhard copyไปด้วยจะดีมากครับ
-ระบบรถไฟบ้านเค้า อาจไม่ซับซ้อนเท่าโตเกียว แต่ก็ทำเอามึนได้ครับ แถมตารางรถดันเป็นภาษาเกาหลีล้วน (ผมยืนตามลม3องศาที่ชานชาลารถชานเมืองอยู่เกือบครึ่งชม. คงไม่ต้องบรรยายนะครับ  :-\)
-อย่าลืมเช็คอุณหภูมิจากเว็บบ้านเค้านะครับ เพราะก่อนไปทัวร์บอกว่าประมาณ 12-20องศา ตอนผมไป5วัน แทบไม่เจออากาศเกิน10องศาเลย  :-\ :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน 2015 / 12:24:02 AM โดย shanao »

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • Full Member
  • *
Re: 27-31/10/2015 มินิรีวิวตะลุยล่าแหล่งเลโก้ที่โซล (เกาหลีใต้)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2015 / 09:09:07 AM »
ขอบคุณมากๆ สำหรับข้อมูลนะครับ... ;D

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
Re: 27-31/10/2015 มินิรีวิวตะลุยล่าแหล่งเลโก้ที่โซล (เกาหลีใต้)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2015 / 07:12:52 PM »
ขอบคุณมากๆ สำหรับข้อมูลนะครับ...  :D

แผนที่ ตารางรถมีแต่ภาษาเกาหลีนี่โหดสำหรับนักท่องเที่ยวแบบแบ็คแพคเลยนะครับ  :-X 

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2015 / 09:24:56 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ  ;)

ปล. สาวที่โน่นสวยไหมครับ
เห็นเพื่อนที่โน่นบอกว่าสาวเมืองโซลหน้าเดียวกันหมดเลย อิอิ  ::)

ออฟไลน์ goong

• Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2015 / 12:57:35 AM »
ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ
ซักวัน ถ้ามีโอกาสได้ไป จะได้ไปตามลายแทงนี้ได้ครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ sKKK

• Verified Member
  • *
  • CastleMania
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2015 / 12:56:15 PM »
รูปสวยดีครับ เผื่อสักวันอาจได้ตามรอยไปบ้าง
พอทราบแหล่งซื้อ oxford บ้างไหมครับ
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ akumaTG

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2015 / 04:21:56 PM »
ผมไปแต่หน้าหนาวตลอด เจออุณหภูมิ -10 น้ำพุบนเกาะนามินี่แข็งเลย

ไปมา 2 รอบแล้ว เกาหลี ไปตอนหนาวตลอดเลยด้วย

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2015 / 04:30:27 PM »
ขอบคุณมากๆ สำหรับข้อมูลนะครับ... ;D
ขอบคุณครับพี่พล ใจจริงอยากมีเวลาสำรวจดงแดมุนกว่านี้อีกซัก2-3ชม.ครับ แต่ทัวร์ให้เวลากแค่2ชม. แค่หลงทางก็เกือบหมดเวลาแล้วครับ  :-[

ขอบคุณมากๆ สำหรับข้อมูลนะครับ...  :D

แผนที่ ตารางรถมีแต่ภาษาเกาหลีนี่โหดสำหรับนักท่องเที่ยวแบบแบ็คแพคเลยนะครับ  :-X 
ขอบคุณครับพี่เสือ แต่ผมกไม่ค่อยเห็นคนแบ็คแพ็คมาเที่ยวเกาหลีเท่าไหร่นะครับ อาจจะเพราะที่ท่องเที่ยวหลักๆมีไม่เยอะด้วย  :-\

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ  ;)

ปล. สาวที่โน่นสวยไหมครับ
เห็นเพื่อนที่โน่นบอกว่าสาวเมืองโซลหน้าเดียวกันหมดเลย อิอิ  ::)
สวยเหมือนออกมาจากคลินิคเดียวกันครับ 555+  ;)
อย่างจากที่สังเกต เด็กมัธยมก็เรื่องทำศัลยกรรมกันแล้ว

ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ
ซักวัน ถ้ามีโอกาสได้ไป จะได้ไปตามลายแทงนี้ได้ครับ  :) :) :)
ขอบคุณครับคุณgoong

รูปสวยดีครับ เผื่อสักวันอาจได้ตามรอยไปบ้าง
พอทราบแหล่งซื้อ oxford บ้างไหมครับ
Oxford ส่วนใหญ่อยู่ในดงแดมุน แถวstreet toy พวกห้างตึกอย่างMigliore DOOTAก็มีบ้าง ที่อืนมีนิดหน่อยครับ

ผมไปแต่หน้าหนาวตลอด เจออุณหภูมิ -10 น้ำพุบนเกาะนามินี่แข็งเลย

ไปมา 2 รอบแล้ว เกาหลี ไปตอนหนาวตลอดเลยด้วย
ไม่อยากคิดเลยครับว่าทรมาณขนาดไหน ตอนผมไปเกาะนามิแค่4-5องศา ยังแทบตายเลยครับ  :-\

ออฟไลน์ str

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2015 / 10:39:25 PM »
ภาพสวยมากครับ ลายแทงชัดเจน
เคยไปทีดงแดมุน หลงอยู่หลายรอบกว่าจะหาเจอ
ที่เกาหลี ผมชอบตรงที่เวลาซื้อเลโก้ในห้าง จะมีของแถมในกล่องมาให้ด้วย
บ้านเราน่าจะมีมั่ง

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2015 / 07:45:12 AM »
สวัสดีครับพี่ชายยยย น้องอยากได้เดินเที่ยวหาเลโก้ที่ต่างประเทศมั่งจัง  :'( :'( :'(

ปล. ภาพสวยมากเลยครับ อากาศน่าจะดีสุดๆเลย >_<

• *
แอบกลับมาอ่านละเอียดๆอีกรอบ เตรียมแพลนทริปปีหน้า จะตามรอยไปบ้างครับ

รบกวนถามเรื่องเที่ยวคลองช็องกเยช็อน ลงเดินเที่ยวที่ดงแดมุนได้เลยรึเปล่าครับ ได้แวะดูร้านของเล่นตามลายแทงเลย  ;)
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
แอบกลับมาอ่านละเอียดๆอีกรอบ เตรียมแพลนทริปปีหน้า จะตามรอยไปบ้างครับ

รบกวนถามเรื่องเที่ยวคลองช็องกเยช็อน ลงเดินเที่ยวที่ดงแดมุนได้เลยรึเปล่าครับ ได้แวะดูร้านของเล่นตามลายแทงเลย  ;)

หูยยยย หมอเอ่ยเที่ยวปีละห้ารอบ อยู่ไทยบ้างดิครับ อิอิ

• **
ภาพสวยมากครับ ลายแทงชัดเจน
เคยไปทีดงแดมุน หลงอยู่หลายรอบกว่าจะหาเจอ
ที่เกาหลี ผมชอบตรงที่เวลาซื้อเลโก้ในห้าง จะมีของแถมในกล่องมาให้ด้วย
บ้านเราน่าจะมีมั่ง
ผมก็หลงทางในย่านดงแดมุนครับ เล่นเอาขาลากอยู่เหมือนกัน

สวัสดีครับพี่ชายยยย น้องอยากได้เดินเที่ยวหาเลโก้ที่ต่างประเทศมั่งจัง  :'( :'( :'(

ปล. ภาพสวยมากเลยครับ อากาศน่าจะดีสุดๆเลย >_<
ถ้ามีโอกาสไปเอง(ไม่ติดเรื่องครอบครัว) ก็อยากจะตะลุยหาแหล่งเลโก้ให้ทั่วโซลเลยครับ

ผมเข้าใจว่าหมอเอ่ยคงหมายถึงคลองชองเกชอนส่วนที่คนไปเที่ยวกันเยอะๆ(แถวๆอนุสาวรีย์กษัตริย์เซจง) ถ้าใช่คงเดินไม่ไหวอะครับ จำได้ว่านั่งรถไปนานอยู่เหมือนกัน แถมช่วงกลางๆของคลอง (พ้นช่วงรูปวาดขบวนกษัตริย์) ก็แทบจะไม่มีอะไรแล้ว

• *

ผมเข้าใจว่าหมอเอ่ยคงหมายถึงคลองชองเกชอนส่วนที่คนไปเที่ยวกันเยอะๆ(แถวๆอนุสาวรีย์กษัตริย์เซจง) ถ้าใช่คงเดินไม่ไหวอะครับ จำได้ว่านั่งรถไปนานอยู่เหมือนกัน แถมช่วงกลางๆของคลอง (พ้นช่วงรูปวาดขบวนกษัตริย์) ก็แทบจะไม่มีอะไรแล้ว

ขอบคุณครับ ตอนแรกอ่านในหนังสือนำเที่ยว นึกว่าเค้าเดินเล่นเรียบคลองไปเรื่อยๆซะอีก
เลยกะเดินยาวจากต้นคลองมาดงแดมุนเลย 555

• **
ขอบคุณครับ ตอนแรกอ่านในหนังสือนำเที่ยว นึกว่าเค้าเดินเล่นเรียบคลองไปเรื่อยๆซะอีก
เลยกะเดินยาวจากต้นคลองมาดงแดมุนเลย 555

จากที่ผมลองเดินตามคลองไปเรื่อยๆ 30นาที ถึงแค่Gwansugyo พอมาดูจากgooglemap ก็เห็นว่าเดินไปได้แค่ระยะทาง1/3จากบริเวณคลองชองเกชองช่วงต้น-ดงแดมุนเองครับ

รูปนี้เป็นทางเดินเลียบคลองช่วงต้นๆ ยังมีอะไรให้ดูเยอะครับ

รูปนี้ประมาณช่วงครึ่งทางที่ผมเดินตามคลอง เริ่มมีกองวัสดุวางอยู่บ้าง เหมือนจะจัดงานซักอย่าง

รูปนี้เป็นช่วงกลางๆของคลองชองเกชองครับ เริ่มดูรกๆบ้าง